Giúp mình với: Bé bỏ bình sau khi tiêm phòng tháng thứ 4

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi bobychin, 10/2/2010.

1. bobychin

bobychin Thành viên tích cực

Hi cả nhà,

Có mẹ nào gặp phải tình trạng như mình không?
    Bé nhà mình sau khi tiêm phòng mũi tổng hợp cuối tháng thứ 4 về sốt nhẹ 1 hôm sau đó bỏ không chịu bú bình nữa mà chỉ bú mẹ. Cho bình vào là khóc giãy lên, vợ chồng mình đã thử cho bé đói đến hơn 10 tiếng đồng hồ mà bé vẫn nhất định không chịu ăn bình trở lại. Sữa mẹ thì không đủ để đáp ứng nhu cầu của bé vì trước khi tiêm bé an 180 - 200ml/ 5-6 bữa/ ngày.
    Bé luôn ở tình trạng đói (miệng lúc nào cũng chóp chép, mút tay) nhưng nhất định không ăn bình.
    Ah, mà đến nay đã được 1 tuần sau khi tiêm rồi ma chỗ tiêm vẫn chưa tan hết thuốc.
    Mình lo quá cứ tình trạng này thì bé không lớn được mất.
    Có mẹ nào đã từng gặp tình trạng như mình thì chia sẻ thông tin cho mình với.
    Cảm ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bobychin
    Đang tải...

2. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Sao giống con nhà tớ thế, con nhà tớ cũng k bú bình chỉ ngậm ngậm cắn cắn thui, nếu pha sữa thì phải đổ vào cơ. không biết làm thế nào đây.

3. vicky_h

vicky_h Đủ quyền lập Họ

con em cũng khoảng 4,5 tháng là bỏ ko ti bình,toàn đút thìa.lúc trước ngủ còn ti bình ,giờ hễ đút bình vào là lắc đầu lia lịa,thấy cái thìa thích lắm điút ko kịp,đang định vài hôm nữa cho bé ăn dặm luôn.

4. bobychin

bobychin Thành viên tích cực

Oi ban the la con may man day,
    be nha minh dut sua bang thia cung ko chiu, hom nao gioi lam cung chi dut duoc 60ml sua thoi :((

5. me Nina

me Nina Guest

Bạn cứ bình tĩnh, bé càng lớn thì sẽ càng phân biệt được ti mẹ và ti bình. Thông thường bé sẽ chọn 1 trong 2. Bé nào chọn ti bình thì sẽ bỏ ti mẹ. Bạn thử qua 1 vài cách như đổi núm ti (chọn loại nào mềm mại í), đổi bình (đổi từ cổ rộng sang cổ hẹp, hoặc ngược lại), đổi sữa,...Nếu đã qua các cách mà bé vẫn ko chịu ăn thì bạn thử bắt đầu cho bé ăn bột ăn dặm xem sao vì bé cũng đã được 4 tháng rồi.
    Nina nhà mình tháng thứ 3 cũng ko chịu bú bình chỉ chăm chăm bú mẹ. Nhưng mình cũng ít sữa nên ko đủ. Mình đã đổi sang bình cổ hẹp của Dr Brown và đổi sang uống Wakodo. Từ đó mình thấy bé ăn uống tốt hơn.

6. Tit_kute

Tit_kute Thành viên tích cực

ngày trc Tít nhà tớ cũng thế lúc 6 tháng tớ mua Similac về chỉ uống đúng 1 hộp 400g.bình còn k thèm ngậm nửa cơ.lúc đó tớ thử đút bằng thìa thì được khoảng 3 hôm.thế là bỏ uống sữa ngoài từ đấy đến tháng thứ 9.tức là bỏ 3 tháng.đến tháng thứ 9 thì biết hút ống,tớ cũng mua similac lần nửa thử xem sao,nhưng cũng chỉ đc mấy hôm.tớ lại thay bằng sữa tươi vinamilk thì 1 ngày được 2 gói.đc khoảng 10 gói thì tạm biệt.
    Nhưng giờ khác rùi.từ ngày cai sữa mẹ ( tròn 13 tháng ) uống hoàng tráng lắm.tớ đang cho dùng dielac của vinamilk giai đoạn 3.trôm vía 1 tháng hết cũng đc 4 hộp 900g.

vicky_h thích bài này.
  7. giaogiao

giaogiao Thành viên chính thức

mẹ nó cho con bú trong lúc ngủ ấy, khi đang ngủ cứ đút bình sữa vô, theo quán tính con sẽ nút, lúc ngủ say có thể bé sẽ ngậm, nhưng khi giật mình hoặc hơi mơ mơ sẽ nút bình.
    hoặc mẹ nó bế con theo tư thế cho bú, cho bú mẹ, đang bú thì rút ra và đút bình vô đúng tư thế như bú mẹ, nhất là lúc con mơ mơ ngủ thì bé sẽ bú thôi:D

8. vicky_h

vicky_h Đủ quyền lập Họ

Bạn ơi,có đồ bơm thuốc siro k?ko phải xilanh nhé,loại này mình mua thuôcd bổ máu cho con nên mới biết,bé nhà mình hôm nào ko chịu bình và thìa là phải dùng đến đồ bơm thôi

9. vicky_h

vicky_h Đủ quyền lập Họ

Lúc Dt 3-4 tháng còn dụ con bú bình trong lúc ngủ,giờ thì bó tay luôn,vừa chạm nhẹ vào môi là la lên có khi khóc thét lên luôn á,còn thưc mà thấy bình là ngó lơ,nhăn mặt chu mỏ.lười uống sữa kinh khủng:(

10. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Cứ kiên trì đút thìa cho bé đi bạn. Lúc mới ăn thìa thì bé ăn đc ít thôi nhưng dần dần số lượng sẽ tăng lên, mà nói thực là ăn sữa bằng thìa sẽ không đc nhanh và nhiều như bú bình đâu
    Bé nhà mình ngày trc cũng có 1 giai đoạn bỏ bú bình, phải kiên trì đút thìa mấy tháng trời rồi mới dám mon men cho bé tập bú bình trở lại. Giờ thì trộm vía con, mỗi lần bú cũng chỉ 100-120ml thôi mặc dù bé đã 17 tháng nhưng đưa bình đến bé k từ chối nữa.
    Chúc bạn thành công trong việc luyện cho bé bú bình trở lại.

11. cunn

cunn Thành viên mới

chi cu binh tinh.tre rat de so. neu chi cu ep thi tre cang ko muon bu.nhu tihin nha em ne.chau ko thich bu me nua ma bu binh cung it em ep bu me gio chau so lam do.em cung dang buon lam day.nhung chac cu tutu cac chi nhi? be nha em con hay di nuoc tieu mau vang nua luc co luc ko .cac chi co biet la bi sao ko chi em voi?

12. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Bé nhà bạn uống ít nước và ít sữa quá nên thế thôi. Nếu nước tiểu của bé màu vàng mà bé không quấy khóc gì khi đi tiểu, k bị đau rát gì thì cũng k đáng ngại lắm, chỉ là do bé uống ít nước quá nên nước tiểu bị vàng thôi mà

13. Me_moka

Me_moka

Ðề: Giúp mình với: Bé bỏ bình sau khi tiêm phòng tháng thứ 4

Mn thử đổi sữa khác xem tn ,còn vết tiêm đấy mn đừng lo con nhà mình tiêm phải hon nửa tháng có đứa 1 tháng mới khô cơ

14. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

bài này mẹ ý đăng từ năm 2010,, giờ con cũng phải 4 tuỏi rồi các mẹ ạ :D

15. Me be hoanglam

Me be hoanglam Bắt đầu nổi tiếng

minh k cho bé bú bình lúc dưới 6thang.nhưng từ thang t6 cũng ti bình .nhưng cũng pải kiên trì lắm .như bé nhà ban vầy cũng khó