Tranh luận: Các Chị Ơi, Có Lời Khuyên Gì Cho Lứa 91 - Lứa Sv Sắp Tốt Nghiệp Như Chúng Em Không Ạ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Kè Tắc, 29/5/2013.

1. Kè Tắc

Kè Tắc Thành viên chính thức

Lúc sáng em có đọc cái topic các mẹ sn 90 kiếm và tiết kiệm được bao nhiêu? Em vào đọc mà vừa vui, vừa buồn..Vui vì mình vào đây mới được có vài ngày mà thấy vỡ ra bao nhiêu thứ, biết được có bao nhiêu chị giỏi giang, làm onl kiếm được nhiều tiền, đọc thêm các chị chi tiêu cho gia đình khoảng bao nhiêu trong 1 tháng, thấy có chị bảo 29 tr, ngưỡng mộ ghê gớm.... Nhưng cũng buồn, cũng lo, thấy nhiều bạn 91 như mình thấy mung lung, vô định, chưa biết sẽ làm gì, chưa biết tương lai ra sao. Bất an, lo lắng. Các chị đã từng trải qua thời kỳ như chúng em, các chị có lời khuyên gì cho chúng em không ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kè Tắc
    Đang tải...

2. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Các chị ơi, có lời khuyên gì cho lứa 91 - lứa sv sắp tốt nghiệp như chúng em không ạ?

Hãy sẵn sàng cho những điều mà các em chưa tưởng tượng ra được :D.
    91 là bằng tuổi em gái chị. Hic, nó vẫn cứ lơn ta lơn tơn. Chả lớn nổi @@/

3. dungnhinlaisaulung0609

dungnhinlaisaulung0609 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Các chị ơi, có lời khuyên gì cho lứa 91 - lứa sv sắp tốt nghiệp như chúng em không ạ?

tớ 91 đây cậu, học cao đẳng ra đi làm gần 1 năm, lương vẫn là 3tr 1 tháng, tớ ko để ra dc 1 đồng nào luôn, vừa lướt qua toppic của a chị 90, nghe thấy khoản tiền tiết kiệm của họ mà mình hoảng hồn hic hic. đáng ngưỡng mộ thật

4. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Hì hì:d bạn đã lập thớt này với những ai mà dùng từ "chúng em"? hihi:d
    Đùa chút cho vui thôi. Nhưng mình có mấy lời trái tai mong bạn đủ nhẫn nại để đọc hết nhé!
    1 Đừng thiếu tự tin vào kỹ năng của mình :
    Trong cả một quãng thời gian dài bạn học ở trường đại học, chắc chắn bạn đã được trang bị những kỹ năng, về chuyên môn, và các kỹ năng sống khác. Nếu bạn đã nhắm sẽ nhảy vào chỗ nào, thì hãy chuẩn bị cho mình những yếu tố để bạn tin rằng bạn sẽ cạnh tranh được với những người cùng vị trí. Tất cả những yếu tố làm cho bạn mạnh lên không có gì khác hơn một nền tảng kỹ năng vững chắc, với những kiến thức được tích lũy trong những năm học, và những trải nghiệm thực tiễn trong những ngày tự lập ở Hà Nội.
    2 Bạn cần biết bạn là ai:
    Bạn sẽ không trở nên gì cả nếu bạn không nhận ra giá trị của mình ở đâu. Bạn sẽ hoang mang vì có những công ty không tuyển bạn, còn chỗ nhận vào thì lại trái với những gì đã học. Vậy thì ngay từ bây giờ bạn hãy xây dựng cho mình một ước mơ cụ thể, những mục đích ngắn hạn để dần vươn tới cái đích dài hạn. Bạn đừng thấy vui vì ai đó kiếm ra bao nhiêu tiền, cũng không cần thiết phải thần tượng hóa những người kinh doanh thành đạt, vì họ không chắc đã là người cho bạn cơ hội, và bạn hoàn toàn có thể sẽ ra nhập trong những người đó nếu bạn biết đúc rút kinh nghiệm, sáng tạo, kiên trì, và quan trọng nhất là phải xác định được giá trị của mình.
    3 Đừng cầu toàn:
    Sẽ chẳng có con đường êm thấm nào cho bạn nếu muốn đi tới thành công. Vì vậy đừng quá căng thẳng và phẫn trí rằng tại sao mình cũng học này học kia mà không kiếm nổi tiền, trong khi bạn bè mình..... Bạn hãy kiên định những gì bạn theo đuổi, trả giá sằng phẳng cho những thất bại, và mạnh mẽ đi tới. Chắc chắn bạn sẽ đến đích mình muốn.
    Vì viết vội trong khoảng thời gian xắp chìm dưới nước, nên tớ không thể nói chi tiết hơn. Chúc bạn và những bạn sinh 1991 sẽ sớm tìm được một công việc tốt, và có nhiều tiền đồ trong tương lai.

5. Mẹ Hiếu

Mẹ Hiếu Bắt đầu tích cực

vào topic này của em lại nhớ cái thời mới ra trường cách đây gần chục năm. cũng lo lắng không biết mình làm gì ở đâu...chỉ có mỗi lương lậu là được thầy cô vẽ đẹp quá nên thực tế hơi choáng thôi.Theo ý kiến của chị thì các bạn mới ra trường hãy đừng ngại khổ, đừng ngại xa và đừng có vội chê lương thấp. Tất nhiên mức lương đó phải nằm trong mặt bằng chung của các cty. Mới ra trường thì chịu khó xông pha lấy kinh nghiệm rồi sẽ tiến dần lên. Chị đã từng phỏng vấn rất nhiều bạn mới ra trường nhưng mơ mộng hơi cao. Cho dù bạn ấy học trường danh tiếng ra thì cũng vẫn chỉ là những người mới bắt đầu ai dám trả bạn cao khi không biết thực lực của bạn đến đâu. Trừ các bạn đi du học về hay tốt nghiệp loại ưu thì có nhiều cơ hội hơn.
    Nếu em muốn lương cao thì hãy thử bắt đầu ở các khu công nghiệp xem sao. Mức lương cơ bản cho các bạn mới ra trường bây giờ cũng dao động từ 6-7tr mà lại có xe đưa đón không lo tiền xăng xe, ăn trưa. Còn nội thành nếu chịu khó thì cũng tìm được công việc nhàn hạ thoải mái nhưng thu nhập có thể thấp hơn chút. Trong công việc thì trước hết hãy chịu khó nắm bắt học hỏi tất cả những gì mình có thể. học từ những người đi trước mình và hãy làm bằng trái tim nếu muốn thành công.

kaze_minnieKè Tắc thích.
  6. putin's mother

putin's mother Bắt đầu nổi tiếng

9 mấy hay 8 mấy thì Cái chính vẫn là suy nghĩ và hành động càng ngày càng phải tốt đẹp lên..bọn chị có kinh nghiệm, có nền tảng đã được xây dựng đến 1 mức độ nào đó ,có kĩ năng do đã ra đời thì bọn e có tuổi trẻ, có sự năng động.. hãy biết vận dụng những cái m đã có để hướng đến cái m muốn có em ah.. Chúc e sẽ đạt đc nhiều thành công..

caixanhhoa thích bài này.
  7. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

người yêu anh họ tớ sinh năm 91, trình độ trung cấp học thêm cao đẳng liên thông vừa ra trường, yêu anh tớ, có nhà hà nội , xe bốn bánh, ả suốt ngày lo đầu tóc, áo quần, chụp choẹt tự sướng check in lên fb. chẳng thấy lo lắng công ăn việc làm gì. vừa ra trường đã đòi lấy chồng, nhưng các bác tớ k đồng ý , vì chẳng có nghề ngỗng gì, bác ấy bảo chỉ bám là tài.

namh3t thích bài này.
  8. Kè Tắc

chẹp, chẹp, những điều chưa tưởng tượng ra là điều gì ạ :((. Huu

9. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Cứ bình tĩnh em ạ, nhưng quan trọng là khi ra đời mình ko ngại khó, ko ngại khổ, ko ngồi chờ đợi một công việc thật ưng ý thì mới bắt tay vào làm. Mình cứ đi đi thì mới đến đích được, cứ làm đi thì dần dần sẽ vỡ ra nhiều thứ. Công việc nào cũng đem lại những trải nghiệm đáng giá cả em ạ

10. Hoàng Mai118

Hoàng Mai118 "**come a woman as my mum

Tự tin và ko ngại khó, không ngại khổ, ko ngại phấn đấu, em sẽ dần bước trên đôi chân của chính mình thôi. Lúc nào rảnh, PM cho chị, qua nhà chị nói chuyện cho đỡ...nản nhé ^^
    Chúc em thành công

Kè Tắc thích bài này.
  11. heo9991

heo9991 Thành viên tích cực

Ouch bằng tuổi m , đag nằm nhà chờ tn đây hihi.......chả bít ra làm cái j nữa huhuhu....ai cũng bảo vô lo vô nghĩ :(

12. Huyền Lyzi

Huyền Lyzi Smart Corner 354 Lê Duẩn

cái gì cũng có quá trình bạn ạ.chỉ là bjo bạn mới bắt đầu,bắt đầu sau ngừoi khác 1 chút thôi.nhưng ít ra bạn đã nghĩ đến vấn đề đó sớm hơn nhiều ngừoi khác mà. cố gắng từng chút 1 thôi. làm bất cứ việc gì mình thấy ổn,ko ngại khó khăn,gian khổ .như mình cũng vậy.ngừoi ta gọi là"bươn trải với đời " đó bạn ạ :D

13. Kè Tắc

Èo, thần tượng mò vào đây cmt cho mình đấy à. Hạnh phúc lắm, hạnh phúc lắm, nhất định sẽ phấn đấu theo thần tượng:* :*. CHúc thần tượng luôn thành công trong cuộc sống nhé! Hì

14. Huyền Lyzi

èo,đừng gọi thần tượng nữa đi.nghe buồn cười lắm ý. thế vẫn chưa tìm thấy fb t à? ;)

15. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Chị chỉ nêu ra với tư cách là người đi làm thuê thoai nhé, lương đủ sống, còn để kiếm tiền làm giàu thì các mẹ, các bạn khác sẽ chia sẻ với em:
    - Khoảng 90% kiến thức em học trong trường ĐH/ CD sẽ chẳng có tác dụng gì với công việc của em -> Không được choáng và phải từ từ để nhìn ra được cái tác dụng của nó.
    - Có những người học không có bằng cấp như em, em nghĩ rằng năng lực của ngta ko bằng em nhưng ngta lại được trọng dụng rất nhiều và dĩ nhiên...lương cao hơn. --> ko được xoắn. Luôn luôn trong tâm niệm nghĩ rằng "ít nhất ở thời điểm này em không thể nào bằng ngta, đặc biệt là kiến thức trong công việc, phải học hỏi với lòng nhiệt thành nhất".

Ối ối, sếp gọi, lượn đã. Tẹo vào chém tiếp :D/

Kè Tắc thích bài này.
  16. Huyền Lyzi

mẹ này nói đúng đấy.sau 2 năm đi làm em cũng nghiệm ra diều đó.nhưng cái gì cũng cần phải có thời gian,:D

17. Kè Tắc

Huyền ơi, t vẫn ko tìm thấy fb của ấy, mà cho t hỏi, t phải click vào đâu để khi có người rep tớ tớ nhận đc thông báo là có ng rep nhỉ? Chứ cứ suốt ngày tớ phải đi rình mò lại top t đã từng đăng xem mọi ng có ai nói gì vs mình ko t thấy vất vả quá :D, chỉ cho t nhé! t cảm ơn nhiều, hì

18. hamy89

hamy89 Thành viên tích cực

theo kinh nghiem cua chị thì em chịu khó đi làm thêm đi em gái ak, làm gì cũng được miễn là đi làm, đi làm có kinh nghiệm sau này đi xin việc sẽ ngon lành em gái ak, hay tìm hiểu về những công việc mình có thể làm rồi đi làm đi. Sẽ vất vả nhưng em sẽ thấy cuộc sống thực tế hơn rất nhiều.

Kè Tắc thích bài này.
  19. Huyền Lyzi

mình cũng toàn vào bài đang theo dõi để xem thôi,chứ ko thấy thông báo gì đâu,hic.

20. Kè Tắc

Chẹp, chẹp, chúc cho ấy và tớ sớm có có việc ổn ổn, thu nhập ổn ổn, và lấy chồng ổn ổn nhá :D