các mẹ ơi! khi sinh cần chuẩn bị những gì ?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi meconnhabi_2010, 20/2/2010.

1. meconnhabi_2010

meconnhabi_2010 Thành viên tập sự

Em còn khoảng 2 tháng nữa là sinh mà em chưa chuẩn bị được gì cho cả mẹ và con cả. các mẹ tư vấn cho em với!:confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meconnhabi_2010
    Đang tải...

2. Nhi-Anh

Nhi-Anh Thành viên chính thức

Mẹ nó ra cửa hàng sơ sinh hỏi là ngta cho 1 số danh sách để mẹ nó chọn đó. Nhưng có những cái ko cần thiết đâu. Nếu cần PM em , em sẽ liệt kê 1 số đò cần thiết cho bé nhá. Tránh phí phạm. Có những thứ mua về lại vứt xó như hồi em sinh tâp 1. Gio sinh tập 2 , biết nên tiết kiệm đc bnhieu.
    Còn khi đi sinh mẹ nó chỉ cần mang 1 bộ quần áo cho em bé. Bỉm cho mẹ, bộ quần áo cho mẹ khi mặc về ( kính râm,mũ,tất,quần áo dài,bịt tai), nếu ko phai sinh ở bv Viet Pháp thì mẹ nó chuẩn bị sẵn mấy chục trong người để khi nào các cô hộ sinh mang bé đi tắm thì nhét vào tã của bé nhá. ( gio em ko hiểu ngta thường nhét bnhieu)

3. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Kinh nghiệm sinh nở lần 1 của em .Thực ra em mua nhiều hơn đấy nhưng khi đi sinh thì chỉ có cần thế :
    1 .quần áo sơ sinh cho bé ( bé sơ sinh thì chuẩn bị khoảng 2 chục tã loại bằng cotton cho mềm chứ chưa cần quần đâu ,áo thì chỉ cần 5 cái với trời khô ráo là ok chứ trước tớ mua 2 chục áo với 4 chục tã thành ra thừa quá nhiều ,đến lúc mag cho vẫn còn chưa dùng đến )
    2.mấy cái mũ thóp hoặc mũ cả đầu ( tầm 3 muc thóp với 3 cả đầu là đc ) và bao tay bao chân chỉ cần 3 đến 4 bộ là ok
    3.Khăn sô loại to : 3 cái (để lúc bé có vệ sinh xong mình thấm khô cho bé đỡ lạnh )
    4.Khăn sô bé để lau mồm ,lau mặt cho bé ( cái này cứ mua 1 chục vì cũng rẻ mà bé có khi hay trớ sẽ phải thanh thường xuyên sợ giặt k kịp )
    5.Sữa dành cho bé sơ sinh + bình : trường hợp đẻ mổ chưa có sữa về thì bé phải uống sữa ngoài
    6.Tã giấy cho bé và bỉm cho mẹ : Nhưng hồi tớ đẻ con tớ thì tớ k dùng tã giấy mà tớ dùng 1 loại giấy gì rất rai mà mềm ,thấm hút tốt để lót mông cho bé ( tớ k nhớ tên vì mẹ tớ mua ) vì bé quá dùng bỉm hơi vướng ,khổ thân bé .
    7.tầm 3 cái khăm bông to để quấn bé nếu trời không lạnh và chăn ủ nếu trời lạnh .Mà 2 tháng nữa mẹ nó sinh thì cứ mua khăn bông thôi .Lên Lãn Ông ý ,nhiều lắm .Mà mua hàng VN nhé ,đừng mua khăn TQ .
    8.Quân áo của mẹ không cần thiết ,chỉ mang 1 bộ thôi vì mặc quần áo của viện rồi .
    9 .Tiền lẻ để nhờ tắm bé :D
    10.Mang ít phấn rôm cho bé để dùng những khi vệ sinh cho bé xong thì bôi bẹn cho khô ,tránh bé bị hăm :)
    10. Hình như tớ chỉ dùng những thứ này thôi .Chứ thực ra đợt đi đẻ tớ mang những 1 dọ nhựa to đùng doành mà k dùng hết đâu .
    Có thể tớ còn quên gì đó ...nhớ ra tớ bổ xung sau nhé :)

beeandflyphuong1_0 thích.
  4. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Nếu mẹ nó muốn tiết kiệm mua nhiều đồ thanh lý trên mạng, hàng vẫn tốt mà giá rẻ hơn

5. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Chào mẹ nó, mình mới sinh bé được 3 tháng ở D4 về đây, hy vọng giúp được mẹ nó nhé!
    Túi và làn đi đẻ của mình gồm có:
    - Đồ cho bé: Chăn ủ, gối, chặn, áo, mũ, tã chéo, tã vuông (mỗi thứ 1 thôi để hôm về thì mặc), tã giấy Bobby hoặc Huggies 1 bịch, giấy ướt Nuna 4 gói (loại này mềm nhất), 1 bình sữa, 1 hộp sữa non, túi ủ bình sữa, khăn xô, kim băng cài tã, bao tay bao chân, dụng cụ hút mũi, khăn voan, son đỏ để chấm trán khi về, 2 chậu nhựa nhỏ để rửa mặt và vệ sinh bé.
    - Đồ cho mẹ: 1 bộ quần áo ra viện, mũ, bông gòn bịt tai, khăn trùm, bít tất, dép (đẻ xong kiểu gì cũng mất dép), áo ti cho bú, dụng cụ hút sữa, cốc bát thìa nhựa để pha đồ uống hoặc mua đồ ăn, sữa đặc Ông Thọ loại đóng vỉ, ống hút, bàn chải khăn mặt, băng vệ sinh Diana Mama 1 gói, 5 cái bỉm người lớn Caryn, quần lót giấy mặc 1 lần khoảng 2 gói, giấy vệ sinh chừng 2 cuộn, giấy ăn, vài chai nước Aqua, Lavie gì đó.
    - Giấy tờ cá nhân (CMND, hồ sơ đi đẻ, thẻ BHYT) và TIỀN (mấy cái này quan trọng nhất đó hihi)
    Tiền thì mình xếp sẵn 1 cọc 5 triệu riêng để lúc xã làm thủ tục nhập viện không phải giở ra đếm đếm rối tinh lên (mình đăng ký đẻ dịch vụ), 1 cọc toàn tiền 10k và 20k để phòng trừ lúc vệ sinh mẹ, khám bé hoặc muốn đổi khăn áo cho bé, và để thuê giường bạt hoặc mua đồ ăn đồ uống..v..v...Và 1 cọc 5 triệu nữa để xài khi cần.
    Nói chung các mẹ có thể tối giản nữa để bớt phải mang vác nhiều (đồ mình chiếm 1 làn và 1 túi xách), nhưng cá nhân mình thì muốn mọi thứ thật đầy đủ để tránh việc khi cần thì bố và bà lại phải chạy tán loạn để đi mua - không thích chút nào.
    Chúc mẹ nó vui vẻ, hùng dũng đi đẻ mẹ tròn con vuông nhé! Hãy vui lên và đừng lo lắng gì cả. Tất cả mọi thứ rồi sẽ qua, mẹ nó sẽ được ôm con yêu trong vòng tay và ngủ những giấc ngủ không mộng mị!

phuong1_0vykhanh002 thích.
  6. huyanh2002

huyanh2002 Thành viên tập sự

Minh xin bổ xung thêm:khăn xô loại nhỏ bạn phải mua 20 cái mới đủ vì nhiều lúc giặt ko kịp khô đâu.Còn về vấn đề chống hăm cho bé thì bạn đừng dùng phấn rôm nhé vì nó bị bết và vón cục lắm,bạn nên dùng kem chống hăm bepather rất tốt đấy.mấy hôm đầu mình ko biết khi ở viện về cũng dùng phấn rôm nhưng nó bết rất khó chịu nhưng khi nhờ chị yta tắm cho bé mách cho mới biết đấy chứ,dùng rất thích bé đc mấy tháng rồi mà cũng ko bị hăm.Chộm vía

7. hoanglongmsc84

hoanglongmsc84 Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang như mẹ nó nên có được cho 1 danh sách đồ cần cho Mẹ và Bé bạn thử tham khảo xem sao nhé. Mà nghe đâu là mình xin được cái áo nào của mấy bé sinh trước (ngoan ngoan - hay ăn - hay ngủ) để lấy vía mặc vào cho con lúc ra viện là tốt lắm đấy. Không biết có đúng không nhưng mình cũng đang tính đi xin,hiiiiiiiii.
    Danh sách đồ cần dùng cho Mẹ và Bé.
    I.Quần áo
    1Áo sơ sinh cotton .(neu sinh trong phu san thi chi can dem 2 cai).
    2. Mũ thóp.
    3. Bao tay, bao chân .
    4. Mũ mềm.
    5. áo khoác mềm.
    6. Bộ liền quần áo.
    7. Yếm côtton mỏng nhỏ .
    8. áo di lê cotton 2 lớp mỏng vừa 2 cái,3 cái dày dùng khi trời lạnh (mua cỡ to 1 chút vì dùng máy mấy tháng mà).
    9. áo len mỏng cài khuy 02 cái .
    10. Khăn voan mỏng.
    11.Mũ len 2 cái.
    II - Khăn, tã
    1. Khăn mặt xô 50 cái,20 cái lau khô khi bé đi vệ sinh, 20 cái dùng khi bé ăn, 20 cái dùng để quàng cổ loại 2 lớp mỏng (hai loại trên mua loại 4 lớp).
    2. Tã chéo.
    3. Khăn tắm xô (dùng để thấm nước cho em bé sau khi tắm).
    4.Khăn tắm bông 3 cái (loại giống người lớn dùng để lau người nhưng loại to,mua loại tốt một chút vì da bé rất mỏng ).
    5. Tã giấy dành riêng cho trẻ sơ sinh Bobby New Born 1.
    6. Giấy lót đít em bé dùng khi em bé ị cứt su và sau này khi suy em bé ị.mua khoảng 2-3 hộp loại Freshmore.
    7.Khăn ướt 1,2 gói(dùng lau đít cho bé).
    8. Hộp giấy ăn loại mền(dùng lau đít cho bé).
    9 Tăm bông nhỏ 1 gói dùng để lấy rỉ mũi cho bé .
    II - Chăn ga gối
    1. Gối vỏ đỗ (gối đầu và gối chặn).
    2.Gối đầu loại nhỏ,thấp .
    3 .Chăn đắp có mũ loại dầy dùng cho mùa đông 3 cái.
    4. Chiếu cói 70 x 120 02 cái.
    5.Chăn đắp có mũ loại mỏng.
    III - Đựng đồ ăn
    1. Bình sữa 120ml hoặc 150ml của Nano 1 cái.
    2 Thìa inox dài 01cái
    3. Cây cọ bình sữa 01 bộ (1 cọ to + 1 cọ núm vú)
    4. Nước rửa bình sữa 1 chai

IV - Đồ nhựa
    1. Giỏ nhựa có nắp đậy 01 cái (dùng để quần áo, khăn mặt, bao tay chân,… cho em bé dùng khi vào viện).
    2 Chậu tắm dài 01 cái .
    3 Chậu tròn nhỏ 01cái ,to 2 cái (để rửa mặt, gội đầu cho bé).
    4.Móc quần áo dành riêng cho bé.
    V - Thuốc và kem
    1. Kem chống hăm Benpathen 01 túyp.
    2. Thuốc nhỏ mắt mũi sơ sinh (nước muối Natri clorid 0,9%).
    3. Sữa tắm em bé Lactacid 01 lọ.
    4. Băng rốn 05 túi (Mua loại tốt nhé).
    5. Bông gòn 03 túi.
    6 Cồn Y tế 01 lọ.Loại dùng để vệ sinh rốn cho bé lúc chưa rụng.
    7 Cặp nhiệt độ điện tử mua loại farlin như của thư là tốt rồi.
    8 Đo nhiệt độ nước 01 cái (mua loại bebe ấy).
    VI - Dành cho mẹ (chuẩn bị mang theo khi đi sinh)
    1. Bỉm cho mẹ 01gói (dùng sau khi sinh).

2. Băng vệ sinh thường 05 gói (dùng khi chuyển dạ và sau khi sinh loại dùng cho ngày nhiều nhé.
    3. Quần giấy 03 túi
    4. Giấy toalét 03 cuộn(vì trong viện không bao giờ đủ giấy để mình dùng đâu)
    5. Khăn mặt ,bàn chải đánh răng.
    6 Nước rửa vệ sinh mua loại dùng để sát trùng vết thương ấy nhé .
    7.Mua một cái kéo loại cặp bông để rửa vết thương.
    8. Một hộp sữa bột cho bé (phòng trường hợp mẹ chưa có sữa về - Nên mua Wakado của Nhật - vì nó gần giống sữa mẹ)

8. Me_Ốc

Me_Ốc

Mẹ ku sóc và mẹ Chocmun ơi, các chị sinh xong rồi, các cháu nhà mẹ có bụ bẫm, ăn ngoan, ngủ ngoan, yêu yêu, ít ốm đau không ạh. Trộm vía e nhìn thấy Ku sóc nhà mẹ sóc nhìn kháu thế. Nếu các cháu ngoan mà các mẹ còn đồ sơ sinh, đồ dùng sơ sinh của các cháu thì e muốn hỏi xin các mẹ mỗi mẹ một vài đồ được không ạh. Các mẹ có thể còn có cháu thứ hai, thứ 3 hì hì hoặc muốn tặng cho nhiều mẹ lấy vía nuôi con khoẻ dạy con ngoan nên em cũng không dám xin nhiều, chỉ xin một vài đồ lấy vía thôi. E con đầu, cháu zai thấy lo lắng lắm. hic hic, sợ đi mua những tháng này lại bảo kiêng nữa chưa biết đi mua bán lúc nào cái danh sách các mẹ liệt kê, nhiều thứ phết ạh.

Các mẹ mà có đồ cho e thì nt e nhá. Mẹ ốc- 0988 475 567, ở cầu giấy ạh
    Thank các mẹ

9. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

HIc, khi em sinh chẳng chuẩn bị được gì nhiều, tới hôm đi vào bệnh viện thì bạn em mới cùng xã em đi mua đồ đấy. thế mà rồi đâu vẫn vào đấy cả. hì hì

10. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Đồ sơ sinh của Sóc tớ cho từ hồi Sóc đc ra tháng cơ vì hồi đây cậu đấy bụ lắm nên ra tháng đã trật hết rồi ,đồ của hồi 1 tuổi cũng chả còn cơ ( giờ mới tuổi rưỡi đã bị order trước hết rồi ) .Tớ tháng 8 tới là đi sinh tập 2 mà cũng phải sắm mới chứ chả đc dùng tí đồ nào của anh cả .Mà nghĩ cũng dốt ,tớ cho sạch chả giữ lại một cái gì làm kỉ niệm hết cả mới chán chứ .
    Tớ có thể tặng lại mẹ nó 1 chiếc dọ nhựa đựng đồ đi sinh ( sau khi về nhà dùng để đựng đồ cho bé cũng đc .Sóc hồi 3 tháng đầu chỉ một cái dọ là đủ đựng quần áo rồi ) ,tớ có 2 cái nên tặng lại mẹ nó 1 cái ,tớ mua hồi sinh Sóc nhưng còn mới tinh do chỉ để trong phòng thôi ) + 1 bình thủy tinh của falin ,cũng dùng rồi nhưng mẹ nó có thể thay núm ti mới mà dùng .Tớ thích dùng bình này lắm vì luộc được nên sạch sẽ ,Sóc có 2 bình dùng từ sơ sinh đến giờ chả phải thay ( thay mỗi núm ti ) ,giờ cậu k cần bú bình nữa mà dùng ống hút ,quần áo thì chịu rồi :)

11. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Nếu bạn sinh ở PSHN thì lúc vào viện chỉ cần mang:
    - đồ của mẹ: gồm bỉm, băng vệ sinh, 1 bộ mặc lúc ra viện, sữa bà bầu, kính râm, khăn quàng, vài đôi tất, mũ, bông gòn...
    - đồ của bé: chăn ủ, khăn quấn có mũ, tã giẫy, khăn ướt, giấy lót phân su, sữa, bốc tay chân, nước nhỏ mắt 0.9, khăn xô các loại, một bộ đồ sơ sinh cho bé khi về nhà( vì ở viện đã có đồ của bé rồi)..
    Hồi tớ sinh phải ở viện tận 13 ngày vì em bé phải nằm ở khoa sinh non thiếu tháng, ngẫm lại những ngày ấy thật khổ, sinh con xong chả được bế con gì cả, mỗi lần vào cho vắt sữa cho con mẹ nào mẹ ấy ngóng dài cổ để được nhìn thấy con trong phòng cách li. hic nhìn thấy các mẹ cùng phòng sinh xong được bế con, cho con bú mà thấy tội cho con mình quá. Ở cái phòng tớ nằm, chứng kiến hết các mẹ con vào viện rồi ra viện mà mình vẫn chưa được gặp con. Thời gian cũng nhanh thật đấy!
    Chúc các mẹ sinh em bé mẹ tròn con vuông nhé!

12. Me_Ốc

Me_Ốc

Cảm ơn mẹ sóc. E cũng đoán được là chắc chị chả còn giữ đồ của sóc vì e đã ngắm ngía ảnh, bé Sóc nhà chị kháu thật, nhìn mũm mĩm mà rất thông minh, nhanh nhẹn, kiểu gì cũng được các mẹ xin hết đồ lấy vía nhưng e vẫn cố hỏi chị. May mắn là chị vẫn còn 1 vài đồ cho cháu nhà e là mừng rồi. Chị cho e xin nhé. Nhà chị ở đâu ạh, chị cho e địa chỉ và số điện thoại contact nhé, e sẽ tới để xin ạh. Mong cháu nhà e cũng giống anh Sóc để cho dễ nuôi chứ không thì buồn lắm, hic
    Bé thứ hai chị sẽ sinh khi nào ạh. E sinh cháu nhà em vào đầu tháng 6 ạh

13. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Mẹ ốc muốn những thứ gì cứ liệt kê ra nhé, mình sẽ tặng bạn những thứ không dùng tới. Chúc vui!

14. quyen_8x

quyen_8x Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: các mẹ ơi! khi sinh cần chuẩn bị những gì ?

oánh dấu để vào tham khảo .

15. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

tùy viện đẻ tùy điều kiện đăng ký nếu đẻ dịch vụ thì đa phần ko phải chuẩn bị gì nhiều chỉ 1 bộ đồ cho mẹ và con khi xuất viện ít bao tay,bao chân và khẳn quấn bé thôi

16. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

khi sinh chuẩn bị quần áo, chăn ủ, đồ cho bé và cho mẹ, mẹ nó cứ tham khảo mua sắm dần dần

17. Mẹ con nhà Cốm

Mẹ con nhà Cốm http://mummycare.net/

Có lẽ đồ đạc mang đi thì các mẹ đều gợi ý hết rồi. Nhưng kinh nghiệm với tớ thì tớ mang thêm 1 hộp sữa ông thọ ( hoặc loại vỉ cũng đc). Khi vừa ra khỏi phòng đẻ là tớ uống luôn 1 cốc sữa nóng để cho khỏe người, lại sức rất nhanh mn ạ.

18. zkhoaitayz

zkhoaitayz Thành viên nổi tiếng

mn giống e thế, e cũng mang theo hộp sữa ô thọ, lúc ra ngoài cả nhà chỉ để ý đến bé nhà e,sau e phải nhắc chồng pha sữa cho mọi người mới đi pha,kể cả trong thời gian cho con bú uống sữa ô thọ cũng giúp mình có nhiều sữa đấy ạ

19. thanhmai03

thanhmai03 0982845458

Chủ Top phải chuẩn bị đi La vừa rùi k thì đến lúc đẻ cái gì cũng thấy thiếu thì chít.hihi

20. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mh thì đi viện đơn giản lắm,vì ở viện luôn chật chội nên cứ mang 1 bộ quần áo cho mẹ, 2 bọ quần áo cho con, khăn, bỉm, sữa... cho vào 1 cái giỏ thế là xong :)