Thông tin: Thực Đơn 7 Ngày Cho Các Mẹ Tiết Kiệm Chi Tiêu Trong Gia Đình Xuống Còn 3tr/tháng Nhé ^^

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi sói và rùa, 30/5/2013.

1. sói và rùa

sói và rùa Thành viên rất tích cực

nhà em cũng hay đau đầu vì vụ tiêu tiền đấy,ăn thì ít mà tiêu thì nhiều. Nhưng đc cái e cũng tự hào là m tính toán k đến nỗi,mỗi tháng 2 vc cũng dành ra đc ít nhất 2tr. (đấy là ox e đi làm có tầm 7tr./tháng thôi còn e pải ở nhà vì đang bầu bí mà :)
    Bí quyết của em là mình chịu khó đi ra các chợ đầu mối,giá cả rẻ hơn rất nhiều so với các chợ gần nhà,đặc biệt nếu đi muộn 1 tí thì có khi ngta chỉ bán cho các mẹ = 1/2 giá lúc đầu vì muốn dọn hàng về cho nhanh nữa ạ ;))~.Thứ hai là các mẹ nên nấu nướng ở nhà,vừa vệ sinh mà lại tiết kiệm đc rất nhiều đấy ạ.Thức ăn k hết thì cất tủ lạnh chứ đừng đổ đi thì phí lắm.Các mẹ cứ làm theo lời em thì sẽ thấy tiết kiệm đc đáng kể đấy ạ:)
    E thử ví dụ cho các mẹ 1 cái list thực đơn nhà em gồm 2 vc như thế này nhé:

* Bữa sáng:
    - cơm rang: thường thì e hay cắm thừa 1 ít cơm từ tối hôm trc,sáng hôm sau đập 2 quả trứng cho tí nc mắm rang cơm lên mà vừa thơm vừa no đến trưa luôn.Bố ck e là thích e làm cơm rang kiểu này lắm ăn pát 2 bát đầy luôn ý ^^.Trứng các mẹ chịu khó đi ra chợ đầu mối mua,e mua tầm 10h trưa ở chợ Phùng Khoang mà có 2k7/quả thôi,thế là e xúc luôn 40 quả bà bán giảm cho còn 105k thôi,về để tủ lạnh ăn dần hihi.Trời bh nóng r nên cứ ăn cơm xong mà thừa cơm nguội các mẹ cứ nhấc cơm ra khỏi nồi,đặt lên bàn r úp lồng bàn vào là k bh sợ thiu đâu,e để qua đêm vẫn bt ý ạ
    Cơm +2 quả trứng 5k4,tính cả tiền gas dầu mắm của các mẹ còn lâu mới tới 10k mà cả nhà ăn vừa ngon vừa no căng ra ý

- Bữa trưa: nhà em thì ăn cơm chỉ 3 món: thịt,rau và 1 món phụ. Thường e tính chỉ mất khoảng 25- 30k tiền thịt,rau thì 5-10k thôi,thêm 5k món phụ nữa,nên chi phí cao nhất cho bữa trưa nhà em chỉ là 35-40k là cùng.em VD như thế này ạ,e mua khoảng 25k cánh gà( khoảng 2 cái),1 gói bột khô Aji Quick,1 bó rau bí 3k,1 gói lạc rang muối nữa là đủ. Về nhà tẩm bột vs cánh gà chiên vàng lên,rau bí tước ra xào tỏi,cắm nồi cơm ăn vs lạc rang muối là ngon,vừa đủ chất mà lại rẻ ^^~.
    Vì em ở nhà bầu bí mà ck e 3h chiều mới đi làm nên chỉ ăn cơm trưa tối ăn tại công ty.thành ra tối còn mình em thì em hay hâm lại thức ăn buổi trưa hoặc mua ít thịt lơn xay về phi hành khô cho thơm r rang vs xì dầu và nc mắm,ăn cũng đưa cơm lắm mà lại đỡ tốn các mẹ ạ.10k thịt lợn xay thì e pải ăn 2 bữa mới hết ấy.
    Các mẹ đi làm trưa ăn cơm văn phòng nếu công ty chu cấp bữa trưa thì k nói rồi,còn nếu k nên chịu khó dậy sớm nấu ít cơm đem đi ăn chứ đừng ăn ngoài,vừa đắt lại k đảm bảo vệ sinh.Trước e đi làm ăn cơm ngoài bị ngộ độc mấy lần,toàn ăn pải thức ăn để từ hwa nên sợ chả dám ăn nữa.Nếu ngại thì tối hôm trc các mẹ có thể nấu thừa ra 1 tý sáng đi hâm lại là vừa,đỡ tốn thời gian mà đảm bảo. E gõ cho các mẹ 1 list thực đơn nhà em như thế này để các mẹ tham khảo thêm nhé:

Ngày 1:

-Bữa sáng: 2 quả trứng ốp la 6k + ổ bánh mỳ lát 5k =11k, quá rẻ mà ngon cho cả 2 vc.
    - Bữa trưa: thịt bò 25k + 1 củ hành tây 3k+ cà rốt 2k=30k,bó rau muống 5k,đậu phụ 2 bìa 5k= 40k>> bữa trưa đủ chất với thịt bò xào hành tây cà rốt,rau muống xào tỏi và đĩa đậu phụ rán.Mẹ nào thích uống canh rau muốg thì mua thêm ít quất mà vắt vào,chanh đắt lắm,quất thì rẻ e mua 5k đc nửa cân dùng nhòe đi ạ ^^
    - bữa tối: chỉ có 1 mình nên e cắm cơm và ăn ít thức ăn hâm lại của buổi trưa,hôm nào ít đồ ăn quá thì e tráng 1 quả trứng ăn thêm hoặc mua 10k lòng lợn vừa nóng vừa ngon nữa :D

Ngày 2:thực đơn như trên đầu e đã nêu ý,bữa sáng cơm rang,bữa trưa.... đấy ạ ^^

ngày 3:
    - Bữa sáng:2 gói mỳ kokomi 6k +2 quả trứng 6k = 12k,các mẹ nhà có rau thì thêm vào càng tốt,đủ chất mà :)
    - bữa trưa: 20k cá diếc( các mẹ chọn loại nhỏ bằng 3 đốt ngón tay ý,loại to đùng là cá nuôi ăn bã thịt lắm k ngọt đâu,cái này ck e thích ăn cá nên mách e đấy ^^)+ 5k hành thì là cà chua 2 quả,2 quả trứng 6k,rau dền mùng tơi 5k>>36k cho món cá sốt cà chua,trứng bác (lấy đũa đánh tan 2 quả trứng vs ít nc mắm,xong các mẹ đặt bát trứng vào nồi cơm chín,bật lại nút rồi hấp ăn ngon lắm ạ :),canh rau dền mồng tơi,chẹp!

- bữa tối: hâm lại thức ăn bữa trưa,mua thêm 10k thịt lơn xay về cho nồi canh rau ăn vừa mát vừa ngon ^^

Ngày 4:
    Bữa sáng:mua 2 cái bánh mỳ không 4k+ 2 quả trứng rán 6k = 10k 2 cái bánh mỳ trứng cho cả 2 vc

bữa trưa: mua hến 10k/cân (em mua loại hến to đấy ạ chứ hến nhỏ các mẹ nhớ mặc cả 8k thôi nhé :)~),2 quả cà chua+ it hành lá 3k,tôm 30k,2 bìa đậu 5k >>48k cho canh riêu hến,tôm rang sả (nhà em trồng mấy khóm sả để đuổi muỗi nên tận dụng luôn ^^) và đĩa đậu phụ rán
    bữa tối: ăn thức ăn còn thừa từ bữa trưa

Ngày 5:
    Buổi sáng:2 bát bún ốc 15k/bát>>30k cho cả 2 vc (hn ăn sang 1 tí chứ ăn hà tiện mãi sao đc :))
    Buổi trưa:1 quả bí bao tử 5k,25k sườn lợn,1 gói lạc rang muối 5k>>30k cho sườn xào chua ngọt,bí xào tỏi và lạc rang muối ăn kèm cơm ^^
    buổi tối: e ra nhà ba mẹ vừa chơi vừa ăn chực đây ạ :))

Ngày 6:
    buổi sáng: 2 cái bánh bao 6k/ cái,1 túi nước đậu>>17k cho cả 2 vc
    Buổi trưa: 10k thịt lợn xay cùng mộc nhĩ nấm hương(ngta bán sẵn để làm mọc đấy các mẹ ạ :) 1 quả bí đao cỡ nhỏ 4k,20k thịt lườn gà ( chợ chỗ e bán thịt gà hay cho thêm sả và ơt tươi lắm,cái này miễn phí nên m cũng đỡ đc mấy nghìn các mẹ ạ :D),trứng rim 2 quả 6k( cho ít nc mắm ,ít dầu r đạp 2 quả trứng vào đun lửa vừa ,lấy đũa đảo vòng tròn đến khi trứng quánh lại là đc các mẹ ạ)>>40k tròn cho canh bí đao nấu mọc,gà xào sả ớt và trứng rim nhé.
    Tối: ck e quyết đinh mua nửa con vịt quay 75k về 2 vc ăn vã vs cơm cho hoành tráng ạ :))

Ngày 7:
    bữa Sáng: 2 gói xôi 5k ruốc hành khô bét xà nhè>>10k 2 vc no căng.Chỗ e đc cái có mấy hàng xôi cho Sv giá hữu nghị lắm hê hê
    Bữa trưa: 1 bó ngọn su su 12k(e mua thế này ăn cả 2 bữa luôn ấy,khổ nỗi nó k bán nửa cân chỉ bán 1 cân nên 1 bó to lắm ạ trc e làm đc cả 1 to đĩa đầy ụ lên tận ngọn cơ),10k thịt lợn xay,5k đậu phụ,5k lạc rang muối>> 32k cho 1 bữa cơm gồm ngọn su su xào tỏi,đậu phụ rán nhồi thịt và lạc rang muối ^^
    Bữa tối: ăn thức ăn buổi trưa hâm lại ^^

Đấy e chia sẻ 1 chút bí quyết chi tiêu của nhà em,ăn uống k pải kham khổ quá mà vẫn tiết kiệm ạ,1 tháng ăn uống nhà em chỉ mất tầm 3tr. thôi,vì thi thoảng m còn pải mua sữa,mua hoa quả về ăn cải thiện chứ ạ. Nhà em thì có 2 vc nên tính tiền cũng đơn giản,mẹ nào nhà có con cái cha mẹ thì cứ thế mà nhân ra nhé,hi vọng sẽ giúp đc các mẹ :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sói và rùa
    Đang tải...

2. quynhchau.babymilk

quynhchau.babymilk Thành viên tích cực

Ðề: Thực đơn 7 ngày cho các mẹ tiết kiệm chi tiêu trong gia đình xuống còn 3tr/tháng nhé ^

^^nhà mình cũng 2vc,1 nhóc con,nhưng tiền ăn hàng tháng cũng chỉ tầm 2,5-3tr thôi,vẫn ăn ngon,vẫn ra quán,...tóm lại là vẫn thoải mái^^

3. huyen91083

huyen91083 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Thực đơn 7 ngày cho các mẹ tiết kiệm chi tiêu trong gia đình xuống còn 3tr/tháng nhé ^

Nhà mẹ nó tối chỉ có mình mẹ nó nên không phải mua đồ thêm để ăn chứ như nhà tụi em trưa cũng ngần ấy người và tối cũng ngần ấy người thì cũng khó tiêu trong 100k 1 ngày mẹ nó ạ. Có hai vc thì ăn sao cũng dk nhưng có cả ông bà và các con thì có không muốn ăn cũng phải nấu cho tươm tất.

4. ruavang1983

ruavang1983 Cá hồi, Cá trứng ^^

Nhà mình con nhỏ nên buổi sáng chẳng có thời gian nấu ăn sáng nữa. Chuẩn bị cho con xong đã hết thời gian rồi>> 2vc mạnh ai người ấy ăn nên cũng k tiết kiệm được mấy :D

5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Đúng đấy mẹ nó ạ, nếu có hai vợ chồng thì có thể tiết kiệm được chứ đông người thì khó lắm. Nấu cơm cũng vất vả hơn nhiều. Chồng mình cũng khó khăn trong ăn uống nên cứ phải thay đổi món ăn liên tục ấy.hix

6. Doannt90

Doannt90 Thành viên rất tích cực

Hic, em chẳng bg thống kê đc là 1 tháng nhà em hết bnh tiền ăn. Cứ thèm gì là mua, thích gì là ăn thôi ạ... Nhưng mà cũng chẳng đc thoải mái vì cái gì cũng lo ngộ độc, ko dám mua đồ ở chợ, cũng ko dám ăn hoa quả trái mùa nữa. Vì thế nên em mua hết đồ của các mẹ trên đây, từ thịt đến rau củ trái cây. Cá vs tôm nhà em ít ăn, mà cũng chỉ ăn đồ ở quê gửi lên thôi. Em thấy ăn đắt 1 tý còn hơn là tiết kiệm để lại đi chữa bệnh thì khổ, dù 2vc e cũng chẳng dư dả với ai. Tại cái tính em ưa sạch sẽ vs cả lúc nào cũng nơm nớp sợ bệnh viện... Đành huy động ông bà ở quê vậy ạ :(
    Nhiều lúc sống giữa thủ đô mà thấy hãi hùng quá chừng :((((

let5mi thích bài này.
  7. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

túm lại em thấy cứ ăn ở nhà hoặc nấu mang đi là tiết kiệm và vệ sinh nhất:rolleyes:

Megianhi2008 thích bài này.
  8. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

nhà mình cũng không tính xem một tháng chi tiêu bao nhiêu cả, thích gì ăn nấy thôi. có lẽ cũng đã đến lúc nên tính toán lại. nhưng nhà mình đến 5 người, không biết chi tiêu một tháng khoảng bao nhiêu là được nhỉ??

9. Me Soc va Nghe

Me Soc va Nghe Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình cũng đang đau đầu về vụ chi tiêu đây. Tổng tn của 2vc là 14 Triệu mà tháng nào cũng về âm. 2vc+2 ku (4 tuổi + 8 tháng).

10. traicaytuoi

traicaytuoi Thành viên tích cực

Thực đơn 1 tháng 3 tr với 2vc chưa có con thì dc,người lớn chịu khổ chút ko sao có con rồi thì khó lắm.tiền sữa con là cũng 3tr ùi hic.

11. hatran.enviro

hatran.enviro

như nhà e, trung bình 1 người ăn hết 1 tr/tháng/2 bữa (trưa+tối)+dầu ăn mắm muối.... đại khái là tất tần tật chưa tính điện nước mà ăn vẫn ngon, xông xênh, hoa quả thoải mái:)

12. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Đánh dấu tham khảo ý tưởng của chủ top để áp dụng cho gia đình mình

13. Snowman

Snowman 0983.129078-0947.382768

Nếu chỉ 2 vc mà tháng ăn hết 3tr thì cũng bình thường. Nhà mình 2 vc + bà ngoại + 1 nhóc mà chắc tầm 4tr là cùng ít để ý làm thường đưa cho bà tầm 3tr + tiền cho bé con nữa.
    Thức ăn thì thịt lợn, thịt bò + rau: ông ngoại mua hộ ở quê gửi lên cho, cái tủ 400L luôn chặt
    Nếu ông không gửi được thì bà ngoại đi chợ đầu mối lúc 6h sáng cũng rẻ

14. YeuBonBon

YeuBonBon Đủ quyền lập Họ

3tr/ tháng là có ng nhớn thôi.
    chứ trẻ con còn sữa bỉm nữa thì k đủ ạ! Cũng phải học tập mẹ này vì thực đơn rất chi là tiết kiệm àm hợp lý

15. mina1011

mina1011 Thành viên kỳ cựu

Mình ko thể chi tiêu thế được nhà mình hai đứa lớn đang tuổi ăn ví dụ mua 0.5kg tôm 80k ăn hai bữa cho 3 mẹ con. còn rau 10k gạo 1kg 20k chưa tính ăn sáng, sữa trái cây...............

16. tuanhuongmai

tuanhuongmai Mẹ Mai Mít và Lâm te

nhà này là chưa có con. Chứ như nhà mình 2 đứa lại cả ông bà nữa cứ phải là trên 10tr/tháng

17. thuhuong_113mk

thuhuong_113mk Thành viên chính thức

Dù gì thì trong gdoan này cũng nên tiết kiệm. Hoan nghênh tinh thần của chủ top e cũng phải oánh dấu để học tập mí được

18. Me_kubob

Me_kubob Thành viên rất tích cực

Mình cũng đã tính tiết kiệm rồi nhưng vẫn không như nhà bạn được. 2 vc ăn uống thế nào cũng được nhưng còn 2 đứa nhỏ...

19. giothu5-hanhphuc

giothu5-hanhphuc Thành viên kỳ cựu

Nhà mình 2 vc chỉ ăn ở nhà bữa tối- tiền gạo, thịt, rau thì không quá nhiều nhưng tiền hoa quả, sữa, bia ... thì hết cũng ko it. 1tr/ người/ 2 bữa chính/ tháng mà ăn ngon. hoa quả xông xênh thì bạn tiêu giỏi thật

20. Mebodaivuong

Mebodaivuong Thành viên rất tích cực

các mẹ liệu cơm gắp mắm thôi, đúng là vc còn bóp mồm bóp miệng được chứ con thì vẫn phải lo đủ