Hà Nội: RONG BIỂN THANH BÌNH- Khuyến mãi LỚN DỊP HÈ - Mua 1 tặng 1

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi samsung_123, 1/6/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. samsung_123

samsung_123 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Rong biển khô - bổ máu, lợi sữa, giải độc, giải nhiệt nhờ canh rong biển

Đây là những feedback đầu tiên của các mẹ nhà mình, đặc biệt là có những người không ăn được rong Hàn Nhật vì tanh:

Sửa lần cuối: 5/7/2013
  2. samsung_123

Trong 1 tuần đầu mở hàng mình sẽ freeship. Chiều tối mai mình sẽ ship cho bạn nhé.

3. samsung_123

Hàng có sẵn hôm nay mình bán hết mất rồi. Hàng mới đặt trong quê ra thì phải tối mai hoặc sáng ngày kia mới đến nơi. Lúc nào có mình sẽ ship ngay cho các bạn nhé.

4. samsung_123

Các mẹ ơi, nhanh tay đăng ký nào, chắc ngày mai là có hàng để ship cho các mẹ rồi ạ. Trời nóng thế này ăn canh rong biển giải nhiệt rất tốt và bổ dưỡng.

5. mẹ đô la

mẹ đô la Bắt đầu nổi tiếng

1 gói 100 là bn gr mẹ nó ? mẹ nó ibox cho e , e cũng mún mua

6. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Cái này nấu canh có dễ ăn không bạn ơi?

7. samsung_123

Cái này nấu canh ăn rất ngon và mát bạn ạ. Nếu bạn thích mùi rong biển thì rất ngon. Có mùi đặc trưng của biển. Mỗi gói là 100g bạn nhé.

8. samsung_123

Mà rong này mùi vị thơm hơn, không tanh như rong hàn quốc đâu các mẹ nhé.

9. Bin be bong

Bin be bong Thành viên rất tích cực

bà bầu có ăn được ko mẹ nó? có sợ mát quá ko nhỉ, trước mình mua ở siêu thị về ăn thử mà ko quen lắm, hix

10. samsung_123

Bạn ơi, bạn đọc ở trang 1 mình có liệt kê các bài báo về tác dụng rong biển đối với bà bầu đấy. Rất rất tốt cho bà bầu và sản phụ sau sinh bạn ạ.

11. hana1

hana1 Thành viên kỳ cựu

Bạn ơi, túm lại rong biển bạn bán là loại nào, ngâm nước vào thì nó thành màu hồng như hình hay là màu xanh như hình mấy món canh bạn post? Tớ có nhu cầu mua rong biển loại màu xanh nhưng hỏi rất nhiều bạn ở ĐN, NT đều nói trong đó không có loại rong xanh đó chỉ có loại rong mỏng màu hồng nâu giống một hình bạn post thôi, nếu Hà Tĩnh quê bạn có đúng loại rong xanh đó thì tớ nghĩ sẽ có một cơ số các mẹ đặt hàng bạn à :p

12. samsung_123

Rong mứt có tên khoa học là Porphyra, thuộc ngành rong đỏ. Khi non có màu hồng nhạt, cơ thể mỏng, nhất là ở vùng cằn cỗi; khi già ở vùng đất tốt cây cao, dày, tím thẫm. Rong mứt là một trong ba loại rong thực phẩm được ưa chuộng nhất, có giá trị dinh dưỡng cao, với hàm lượng chủ yếu là protein (25-35% khối lượng khô), carbohydrate, vitamin B, B2, A, C, nhiều nguyên tố vi lượng và khoáng, hàm lượng calory rất thấp, rất thích hợp cho những người ăn kiêng, người bị tiểu đường. Gần đây, khoa học còn khẳng định khả năng chữa bệnh cholesterol và sỏi mật của rong mứt.

Rong mứt
    Các món thông dụng của rong mứt là chiên, gỏi, canh… Đặc biệt, rong mứt nướng chấm xì dầu tương ớt, vừa thơm vừa giòn, là món nhậu khoái khẩu của quý ông. Không những thế, đây còn là một món quà quý để biếu người thân ở xa.

13. samsung_123

Bạn ơi, rong mình bán là rong mứt, màu nâu bạn nhé. Rong mứt này thơm hơn và không tanh như rong xanh đâu mẹ nó ơi. Giá trị dinh dưỡng cũng rất cao.

Canh rong biển

Saturday, February 19, 2011 6:51:10 AM

Các món ăn mặn
    Ở quê mình thường gọi là canh rau mứt.

Rau mứt ở quê có nhiều vào khoảng tháng chạp, mùa lạnh. Người ta đi biển cào nó từ trên những hòn đá (nghe chồng kể vậy mình cũng chả hình dung nó mọc thế nào lol )

Bình thường về quê mua rau mứt vẫn có những ko ngon bằng mua đúng mùa, vì lúc đó rau mứt do người dân biển họ cào lên bán trực tiếp luôn.

Còn mấy loại rau mứt mua từ chợ, siêu thị nó ko dai, ngon và ngọt như vậy.

Mỗi năm tới mùa rau mứt mẹ chồng mua dùm gủi vô SG để dành ăn..cả năm hihihi, vì lâu lâu mới ăn vài miếng chứ ăn hoài cũng...ngán chứ bộ p

Nhớ xem phim Hàn Quốc mỗi lần sinh nhật ai là được người thân nấu canh rong biển ăn.
    Tết về quê nhà chồng cũng thường nấu canh rong biển cúng, thế mới thấy hết tầm quan trọng và đặc biệt của canh rong biển rồi.

Món này ăn ngon, bổ và mát nữa.

Nấu với thịt xay, tôm hay sườn non gì cũng ngon hết.

Mình thường nấu với sườn non.

Sườn non mua về ướp với hành, tiêu, nước mắm, bột ngọt chừng nữa tiếng cho thấm
    Sau đó cho ít dầu ăn vào xào sơ cho xoăn thịt lại, đổ nước vô nấu cho mềm, nêm nếm vừa ăn sau đó bỏ rau mứt vào, nấu cho sôi lại là bắc xuống.

Rau mứt nấu 1 miếng nhỏ cũng được 1 tô canh cho 2 người ăn rồi

Ngâm rau mứt trong nước lạnh khoảng 5 phút cho mềm rồi rửa sạch để ráo
    Vì rau mứt này lấy từ trong đá nên hay lẫn sỏi đá, mình rửa gạn sỏi đá tới 3 lần cơ, nếu kỹ tính thì rửa nhiều lần hơn nữa nhưng mình thấy rửa 3 lần là ok rồi, rửa nhiều quá nó hao hụt hết mất sao bigsmile

Sau khi mút canh ra tô, rắc thêm ít hành ngò lên trên cho thơm, ăn nóng với cơm.

Món này rất dễ ăn và dễ tiêu, phù hợp với mấy ông đi nhậu về khuya làm biếng ăn cơm ăn tô canh rong biển này cũng rất tốt đấy p

Sửa lần cuối: 3/6/2013
  14. gold80

gold80 Thành viên mới

Ôi đúng loại rong biển mình từng ăn nhưng mãi chưa mua được. Bạn ơi ship cho mình 1 gói nhé, mình đã PM địa chỉ.
    Mình được cho một gói rong biển này, chỉ biết là rong Hà Tĩnh, ăn thấy thơm ngon, dễ ăn, không tanh như rong HQ. Mà 1 gói nấu được nhiều lắm, mình thường nấu với sườn non hoặc thịt băm và một ít đậu phụ cắt hạt lựu nữa. Ăn mát và bổ lắm. Ăn cái này thay phần nào cho rau xanh đầy độc hại ở Hà Nội. Ủng hộ hàng Việt Nam ngon bổ rẻ của bạn nhé!

samsung_123 thích bài này.
  15. samsung_123

Cảm ơn bạn. Mai có hàng mình sẽ ship cho bạn nhé.

16. samsung_123

Mưu sinh mùa mứt biển
    Cập nhật lúc 07:59, Thứ Sáu, 11/01/2013 (GMT+7)

Khi những đợt gió đầu đông tràn về cũng là lúc người dân làng Xuân Dương, phường Hòa Hiệp Nam, quận Liên Chiểu nhọc nhằn mưu sinh với mùa rau mứt biển.

Nghề đi mứt ở làng Xuân Dương có từ lâu đời, thường bắt đầu từ tháng 9 âm lịch và kéo dài cho đến Tết Nguyên Đán.
    Người dân Xuân Dương lo lắng mùa mứt thất thu.
    Người dân Xuân Dương lo lắng mùa mứt thất thu.

Mùa của sóng

Vào mùa biển động, hết mùa cá, mùa hàu, người dân Xuân Dương lại rủ nhau đi cào rong mứt. Gần thì ở ghềnh đá Nam Ô, xa thì đi tận ngoài Bãi Rạng, Bãi Bụt quanh bán đảo Sơn Trà hay ra tận Lăng Cô (Huế). Mỗi lần đi mứt, người cào khỏe có thể cào cả gần chục ký rong mứt tươi, kiếm được vài trăm nghìn đồng.

Bà Huỳnh Thị Tráng, 61 tuổi, cho biết: “Tui đi cào mứt từ hồi con gái. Ngày xưa ở đây nổi tiếng làm mứt biển. Giờ già rồi, không cào được mứt nữa, tui chuyển sang làm nghề thu mua mứt kiếm đồng ra đồng vào”. Ở Xuân Dương nhiều gia đình có đến ba, bốn thành viên cùng đi mứt như nhà bà Trương Thị Lượng, bà Bùi Thị Thương... Ông Trương Văn Đô, Phó Chủ tịch Hội Nông dân phường Hòa Hiệp Nam, cho biết: “Tuy thời gian khai thác trong năm không nhiều, nhưng thu nhập từ rau mứt biển khá lớn, góp phần quan trọng vào việc bảo đảm đời sống của người dân trong khu vực”.

Đi mứt chẳng khác chi nghề sinh tử. Ở nơi con sóng quất ầm ầm vào ghềnh đá kèm theo cái lạnh tê buốt của mùa đông phải là người kiên nhẫn và chịu thương, chịu khó mới theo được nghề này. Vì vậy, đa số người cào mứt ở làng Xuân Dương đều là phụ nữ. Ngồi nghe những thợ hái mứt ở đây kể chuyện, với những lần bị hàu cứa chân tay, những lần bị trơn trợt té xuống ghềnh đá, mới cảm nhận được nỗi vất vả của những người theo nghề này. Để hái được một ký mứt, người dân ở đây phải đánh đổi cả mồ hôi và nước mắt, lênh đênh theo từng con sóng. Chị Huỳnh Thị Hoa kể lại hành trình mưu sinh nơi đầu con sóng trong cái lạnh của mùa đông buốt giá: “2 giờ sáng, chúng tôi bơi thúng ra ghềnh đá để cào mứt, đến khoảng 9 giờ sáng là về. Làm nghề này nguy hiểm lắm, phải kiên nhẫn, lanh lẹ và chịu được lạnh mới làm được”. Dù nguy hiểm là vậy, nhưng mỗi mùa mứt biển đến, người dân làng Xuân Dương vẫn rủ nhau đi cào mứt vì đây là nguồn thu nhập chính của họ trong những tháng mùa đông.

Mứt biển sinh ra từ khí trời nên có giá trị dinh dưỡng cao và có tác dụng chữa bệnh. Làng Xuân Dương không chỉ có mứt khô mà còn nổi tiếng với loại mứt tẩm. Bà Nguyễn Thị Thi (73 tuổi) với hơn chục năm làm mứt tẩm có tiếng ở làng Xuân Dương không ai bằng. Bao năm làm nghề này, bà đã nuôi 11 người con ăn học đến nơi đến chốn. “Năm nào cũng vậy, cứ mỗi dịp giáp Tết, người ta đến đặt mua mứt tẩm nhiều lắm, đến nỗi không có mà bán”, bà Thi chia sẻ. Nhất là trong những năm gần đây, rong mứt còn được xuất khẩu nên người dân ở đây hái được bao nhiêu cũng có người thu mua hết.

Nỗi lo mất mùa

Năm nay ít mưa nên người dân làng Xuân Dương thất thu mùa mứt biển. Ngồi xếp lại những bao mứt khô, bà Tráng than thở: “Chưa có năm nào bà con thất thu mùa mứt như năm ni. Mọi năm vào tháng này, mứt biển mọc đầy ghềnh đá. Không cần phải đi xa cũng cào được mứt. Nhưng năm ni thì không kiếm đâu ra mứt nữa”.

Những năm trước, vào mùa này, mứt biển phơi khắp cả làng Xuân Dương. Người dân Xuân Dương, từ thanh niên trai tráng cho đến phụ nữ và trẻ em, đều tấp nập đi cào mứt để bán cho thương lái. Mùa cao điểm, mứt tươi có giá rất cao từ 70.000 đến 80.000 đồng/ký, mứt khô 700.000 đồng/ký. Thế mà năm nay, khi những cơn mưa đầu mùa bỗng nhiên vắng bóng, người dân ở đây đành phải “lật thúng” nằm nhà. “Mỗi năm vào mùa mứt, người dân ở làng chúng tôi thu nhập cũng hơn chục triệu đồng là chuyện thường. Năm nay, thời tiết không thuận lợi, bà con ai cũng buồn vì mùa mứt thất thu. Mọi năm, ai cũng vui vẻ, hồ hởi có đồng ra đồng vào lo cho con cái ăn học và sắm Tết nhưng Tết năm ni thì chưa biết làm răng đây”, ngư dân Bùi Thông ngán ngẩm.

Buổi sáng ở Xóm Gành, những chiếc thúng sau một đêm hái mứt lại trở về. Vật lộn với con sóng suốt cả đêm nhưng số lượng mứt hái được cũng chẳng đáng bao nhiêu. Thương lái thu mua cũng thấp thỏm vì gần Tết thị trường tiêu thụ mứt rất nhiều nhưng “cung không đủ cầu”. Mùa mứt thất thu nên năm nay lại vắng bóng một số thương lái ngoài Bắc vào. Bà Đặng Thị Chế ngồi bên rổ mứt tươi vừa hái được, mong mỏi: “Mong từ đây tới Tết trời mưa cho bà con làng Xuân Dương này vớt vát lại mùa mứt. Đi cào mứt cả đêm ngoài khơi nhưng chỉ được vài ba ký mà chia cho cả mấy người thì chẳng đáng bao nhiêu đồng. Nhưng vì mưu sinh, chúng tôi cũng phải đi thôi”.

17. Mili2K

Mili2K Thành viên tích cực

Mẹ nó ship cho mình 1 gói dùng thử nhé. Nhà tớ tiêu thụ rong biển cực nhiều ý, nhưng toàn phải dùng hàng NB. Việt Nam mình có thì tốt quá. Địa chỉ tớ PM nhé

18. samsung_123

Cảm ơn mẹ nó, có hàng mình sẽ ship cho mẹ nó luôn nhé.

19. samsung_123

Về dinh dưỡng, có thể nói rằng, mứt Porphyra là một hải sản “rau xanh” độc đáo, món quà thiên nhiên quý giá từ biển cả. Mứt biển không chỉ làm thức ăn thường nhật cho mọi giới sang hèn mà còn làm thực phẩm “chức năng”, hổ trợ chữa bệnh. Ngoài thành phần chất đạm rất cao, mứt biển còn chứa rất nhiều khoáng chất, các yếu tố vi lượng và các loại vitamin, trong đó nổi bật là thiếu yếu tố vi lượng iốt (iốt tối cần thiết cho tuyến giáp, để sinh tổng hợp hóc-môn thyroxin cho cơ thể, trẻ thiếu iốt sẽ bị chứng đần độn (cretinism), người lớn nếu thiếu iốt sẽ bị bướu giáp đơn), canxi với hàm lượng cao hơn trong sữa, vitamin A cao gấp 10 lần trong bơ, vitamin B2 gấp 7 lần trong trứng, vitamin C, E cao gấp nhiều lần trong rau quả. Do đó dưới góc độ y học dinh dưỡng, mứt biển Nam Ô nói riêng và rong biển nói chung đúng là một thực phẩm “dưỡng sinh” (macrobiotic) tốt phối hợp trong điều trị nhiều bệnh mãn tính: một là bệnh béo phì, đái tháo đường do thành phần alga alkane mannitol cho một lượng calo rất thấp, hai là bệnh tăng huyết áp nhờ khả năng chống vón, chống ngưng tập tiểu cầu, ba là các bệnh lý suy tuyến giáp, bốn là cung cấp canxi cho trẻ còi xương và năm là gần đây nhiều nghiên cứu khoa học Nhật Bản cho thấy rong biển còn có khả năng chống phóng xạ và thải độc.

20. MeBongHa

MeBongHa Thành viên chính thức

Hôm nay có hàng không mẹ nó ơi?
    Nếu có thì tớ lấy 3 gói, ship đến nhà bạn tớ ở Phạm Ngoc Thach , tối có người về nó gửi cho tớ thì tiện quá.

samsung_123 thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.