Thông tin: Các mẹ cùng chia sẻ kinh nghiệm tham gia chơi họ

Thảo luận trong 'Các bát họ' bởi sharahoang, 5/6/2013.

1. sharahoang

sharahoang Thành viên nổi tiếng

Topic này lập ra không phải để ném đá 1 ai, không phải để ám chỉ 1 ai. Đơn giản như tiêu đề, chỉ là chia xẻ kinh nghiệm xương máu mà mình rút ra từ những bài học của bản thân mình và của 1 số mẹ khác. Cùng chia xẻ để cùng tạo ra 1 môi trường an toàn và thân thiện cho những mẹ đã đang và sẽ tham gia chơi họ

Đầu tiên, nếu bạn chơi họ, bạn phải xác định đây là kế hoạch tài chính dài hơi, vì trung bình các bát họ đều diễn ra trg khoảng 6 tháng - 1 năm, cá biệt có những bát họ ngắn ngày chạy trong khoảng 4 tháng. Trong suốt thời gian đó, bạn phải đảm bảo về tài chính để có tiền đóng họ. Bởi vì nếu có vấn đề gì xảy ra sẽ ảnh hưởng đến tất cả mọi người trong bát họ

Thứ 2, điều nên chú ý đó là bảng DEMO chi tiết của bát họ. Bạn nên chú ý đến thời gian 1 kỳ đóng họ, số tiền đóng họ, thời gian chạy của cả bát họ và quan trọng là tính tổng số tiền đóng, tổng số tiền nhận, nôm na là số tiền lỗ lãi tại vị trí mà bạn dự định tham gia. Mình nói vậy bởi vì tùy từng hoàn cảnh tùy từng nhu cầu mà người chơi chọn vị trí phù hợp. Với những mẹ có nhu cầu tiết kiệm nên chọn vị trí cuối thì không nói. Nhưng có những mẹ vì nhu cầu cá nhân cần giải quyết nên cần lấy sớm. Bạn nên cân nhắc xem với số lãi như vậy, so với việc cá nhân, khoản lãi đó đã phù hợp chưa, hoặc có quá cần thiết phải chịu mức lãi như vậy không. Với những mẹ bán hàng thì luôn chọn việc lấy sớm chịu lãi vì số lãi trong việc kinh doanh luôn nhiều hơn số lãi trong bát họ. Nhưng những trường hợp khác thì nên cân nhắc kỹ. Hiện nay các chủ họ rất chịu khó ghi chi tiết số tiền đóng trong 1 kỳ, chi tiết ngày tháng lấy và đóng, tổng tiền đóng, tổng tiền nhận và đôi khi còn có những chủ họ cẩn thận ghi cả số tiền lỗ lãi nữa. Nói chung là rất thuận tiện cho người tham gia chơi

Thứ 3, điều bạn nên chú ý đó là quyền lợi, nghĩa vụ và trách nhiệm của chủ họ. Nghĩa vụ và quyền lợi là 2 điều luôn song hành, quyền lợi càng cao thì nghĩa vụ và trách nhiệm càng lớn và ngược lại. Tuy nhiên ở mỗi bát họ khác nhau thì quyền lợi và nghĩa vụ đó khác nhau. Có những bát họ thu rất nhiều loại phí, nhưng quyền lợi của người chơi được đảm bảo cao nhất, độ rủi ro cũng thấp nhất. Bên cạnh đó có những bát họ chỉ thu phí duy trì bát họ nhưng không đảm bảo được là người chơi được nhận họ đủ và đúng ngày. Cũng có những chủ họ được rất nhiều quyền lợi, thậm chí lãi cao hơn những thành viên khác nhưng không ghi cụ thể trách nhiệm là gì. Đến khi có rủi ro thì không thể hiện được trách nhiệm đó. Nói chung, khi bạn tham gia bát họ nào, bạn nên đọc kỹ nội quy và quy định của bát họ đó. Ngoài ra cũng nên QUOTE cái nội quy, quy định đó khi bắt đầu tham gia chơi, để tránh những tranh cãi trong suốt quá trình chơi

Thứ 4, chọn chủ họ uy tín. Cái này thì không phải bàn rồi. Tất nhiên, sự tin tưởng nó bao gồm nhiều khía cạnh và cũng từ nhiều cách nghĩ, mình sẽ không nói nhiều về vấn đề này vì mỗi người sẽ có sự lựa chọn khác nhau.

Thứ 5, nên để trứng vào nhiều giỏ thay vì để hết trứng vào 1 giỏ. Điều đó để đề phòng rủi ro. Mình thấy có những mẹ chỉ tham gia họ của 1 chủ họ, tham gia nhiều chân, hết bát nọ đến bát kia nhưng chỉ 1 chủ họ. Mình không nói đó là sai nhưng mình đang nói đến khía cạnh rủi ro. Nếu nói dại chẳng may chủ họ đó trốn hay bùng họ thì coi như bạn mất tất. Còn nếu như bạn tham gia của nhiều chủ họ, độ rủi ro sẽ chia nhỏ ra. Số tiền bạn đóng vẫn vậy, số tiền thu về vẫn vậy, nhưng sẽ đảm bảo hơn là việc bạn trút hết trứng vào 1 cái giỏ. Còn nêu bạn đã san ra như thế mà chẳng may tất cả các chủ họ bạn chơi đều có vấn đề thì chỉ còn 1 lý giải. Đó là xin lỗi, bạn quá đen

Thứ 6
    , đây là kinh nghiệm xương máu của mình. Đó là tham gia chơi nhiều bát nhưng gom tiền vào 1 thời điểm. Đó mới là giá trị của việc chơi họ. Mình chơi họ từ rất lâu, chơi nhiều nhà, cứ vào thấy có chỗ trống là nhảy vào thôi, chả suy nghĩ gì cả. Thế nên trong thời gian dài, tiền mình đóng họ khoảng 10tr/tháng, tiền mình lấy họ cũng khoảng 10tr/tháng, số tiền lấy họ tương đương số tiền đóng họ => chả giải quyết được việc gì nhưng lại luôn bị quay cuồng trong lịch đóng họ

Hì, mình mới nghĩ ra được như thế. Nên rất mong các mẹ nhào vào 888 chia xẻ kinh nghiệm để mọi người còn học tập. Sau nhiều sự cố, có chút nản nản, nhưng mình thấy mọi người vẫn luôn gắn bó với bát họ của mình. Vì vậy rất mong mọi người cùng chia xẻ để Mục Cac bát họ là nơi có môi trường giao lưu lành mạnh.

:D:D:D (u)(u)(u) :D:D:D (u)(u)(u) :D:D:D (u)(u)(u) :D:D:D (u)(u)(u) :D:D:D (u)(u)(u) :D:D:D (u)(u)(u) :D:D:D (u)(u)(u) :D:D:D (u)(u)(u):D:D:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sharahoang
    Đang tải...

2. muathuytinh862012

muathuytinh862012

Ðề: Các mẹ cùng chia xẻ kinh nghiệm tham gia chơi họ

He...he...đầu tiên chị cũng thế...nhưng bjo khôn rồi....chỉ lấy gom vào cùng mấy bát một, mà sao đt cô k liên lạc đc vậy

3. mijun_hn

mijun_hn Bắt đầu nổi tiếng

e thấy kinh nghiệm của chị rất chuẩn và rất hay.................(u)

4. me xukem

me xukem Full house

ke ke, e mấy bát to to thì đều chọn nhận vào cùng thời điểm ^^

5. sharahoang

Re: Ðề: Các mẹ cùng chia xẻ kinh nghiệm tham gia chơi họ

nó hết năng lượng chị ạ..................................... em đang nạp đây

6. civil_huyen

civil_huyen Chế tác trang sức VÀNG-BẠC-NGỌC

QUá chuẩn
    Tớ là kết nhà cậu cực
    Hết bát tớ lại chơi tiếp

dang thi mui thích bài này.
  7. civil_huyen

civil_huyen Chế tác trang sức VÀNG-BẠC-NGỌC

Ðề: Re: Ðề: Các mẹ cùng chia xẻ kinh nghiệm tham gia chơi họ

Mình thấy là chơi họ rất nhanh nghiện; ham mà xuống tay là tháng đóng mấy chục triệu như chơi. Để không phải cuống cuồng xoay tiền thì tài khoản nên dư dả một khoản kha khá nhé.
    Bởi vậy hãy lập bảng theo dõi lượng tiền đóng - tiền thu để cân đối tài chính.

Còn chọn chủ họ nào thì theo mình trước khi chơi hãy đọc, hãy dạo chứ không đâm vội vào vì lý do thấy bạn mình chơi - mình theo, hay thấy người ta mở nhiều - mình máu. Chủ họ nào mà chăm chăm lấy vị trí đầu - cá nhân mình sẽ nghiên cứu xem xét thêm chứ ko vội chơi. - Tý kinh nghiệm cỏn con của mình, xin đừng ném đá :D

8. linhnhi_1987

linhnhi_1987 097-970-6336

Kinh nghiệm của chị hay quá..đánh dấu thỉnh thoảng vào hóng ^^...^^

9. Mẹ Bánh Rán

Mẹ Bánh Rán Thành viên kỳ cựu

em cũng đã tự lập 1 bảng excel tổng hợp tất cả các bát họ mình đang chơi.....sẽ nhìn rõ nhất tổng hợp tất cả các bát mình sẽ lỗ lãi thế nào..đồng thời nhìn rõ tháng nào thu bao nhiêu...chi bao nhiêu....để từ đó mà sắp xếp hợp lý nguồn tiền.....chơi họ với em khá hay vì hạn chế chi tiêu....gom về một mối.....nhưng nói thật vụ việc vừa xảy ra làm em hơi chột chột....hếch hếch...các bác chủ họ em chơi với các bác chơi cùng bát với em đừng làm em đau tim nhé....em thì không bh bán danh dự của mình đâu...:)

10. sharahoang

:D:D:D
    :Cuoi:Cuoi
    Chết mất, kiểu vừa chơi vừa run thế hả em. Đến ngày nàng này lấy họ, tự dưng mềnh mất tích, đảm bảo có người khóc như mưa

Mẹ Bánh Rán thích bài này.
  11. Mẹ Bánh Rán

Mẹ Bánh Rán Thành viên kỳ cựu

hê hê.....bác đừng dọa e nhá......ko em sẽ bí mật định vị bác đới.....hơ hơ......:D

12. muathuytinh862012

muathuytinh862012

Mẹ bánh rán ui...pm chị số đt chị hỏi tí

13. KimKhueSpa

KimKhueSpa HỘI KD HÀ NỘI

Aha hôm nay lại rảnh rỗi ghê nhỉ, lập topic này uy tín nàng lên phải biết nhỉ! Bw trước tết cũng có 1 topic khá hoành trán bình luận về uy tín của chủ họ đới ;).
    Giật mình nhìn lại thấy trứng mình bỏ vào giỏ nhà này nhìu nhứt :-k

sharahoangcivil_huyen thích.
  14. mina1011

mina1011 Thành viên kỳ cựu

Mình ko có kinh nghiệm gì hết chỉ có suy nghĩ riêng mình là chủ họ nào mà mở họ bát nào cũng chăm chăm lấy trước, tổng số tiền lên vài trăm, mở bát mới để lấy tiền đóng bát cũ thì mình ko tham gia.

Sửa lần cuối: 5/6/2013
  15. mijun_hn

mijun_hn Bắt đầu nổi tiếng

thế thì danh sách những bát họ mới sẽ kéo dài và kéo dài mãi mãi chị nhỉ, :)

16. sharahoang

chị ơi, thế thì san ra đi, hay chị mở họ đi, em cũng san ra nhà chị 1 ít nhể :-\" :-\"
    Hì chả rảnh đâu, cũng chả định nâng uy tín đâu, hì kiếm thanks ấy mà (bệnh này khó chữa):rolleyes: :rolleyes:
    Đang nghĩ k bít nhìu thanks thì có liên quan gì đến cái feedback score không nữa :-k :-k

songngam153KimKhueSpa thích.
  17. sharahoang

đúng đấy, như thế thì cũng chả ổn lắm đâu................................................

18. KimKhueSpa

KimKhueSpa HỘI KD HÀ NỘI

Bít ngay là lúc nãy mẹ này nói ngược mà :D

mina1011 thích bài này.
  19. KimKhueSpa

KimKhueSpa HỘI KD HÀ NỘI

Tui chả hơi đâu ôm thêm việc, bt đã bn việc phải làm rùi!

Thợ xây dựng nhà ở thích bài này.
  20. songngam153

songngam153 Sóng Ngầm Nha Trang

Trước khi tham gia bát họ, có rất nhiều người ko đọc nội quy riêng của bát họ . Hiện nay, sau thời gian rút kinh nghiệm với những vụ lùm xùm vừa xảy ra, một số bát họ cập nhật quy định như :
    1 - Đặt cọc một khoản tiền ngay khi đăng kí tham gia , khoản này sẽ hoàn trả khi tham gia chính thức và mất khi rút lui dù bất kì lí do gì.
    2 - Kí giấy vay nợ , giao hộ khẩu gốc, hoặc thế chấp tài sản tương đương tiền họ.
    3 - Tăng tiền phạt khi nộp họ muộn.
    ....
    Tất cả quy định mới đều nhằm mục đích hạn chế rủi ro đến mức tối thiểu . Song chỉ mới là hạn chế phía người tham gia chơi, còn phía chủ họ ?
    Khi nhận tiền của vài chục suất họ ko biết đã có chủ họ nào kí giấy vay nợ hay gì đó để đảm bảo chưa?
    Khi giao họ chậm, giao lụn vụn nhiều lần, nấn ná giữ tiền của người chơi ... Đã có chủ họ nào bị phạt chưa?
    Khi mở họ , các chủ họ được lấy đầu, không mất lãi, giữ một phần tiền lãi của người chơi .... Chủ họ có quyền lợi, nhưng rồi khi xảy ra sự cố có mấy chủ họ đứng ra chịu trách nhiệm về mình hay lúc đó buộc thành viên phải chịu cùng, khi mà thành viên ko hề được quyền chọn lựa người chơi cùng mà chỉ biết đến chủ họ?
    Tóm lại, vẫn còn nhiều bất cập trong các quy định , và còn rất nhiều người ko biết gì về quy định của bát họ mình tham gia.

Sửa lần cuối: 6/6/2013