Hà Nội: RONG BIỂN THANH BÌNH- Khuyến mãi LỚN DỊP HÈ - Mua 1 tặng 1

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi samsung_123, 1/6/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. samsung_123

samsung_123 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: CANH RONG BIỂN-thơm mát, bổ dưỡng, bầu nuôi con nhỏ không cần ăn chân giò mà rất lợi s

Chị FS em ơi, một gói tầm 100gr em à, nấu được trên dưới 10 bữa đó.

2. viviana.w

viviana.w Thành viên đạt chuẩn

Ðề: CANH RONG BIỂN-thơm mát, bổ dưỡng, bầu nuôi con nhỏ không cần ăn chân giò mà rất lợi s

em cảm ơn chị . để em gom mấy chị rồi đặt hàng một thể. Mấy bữa nay em vẫn đi làm, chưa fix được địa điểm nhờ ship hàng :D

samsung_123 thích bài này.
  3. samsung_123

Cảm ơn em nhé. Bầu và sau sinh nhớ ăn rong biển nhé em, loại nào cũng tốt ấy.

4. samsung_123

Chị chưa thử làm bao giờ, nhưng chắc là làm đc vì nó giòn sần sật mà. Đê tối nay chị về chuột bạch thử xem sao nhé.

5. samsung_123

Cơm rong biển tốt cho táo bón
    Rong biển là loại thực phẩm tiêu biểu giàu xenlulo. Trong 100gr rong biển khô chứa tới 62,5 gr thực phẩm. Nhưng nếu xào làm thức ăn thì không thể ăn quá nhiều. Dưới đây xin giới thiệu món cơm rong biển.

Do nấu chung nhiều loại thực phẩm, nên không chỉ có xenlulo thực phẩm mà còn có các chất dinh dưỡng như protein và vitamin được bổ sung vào cơ thể.

Phương pháp chế biến cơm rong biển kiểu Tây (hai người ăn)

Cho 240gr gạo giã nát 7 phần vào trong rá, sau đó cho tiếp 10gr rong biển phơi khô đã ngâm nước vào trong rá, để ráo nước.
    Thịt lợn nạc 60gr cắt thành sợi.
    Cho một thìa dầu ăn vào chảo, cho thịt lợn và rong biển vào xào, khi sắp được cho 2 thìa xì dầu tỏi vào.
    Cho lớp hải đới dày 4-6 cm vào đáy nồi cơm điện, đổ gạo và 2 thìa dầu, ít muối vào nồi, sau đó cho tiếp 420ml nước.
    Sau khi sôi, cho các thứ ở mục trên vào nấu tiếp 10 phút.
    Xúc cơm ra bát lớn, bên trên cho ít lòng đỏ trứng và cà chua để trang trí.

Phương pháp chế biến cơm rong biển kiểu Nhật (hai người ăn)

Cho 240 gam gạo đã giã nát 7 phần vào rá, dùng 10 gam rong biển khô và một cái nấm khô vào ngâm, chuẩn bị tiếp một miếng đậu phụ rán. Vớt rong biển vào rổ để ráo nước. Nấm và đậu phụ cắt thành sợi.
    Phủ một lớp Hải đới dày 4-6 cm lên đáy nồi cơm điện, cho gạo nấm và đậu phụ lên trên.
    Cho 2 thìa dầu, 2 thìa nhỏ xì dầu, ít muối và nước ngâm nấm, cho tiếp 430 ml nước. Sau khi sôi cho rong biển vào om tiếp 10 phút là được.
    Nguồn: Rong biển tốt cho táo bón

6. samsung_123

Bổ máu, lợi sữa nhờ canh rong biển

Thứ sáu, 21/12/2012, 10:59 AM (GMT+7)
    Sự kiện: Món ngon cho bà bầu
    Ngoài ra, rong biển rất giàu dinh dưỡng, tốt cho cả bà bầu và thai nhi nữa.

Hãy đến với chuyên mục Bà bầu của Eva để tìm hiểu những bí quyết sinh con theo ý muốn, cách ăn uống tốt nhất cho thai phụ, thời trang bà bầu quyến rũ hay 'chuyện ấy' an toàn cho mọi bà bầu.

Rong biển tuy không phải món ăn truyền thống ở Việt Nam, nhưng hiện nay nó cũng rất phổ biến. Riêng mình cực kì thích món này, nhất là hồi mang thai và sinh con xong. Tuần nào mình cũng ăn vì canh rong biển không chỉ tốt cho bà bầu mà sản phụ nữa.

Bà bầu nên ăn nhiều rong biển là vì nó rất giàu dinh dưỡng, có lợi cho mẹ và em bé. Trong rong biển chứa rất nhiều vitamin và chất khoáng, đồng thời chứa axit align và alignic có chức năng ngăn chặn độc tố từ máu mẹ được vận chuyển vào bào thai, hạn chế khuyết tật ở bào thai. Ăn canh rong biển mình cũng đỡ bị chứng táo bón hành hạ nữa.

Còn một công dụng tuyệt vời nữa mà khi sinh xong mình tình cờ biết được, đó là ăn rong biển rất lợi sữa. Chả là đợt ấy ông xã công tác dài hạn bên Hàn Quốc, nên mẹ con mình cũng khăn gói sang đó sống cùng, rồi sinh em bé bên đó luôn. Ở nơi xa xôi, không có người thân giúp đỡ nên mình khá vất vả. Đã thế lại còn thiếu sữa cho con nữa. Trộm vía bé Kem nhà mình ngoan lắm, cứ bú xong là ngủ chứ không quấy khóc. Chỉ khổ cái sữa mẹ ít nên phải cho con uống thêm sữa ngoài, dù không đành lòng nhưng chẳng còn cách nào khác cả. Hồi ở nhà mình nghe mẹ nói về nhiều món ăn lợi sữa lắm, nhưng ở đây chẳng biết kiếm đâu ra, cũng không nhờ ai được. Thỉnh thoảng mình nghĩ mà tủi thân chảy nước mắt, biết vậy ở nhà sinh con cho xong!

Vì phải đi làm suốt nên ông xã mình thuê một bác giúp việc đến phụ hai mẹ con. Ngày đầu đến, thấy mình ít sữa, bác ấy nấu cho tô canh rong biển rất to. Lúc ấy mình còn ái ngại vì sợ sinh xong không được ăn những đồ “tanh” như ở nhà thường hay kiêng. Vì không biết tiếng Hàn nên mình gọi cho chồng, bảo hỏi xem có nên ăn không. Bác ấy cho chồng biết là bên này phụ nữ sinh xong thường ăn canh này, vừa bổ máu lại lợi sữa. Vậy là mình mwngf như bắt được vàng, xơi ngon lành cả tô.

Bổ máu, lợi sữa nhờ canh rong biển - 1
    http://anh.*********/upload/4-2012/images/2012-12-21/1356060594-canh-rong-bien.jpg
    Ăn canh rong biển giúp mình có nhiều sữa cho con bú. (Ảnh minh họa)

Mỗi ngày bác giúp việc đều nấu canh rong biển cho mình ăn, không ngờ sữa xuống nhiều hơn hẳn. Kem không còn phải uống sữa ngoài nữa. Mình trút được nỗi lo lớn! Trước khi sinh mình đã tự nhủ là sẽ cho con bú hoàn toàn nhưng không ngờ lại thiếu sữa. Bây giờ thì mình không phải lo lắng nữa rồi, con được bú đủ sữa mẹ là mình thấy yên tâm.

Lúc về Việt Nam, vợ chồng mình đã mua rất nhiều quà để cảm ơn bác giúp việc ấy vì bác đã cho mình một kinh nghiệm vô cùng hữu ích. Giờ mình chia sẻ lại với mọi người, nhất là các bà bầu để nếu ai chẳng may thiếu sữa sau sinh thì có thể áp dụng nhé! Kể cả lúc mang thai ăn canh này cũng tốt lắm đấy.

Còn đây là cách nấu vài món canh với rong biển này, mọi người làm thử nhé! Ăn rất ngon đấy!

Canh rong biển đậu hũ

Chuẩn bị:

- 30gr rong biển khô (mọi người chọn mua rong biển dạng sợi, loại dùng để nấu canh nhé, không phải loại lá để làm sushi đâu).

- 1 hộp đậu hũ (non)

- 100gr nấm thủy tiên

- 1 củ cà rốt

- Nước tương (xì dầu), hạt nêm, gừng tươi.

Chế biến:

- Ngâm rong biển vào nước lạnh chừng 30' cho nở, rửa sạch, thái nhỏ vừa ăn.

- Đậu hũ xắt miếng nhỏ, hình vuông hoặc chữ nhật tùy thích.

- Cà rốt gọt vỏ, tỉa hoa, thái miếng mỏng.

- Gừng thái chỉ.

- Nấm bỏ gốc, tách miếng, rửa sạch rồi ngâm nước muối loãng chừng 10'. Vớt ra để ráo.

- Cho nước lã vào nồi (ít nhiều tùy lượng ăn vừa đủ). Nêm chút hạt nêm, xì dầu.

- Nước sôi, thả rong biển vào đảo đều. Đun sôi chừng 5 phút, cho thêm cà rốt, nấm.

- Cho tiếp đậu hũ, gừng vào. Nêm thêm xì dầu, hạt nêm cho vừa khẩu vị. Đun sôi thêm chừng 5 phút nữa là được. Bắc ra dùng nóng.

Bổ máu, lợi sữa nhờ canh rong biển - 2

http://anh.*********/upload/4-2012/images/2012-12-21/1356060410-rongbien-eva.jpg
    Món thịt cuốn rong biển cũng rất hấp dẫn trong ngày đông lạnh giá. (Hình minh họa)

Canh rong biển hầm sườn non

Chuẩn bị:

- Sườn non

- Rong biển

- Đậu hũ trắng

- Rau mùi, cà rốt, nấm hương, gừng, hành lá

- Gia vị gồm có: bột nêm, muối, bột ngọt, đường, nước mắm, tiêu

Chế biến:

- Sườn non rửa sạch, chặt khúc vừa ăn.

- Rong biển ngâm nước cho mềm rồi rửa sạch, để ráo.

- Đậu hũ thái hình vuông mỏng. Gừng đập dập, hành lá thái xéo dài.

- Cho sườn vào đun nhỏ lửa và hớt bọt khoảng 20 phút cho chín mềm, thả gừng vào cho dậy mùi.

- Sau đó cho rong biển, đậu hũ, nấm hương, cà rốt vào đun thêm 2 phút. Nêm gia vị vừa ăn sau đó múc canh ra tô, bày sườn non, rong biển và đậu hũ sao cho mỗi thứ một góc rồi rắc tiêu, hành lá, rau mùi lên trên.

Còn rất nhiều cách nấu món ăn từ rong biển, mọi người hãy tham khảo để thay đổi! Tuy nhiên, mỗi tuần chỉ nên ăn 1 – 2 lần thôi, không nên ăn nhiều quá nhé!

Chúc các mẹ bầu và sản phụ luôn ngon miệng và khỏe!
    Kinh nghiệm chia sẻ của mẹ Kem

Nguồn: Bổ máu lợi sữa nhờ canh rong biển

7. samsung_123

Hôm nay mình đã làm món rong xào thịt bò, ngon lắm ý cả nhà ạ. Nhà mình thử xem sao nhé.

8. samsung_123

Chúc cả nhà một ngày mới tốt lành. Hôm nay mẹ nào mở hàng cho mình nhỉ :)

9. virgo89

virgo89 Thành viên rất tích cực

Good morning chị :)
    Hôm qua em đã nấu luôn rong mới lấy thay vì gói cũ, ngon lắm ạ.
    P/S: Chị ghi rõ công thức nấu từng món ở trang 1 ấy cho mọi người dễ tìm chị ạ (u)
    Hôm nay chị chỉ cho em xào rong biển với thịt bò nhá :D

10. mesonthao

mesonthao Thành viên nổi tiếng

Trời nóng thế này mà có bát rong biển ăn thì vừa ngon, vừa bổ, vừa mát. Chị mua rong nhà em về nấu con trai chị thích lắm, bữa nào cũng hỏi " hôm nay có canh rong biển không hả mẹ?". Nhưng mà trẻ con chỉ được ăn 3 lần / tuần nên đành bảo con " hôm nay mẹ quên, mai mẹ nấu cho con nhé". Hôm nào hết lại order em. Chúc em đắt hàng .(u)(u)(u)

11. chaien_loiron

chaien_loiron Bắt đầu tích cực

Mình nhận đc RB của bạn rồi , bạn shipper dễ thuơng thế :). Tối nay về nấu ngay mới đc , con đang thiếu sữa mà.

12. samsung_123

Okie để tí chị cập nhật lên trang 1.
    Rong biển xào thịt bò thì như xào rau bình thường thôi em à. Em rửa sạch rong, để thật ráo nước, hoặc vắt cho hết nước.
    Thịt bò xào với tỏi cho mềm, bỏ ra ngoài. Cho rong vào xào sơ cho chín rồi đổ thịt bò vào, đảo nhah tay, tắt bếp, thế là có món thịt bò xào rong biển rất ngon.

Rong biển nó ngấm hết mỡ nên ăn món thịt bò thấy thanh mát và không bị ngán.

13. samsung_123

Hihi, khổ thân cu cậu :D. Yêu nhỉ, cu cậu thích ăn rong biển thì tốt quá rồi chị nhỉ. Bổ sung canxi nhiều hơn trong sữa mà, các khoáng chất khác cũng nhiều và rất tốt nữa.
    Trời nóng này mà ăn rong biển thì người vô cùng mát và dễ chịu luôn, em ăn thường xuyên nên ko bị nhiệt bao giờ.

14. Mẹ Miu con

Mẹ Miu con Thành viên rất tích cực

Oánh dấu, tớ ở ngay Thái Thịnh, nhưng bận con nhỏ ko đi lấy đc, ship cho tớ free đc hông :D

15. samsung_123

Okie, bạn ở ngay gần nhà mình nên tối mình sẽ mang qua cho nhé. Mẹ nó cho mình địa chỉ và số điện thoại đi.

Mẹ Miu con thích bài này.
  16. tranglinh0611

tranglinh0611 Thành viên nổi tiếng

chị ơi ăn rong biển mua nhà chị rồi, hôm nay mới lên trả lời đây, em nấu với ngao và đậu hũ, lúc nấu xong hấp dẫn lắm, nhưng khi ăn thì vẫn thấy tanh ko quen hay tại em ko biết cách nấu nhỉ, e thấy mẹ nào cũng khen ngon mà thấy thích quá, à hay tại em nấu xong đi tắm rồi mới ăn nên nó bị tanh chăng?chị cho em hỏi mua dầu mè và dấm để nấu rong biển thì mua loại nào phù hợp ạ?em nấu 1 lúc 1 bát canh mà cho tận 1 miếng vào nên hơi nhiều rong đặc quá ko ngon, chị có cách nào hay giới thiệu em biết với nhé, hi vọng lần sau em nấu ngon hơn.

17. mẹ hailua

mẹ hailua Thành viên rất tích cực

Hi ! Sáng nay chị ăn rong biển nhà e rồi, nấu ăn sáng với mỳ tôm và thịt bò. Rong này nó mềm mềm e nhỉ chứ ko dày và giòn như rong HQ nhưng hết vẫn ủng hộ hàng VN của e...

18. samsung_123

Hihi, cảm ơn chị, rong của em là loại thân mềm chứ ko dày như rong HQ. Chị đun sôi thì tắt bếp ngay, nó vẫn giòn sần sật ấy ạ,

19. virgo89

virgo89 Thành viên rất tích cực

Mình thì sợ béo -> hạn chế tối đa dầu mỡ :)
    Bạn thử làm theo cách này nhé:
    1. Tôm/ Ngao luộc sơ -> tách lấy nhân
    2. Đun sôi nước cho hành khô & gừng tươi thái chỉ vào
    3. Cho rong biển + đậu hũ & nêm nếm gia vị vừa đủ
    4. Đun sôi chút xíu thì cho nhân tôm/ ngao vào & ăn nóng.

Lúc đầu mình cũng thấy hơi tanh xíu xíu nhưng khi cho gừng vào thì mùi gừng thơm át đi mùi tanh bạn ạ.
    Còn nếu bạn ko ngại dầu ăn thì cứ xào trước cho ngấm gia vị rồi nấu. Tuy nhiên mình cảm giác ko cho dầu ăn thì ăn canh thanh hơn, mát hơn.

P/S: theo mình đừng nên cho dấm vì cảm giác mất vị. btw, phải thử nhiều cách mới biết được phải ko?
    Chúc ngon miệng !!!

20. samsung_123

Nếu sợ nóng em có thể thay gừng bằng một thìa dầu mè (mua ở siêu thị), đảm bảo thơm lừng luôn ấy.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.