Cần giúp: Em nhờ các mẹ tư vấn gấp và trường hợp sốt của bé nhà em với!!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi kitty2109, 14/6/2013.

1. kitty2109

kitty2109 Thành viên rất tích cực

Bé nhà em 2 tuổi tròn.
    - HÔm thứ 3 em đón bé từ nhà bà trông giúp về thấy bé hơi âm ấm đầu cặp nhiệt độ 37.5-37.7 độ.
    - Đến đêm (2h sáng thứ 4) nhiệt độ bé tăng lên 38.8 em cho uống hạ sốt. Nhưng sau khi uống thuốc nhiệt độ của bé chỉ hơi giảm chút còn, đến sáng em cho bé khám bs thì bảo bị viêm amidan nhẹ, cho uống kháng sinh.
    - 8h thứ 4 nhiệt độ tăng lên gần 39 độ em cho uống cả kháng sinh lẫn hạ sốt nhưng cũng chỉ giảm chút ít thôi, đến chiều tối em mời bác sĩ khác đến khám thì bs bảo viêm amidan chưa đến mức độ sốt như thế bác sĩ nghi ngờ bệnh khác.
    - Tối thứ 4 em lại cho uống kháng sinh và hạ sốt tiếp vì hết thuốc nhiệt độ lại tăng trên 38.5, đêm thứ 4 uống một liều nữa thì sáng thứ 5 đầu bé rất mát nheietj độ dưới 37, nhưng bé lại húng hắng ho chút. Đến chiều thứ 5 bé bắt đầu sốt nhẹ lại tầm trên 38 độ và duy trì thế nên em khong cho uống thuốc đến đêm thứ 5 nhiệt độ tăng lên 38.4 em lại cho uống liều hạ sốt tiếp thì sau khi uống nhiệt độ của bé lại duy trì mức 37.5-38 so với sáng thứ 5 thì sáng thứ 6 bé lại bị nặng hơn.

Em đang lo quá gọi điện cho bs thì bs bảo cho bé đi làm xét nghiệm máu, nắng quá nên em hơi chần chừ thì bs bảo thôi nốt hôm nay.
    Các mẹ ơi em hỏi một chút với.
    1. Bé nhà các mẹ có bao giờ gặp tình trạng như bé nhà em, ngày thứ 3 thì gần như hết sốt nhưng lại ho hơn.
    2. Ngày thứ 4 sốt nặng hơn ngày thứ 3
    3. Các bé có bao giờ cứ duy trì nhiệt độ âm ấm như thế với thời gian cả 10h không?
    4. KHi bé bị sốt cho uống giảm sốt có nên bật điều hòa phòng không (mặc dù em không phả gió vào giường bé).

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kitty2109
    Đang tải...

2. Ðề: Em nhờ các mẹ tư vấn gấp và trường hợp sốt của bé nhà em với!!

Chiều mẹ đưa bé đi khám trực tiếp bác sĩ đi vì hình như tình trạng của bé dần nặng thêm hay sao ấy

3. phuonglien_11905

phuonglien_11905 Bắt đầu tích cực

Ðề: Em nhờ các mẹ tư vấn gấp và trường hợp sốt của bé nhà em với!!

con chị đã sốt 3 ngày thì nên đi bệnh viện đi ah chứ cứ uống thuốc mãi thế này mà ko đỡ là dễ ảnh hưởng đến trí não của bé đó ah
    còn vụ bật điều hòa thì e nghĩ ko nên vì diều hòa chỉ mát thui chứ ko khí vẫn bị bí
    chi cho bé vào phong mát rùi bât quạt thoang thoảng cho bé dễ chịu
    khổ thân khí hậu ở vn cũng khắc nghiệt thật nên các bé dễ ốm

4. mechipyeu

mechipyeu

Bạn nên cho bé vào viện khám cho yên tâm, bác sĩ sẽ kê đúng thuốc chứ sốt quá 3 ngày mà để ở nhà thì hại con lắm.

5. binhthuc

binhthuc Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó cho bé đi bác sỹ ngay đi, bé nhà mình trộm vía chưa bao giờ bị thế cả, bé sốt càng lâu càng nguy hiểm

6. kitty2109

Em cảm ơn các mẹ tư vấn. Bé nhà em bị sốt cũng nhiều lần rồi nhưng đến ngày thường đến cuối ngày thứ 3 sẽ đỡ và sang ngày thứ 4 là khỏi nhưng lần này đầu ngày thứ 3 giảm rõ rệt nhưng cuối ngày thứ 3 lại có vẻ nặng hơn nên em lo lắm. Em cũng muốn mang bé ra viện khám luôn nhưng giờ bệnh viện nhiều dịch bệnh quá, cộng với vụ lấy máu lần trước làm em sợ viên nhi quá thể luôn hic hic.

7. kitty2109

Đoạn trên em viết dài quá, em xin viết lại ngắn ngọn nhờ các mẹ giúp em với nhé!
    Tình trạng bé nhà em.
    Chiều tối thứ 3 sốt nhẹ
    Đêm thứ 3 và ngày thứ 4 sốt cao (cao nhất 39do)
    Đêm thứ 4 và sáng thứ 5 sốt nhẹ và không sốt.
    Chiều thứ 5 và đêm thứ 5 sốt ngây ngấy (cao nhất 38.5)
    Gần sáng thứ 5 và sáng thứ 6 sốt ngây ngấy (cao nhất 38)

Em gọi cho bs vừa khám cho bé thì bảo cho đi xét nghiệm máu hoặc theo dõi nốt hôm nay. Em thì sợ ra viện quá hic hic.

8. wonderful_life

wonderful_life Thành viên lâu năm

Sốt trên 3 ngày mẹ nó đưa con đến viện khám thôi, để lâu sẽ phải uống nhiều loại thuốc khổ thân con. Chúc bé mau khỏe!

9. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Tóm lại là nếu có thể thì đến BV càng sớm càng tốt, đến khoa tự nguyện hoặc khoa nào tốt một chút cho nhanh. Khi con sốt cao không hạ thường có thể là viêm họng, nhưng nếu con hạ rồi lại sốt thì có thể là sốt, rồi ra mồ hôi, rồi dẫn tới phổi và bị viêm phổi. Dù thế nào thì cũng cần đi bv ngay, mẹ ở nhà không nên tuỳ tiện cho uống hạ sốt vì uống hạ sốt cũng không định bệnh chính xác được nữa.

10. huyenmai2010

huyenmai2010 Thành viên sắp chính thức

M cũng nghĩ giống mẹ này. Trẻ bị viêm phổi nhanh lắm. Mẹ nó đừng chần chừ.

11. tuanlinh

tuanlinh Thành viên kỳ cựu

phải đi viện khẩn truơng thôi mẹ nó ơi,ở nhà mà đoán thì ko bít thế nào đâu ah

12. nana123hy

nana123hy Thành viên kỳ cựu

mẹ nó cứ đưa bé ra viện khám chứ, sốt mấy ngày rùi cơ mà

13. kitty2109

Em định sáng hôm sau mang bé đi khám và xét nghiệm máu thì trộm vía chiều và tối hôm đó bé ngắt cơn sốt. Bs đến nhà khám bảo không phải mang đi khám nữa nhưng hôm sau thì ho nhiều, dữ dội. BS kết luận là viêm họng, mũi lại phải uống thêm một đợt kháng sinh nữa các mẹ ạ hic hic.

14. chien

chien Ước gì....

Chị cảm giác em uống kháng sinh chưa hợp lý. Có thể bé sốt virut mà sốt kiểu này k uống kháng sinh đâu. Tốt nhất em cho con đi khám ở viện vì viện có đủ cơ sở vật chất, thiết bị khám xét kỹ hơn

15. miumiu11

miumiu11 Thành viên chính thức

Kinh nghiệm của mình thế này: Nếu sốt cao liên tục mà ko bị ho thì nhiều khả năng là sốt virus chứ chưa viêm nhiễm j. Mình thường tự theo dõi ở nhà, cho bé uống nhiều nước (nếu bị đi ngoài thì cho uống oresol nữa). Bé nhà mình mới hơn 6 tháng mà bị sốt virus mấy lần rồi, hix. Đến ngày thứ 3 mà không hạ, hoặc nếu có thêm biểu hiện j khác như ho hay có tiếng khò khè ở lồng ngực thì mình đưa đi khám. Thường thì đến ngày thứ 3 là hết sốt rồi. Sau khi sốt thì bé hay bị nổi ban đỏ và ho nhiều. Bác sĩ bảo là do ban mọc cả trong họng nên bé bị ngứa cổ --> không phải uống kháng sinh, chỉ phải rửa mũi bằng nước muối biển thường xuyên và uống siro ho. Họng có thể bị viêm nhẹ --> uống thêm thuốc chống viêm nữa (vẫn ko phải là ks).
    Bản thân sốt virus thì sẽ tự khỏi, nhưng sợ nhất là sau đó có thể dẫn đến viêm phổi, phế quản..., con mình bị viêm phổi một lần rồi, hix --> phải để ý kỹ, nếu bé thở có tiếng khò khè thì phải đi khám sớm.
    Điều hòa mình vẫn dùng bình thường, mấy hôm nóng mà ko bật thì con trằn trọc không ngủ nổi, mà bật quạt quay vào giường thì con còn ho nhiều hơn.

16. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

viêm phổi trẻ cũng có biểu hiện sốt nhẹ đấy mẹ nó ạ. nên đưa bé đi khám ở bệnh viện đi nha, chứ dùng nhiều thuốc hạ sốt rất hại và ảnh hưởng đến gan của bé lắm

17. mecuphe

mecuphe Thành viên rất tích cực

Mẹ này công nhận liều thật đới. Con sốt lâu thế mà vẫn chần chừ. Tớ thì hay cho con khám ở viện Xanhpon cho nhanh hoặc vào Việt HÀn ở cổng xanhpon ý, khám hết có 65k mà nhiệt tình thoải mái. Nhà vệ sinh sạch sẽ thơm tho mà chả mất tiền nữa chứ. Nhều khi thấy con nặng hơn cho dù là 10h đêm hay là đang mưa gió tớ đều phải cho con đi khám, mà toàn là con bồng con bế kéo theo thôi vì con ốm toàn những hôm bố ko có nhà.

18. kitty2109

Đâu ngày nào em cũng khám cho bé đó chứ chỉ có điều em mời bác sĩ tới nhà mà không đi bệnh viện.
    Ban đầu bé nhà em sốt uống thuốc không hạ nhiều, hết cữ thuốc lại sốt lại bs khám bỏa viêm amidan nên cho uống hạ sốt cùng kháng sinh. Sau 3 ngày hết sốt thì viêm họng. viêm mũi -> lại kháng sinh thêm đợt nữa. Lần trước bé nhà em cũng sốt tương tự thế thì đúng là viêm amidan thật nên lần này bs chuẩn đoán thế em cũng không thắc mắc gì.