Vài mẹo vặt mách nhỏ cho các mẹ yêu nội trợ nè!!

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi thienbinh88, 16/6/2013.

1. thienbinh88

thienbinh88 Thành viên tích cực

Hôm nay, được một ngày rảnh rỗi, sau một hồi, lau chùi dọn dẹp chả biết kiếm đâu ra quyển sách viết vài món ăn và mẹo vặt, thấy hay hay nên ngồi hì hục type ra chia sẻ với mẹ nào thích nội trợ này! chúc các mẹ chủ nhật zui zẻ nhé!^^

- DÙNG CAM ĐỂ ĐUỔI GIÁN:
    Nếu bạn để quả cam vào tủ đựng quần áo, hay những chỗ có gián. Gían sẽ tự động di chuyển dần dần đến chỗ khác.

- PHƠI CHAI CHÓNG KHÔ:
    Lấy một ít r*** cồn 90 độ C, đổ chuyển từ chai nọ sang chai kia. R*** có tính chất hút nước, nên bao nhiêu nước, tan cả vào r***, ở trong chai chỉ có r*** mà thôi. R*** chóng bay hơi nên để ra nắng một lát là chai khôi ngay.

- XỬ LÝ NÚT CHAI KHÓ MỞ:

Nút chai làm bằng lie (liege) (=> cái này là cái gì, em chả biết.) nếu nút chai chặt quá, rất khó mở, mở được dễ dàng, ta lấy một cái khăn nhúng vào nước đun sôi rồi đen quấn vào cổ chai độ vài ba phút, nút chai từ từ bật lên.

- BẢN LỀ CỬA KÊU CÓT KÉT KHI ĐÓNG MỞ:

Bạn hãy nghiền vụn một khúc ruột bút chì rồi nhấc cánh cửa lên rắc vào giữa khớp những bản lề. Cánh cửa nhà bạn khi đóng mở sẽ hết kêu ngay.

- CÁCH KHỬ MÙI KHÉT, NỒNG CỦA DẦU LẠC:

Đập một nhánh gừng cho vào dầu lạc (không nên đập nát quá). Về liều lượng thì cứ độ 1l dầu thì cho 2 đốt ngón tay cái gừng. Đem đun dầu sôi lăn tăn trên bếp nhỏ lửa. Đến khi thấy hơi khét bay ra nhiều, nhánh gừng hơi cháy đen là được. Bắc ra vớt bỏ gừng đi, để nguội rót vào chai dùng dần.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thienbinh88
    Đang tải...

2. thienbinh88

Ðề: Vài mẹo vặt mách nhỏ cho các mẹ yêu nội trợ nè!!

- CÁCH PHÂN BIỆT ĐỒ HỘP TỐT XẤU:
    Trước hết, xem niên hạn sử dụng có in ở nhãn hộp. Sau tiếp ta để ý xem vị trí của 2 đáy hộp. Những hộp mà ta có 2 đáy hộp bị phồng lên là thể hiện thức ăn trong hộp đã có hiện tượng bị hỏng (vì thức ăn bị phân hủy sẽ tạo ra một lượng khí làm phồng đáy hộp).

- CÁCH CHON TRỨNG:
    Muốn biết trứng tươi hay không có mấy cách:
    1. Ta thử vào dung dịch muối pha 2%với nước. Trứng tươi thì chìm xuống đáy. Nếu là trứng đẻ được bốn, năm ngày thì lềnh bềnh dưới mặt nước. Còn trứng cũ thì nổi lềnh bềnh trên mặt nước.
    2. Đem soi ánh sáng. Đặt quả trứng giữa tầm con mắt và ngọn đèn sáng hoặc ánh sáng mặt trời, nếu trứng tươi phải hiện lên trong suốt và lỏng. Hơi có vết đục là điểm hư; trứng cũ thì phía bên trong chỗ đầu ta soi thấy một khoảng trống do một phần chất lỏng đã bốc hơi bay đi (khoảng trống này từ 3-4 ngày sau khi đẻ đã thấy rồi). Người thạo chỉ cần xem diện lớn nhỏ của khoảng trống này là có thể biết được trứng mới hay cũ.

- CÁCH LUỘC TRỨNG ĐÃ BỊ DẬP, NÁT
    Trứng bị dập, nứt khi đem luộc muốn lòng trắng khỏi bị chảy ra ngoài thì bạn hãy dùng nước muối để luộc.

me_vybunny88mencudau thích.
  3. callaflower

callaflower Quần tập nữ hàng vnxk xịn, chuẩn

cảm ơn mẹ nó vì bài viết hữu ích (u)

4. mencudau

mencudau Thành viên tích cực

tặng hoa mẹ nó nè, bài viết rất hay (u)(u)(u)(u)(u) đã gửi lời cảm ơn đến chủ topic nhé :)

thienbinh88 thích bài này.
  5. thienbinh88

Cám ơn các mẹ, em mới tập tành vào diễn đàn nhưng thấy nghiện diễn đàn rồi, he2. Các mẹ có kinh nghiệm gì thì chia sẽ cho nhau nhé! Ah, có gì các mẹ qua ủng hộ topic nhà em nhé :DDD

6. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Đánh dấu, những mẹo này thật hữu ích đấy, cảm ơn chủ top nha

7. Lanh Lanh

Lanh Lanh Thành viên chính thức

nhà mình vẫn hay cho vỏ cam, vỏ quýt khô vào tủ lạnh để giảm bớt mùi hôi của tủ lạnh ạ :D

8. susukt

susukt Bắt đầu nổi tiếng

Em phải về thử cho vỏ cam vào tủ mới được.Vì nhà em nhiều gián mà không biết làm thế nào.Cảm ơn chủ top nhé.

9. thienbinh88

hihi, em cám ơn các mẹ đã nhiệt tình vào topic của em, em cũng vừa nhặt nhạnh được thêm mấy mẹo nho nhỏ như thế này, vào chia sẻ với các mẹ luôn.

Cách phục hồi ấm nước nhôm bị móp
    - Đổ đầy nước vào trong ấm bị móp, cắm vòi bơm vào trong ấm. Sau dùng vải nhét chặt vào vòi ấm, bơm hơi vào trong ấm, ấm sẽ phục hồi lại trạng thái ban đầu.
    - Nếu với những chiếc ấm nhỏ, có thể đổ đầy nước vào trong ấm, đậy chặt nắp ấm, sau đó nhét ấm vào ngăn đá tủ lạnh. Sau khi nước đòng thành đá, khi thể tích nước tăng lên làm cho ấm phình ra.

Cách chữa khoá quần
    Khoá quần lâu ngày không dùng có thể rít rất khó kéo, lúc này có thể dùng xà phòng bôi lên hai răng khoá, như vậy khoá sẽ trơn lại như ban đầu. Khoá quần khi kéo không khép lại được, nếu là do khoảng cách ở 2 miếng sắt nhỏ ở 2 đầu khoá bị rộng ra, chỉ dùng kìm kẹp cho thích hợp lại là sử dụng được. Chú ý không nên kẹp một lần quá chặt như thế sẽ không kéo khoá được.

Cách mở khoá quần, áo bằng sắt bị gỉ
    Khi khoá bằng sắt gỉ thường rất khó kéo, có thể nhỏ vào một chút dầu máy, rồi cho vào một ít bột chì chư vậy khoá sẽ lại kéo được như cũ.

Cách xử lý chìa khoá bị gãy khi mở khoá

Nếu khi mở khoá ta dùng sức quá mạnh sẽ làm gãy chìa khoá trong ổ khoá. Không cần phải lo lắng, chỉ cần đem chuôi chìa khoá vừa bị gãy chọc vào lỗ khoá làm cho đầu bị gãy trong lỗ khoá và đầu còn lại ăn khớp với nhau dùng sức mạnh ấn vào trong quay nhẹ chuôi chìa khoá khoá sẽ mở ra được.

10. thienbinh88

Em rất là tâm đắc với cái mẹo xử lý chìa khóa bị gãy khi mở khóa, hồi nhỏ em hay vụng về nên toàn làm gãy chìa thôi, giờ thì hem thế nữa, nhưng cứ note ra đây, bít đâu vẫn còn các mẹ hậu đậu như mềnh. O:)

11. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Có mẹ nào biết cách đuổi kiến không?
    Nhà mình chỗ góc bếp, hôm nào cũng quét và lau, nhưng sáng hôm sau lại ý như rằng có kiến bò vào từng hàng. Hang kiến thì lại ở trong tường, nhiều lầu đổ nước rồi mà sau 1 tgian kiến lại tìm về, nhiều lắm, ....

12. binhthuc

binhthuc Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn chủ thớt, VP em dạo này nhiều dán quá mà phun ko hết mấy hôm nữa em làm vài quả cam xem thế nào

13. thienbinh88

Nhà em cũng thế, ở góc nhà, có đàn kiến, lau đi lại dung dăng dung dẻ trên tường, hix hix.