Bé 6 tháng bị táo bón

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi thiensamnm, 22/6/2013.

1. thiensamnm

thiensamnm Thành viên mới

Chào các mẹ.
    Mình đang sốt ruột và lo cho con quá. Bé Mon nhà mình gần 7 tháng tuổi bị táo bọn nặng(Từ lúc gần 3 tháng tuổi con đã 7 ngày mới đi vệ sinh 1 lần mà lúc đó bú hoàn toàn sữa mẹ).
    Giờ con đã ăn dặm lại càng khó đi hơn.Môi lần nhìn con đi vệ sinh 2 mẹ con toàn khóc vì con thì rặn đau rùi khóc,hơi chảy máu.Bé nhà mình toàn 7 ngày mới đi ị 1 lần(Có lần con đến 9 ngày).
    Mình đã cho con đi khám ở viện nhi, có chụp X-quang. Bác sĩ kết luận là dài đại tràng cho thuốc uống mà ko ăn thua.
    Các mẹ có bí kíp gì không chia sẻ cho mình với.Rất mong ý kiến của mọi người.
    CẢm ơn các mẹ rất nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thiensamnm
    Đang tải...

2. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Ðề: Bé 6 tháng bị táo bón

Bé 7 tháng tuổi thì ăn dặm đươc rồi, mẹ nó đọc bài này xem nhé. Đây là chia sẻ cúa 1 mẹ ở TPHCM trên tạp chí khoa học và đời sống mình thấy hay và hữu ích lên lập topic để chia sẻ với các mẹ trên diễn đàn
    Nước khoảng 150 ml hòa với 1,5 thìa cà phê bột sắn dây và bắc lên bếp đun lửa nhỏ cho bột sánh trong.

Lúc trước bé nhà mình được 14 tháng tuổi và bị táo bón, đi tiểu nước màu vàng. Bé không chịu bú bình nên việc cho uống nước với bé rất khó khăn bằng muỗng. Trong giai đoạn đó bé lại rất lười ăn, mình gần như bị stress với bé suốt một thời gian dài. Mình đã tham khảo mọi sách vở, kinh nghiệm từ ông bà cô chú để chế biến món ăn nhằm giúp bé hết táo bón và ăn ngon miệng nhưng vẫn không cải thiện mấy với bé mà còn tệ hơn.

Mỗi lần bé đi vệ sinh là mình muốn rơi nước mắt theo vì nhìn con khó đi mà xót ruột. Không biết mấy mẹ đã từng làm mẹ có cảm giác giống như mình không nữa? Thật may là hạnh phúc vẫn còn mỉm cười, có bác họ ngoài Bắc vào thăm và biếu 1 kg bột sắn dây. Mình nghĩ cách chế biến cho bé dùng thử và kết quả thật tốt.

Nay bé mình gần 2 tuổi da vẻ hồng hào và không còn táo bón nữa. Mình xin chia sẻ kinh nghiệm như sau: Nước khoảng 150 ml hòa với 1,5 thìa cà phê bột sắn dây và bắc lên bếp đun lửa nhỏ cho bột sánh trong. Sau đó để dung dịch bột sắn nguội còn khoảng 60 độ, pha với sữa bột (tăng thêm lượng sữa so với chuẩn là nước cho vừa miệng) hoặc ăn kèm với cháo xay nhuyễn.

Các mẹ nên chú ý khuấy kỹ cho sữa hoặc cháo đều vào nhau. Bột sắn rất thơm và có vị beo béo lạ miệng nên bé nhà mình rất thích.

Mình áp dụng cho bé ngày uống sữa như vậy 2 lần. Chỉ sau 3 ngày là bé đi vệ sinh bình thường, hai tuần sau mọi người đều trông thấy bé da vẻ hồng hào hẳn lên. Sau đó mình giảm bớt cho bé uống 3 ngày trong tuần và duy trì đến hôm nay. Cách này mình cũng chỉ cho cô bạn đồng nghiệp và rất đạt hiệu quả.

Lần đầu làm mẹ nên mình gặp rất nhiều khó khăn trong việc chăm sóc bé vì không có kinh nghiệm nên mong kinh nghiệm này giúp ích được cho mẹ nào đó nhé!

Sau thời gian đó mình chăm sóc con kỹ hơn về vấn đề sức khoẻ nên đã đọc và tham khảo rất nhiều người, lẫn các nguồn sách vở báo chí thì biết được bệnh táo bón rất nguy hiểm. Bệnh này không khó trị nên các mẹ hãy học hỏi và tham khảo cho con mình một chế độ dinh dưỡng tốt nha.

Chúc cho các bà mẹ luôn hạnh phúc và vui vẻ bên những thiên thần yêu dấu của mình.

Cao Thụy Mai Trâm
    56/1 Gò Ô Môi, phường Phú Thuận, quận 7, TP HCM

thiensamnm thích bài này.
  3. thiensamnm

Cảm ơn mẹ dacsanlongnhanhy nhiều nhé. Mình sẽ về thử.

4. Anhtrangshop

Anhtrangshop SỮA CHO BÉ

Nhiều bé bị táo bón vậy nhỉ,hic hic .. thương bé quá.

5. meduachuot10

meduachuot10 Thành viên rất tích cực

Chi cho bé uong thêm nươc và bổ sung chât xơ cho bé:babyfid khoảng 1 đền hộp ,và kết hợp chế độ ăn nếu đã ăn dặm

6. thiensamnm

Cảm ơn mẹ meduachuot10 nhé. Rất mong ý kiến và kinh nghiệm của mọi người.

7. tuệ linh 102012

tuệ linh 102012 Bắt đầu tích cực

chị ơi em có cách này chị áp dụng thử nhé,chị nấu cháo cà rốt rồi say nhuyễn như bột cho bé ăn là đi ngoài bt ngay,bạn bè hoặc bé nhà em bị em toàn làm theo cách này nên nhanh khỏi lắm

8. thiensamnm

Cà rốt thường là khó đi hơn chứ bạn. Cà rốt thường áp dụng cho bé bị đi ngoài thì đúng hơn.
    Mình áp dụng phương pháp này thấy khá hiệu quả. Cho 1 thìa bột sắn vào quấy cùng bột và rau(Rau ở đây có thể là mồng tơi, rau rền, rau khoai lang),có hôm xay lẫn cả củ khoai lang nữa nhé.
    BÉ nhà mình đã 1 ngày đi 1 lần, phân vẫn đóng khuân nhưng mềm hơn và dễ đi hơn ko bị ra máu và rặn đỏ mặt nữa.

9. mebong23

mebong23 Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ bổ sung chất xơ cho con nhé.
    Ngoài ra, nếu vấn đề táo bón là do tiêu hóa hoặc hình thành dạng bệnh thì các mẹ nên tham khảo ý kiến bác sĩ nhé.
    Các mẹ cũng có thể tham khảo men vi sinh biolactovin cho bé, loại này em thấy khá phù hợp với các bé bị táo bón đấy ạ.

10. Mẹ Tívoi

Mẹ Tívoi Thành viên nổi tiếng

mẹ nó đun nước rau lang cho con uống, cho con ăn chuối và thêm rau vào thức ăn cho con nữa nhé.

11. luckymother

luckymother Thành viên tập sự

Bé nhà mình cũng bị táo, mình dùng nhiều cách lắm: ăn nhiều rau, uống nước cam, ...
    Nhưng dạo này bé ko táo bón nữa, mình cho bé ăn bột sắn dây và trái cây đóng hộp của hipp (loại mận hay dâu tím và táo tây)

12. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

các mẹ có biết cái loại ống uống mà bổ sung chất xơ ko a, bé nhà e dạo này cũng táo mà e ko nhớ đó là loại gì

13. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

em phải về thử đun nước rau lang cho con uống, cho con ăn chuối và thêm rau vào thức ăn xem sao

14. Me bon bee

Me bon bee Bắt đầu tích cực

15. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

c tham khảo thêm sữa bên e xem sao nhé. giúp con tiêu hóa đó ạ. chúc bé luôn mạnh khỏe

16. vuduong22

vuduong22 Thành viên chính thức

Chắc bé mới bắt đầu ăn dặm, chưa quen với thức ăn và có thể mẹ cho bé ăn chế độ chưa hợp lý nữa. Nếu bé táo quá mẹ nên điều chỉnh chế độ ăn dặm và cho bé dùng thử sp isilax bimbi này xem thế nào. bé nhà em dùng thấy khá hiệu quả đó ạ

17. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Chi cho bé uong thêm nươc và bổ sung chât xơ cho bé