Có mẹ nào biết về marketing tư vấn giúp mình về công việc với. Mình đang gặp sự cố. Help!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi picomatvn, 24/6/2013.

1. picomatvn

picomatvn Thành viên mới

Sự việc là như thế này.
    Bên mình là nhà sản xuất và phân phối "ván gỗ nhưa"- vật liệu mới xuất hiện ở Việt Nam, dùng để thay thế cho gỗ tự nhiên và gỗ công nghiệp. Tên thương hiệu là " PICOMAT". Tất nhiên là nó có nhiều ưu điểm vượt trội hơn gỗ công nghiệp. Qua nhiều nghiên cứu và khảo sát của bên em là thì cho thấy người tiêu dùng mua sản phẩm hay các nhà thi công, thiết kế đánh giá rất cao. Em cũng rất là vui.

Nhưng đáng tiếc lại bị bên thương mại ( gỗ xanh hay còn gọi là Plawood) coppy bài viết ấy tung lên các fanpage, trang web của công ty gỗ xanh rồi thay tên "Picomat" thành "Plawood" gây ra sự nhầm lẫn cho khách hàng, làm ảnh hưởng đến thương hiệu của Picomat:(. Điều đặc biệt hơn là làm mất lòng tin với khách hàng. Ngoài ra Plawood còn ăn cắp ảnh của bên em. Vì sếp của bên em rất chú trọng về vấn đề thương hiệu, uy tín với người tiêu dùng nên đầu tư rất kỹ lưỡng về hệ thống nhận diện thương hiệu, mỗi bức ảnh cũng có điểm nhấn, khác biệt...

Em đã comment lên các fanpage của Plawood yêu cầu bỏ ảnh và các bài viết đó ở fanpage và trang web, cả việc gửi mail cho giám đốc của công ty gỗ xanh nhưng đại khái là không trả lời, và gửi cho 1 giám đốc nữa thì được câu trả lời theo kiểu hời hợt ( kiểu như họ làm như thế chả ảnh hưởng đến ai). Và Plawood vẫn cứ tiếp tục đang các bài ấy lên và quảng cáo ngày càng rậm rộ hơn.
    Em đang phân vận không biết nên làm như thế nào cho hợp lí. Mọi người cho em ý kiến với...:(
    1- Đây là bài gốc của bên em:

2. Còn đây là một số coppy của Plawood

Xem thêm các chủ đề tạo bởi picomatvn
    Đang tải...

2. hh_family

hh_family K+ Hà Nội 0917.404.986

Ðề: Có mẹ nào biết về marketing tư vấn giúp mình về công việc với. Mình đang gặp sự cố. He

cái này tôi ko hiểu lắm, đại loại chỉ hiểu là ăn cắp hình ảnh thương hiệu thôi.
    mẹ nào hiểu vấn đề này giúp bạn ý với

picomatvn thích bài này.
  3. lan.hoa05

lan.hoa05 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Có mẹ nào biết về marketing tư vấn giúp mình về công việc với. Mình đang gặp sự cố. He

Tớ nghĩ là bạn xem lại công ty bạn đã đăng ký bản quyền về thương hiệu, hình ảnh chưa. Nếu đăng ký rùi thì có thế kiện được. Còn chưa thì chắc là phải ngậm ngùi đi đăng ký thôi.

picomatvn thích bài này.
  4. mattroiviet

mattroiviet Thành viên kỳ cựu

Nói chung online thì làm sao mà tránh được việc bản quyền bị ăn cắp. Để hạn chế ăn cắp bản quyền bài viết thường ngta sẽ áp dụng các cách sau:
    - Dùng script ko cho thực hiện thao tác kick chuột phải
    - Trong bài viết khéo léo chèn các textlink ở các từ khóa về website của mình. Đôi khi ngta copy mà không để ý thế là thành quảng cáo cho mình.
    - Hình ảnh thì nên chèn các water mark, water mask nên chèn chữ chìm và đủ to, chèn hẳn lên sản phẩm nếu cần thiết

VD như hình sau: [​IMG]

Và 1 việc nữa là phát triển website bây giờ ko thể nào tách rời đc google, mẹ nó có thể báo cáo google về việc ăn cắp bản quyền của website đó, google sẽ loại website đó ra khỏi kết quả tìm kiếm với các từ khóa tìm kiếm tương ứng.

VD: mẹ nó search từ khóa " Vệ sinh máy lạnh quận 9" và xem ở trang kết quả tìm kiếm, google có loại bỏ kết quả ở các trang bị báo cáo là ăn cắp bản quyền đấy.

Đó là 1 số cách mà mẹ nó có thể áp dụng để giảm ( Giảm thôi chứ khó mà triệt để đc) việc ăn cắp bản quyền bài viết

picomatvntomyphuong thích.
  5. vy ỉn

vy ỉn Thành viên mới

cái này mình cũng ko hiểu lắm, nhưng khi lượn lờ mua hàng thì một cái ảnh có thể đc rất nhiều shop sử dụng

picomatvn thích bài này.
  6. picomatvn

picomatvn Thành viên mới

Đăng kí bản quyền về thương hiệu thì bên em chắc chắn đăng kí rồi. Còn hình ảnh thì em chưa chắc chắn. Vì em mới vào làm được chuyển giao công việc, vả lại sếp em đang đi công tác ở nước ngoài dài ngày nên khó liên lạc. Không biết nếu nếu chưa đăng kí bản quyền về hình ảnh thì có kiện được không nhỉ. Với lại em cũng hơi lo vì hiện tượng ăn cắp hình ảnh thương hiệu kiểu này cũng khá phổ biến ở việt nam........

7. toanecm

toanecm Bắt đầu nổi tiếng

Re: Ðề: Có mẹ nào biết về marketing tư vấn giúp mình về công việc với. Mình đang gặp sự cố

Mình thấy mattroiviet đưa ra đúng đấy. Trước hết phải có cách bảo vệ mình đã, sau đó mới đến cơ quan giải quyết như bạn papanewbie đưa ra.

8. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Nếu công ty bạn có đăng ký bản quyền thì mới kiện được, chứ ko thì cũng chẳng làm gì được họ. Mỗi bức ảnh nên chèn tên vào như thế ok hơn.

9. picomatvn

picomatvn Thành viên mới

thank bạn nhiều nhé. Câu trả lời của bạn giúp tớ nhiều. Lần sau bên mình sẽ rút kinh nghiệm hơn. Mình sẽ nhờ bên thiết kế website giúp liên lạc với google để ngăn chặn những hành vi cố tình gây nhầm lẫn+ lấy cắp ý tưởng của người khác...

10. picomatvn

picomatvn Thành viên mới

Sản phẩm bên mình ko phân phối độc quyền. Nhưng Cũng mấy lần bên công ty gỗ xanh ngỏ lời muốn làm đại lý cho Picomat nhưng bên mình không đồng ý hợp tác. Nếu để một đại lý làm việc không uy tín, chỉ chăm chú vào lợi nhuận như thế thì một điều chắc chắn không bao giờ hợp tác cùng. Mối quan hệ hợp tác thế không bao giờ bền vững

Bên mình có đăng ký với Bộ TTTT. Mình vừa gọi điện cho bên website để tìm cách liên lạc với google như mattroiviet nói
    thank bạn nhìu nhé!

11. picomatvn

picomatvn Thành viên mới

Ðề: Re: Ðề: Có mẹ nào biết về marketing tư vấn giúp mình về công việc với. Mình đang gặp s

Mình đồng ý với hướng đi của bạn. Thank bạn nhé:)