Bí quyết tồn tại dài lâu trên đỉnh cao danh vọng

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi webmaster, 25/6/2013.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Những người đứng trên đỉnh cao của sự thành công thường có rất nhiều điểm chung. Ngoài sự may mắn và làm việc chăm chỉ, họ còn cần rất nhiều yếu tố khác để làm nên thành công của mình.

1. Tự tạo may mắn cho riêng mình

Nếu bạn nhìn vào những người thành công, con đường đi của họ đầy những trắc trở và bước ngoặt. Những người thành công thường phải đi đường vòng. Họ có sở trường trong việc nhận ra những cơ hội khác thường.

Thay vì chờ đợi lâu trước thành công, hãy đi những con đường mà người khác chưa thử. Hãy thực hiện những dự án giúp bạn tăng những kĩ năng độc đáo, gặp gỡ những người bạn ngưỡng mộ hoặc tạo cho mình những cơ hội không ngờ tới. Đừng ngại sáng tạo. Có vô vàn cách để đi được đến đích.

2. Biết rõ chính mình

Những người thành công sử dụng kĩ năng và năng lực của họ thường xuyên và họ luôn biết tận dụng những phản hồi để cải thiện mình. Nếu có vấn đề xảy ra, họ muốn biết rõ về chúng.

Hãy nhờ những người hướng dẫn hoặc cố vấn đánh giá sức mạnh cũng như yếu điểm của bạn, đồng thời đánh giá chính xác kĩ năng của bạn một cách khách quan nhất có thể. Sử dụng những thông tin đó để xác định bạn cần phải học hay luyện tập điều gì để có thể phát triển những điểm mạnh và cải thiện những kĩ năng yếu kém. Đừng né tránh những chỉ trích chỉ vì sự sợ hãi hay sĩ diện.

3. Tập trung vào một mục tiêu duy nhất cuối cùng

Khả năng lựa chọn một mục tiêu và làm việc để hướng tới nó mà không bị phân tâm làm nên những người thành công.

Hãy lập ra một danh sách các ưu tiên hàng đầu và lựa chọn những cơ hội nên theo đuổi. Đừng để bản thân bị chìm vào ảo tưởng của những cơ hội mà bạn đã bỏ lỡ. Hãy tập trung vào mục tiêu của mình và đừng làm bản thân bị phân tâm.

4. Tìm ra ranh giới làm việc của mình

Rủi ro là điều cần thiết nếu bạn muốn thực sự xuất sắc, và những người thành công tiếp cận rủi ro với một ý thức rõ ràng về khả năng xử lí rủi ro của họ. Họ tiếp nhận những rủi ro tầm trung. Họ thoát ra khỏi ranh giới an toàn nhưng không vượt quá tầm kiểm soát.

Hãy kiểm tra ranh giới của riêng bạn bằng cách tìm kiếm những rủi ro làm cho bạn hơi khó chịu nhưng vẫn mang lại cho bạn sự phấn khích thay vì cảm giác lo lắng. Bạn càng chấp nhận những thử thách với mức độ khác nhau thì con đường đi sau này của bạn càng dễ dàng hơn.

5. Làm việc hàng ngày với tất cả năng lượng của mình

Những người thành công làm việc không ngừng nghỉ để tiến tới đích đến. Luôn có những nội lực thúc đẩy họ tiến về phái trước ngay cả khi họ phải đối mặt với nhiều khó khăn hay con đường thành công dường như đang ở rất xa vời.

Thay vì chỉ nhìn vào mục tiêu cuối cùng, hãy luôn luôn thực hành hàng ngày để xây dựng mục tiêu cho mình. Hãy học cách tận hưởng và chấp nhận mọt điều rằng quá trình sẽ giúp bạn phát triển khả năng chịu đựng cũng như sự phục hồi. Hãy tận hưởng việc theo đuổi thành công.

Phong Linh
    Theo Trí Thức Trẻ/Entrepreneur

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. sango.robina

sango.robina Nội thất Đẹp 0948882676 - 16 Hào Nam, Hà Nội

Ðề: Bí quyết tồn tại dài lâu trên đỉnh cao danh vọng

Bài viết quá hay, thành công chỉ đến với những người có 4 m : minh mẫn, miệt mài, may mắn, mồ mả.

thuthaozinzin thích bài này.
  3. thuthaozinzin

thuthaozinzin Tinh chất mầm đậu nành Nguyên Thảo làm đẹp

Mồ mả là sao hả bác, duy tâm ah, em tưởng mồ mả nằm ở chỗ may mắn rùi, tức là có ông bà phù hộ. hihi

4. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

hi em cũng thắc mắc nè,ko hỉu ạ?????????????

5. mimohk

mimohk Đủ quyền lập Họ

em cũng nghĩ như c ạ ko biết có đúng ko nữa...hjhj

6. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Trên đây làm gì có cái gì là mồ mả đâu. Thường cánh thầy bói dùng cái đó để dọa dẫm và đòi ăn tiền thôi.

7. sango.robina

Chuyện về tâm linh thì không ai nói chắc được bác ah. Em không mê bói toán và cũng chẳng bao giờ đi xem bói nhưng về chuyện linh hồn và mồ mả thì đúng là có những chuyện không thể giải thích được.

8. sango.robina

May mắn của riêng mỗi người, nôm na như kiểu "số người này thì gặp nhiều thuận lợi hơn người khác ý" còn mồ mả thì có nghĩa là tổ tiên dòng họ mình được yên ổn. Mình đọc thông tin này ở một quyển sách (lâu quá cũng không nhớ là sách gì nữa - người ta cũng có nói là mồ mả không cần xây to đẹp nhé, chỉ cần cho những người đã khuất được yên để tu luyện thôi. Mình đọc và nghĩ là thành công cần cả 04 yếu tố đó.

9. thubig

thubig Bắt đầu nổi tiếng

Người đời vẫn nói" mồ yên mả đẹp" thì mới được các cụ phù hộ. Đúng vậy chứ ạ? thảo nào,các bác đi làm xa có tiền toàn về quê "sửa lại với xây nhà" cho các cụ. :)