Tâm sự - khi là người nội trợ cho nhà chồng

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi tranthanhlinh091201, 27/6/2013.

Tags:
  1. tranthanhlinh091201

tranthanhlinh091201 Thành viên chính thức

không biết vào đây có đúng chuyên mục không nữa.
    mình vào đây không phải bàn tán về các món ăn, mà mình muốn tâm sự công việc nội trợ của mình khi về nhà chồng mà không được ai hưởng ứng ( nói rõ hơn là ai cũng chê....) thật chán...!!!!!
    Mình lấy chồng cũng được 7 năm rùi. Khi còn ở nhà đẻ mình cũng là người biết nấu nướng, cũng hay học hỏi cách nấu ăn từ đơn giản món ăn hàng ngày đến những món cỗ truyền thống, tuy không phải như được ở nhà hàng hay đầu bếp nổi tiếng nhưng không thể nói là mình vụng về. Tuy nhiên khi về nhà chông chân ướt chân ráo chưa biết thế nào mà cả nhà chồng ( mẹ chồng, anh chị chồng) đều khinh thường mình, luôn thốt ra những câu mà mình ko thể nghe nổi đại loại như: Nó ở nhà quê nên chỉ biết nấu những món quê thôi (trong khi đó nhà mình cách nhà chông khoảng chục cây số cũng ở cái đất HN này) hay là: Nó mà nấu thì ai mà ăn được hoặc là: Chồng tao nấu cho tao còn chẳng ăn nữa là mày(chị chồng mình nói thế đấy) ...vân vân... và...vân vân. Những món mình nấu thì không bao giờ là ngon cả, Quả thực là khi mới về những món ăn nhà chồng cũng không hợp khẩu vị với mình đâu nhưng mình cũng cố để thích nghi, không muốn góp ý vì sợ bảo mới về mà đòi lên lớp, mình thử hỏi có ai nấu canh cua rau đay, mồng tơi mà phi hành mỡ ngập đến cả đốt ngón tay ko, thế mà mẹ chồng mình bảo là từ xưa đến nay món ăn dân giã này phải phi hành mỡ cho thơm....Mình cũng xin nói thêm là khi nhà chồng có công việc cỗ bàn thì không bao giờ tự tay làm mà toàn đi đặt nếu nhiều, hoặc mua sẵn nếu là ít, tết nhất không bao giờ thổi xôi lúc nào cũng biện mình là có ăn mấy đâu mà thổi cho lẵng phí, gà thì toàn mua làm sẵn xong về luộc, nhà thì có cả đống người nhưng có cỗ bàn thì ngại làm... Hôm rùi mình có nấu món xôi xéo gà, mang biếu bà 1 bát, chưa ăn chưa biết ntn mà đã nói một câu như hắt nước vào mặt mình " Xôi với xiếc không biết làm còn bày vẽ. Tao chả ăn" thật nản... Có công có việc j thì chỉ gọi mấy cô con gái ra bàn chuyện lên thực đơn chứ, con dâu như mình thì không có quyền tham gia.
    muốn tâm sự thì thật nhiều chuyện để kể nữa, nhưng cứ nói thì càng tức trong lòng.
    Có mẹ nào trên này hoàn cảnh giống e thì vào cùng chia sẻ. chứ 7 năm rùi về làm dâu mà chẳng có chút tiếng nói j hết buồn lắm cứ như người thừa trong nhà ý.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tranthanhlinh091201
    Đang tải...

2. callaflower

callaflower Quần tập nữ hàng vnxk xịn, chuẩn

Ðề: Tâm sự - khi là người nội trợ cho nhà chồng

Chia sẻ với mẹ nó. Sống trong gđ như vậy cũng bị áp lực nhiều.

tranthanhlinh091201 thích bài này.
  3. tranthanhlinh091201

Cám ơn mẹ nó nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

4. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Chia sẻ với mẹ nó.
    Mẹ chồng tớ thì cũng chưa đến mức ấy nhưng mình cũng không ít lần ức chế.
    Nhất là khoản nấu nướng.
    Bà quan niệm những cái bà làm lâu nay mới là đúng vị HN, còn lại đều không ăn dc, không đúng kiểu.
    Nhưng mình lại là người nội trợ chính nên không ít lần mẹ con bất hòa.
    Ví dụ nhà mình nấu các món canh,món xào, mẹ yêu cầu dùng đũa nấu riêng, không dc để dầu mỡ/ thịt dính vào nồi canh(mồng tơi nấu tôm chẳng hạn). CÓ lần mình dũng nc luộc thịt cho luôn vào nấu canh mồng tơi, bà không biết ăn lại cứ khen ngon suốt buổi.
    Nói chung là mình cũng rút ra ít kinh nghiệm. Nhà mình thì ăn chung tất nhưng bà đi làm tối mới về.
    Cái gì bà chê hay không thích mình chẳng làm, đỡ mệt. Chồng thích ăn gì mình làm đấy
    Bà cần thì bà đi mua về mình làm mà bà không ưng lần sau mình để bà làm( nói là con không biết làm, mẹ làm cho con xem)
    Nhưng mà cũng mêt nên dần dần bà chẳng soi mình mấy.

giam.can.thoi thích bài này.
  5. munky

munky I want to live, not survive!

Có lẽ bài này nên vào mục quan hệ xa gần, nhỉ?
    Ko biết nhà chồng mẹ nào cao giá thế nào mà có vẻ kênh kiệu quá. Nhà người ta mơ có dâu biết làm biết ăn còn chả đc
    Thôi cứ mắt lác tai điếc đi mẹ nó ạ, họ làm sao thì làm, chả ảnh hưởng đến mình là đc

6. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Chuẩn luôn. Nhà em mới đầu cũng chưa quen. Có lần em kho cá cho xả và riềng. Xã em kho thì chỉ cho riềng thôi. Xã quát em to. Lần sau đừng cho xả vào kho ăn như hâm ấy. Em cười hề hề cũng quát lại xã ko kém. Chồng buồn cười thật. Nhà vợ ăn như thế. Chồng ko thíc thì chồng nói nhẹ nhag lần sau vợ đừng cho xả vào là ok. Sao phải quát to thế hử. Thế là song. Hì. Cũng nhiều món mới nhà chồng em hok biết. Nhưng vì chưa phải ở với mẹ chồng nhiều nên chưa có gì.... Hi vọng lúc em bầu bí mẹ chồng lên ko gặp vấn đề gì, Hì

7. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Chị ơi cứ kệ chị ạ. MC chồng em cũng vậy. Ví dụ như món sườn xào chua ngọt, bà bảo em làm đi. Đến lúc bà lại vào bảo tẩm ướp gia vị, em bảo mẹ cứ để đấy con làm. Em làm là rán vàng miếng sườn rồi pha nước chua ngọt cho vào sốt đến khi sền sệt bỏ ra. Nhưng MC thì cứ cho hết gia vị vào xong để đấy, Em biết bà có cách làm của bà em có cách cảu em. Đã bảo em làm thì đừng nói nhiều như kiểu chỉ đạo. Em khó chịu. Còn chuyện có việc mà chỉ gọi chị chồng mà ko gọi mình thì lần sau mà bảo chị ko quan tâm đến nhà chồng chị cứ nói: Bao nhiêu lần nhà có việc mẹ có bàn bạc gì với con đâu, mà toàn các chị, mẹ cứ bàn với các chị đi, cần làm gì mẹ cứ bảo con làm. Còn bàn mẹ cứ bàn với các chị đi. Rồi chị đi ra ngoài, đi chơi, nói chugns muốn đi đâu thì đi. Còn nấu món gì chị khỏi phải biếu cho mệt người, làm cho chồng con ăn thôi là được rồi. Càng nhan thân.

8. hongtrang63

hongtrang63 Bắt đầu nổi tiếng

ở với bố mẹ chồng nên càng ngày càng thay đổi khẩu vị các mẹ nhỉ

9. bebong2711

bebong2711 gà ta ri ngon:01689772616

công nhận ở với gd nhà chồng mệt thật em cũng đang mết mỏi quá với cái gd nhà chông em đây ạ

10. lethuy123

lethuy123 Thành viên nổi tiếng

hình như mục này đặt không đúng thì phải ah, đúng là chuyện nhà chồng thì nhiều chuyện để than lắn ah.chán chẳng buồn nói.hihi

11. Happy life

Happy life Thành viên rất tích cực

Nấu canh rau đay mồng tơi mà phi hành mỡ =)) nhà chồng chị đúng là hết đỡ nổi, đúng là cái kiểu thùng rỗng kêu to. Nếu như thế thì chị quan tâm làm j, cứ kệ ai làm thì làm, ai nói thì cứ nói. Đỡ nhọc thân.

12. Mẹ Tívoi

Mẹ Tívoi Thành viên nổi tiếng

Tớ thì không ở cùng bố mẹ chồng chỉ thỉnh thoảng về hoặc nghỉ hè về với ông bà nên nấu nướng gì tơ cứ mặc như mình chưa biết để bà bảo làm thế này thế kia theo ý bà. Có 1 lần nhà nội có giỗ, nhà bác và chị họ bên chồng cũng xuống, ban đầu tớ chỉ làm chân lon ton chỉ đâu đánh đấy nhưng mẹ chồng đang thổi xôi thì đi bảo tớ trông mà tớ thì biết đồ xôi chứ thổi bằng nồi thì tớ có thạo đâu thế là xôi nát. Mẹ chồng chỉ bảo là con không biết thổi xôi à? còn bà bác và con gái bác thì khó chịu ra mặt cứ để ý tớ. Đến khi vào mâm, ông tớ bảo chồng tớ chặt gà và sắp mâm đẹp làm mọi người cười nói vui vẻ đột nhiên bà chị con bác bộp luôn: Chồng khéo thì lấy được vợ đoảng là đúng rồi. Lúc ấy mình không thể ăn được, cố kìm mà nước mắt cứ chảy ra, bực mình tớ đứng dậy đi ra khỏi mâm. Sau đó bà ấy được bố chồng tớ mắng cho 1 trận phải xuống xin lỗi tớ. Từ đấy tớ rút ra kinh nghiệm là khi nhà chồng có công việc thì mình chỉ làm chân lon ton chạy đi chạy lại nhặt rau cỏ, quét tước, dọn dẹp cho đỡ bực mình.

13. tranthanhlinh091201

thông cảm với mẹ nó, phận đi làm dâu là thế đó. nhiều lúc ức nghẹn trong lòng mà không biết thổ lộ cùng ai

14. Banhtrungthu7480

Banhtrungthu7480 chiết khấu % cao

Cũng may mà Mình đuoc ở riêng chi sau 5 tháng cưới nhau, cứ t7 hoặc cn mẹ chông về chơi, ăn bữa cơm xong La lại về luôn. Mẹ con lúc nao cũng vui vẻ. Âu cũng La cái cảnh "xa thương gần thường"