Cần giúp: Ngực Nhỏ Nhưng Vẫn Nhìu Sữa Cho Con Bú

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi teaxinh, 30/6/2013.

1. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

Hồi con gái ngực e rất bé (nếu k muốn nói là lép :-\").Nchung là e cực kì tự ti.Lúc sinh e bé xong 3 ngày sau sữa mới về,phải nói là buồn lắm í.Tháng đầu tiên vì cứ nghĩ kiểu j mình cũng k đủ sữa cho con bú đâu nên suốt ngày cho con ti sữa ngoài (trộm vía bé háu ăn nên ăn cả sữa ngoài và sữa mẹ) -->vì thế e cho bú ít,ăn sữa ngoài nhìu --->sữa lại càng ít (nhưng lúc đó mới sinh,có bít j đâu,mẹ chồng e còn rất ủng hộ việc ăn sữa ngoài nữa chứ :(
    Sau 1 tháng tự dưng bé con bỏ hăn bú bình,e lo lắm.Có những hôm con đói,cứ đòi ti mà cho con bú,cảm giác ngực nhẽo nhẽo,bất lực lắm.CÒn ngồi khóc huhu,trách mình k có bản năng lằm mẹ :(
    Nhưng e phát hiện ra (thực ra điều này rất hiển nhiên nhưng do e dốt quá nên mãi mới bít hihi) càng cho con bú sữa càng về nhìu.Từ lúc con bỏ bú bình,e chăm chỉ cho con bú nhìu hơn,cứ 2h hoặc hơn 1h là lại cho bú,và tích cực ăn nhìu hơn,bây giờ trôm vía gần 5 tháng rồi mà sữa e dồi dào luôn.Đêm mà 3h ko cho bú là sữa chảy ướt sũng áo lun :rolleyes:

Từ kinh nghiệm bản thân e đúc rút ra mấy điều này hi vọng giúp ích cho các mẹ
    1.Cứ tin là mình đủ sữa thì chắc chắn mình sẽ đủ sữa (theo thống kê của bộ Y tế thì trên thực tế chỉ khoảng 1,2% bà mẹ thực sự ko đủ sữa hoặc k có sữa cho con bú)
    2.Uống nhìu nước,sữa (ấm,nóng) trước và sau khi cho con bú để bù lượng nước đã mất
    3.Ăn nhìu bữa nhỏ trong ngày (E ăn đủ các chất,ra tháng thứ 3 ko kiêng j hết,chỉ cần ăn chín uống sôi).Mỗi bữa e ăn 2 bát cơm,hoặc 1 bát cháo to,hoặc 1 bát xôi,e ăn nhìu đồ nếp cho con chắc (trv con e chắc và cứng cáp lắm hihi)
    4.Ăn thêm nhìu hoa quả,sữa chua (loại có bổ sung lợi khuẩn) giúp tăng đề kháng trong sữa mẹ
    5.Cho con bú càng nhìu càng tốt,nếu con ko chịu bú hoặc bú ko hết thì chịu khó vắt ra.Nếu ko có sữa cũng vẫn cho con bú và tăng lần vắt trong ngày -->kích sữa mau về (Vắt bàng loại chạy bằng điện có matxa thì mới kich sữa đc các mẹ à)
    6.Uống thêm chè vằng,cốm lợi sữa,thuốc lợi sữa (e thì uống thuốc lợi sữa của người dân tộc Thái,được cái hợp,uống xong sữa về ướt áo lun hehe)
    7.Tranh thủ ngủ được càng nhìu càng tốt.Ban đêm e nhìu sữa lắm.Sau giấc ngủ trưa sữa cùng nhìu hơn bt
    8.Còn cái này quan trọng nhất nè,nếu mình có đủ sữa cho con bú thì đừng thêm sữa ngoài làm j (trong 6 tháng đầu).Như vậy số lần trẻ bú mẹ sẽ giảm đi,lượng sữa tiết ra cũng giảm.Mà e cũng cày nát mấy diễn đàn,hầu như các mẹ đều nói đủ sữa thì k nên cho con ăn sữa ngoài.E định cho con bú đến 2 tuổi.Còn sữa ngoài ăn bổ sung thì cũng phải mấy tháng nữa e mới tính đến^^

Tạm thời vậy đã.Từ 1 người k đủ sữa cho con bú và rất tự ti,giờ e ko cần dùng đến 1 giọt sữa ngoài nào.Mà e cũng vất vả lắm nhé.1minh vừa chăm con,vừa làm việc nhà,cơm nước giặt giũ,nói chung là ko có ai đỡ đần.Trv con e cũng ngoan,cứ nằm chơi ngoan còn để cho mẹ làm việc.E tin sinh xong biết cân bằng mọi công việc,sắp xếp thời gian hợp lí là những con bò vàng như chúng ta có thể hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ hihi :p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi teaxinh
    Đang tải...

2. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

Ðề: Ngực nhỏ nhưng vẫn nhìu sữa cho con bú

Mẹ nó giỏi thật đấy,em sinh bé xong ăn đủ thứ mà ngực chẳng bao giờ cang sữa,..nuôi con bằng sữa ngoài vừa tốn kém mà con hay ốm

3. triệu dung nhi

triệu dung nhi Thành viên nổi tiếng

mẹ nó giống mình chẳng kiêng gì sau sinh.Mình cũng sữa đủ cho con nhưng mà sữa mình k tốt.Con bú càng còi nên phải cai sớm uống sữa ngoài

4. phannuhue

phannuhue Phấn nụ Kiềm dầu- Trị mụn

Mình nghĩ cũng theo cơ địa nữa thì phải mình đây ngực khủng nhwng cũng không có nhiều sữa đây

5. CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC

CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC SỈ - LẼ ĐẶC SẢN ĐÀ NẴNG

mẹ nó giống mình rồi.nhỏ mà có vỏ

6. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

Theo mình biết thì k có khái niệm sữa mẹ tốt hay ko tốt,mà có thể mình chưa cho bú đúng cách thui.MẸ nó cố gắng cho bé bú kiệt 1 bên để bé ăn được sữa béo thì mới tăng cân.Con mình 1 tháng tăng 8-9 lạng thui nhưng k vì thế mà mình sốt ruột.Sữa mẹ có đề kháng cao hơn sữa bò,cũng k hề kém chất đâu,chẳng qua nhìu người bị các hãng sữa quảng cáo làm mình cứ tưởng sữa ct tốt hơn sữa mẹ đó thui

cahaphapca thích bài này.
  7. be' nhi

be' nhi Thành viên tích cực

hjx2 em cũng lép lắm .hihihi ko biết có đủ sữa cho bé ti ko nữa .hjx2

8. gaden3110

gaden3110 Thành viên tích cực

em sắp sinh cũng chỉ mong đủ sữa cho con bú thôi. ngực em cũng kha khá nhưng đầu ti lại nhỏ và ngắn. Giờ đã 35 tuần rồi mà ko thấy có sữa non, hix

9. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

Đầu ti của c cũng ngắn lắm,hồi đầu con có chịu bú đâu,c phải ép mãi đấy chứ lúc đầu nó bú bình mà,dùng núm ti hỗ trợ cho con bú của medela mua tận 400k mà về nó cũng k chịu.Cuối cùng phải để cho thật đói thì nàng ý ngấu ngiến hehe

cahaphapca thích bài này.
  10. Me_Titi

Me_Titi Thành viên tích cực

Ngưỡng mộ mẹ nó quá, mình cũng ko đủ sữa cho con toàn phải cho ăn sữa ngoài. hic. Lúc nào cho con ti xong cũng cứ cảm giác con chưa đủ no, lại hì hụi đi pha thêm 1 bình sữa công thức. Giờ con thì mập mạp nhưng mà hay ốm vặt lắm :(

11. cunxinh2410

cunxinh2410 Thành viên tích cực

Mình thì rất nhiều sữa, giờ bé được 20t rồi mà vẫn nhiều, bé cứ ti 1 bên là bên kia lại chảy hazzzzzzzzzzz

12. cahaphapca

cahaphapca 0988.13.25.25

Bắt được rùi :)) Thuốc lợi sữa ai cung cấp cho c đấy he he :p

13. xuka&nobita

xuka&nobita Cuộc sống muôn màu

Hihi... đấy gọi là "vú bánh dày"
    Mình cũng vậy, ngực nhỏ xíu thôi mà nuôi 3 đứa con, đứa nào cũng bú mẹ đến 18 tháng mới cai.
    Suốt 4 tháng đầu, chỉ bú mẹ thôi, tháng nào cũng tăng hơn 1kg. hihi... moị người nói sữa mẹ mát.
    Bác sĩ bảo đó là do tuyến sữa của từng người chứ không phải ngực to hay nhỏ thì nhiều hay itý sữa đâu các mẹ à.

14. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

Cùng cảnh ngộ với mẹ nó.....................hic hic

15. eye_r

eye_r Thành viên mới

Ngưỡng mộ mẹ nó quá! Mình tháng sau cũng sinh bé gái. Mang bầu mà ngực chả to thêm tí nào, cũng chẳng thấy căng hay tức gì cả. V1 chỉ mặc áo tăng 1sz từ hồi 4 tháng giờ vẫn thế. Hy vọng đc giống như mẹ nó. :-D. mng bảo là phải xoa bóp nặn ngực để khi sinh xong k bị cương ngực tắc sữa, có mẹ nào biết vụ này k? Chỉ cho mình với :)

16. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

lâu lắm e k vào diễn đàn,có cách này matxa đúng để sữa về cm thử áp dụng xem sao nhé
    [​IMG][/URL][/IMG]

17. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Tớ thấy mấy mẹ đều ngực nhỏ
    nhưng khi sinh bé thì sữa nhiều lứm ý

18. w.tieudungthongminh.vn

w.tieudungthongminh.vn Hàng nội địa chuẩn

cái này minhg nghĩ là do nội tiết c ủa mỗi người thôi .

19. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

do cơ địa 1 phần nhưng cũng do nhìu tác động nữa,nêua cm thực sự quyết tâm thì chắc chắn sẽ có đủ sữa cho con bú.tớ chắn chắn đấy

20. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

Mình cũng ngực nhỏ mà sữa về nhiều . Trộm vía