Bé 8 tháng không chịu ăn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi thuhang84, 12/9/2012.

1. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Bé 8 tháng không chịu ăn

nếu chán cháo thì nấu kơm nát cho con ăn xem sao hay cháo nguyên hạt ninh nhừ bé đã chán mà ép ăn lại càng lười

Đang tải...

2. MebeCatCat

MebeCatCat Chuchu

Các mẹ ơi xin chia sẽ với e với . Con e cũng khá giống con của chủ top, thậm chí còn tệ hơn. Trộm vía cháu...con e 7,5th rồi mà co 6,6kg dài 65cm.bé cực lười ăn, ko ăn bất cứ gì lỏng lỏng ...mà chỉ ăn bánh ăn dặm gerber chắc vì nó cứng. Cháu hay bị táo, mà mỗi lần táo là lười luôn cả sữa. Bé phải đi bs dinh dưỡng từ khi được 3th đến nay,và uống thuốc bổ các thứ liên tục. Ko hiểu sao cách đây khoảng 2 tuần bé lại hợp tác ăn bột ngon lành. Sau đó bị bón suốt 1 tuần. Nên e nghĩ vấn đề chủ yếu của bé lười ăn là do táo. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp e với. E rất cám ơn ạ.

thuhang84 thích bài này.
  3. vemiendathua_1981

vemiendathua_1981 Thành viên sắp chính thức

Em cũng nghĩ chị đừng nên lo nghi quá. Nếu cháu không chịu ăn cháo mà vẫn uống sữa hay bú mẹ thì không sao chị à. Con của bà chị em không ăn cháo mà đòi ăn cơm luôn cơ.

thuhang84 thích bài này.
  4. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Bé bị táo, cũng có thể 1 phần do lười ăn, phần nữa cơ địa, phần nữa có lươngj nước vào người ít. Mẹ nó thủ cho uống thêm nước xem. Còn về ăn uống, trẻ mỗi đứa 1 khác, con mình cũng không ăn được nhiều như các bé khác, cũng có lúc mình chán, nhưng kệ thôi, rồi sẽ có lúc bé ăn tốt trở lại.

5. gaucon305

gaucon305 Thành viên nổi tiếng

bé nhà mẹ nó bg mấy tháng rùi? ăn ngoan chưa? con t từ 8th đến 12th chẳng ăn gì mà, hị, từ 13th đi thì ăn được chút, từ 16th mọc răng hàm lại hợp tác hơn. Bg có 14 răng, trong đó có hai cái răng hàm và 4 răng nhai, hị. Trộm vía bg 19th, ăn 3 cháo, và khoảng 500ml sữa/ngày, biết ăn vặt trứng, giò, bánh... Vẫn k váng sữa, sữa chua hay phô mai gì, nhưng bữa cơm đã ăn cùng cả nhà, bốc bải vui vẻ, nhìn thức ăn đã có thiện cảm hơn. T mừng lắm, như vậy với con t đã là kì tích lắm rùi

thuhang84 thích bài này.
  6. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Mẹ gấu ơi,
    Gấu con nhà mình vừa tròn 1 tuối ngày hôm qua, hôm nay là bước sang 2 tuổi rồi. Về tình hình ăn uống của con thì cũng chẳng biết nói thế nào nữa. Con bị ốm khoảng 10 ngày, hiện đã hết sốt, chỉ ho chút thôi, nói chung là khỏe rồi. Lúc 11th cân được 10.2 kg, mẹ mừng lắm, vậy mà còn 10 ngày nữa được 1 tuổi thì lăn ra ốm, sốt, ho. Hôm qua cân còn có 9.7kg thôi :(.
    10 ngày ốm là bỏ cháo luôn, không tí cơm cháo nào vào bụng cả (phần vì con không ăn, phần vì mẹ không ép, nghĩ bao giờ khỏi thì sẽ ăn được), chỉ uống sữa thôi. Tối nay mình về sẽ tiếp tục nấu cháo hạt cho con ăn, nhưng tin là con sẽ không chỉ ăn nếm thôi.
    Mình cũng hy vọng qua giai đoạn này con mình lớn, sẽ có thay đổi về khoản ăn uống.
    Ngoài vấn đề ăn uống có phần chán nản này, thì trộm vía cháu ngoan lắm.
    Đúng là nhiều khi bố mẹ kỳ vọng con quá rồi gây áp lực cho cả con, cả bố mẹ, mà làm mất sự phát triển tự nhiên của con nhỉ mẹ Gấu? Con cứ ăn uống vui vẻ là mừng lắm rồi, còn ăn nhiều ít là tùy trẻ (giống như người lớn mình thôi).
    Trông ảnh 2 mẹ con, thấy Gấu nhà mẹ nó nhanh nhẹn nhỉ, cười tươi thế.

gaucon305 thích bài này.
  7. gaucon305

gaucon305 Thành viên nổi tiếng

bạn Gấu con 1t cũng 9.6kg thôi, đấy là sữa mẹ còn tốt đấy, chứ k thì còi mất. Rồi sẽ qua mẹ nó ah, trẻ con, có giai đoạn đấy. Mẹ t cũng bảo, Gc có mỗi cái tội ăn, chứ trộm vía ngoan, mà nhanh lắm, nói nhiều, rất sõi, có những câu ông bà còn k ngờ nữa, biết đếm 1 - 10 rùi đấy, nhớ thứ tự lắm
    Mẹ nó cứ bình tĩnh nhie, rồi sẽ qua gđ ấy

thuhang84 thích bài này.
  8. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Các bé có giai đoạn lười ăn đấy
    bé nhà mình cũng vậy, nản lắm

thuhang84 thích bài này.
  9. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

hì, thôi mẹ nó ạ, mẹ nản lại ảnh hưởng tới con đấy. Mình cứ kệ thôi.
    HỊ, 2 vc mình toàn đùa nhau: bây giờ có rất nhiều người tài giỏi, kinh doanh kiếm tiền giỏi, ngày xưa cách đây vài trục năm, lúc còn bé họ có được tẩm bổ, bổi dưỡng gì đâu mà giờ giỏi thế???? thôi, con mình cứ tự nhiên thôi, rồi mai này cũng tài giỏi như ai, haha.... Nhà tớ được cả bố mẹ đều AQ thế đấy.
    Theo mình nghĩ dinh dưỡng rất quan trọng, nhưng cũng còn rất nhiều yếu tố khác:
    - gien di truyền 1 phần
    - Môi trường gia đình 1 phần (nếu bố mẹ không hòa thuận, liệu con có phát triển bt không?)
    - Cách thức giáo dục của bố mẹ có thúc đẩy con tư duy sáng tạo, lập trường, tư tưởng, tự tin được không?
    - Giao dục nhà trường mai này có cho con mình được phát triển đúng với năng lực và mong ước của nó không? (mình sợ cái cách giáo dục VN, cứ đọc chép, và nhồi ép, mất tuổi thơ của trẻ lắm).
    ......

Thôi thì bố mẹ cứ AQ thế, dần dần tìm hiểu các cách chăm sóc và giáo dục cho con vậy.

10. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

ÔI bé nhà em cũng vậy cơ,em chán quá,bé được hơn 5 tháng rồi mà được có 6,2kg suy dinh dưỡng hạng nặng rồi.Bé nhà em ko chịu ăn bất cứ cái gì ngoài ty mẹ,mà sữa em thì nhiều nhưng mà chất kém thì phải dưỡng chất toàn vào mẹ thôi,em thì béo lắm! em cho bé nhà em ăn dặm và ăn sữa ct hy vọng để cải thiện cân nặng vậy mà bé chả chịu ăn,bé cứ ngậm trong mồm xong phun ra hết! ăn được 1 ít thì chớ ra sạch,bình ko chịu ăn kể cả cho sữa mẹ vào bình!

thuhang84 thích bài này.
  11. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

bé nhà mình cũng thê, đang ăn ngoan tự nhiên lười ăn, buồn kinh được các mẹ a, ngày nào cho con ăn mà con cũng lắ đầu, ko chịu ăn lấy 1 thìa, mình chẳng dáms ép sợ con càng sợ, mấy hn thì con ăn dc ít nhưng vẫn ko như trc được, sao bg bé hay lười ăn thế các mẹ nhỉ

thuhang84 thích bài này.
  12. MebeCatCat

MebeCatCat Chuchu

bé của e lười ăn lắm,bây giờ lười luôn cả bú,phải đợi bé ngủ mới đút được bình sữa vào...trộm vía nghìn lần bé chẳng bệnh j nhưng ko hiểu sao lại thế.mà thời gian lười như thế đã hơn 2 tháng nay rồi...hnay e mới cho bé đi khám dinh dưỡng ở TTDD lê văn sỹ sài gòn, bé bị thiếu chiều dài đến 7cm mới đủ chuẩn ,còn cân nặng thì có 6,4kg mà 8th rồi đấy. bé chẳng thích uống nước,ăn hoa quả...nói chung bé chỉ chơi rồi đến khi buồn ngủ thì quấy tí xíu rồi ngủ chứ cả ngày chẳng thấy đòi ăn đòi bú. e buồn av2 lo kinh khủng luôn các mẹ ơi, ai có kinh nghiệm xin giúp e với...

thuhang84 thích bài này.
  13. Tiffany_Mom

Tiffany_Mom Banned

NHỮNG CÁCH GIÚP BÉ ĂN NGON MIỆNG KHI LƯỜI ĂN

GIỮ KHÔNG
    KHÍ VUI VẺ TRONG KHI ĂN UỐNG

Vì vui vẻ sẽ giúp trẻ ăn uống ngon miệng hơn. Không nên lúc nào cũng bắt bé ăn, hoặc la mắng bé trong khi ăn. Vì nếu tình trạng la mắng cứ xảy ra vào mỗi bữa ăn sẽ khiến bé cảm thấy việc ăn uống thật đáng ghét, thậm chí nhiều bé cảm thấy sợ và bỏ chạy khi mẹ chuẩn bị đút cơm cho ăn.
    Theo các bác sĩ, thì chế độ dinh dưỡng cho trẻ là rất quan trọng trong việc khắc phục tình trạng lười ăn.

ĐA DẠNG THỰC ĐƠN CHO BÉ
    Thức ăn cần chứa đủ và cân bằng 4 nhóm thực phẩm tinh bột, chất đạm, chất béo, rau xanh. Chính vì thế nên các mẹ phải thường xuyên thay đổi khẩu vị món ăn cho bé, để bé ngày nào cũng thấy có các món ăn mới lạ. Nhiều món tránh ăn lâu ngày hoặc ăn nhiều các thức ăn béo, ngọt, dầu mỡ. Ngoài ra, cần phối hợp ăn uống hợp lý, cần cân bằng tỉ lệ các chất dinh dưỡng như rau với thịt, chất thô với tinh, đặc với lỏng, cách pha chế, nấu nướng cũng cần chú ý đến màu sắc, mùi vị, hình dáng của thực phẩm nhằm kích thích vị giác của bé. Bạn cũng cần lưu ý đến việc nếu trẻ thiếu các chất Sắt, Kẽm và Lysine cũng là nguyên nhân khiến trẻ lười ăn. Các mẹ nên chọn những thức ăn hay thực phẩm dinh dưỡng bổ sung các chất này.

CHO BÉ THAM GIA NẤU NƯỚNG CÙNG BẠN
    Nếu có điều kiện nên cho bé cùng tham gia vào công việc nấu nướng, bởi vì bé sẽ rất thích và cảm thấy hào hứng hơn trong bữa ăn với những món mà mình có tham gia nấu.

ĂN CHẬM NHAI KỸ
    Phải tập cho bé có thói quen ăn chậm, nhai kỹ. Vì cách ăn chậm rất có lợi cho hệ tiêu hóa và các chất dinh dưỡng sẽ được hấp thu tốt hơn (nhưng không nên kéo dài bữa ăn của bé quá 30 phút). Tập cho bé ăn nhiều loại rau quả tươi, vì đây là biện pháp rất tốt cung cấp các loại vitamin và khoáng chất một cách tự nhiên, giúp phòng chống bệnh tật. Nên giảm bớt lượng muối, đường, dầu mỡ trong các món ăn để chống béo phì.Các loại thực phẩm nấu ăn cho trẻ phải tươi và sạch sẽ để phòng tránh ngộ độc thực phẩm. Phải giữ vệ sinh khi ăn uống. Tạo cho trẻ thói quen rửa tay trước khi ăn.

TẠO CHO BÉ THÓI QUEN ĂN ĐÚNG GIỜ
    Nên tạo thói quen ăn uống đúng giờ và quy định cho trẻ phải ăn hết phần thức ăn của mình. Nếu như trẻ ăn không hết, thì dù một lúc sau trẻ có đói bụng cũng không nên cho ăn vặt. Nếu thực hiện được như vậy thì lâu dần trẻ sẽ có thói quen ăn uống có giờ giấc, chừng mực. Không nên cho trẻ ăn vặt, vì như vậy khi đến bữa ăn chính trẻ sẽ không muốn ăn. Tuy nhiên, ngoài 3 bữa chính ra, cũng cần cho trẻ ăn điểm tâm vào khoảng giữa để đảm bảo dinh dưỡng cho cơ thể, nhưng nhất thiết cũng phải đúng giờ giấc.

Sửa lần cuối: 12/1/2013
  14. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

theo mình tùy từng giai đoạn thui có khi mọc răng hay nhiệt miệng cũng gây nên lười ăn mẹ nó xem sức khỏe con bt k?hay thức ăn k hợp khẩu vị chán

thuhang84 thích bài này.
  15. Loan Nguyễn

Loan Nguyễn Bắt đầu nổi tiếng

Em vào hóng kinh nghiệm của các chị.
    Con em cũng lười ăn mất cả 10 ngày nay rồi.
    Cháu được hơn 10 tháng mà có 8kg thôi :(, cháu mới mọc được 2 cái răng. trộm vía trước cháu ăn bột khá tốt, nhưng gần 10 ngày nay thì cháu lười ăn quá.
    Sữa uống ít, bột ăn ít, sữa mẹ cũng ko có nhiều nên cháu cũng ko ăn đc nhiều :(
    Hôm rồi em nấu cháo xem thử cháu có ăn ko, nhưng cũng chỉ được 3-4 miếng là cháu lại ngậm.
    Chán quá, giờ chỉ còn cách đưa con đi khám dinh dưỡng xem sao thôi các mẹ ạ.

16. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Chào các mẹ.
    Sau 1 tgian stress và chia sẻ về vấn đề con lười ăn, em đã lấy lại được cân bằng, ít ngó ngàng tới vấn đề cân nặng của con.
    Hôm nay em báo cáo tình hình với các mẹ là:
    Con em hiện tại được 17.5 tháng
    Cân nặng: 10.5kg
    Chiều cao: 81cm.
    Theo tiêu chuẩn thế giới thì cháu đang ở mức chuẩn, không béo không gầy.
    Về hoạt động thể chất và tinh thần: Hiện đã đi lớp, vui chơi nhảy múa đủ cả, chỉ có điều nói thì hơi chậm, giờ vẫn đang tập nói, nhiều nhất là 2- 3 từ (bà ơi bà). Nói chung mẹ nháu nhận xét là ổn.

Đúc kết kinh nghiệm: Nhiều khi đặt nặng vấn đề cân nặng quá làm cả mẹ và con stress. Sau giai đoạn khủng hoảng đó, em đã củng cố tinh thần và chăm con theo tư tưởng thoái mái, không ép con ăn. Con em đi lớp em cũng dặn cô là không ép con, vì chỉ sợ cô ép con thì con mình khổ thôi. Cô áp lực, con áp lực thì thiệt nhất vẫn là con mình.

17. PhuongChi_S

PhuongChi_S Thành viên sắp chính thức

Chào mn, mẹ nó đã thử cho cháu ăn yến mạch chưa? Yến mạch dùng cho các bé còi xương và kén ăn đấy, bạn thử nghiên cứu xem nhé

thuhang84 thích bài này.
  18. ThanhNM

ThanhNM Thành viên rất tích cực

Bé nàh mình thì lúc mới bik ăn ăn tốt lắm. Nhưng giờ bắt đầu lười ăn. Cứ ngậm miết thôi :(

19. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

giống bé nhà mình ăn uống giờ ngậm.Mà trc k hề ngậm nhé.Mỗi lần ăn phải quát rùi cho xem gì thích mới nhai nuốt nhanh

20. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Bé nhà mình thì không ngậm, đã há mồm và cho được vào mồm là yên tâm sẽ nuốt, nhưng nếu không thích thì ngây nguẩy ngay, cháo chiếc là vương khắp mặt, hoặc là há mồm cho đút thìa cháo vào, nhưng lưỡi đã chặn ngay thìa cháo nên chả đút được.
    Nhà mình thì không quát, kệ nó, không ăn thì nhịn, thế nên cũng đỡ áp lực cho cả 2 mẹ con.