Bé 8 tháng không chịu ăn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi thuhang84, 12/9/2012.

1. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Ðề: Bé 8 tháng không chịu ăn

Cảm ơn bạn, mình sẽ nghiên cứu món cháo yên mạch.

Đang tải...

2. JadeShop

JadeShop Papa Home

Minh thay be nha minh tuy theo giai doan. Co giai doan luoi an co giai doan trv be an rat ngon. Nhung tot nhat ko nen ep an mn nhe

3. nti

nti 0942.986.010

8t thì cũng phải cố dụ bé ăn thôi, không thì sợ cơ hàm nhai, bao tử bé không phát triển thì cũng không tốt cho sức khỏe của bé.

4. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

hì hì, tớ chỉ sai lầm ép con ăn lúc 8 tháng đây thôi. Giờ không ép nữa rồi. Mà không ép con lại ăn tốt mẹ nó ạ, vui cho cả mẹ cả con.
    Tớ nhận ra là, càng ép con, con càng sợ, lại không hợp tác --> lại ép... Thành ra luẩn quẩn. Khổ cả mẹ và con. Giờ thì ngon rồi :)

5. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

HỒi đó mình dụ mãi không được. Con cứ nhìn thấy mẹ cầm bát hay thìa đã khóc rồi. Sau mình thay đôi quan điểm, không ép nữa. Có giai đoạn mình"kệ nó' cả tuần. Tức là bày ra, ăn thì con no, không ăn thì con tự chịu. Ban đầu hắn cũng kệ, chả ăn.... Nhưng rồi mấy ngày liền không ăn, tự cơ thể lại có nhu cầu ăn, thế là lại có cảm giác ngon miệng và ăn tốt. Nhưng mà nhà mình cũng phải kiên trì mầy tháng liền mới được đấy.

6. mekubi2012

mekubi2012 Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, lúc bé ngậm là hồi mấy tháng thế............

7. mekubi2012

mekubi2012 Thành viên tích cực

Hơ, nàng nhà mềnh hồi đầu cũng thế, hồi đầu cho ăn nước cháo bà ngoại toàn bế , nó không chịu ăn cứ khóc hoài, bà cứ đút thìa, vừa khóc vừa nuốt. Sau bà về 1 tuần thì mềnh theo phương pháp giống bạn, cho ăn mà khóc thì thôi dừng không cho ăn nữa, sau 1 tuần cũng thấy có hiệu quả, bắt đầu ngồi ăn ngoan, giờ hơn 8 tháng rồi, từ hồi tháng thứ 8 mềnh đã mua ghế ăn, cứ đến bữa là ngồi ăn, trộm vía ăn ngon lành , mỗi tội quay bên này quay bên kia, lúc nào no thì bắt đầu mè nheo....tuy thế nhưng mềnh thấy vui lắm rùi, vì con đã ăn ngoan được, sợ nhất kiểu vừa khóc vừa ăn.

8. Sơn Hà

Sơn Hà Thành viên rất tích cực

Vậy là mẹ nó đã tự giải phóng mình và con. Chúc mừng mẹ nó. Bé nhà mình bắt đầu tập ăn đây. Mới mà ko hợp tác rồi. 5 th có 6,7kg thôi, ko những còi mà còn hay ốm nên thật sự thấy căng thẳng với sk của con quá đi

9. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

uh, nghĩ lại lúc ép con mà thấy tội nghiệp con. (Nghĩ đến lúc mình nghén không ăn được mà có người ép ăn, thì mới thấm thía, mới thương con lúc nó không ăn mà cứ bắt nó ăn đến phát khóc.)
    Mẹ nó mua ghế ăn là hợp lý đấy, cho con ăn có khoa học từ nhỏ. Nhà tớ cũng mua ghế ăn, bắt hắn ngồi từ nhỏ đấy. Giờ cứ bữa ăn là hắn ta tự chạy ra ghế ăn, hôm nào đói thì còn khóc đòi lên ghế nữa cơ (ghế ăn đặt cao, nên mẹ phải đỡ, không đỡ kịp là khóc).

10. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Phải kiên trì mẹ nó nhé, phải vững lập trường thì mới thả con được. Khi con không ăn mấy ngày liền, mẹ sốt ruột lắm, như ngồi trên đống lửa ý. Vượt qua được trở ngại đó thì sẽ thành công thôi. Mẹ nó cố lên nhé.
    Về sức khỏe của con, bé nhà bạn hay bị làm sao?

11. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

em h cũng qua thời khủng hoảng này con ko béo cũng ko sao trộm vía ăn uống ngoan, chạy nhảy như giặc là vui rùi cơm ăn ít ko sao, ăn ít thì uống thêm sữa , hoa quả bánh kẹo con thích gì cho ăn nấy nói chung là thấy thoải mái nhiều lúc thấy con tự giác ăn rât vui

thuhang84 thích bài này.
  12. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

ai cũng qua thời gian đấy thì phải. Cơ mà tớ ít khi cho con ăn kẹo lắm, chả cho ăn bao giờ ý, thỉnh thoảng cho ăn bánh dành cho trẻ con thôi. Sợ ăn nhiều hỏng răng. Nhà tớ cũng chưa bao giờ cho con ăn bim bim cả, chỉ sợ nó nghiện món này thôi.

13. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà bạn 8 tháng nặng 8,7 kg thì cũng không gầy không còi đâu nhé.Bạn duy trì chế độ ăn cho bé khuyến khích động viên bé ăn nhiều hơn nhé.

14. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng lười ăn lắm. Chán quá

15. nextplease88

nextplease88 Thành viên mới

Bé nhà bác đã 17.5tháng mà chỉ có 10.5kg thì cũng là gầy rồi. Không biết bác đã dùng qua các loại men tiêu hóa, hoặc các loại kích thích tổng hợp enzyme kích thích ăn uống nhiều lần chưa. Nếu chưa thì bác nên thử các loại đó một thời gian xem có loại nào hợp không. Trẻ nhỏ thì ép ăn cũng khó mà cố ép thì cũng ko được bao nhiêu.
    Bác có thể cho bé chơi các trò chơi hay hoạt động vận động xem có giúp được gì không.

16. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Trẻ có những giai đoạn lười ăn ... Nếu giai đoạn này bị ép ăn trẻ sẽ sợ ăn và không cải thiện tình trạng lười đc.... Hãy thay đổi khẩu vị và kiên nhẫn giúp bé vượt qua giai đoạn này!

17. support5

support5 Moderator

18. Socheap

Socheap Thành viên chính thức

Mình rất đồng tình với quan điểm của mẹ Trang. Cảm ơn những chia sẻ rất hữu ích của mẹ!

Theo sự đúc kết của bản thân mình, dù cho bé ăn dặm theo phương pháp nào đi chăng nữa? Điều quan trọng nhất vẫn là phải tôn trọng con và tôn trọng sở thích của con (cụ thể như con ăn gì là do con quyết định, con ăn bao nhiêu là do con quyết định và thích ăn như thế nào cũng là do con?.......).

Đầu tiên phải hiểu ăn dặm là gì? Mời bạn lên google gõ “ăn dặm là gì?” sẽ cho một loạt định nghĩa.

Nhưng nói tóm lại ăn dặm là ăn bổ sung, ăn sam, là ăn thức ăn ngoài sữa mẹ. Là giai đoạn trẻ tập ăn, nếm thử mùi vị của thức ăn ngoài sữa mẹ. Trong giai đoạn trẻ dưới 1 tuổi, sữa mẹ vẫn là thức ăn chính của bé. Những thứ khác chỉ là phụ, chỉ là cho trẻ nêm nếm để biết mùi vị các loại thực phẩm khác nhau.

Vậy thì con bạn ăn gì? ăn bao nhiêu? Chỉ là phụ. Sao phải xoắn lên!
    Nào thì ăn như vậy đã đúng cách chưa?
    và đã cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho con hay chưa?
    Sao con tôi ăn dặm mà không tăng cân?......

Bạn có biết ăn là một trong cái sung sướng của cuộc đời. Một bữa ăn ngon là tiền đề cho một giấc ngủ ngon và là sự thỏa mãn về cuộc sống. Làm thế nào để những ngày đầu tiên này, con bạn yêu thích ăn uống và có thái độ tích cực với việc ăn là tiền đề cho các bữa về sau của con khi lớn lên. Để con có thể chủ động trong ăn uống mà bố mẹ không phải thúc ép.

Các bạn cũng có thể tham khảo bài viết này http://www.medauroi.com/thuc-don-an-dam-cho-be-7-8-thang-tuoi/. Trong đây đưa ra 1 thực đơn rất khoa học nhưng cũng luôn nhắc bạn ăn thế nào là do Bé nhà bạn quyết định.

Sửa lần cuối: 23/2/2017
  19. hongthem_92

hongthem_92 Tám thơm Hải Hậu

Tìm đọc mới thấy không chỉ một mình bé nhà em như thế, nay cháu cũng đc gần 8 tháng, mà 6 tháng e đi làm rồi mọi thứ ở nhà giao cho bà nội. Quan điểm của em là con không ăn thì không ép, cũng dặn bà nội thế rồi nhưng bà xót cháu sợ cháu đói cứ đè ngửa, giữ tay rồi cháu khóc thì đút cháo. Thực sự e đi làm tưởng tượng cảnh đó thương con lắm. E chứng kiến cảnh đó lúc e cho cháu ăn và bà bác giữ cháu, ánh mắt của con khiến e sụp đổ, con như cầu cứu mẹ, sau đó e nói mãi vs ck can dự bảo bà k ép cháu ăn như thế nữa bà mới thôi. Đến lúc cả nhà ăn cơm e lấy hạt cơm giữa nồi mềm mềm đút thì cháu ăn lắm nhưng được 2,3 miếng thôi là nhè ra luôn. Và bây giờ e đã cho cháu ăn cơm nát cùng vs gia đình, được miếng nào thì được. Ngày con cũng ăn nhiều nhất là 250ml sữa còn tối vs đêm bú mẹ. Mong con khoẻ mạnh các chị ạ. Nhìn con ngta đút cháo há miệng tẻm cái hết e cũng thèm lắm, nhưng hãy tôn trọng ý thích của con phải không các mẹ.

20. thaokiddihub

thaokiddihub Thành viên mới

Mẹ có thể cho con ăn theo phương pháp của Nhật. Đừng tạo cảm giác mỗi khi ăn con sẽ phải khóc. Điều này rất ám ảnh đối với con mà dẫn đến cảm giác sợ ăn. Mẹ bình tĩnh đừng quá lo lắng mà ảnh hưởng đến tình thần cẩ mẹ và con nhé!