Nên dạy chữ cho bé từ lúc mấy tuổi?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi me mit yeu, 9/3/2010.

1. me mit yeu

me mit yeu Thành viên đạt chuẩn

Có mẹ nào có kinh nghiệm dạy chữ cho bé từ lúc mấy tuổi giúp mình với. Bé nhà mình bước sang 4 tuổi rồi, người thì bảo là tùy cháu, nếu cháu thích thì nên dạy cho cháu còn ko thì thôi, người thì bảo là chưa nên dạy sợ sau này cháu đi học lại biết rồi không chú ý, còn có người bảo nên dạy vì trẻ từ 2 đến 4 tuổi trí não rất phát triển trẻ nhớ rất tốt. Rối bời quá, ai có kinh nghiệm gì thì tư vấn giúp Mẹ mít với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me mit yeu
    Đang tải...

2. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Trẻ từ 3 tuổi trở lên là đã có thể bắt đầu "học" để nhận mặt chữ - nhận mặt số được rồi - Nhưng chúng ta phải phân biệt giữa việc dạy cho cháu NHẬN MẶT CHỮ và việc dạy cho cháu BIẾT ĐỌC - BIẾT VIẾT CHỮ .
    Việc giúp cho trẻ nhận ra chữ O, chữ A, chữ C ... là giúp cho trẻ thấy được sự khác biệt giữa các chữ , nhận ra các chữ đó trong một từ . Thí dụ : quả cam - Trẻ sẽ nhận ra có 2 chữ A - cái ly : trẻ sẽ nhận ra một chữ C ... Chúng ta tập cho trẻ nhận ra các chữ và đồng thời nhớ luôn các từ có chứa các chữ đó.
    Nói cách khác - trẻ sẽ NHÌN - sẽ NGHE, và sẽ ĐỌC các từ thông qua các hình vẽ, các trò chơi .... chứ trẻ sẽ không học theo kiểu :
    A - Bờ A ba huyền bà A - Cờ a ca , cái ca ... như sách lớp 1 - và chắc chắn là KHÔNG NÊN lấy sách lớp 1 ra dạy cho trẻ dưới 5 tuổi.
    Với các con số cũng thế - sẽ sẽ chơi với các con số , nhớ được 1 quả cam thì khác với 2 quả cam ...
    Qua những nhận biết đó, khi bước vào lớp 1 , trẻ vẫn được học những cái mới lạ nhưng nhờ có những vốn liếng về từ ngữ, sẽ nắm bắt rất nhanh và sẽ đọc tốt, viết tốt - chứ không chủ quan hay chán nản vì đã biết trước, phải học lại điều đã học ! và cũng không " hẫng hụt" nếu bố mẹ không cho con học trước theo đúng chủ trương chính sách nhà nước !

3. bome_cutit

bome_cutit Thành viên chính thức

Tớ ko biết có bạn nào có con giống thằng nhà tớ không. Khi nó được 18 tháng tớ mua cho nó bảng số và bảng chữ cái bằng gỗ. Lập tức nó nghiện luôn. Đến bây giờ gần 2 tuổi thì nó đã nhớ hết mặt số và 26 chữ cái trong bảng số. Bây giờ nó đã biết đọc các số đơn giản, như số 35, số 200, và có lúc đọc được cả số nghìn chẵn, ví dụ biết phân biệt, 50 (năm mươi), 500 (năm trăm) và 5000 (năm nghìn). Tớ ko hề cố ý hướng nó học chữ, chỉ là nó rất thích chơi xếp bảng chữ cái, hoặc nhìn thấy áo ai đó mặc có in chữ DKNY chẳng hạn, là nó ôm ngay lấy ngồi vào lòng và đọc các chữ cái đó lên. Rồi thích đọc cả các số điện thoại Khoan cắt bê tông ở trên tường nữa. Nó đặc biệt rất thích đĩa ABC trong bộ Brainy Baby. Tớ nhiều lúc đang lo, sợ nó học tiếng Anh trước tiếng Việt như vậy mai sau đi học lớp 1 sẽ bị lẫn lộn mất. Có ai có kinh nghiệm trong vụ này chỉ giúp tớ với.

4. zinette

zinette Thành viên tích cực

Nhà mình ko theo quan điểm dạy đọc sớm. Gọi là kệ cũng được. Năm nay cháu học lớp mẫu giáo lớn, ko biết ở lớp các cô dạy nhiều hay ít mà mấy buổi là cháu nắm được tương đối các loại vần, bây giờ thích gì cũng đọc được rồi. Có vần nào chưa biết thì quay ra hỏi người lớn.
    Thật ra như thế mình vẫn lo vì cuối năm nay vào lớp 1, nếu học lại những thứ con đã biết thì ko biết cô có tạo được hứng thú cho nó ko (vốn dĩ là bé thuộc dạng hiếu động)!

5. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

nhân tiện cho em hỏi ké,theo các bác thì mấy tuổi cho bé đi mẫu giáo là thích hợp nhất.với em thì tầm 3 tuổi là ok nhưng bạn em lại bảo 2 tuổi đã là quá muộn.hic

6. bome_cutit

bome_cutit Thành viên chính thức

Cái này đúng là tùy quan điểm của từng người. Nếu bố mẹ nào lo lắng nhiều về sức khỏe của con thì chỉ nên cho con đi sau 3 tuổi. Nhưng nếu bố mẹ nào muốn con tự lập sớm thì cho đi khoảng 18tháng -2 tuổi là vừa nhất. Thằng nhà tớ đi lúc 18th, đi được 3 ngày thì ốm sốt virut tiêu chảy lai rai suốt 3 tuần. Tớ sợ luôn, cho ở nhà. Bây giờ 2 tuổi rồi thì lại thấy chẳng muốn cho đi nữa, vì bé ở nhà trộm vía ngoan ơi là ngoan, cho đi mà ốm thì sợ lắm, hic.

tomyphuong thích bài này.
  7. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

thằng con em nó 17tháng,nghịch thì thôi rồi,lười ăn kinh khủng nên chẳng biết đi trẻ có khá khẩm hơn ko?cái trước mắt là ở nhà có ông bà nội trông và cho ăn được nên cứ để ở nhà cho vui cửa vui nhà đã.

8. me mit yeu

me mit yeu Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn Bác Lê Khanh rất nhiều.

9. songlinh8502

songlinh8502 Thành viên chính thức

Nếu bạn biến việc học thành trò chơi thì trẻ đều hứng thú hết thôi.
    Con nhà mình 5 tuổi đã đọc thành thạo nhưng không hề có khái niệm "học bài" cả. Trẻ biết đọc trước khi đi học đỡ vất vả rất nhiều cho bản thân và phụ huynh khi trẻ vào lớp 1. Từ khi bé nhà mình đi học đến giờ ( lớp 2) mình chưa bao giờ phải sờ đến sách vở của con cả. Nhiều bạn cứ lo con học trước thì đến lớp sẽ chán học. Đấy là do cho trẻ học trước chương trình. Còn mình thì chỉ dạy trẻ theo mục đích là biết đọc, đọc thạo, biết làm toán cộng trừ trong phạm vi... chứ không dùng giáo trình của BGD để dạy. Vì vậy, khi bé đi học, bé vẫn hồ hởi học chứ không hề chán vì đã biết đọc rồi đâu.

10. ME Nhim Coi

ME Nhim Coi Thành viên chính thức

mình rất đồng ý với quan điểm này,cứ biến việc học thành trò chơi thì trẻ sẽ rất hứng thú.bé nhà mình mới 21 tháng mà nhận biết được số từ 1-10 ,bảng chữ cái thì biết gần hết ,đọc được 50 từ (chân ,tay,ông,bà....)theo mình thì thời điểm 1-3t là thời điểm vàng để giúp bé học hỏi và nhận biết mọi thứ ,bé sẽ hoc rất nhanh nếu như bố ,mẹ cùng tham gia với bé

11. ME Nhim Coi

ME Nhim Coi Thành viên chính thức

bé nhà bạn giống bé nhà mình thế ,cũng rất thích đọc các số điện thoại khoan cắt bêtông,nhưng số 35 thì toàn đọc là số 3 và số 5 .số 30 thì toàn đọc là số 1 và chữ O.mình cũng mua thảm chữ số và thảm chữ cái cho bé chơi ,từ đó bé nghiện luôn.và bé rất thích nghe bố ,mẹ đọc truyện trước khi đi ngủ ,không đọc cho bé nghe thì bé không nghủ luôn.

12. metengchin

metengchin Bắt đầu tích cực

nên dạy bé từ 2 tuổi là tốt nhất vì 2 tuổi bộ não của trẻ phát triển nhanh nhất, bé sẽ có khả năng tiếp thu nhanh

13. me_bau05

me_bau05 Tân Dậu 1981

Bé nhà mình cũng đọc số y như bé nhà bạn,cứ 2 con số hàng chục là đọc rời từng số một.Nhưng cũng may bé nhớ được số ĐT của bố mẹ và ông nhỡ "nhỡ" có ở đâu thì đọc số ĐT của bố ,mẹ ra là yên tâm.

14. Me Gia Linh

Me Gia Linh Thành viên mới

các mẹ mua bảng chữ cái, chữ số như thế nào vậy? Con gái mình gần 3 tuổi rồi, thích but, thích sách lắm nhưng mình chưa có phương pháp dạy như thế nào nên bé con giờ chỉ biết mỗi chữ O thôi. Các mẹ chia sẻ giùm mình với

15. chipxing_868

chipxing_868 Chipxing_868 shop

me no oi,theo kinh nghiem cua minh thi nen mua bang chu cai lam bang xop nhieu mau y.Hoc cai nay vua choi vua hoc rat thu vi .Me go het chu ra xong roi bao be xep lai vao cho cu ,dong thoi noi luon cho be biet day la chu gi ,mau gi .Cu the be se nho dan dan ma khong co cam giac la minh dang phai hoc.Con gai minh cung hoc kieu nay tu 2tuoi ruoi ,den 5 tuoi thi doc bao vanh vach.Me chi day ghep van nua quyen tap doc roi be tu ghep van va tu doc het ca sach lop 1 luon:D.Chuc 2 me con thanh cong nhe

16. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Mình cũng rất thích mua các bảng chữ cái về cho con học chữ. Nhưng cũng đang băn khoăn là Tiếng Việt có chữ hoa và chữ thường. Cho nên không biết dạy con mình chữ gì???
    Hiện tại, ở nhà tớ cũng chỉ hướng dẫn và dạy cho cháu cháu đọc chữ viết thường thôi. Không dạy chữ in Hoa. Các mẹ cho tớ lời khuyên nhé??
    Nếu mua các bảng chữ cái thì nên mua bảng chữ cái như thế nào???

17. s-nova.net

s-nova.net 0913068739

Ðề: Nên dạy chữ cho bé từ lúc mấy tuổi?

Hóng kinh nghiệm các mẹ :) con mình đc cái ăn đc ngủ được đi lớp giờ nó ốm thì toi... có khi phải tính lại :(

18. binhminhle

binhminhle Thành viên mới

Thanks bác le khanh đã chia sẻ kiến thức hữu ích, cố tiếp thu về dậy lại bé à

19. codai2012

codai2012 Thành viên kỳ cựu

chẳng cần dạy đâu mn con vẫn còn nhỏ mà chỉ cần cho nó cầm bút và cho gạch lung tung cho quen tay thôi vào lớp mẫu giáo 5t các cô dạy chữ cái và tập viết còn biết hết.

20. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

mình ko ép con học chữ, con thích thì mới có hứng học chứ ép cũng chẳng đk