Cùng chia sẻ cách sắp xếp thời gian khi có con nhỏ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi rabbit.bear, 12/3/2013.

Tags:
  1. rabbit.bear

rabbit.bear Thành viên rất tích cực

Chào cả nhà. Mình đang có 1 baby 14th tuổi và đã đi học mẫu giáo, những tưởng là rồi sẽ nhàn, rồi sẽ có time chăm sóc cho bản thân, ấy vậy mà vẫn luôn trong tình trạng "vắt chân lên cổ", luôn luôn vội vàng. Nhà cửa thì ko dọn dẹp được, cơm nước cũng ko chu đáo, và người vẫn cứ mệt lử đử. Vội nhất là buổi tối, cảm thấy mệt ko muốn nấu, ko thiết ăn, hậu quả là người gầy như con mắm. :( Nguyên do chắc là vì mình chưa biết sắp xếp ổn thỏa công việc nhà nên ko ra đâu vào đâu. Vậy nên, nhờ các mẹ góp ý, chia sẻ cách sắp xếp khoa học của các mẹ, để mọi người cùng học hỏi, sao cho cảm thấy thảnh thơi, mặc dù vẫn đảm đương tốt mọi việc nhé.

Như nhà mình, buổi sáng: 6h30 dậy, nấu cháo cho con ăn buổi tối.
    Chờ 7h con ngủ dậy, rửa ráy cho con (đóng bỉm cả đêm nên sợ hăm ạ), thay quần áo, rửa mặt, chuẩn bị cho con đi học. (Thường là ko đi chợ buổi sáng vì ko có time)
    Trong khoảng thời gian đó đôi khi còn phải giặt quần áo, phơi quần áo.

8h kém 15: Chuẩn bị xong xuôi, đưa con đi học rồi mẹ đi làm
    6h chiều - 7h: Mua đồ ăn, Đón con, cho con ăn tạm gì đấy (sữa chua, bánh) tắm rửa cho con, nấu cháo cho con, cho con ăn. Xong đâu đấy thì mẹ mệt lờ đờ.
    7h-8h: Nấu cơm và ăn cơm. Trong quá trình này thì con cứ bám chặt lấy mẹ, thành ra cứ phải quát tháo inh ỏi, ăn uống cũng vội vàng, nhanh cho xong rồi còn trông con. Chồng thì về sớm sẽ trông con giúp, ngoài ra ko làm gì hết. Nhà sống cùng ông bà dưới tầng 1, nhưng ông bà cũng bận nên ít khi gửi.
    8h trở đi: Gửi con và tắm rửa. Chơi với con 1 lúc.

9h: Cho con uống sữa và chuẩn bị đi ngủ.

Mẹ cũng chẳng có time mà làm đẹp nữa. Mệt nhất là bữa tối, mình thì muốn tăng cân nhưng ko sao mà có được cái cảm giác "tận hưởng", nghĩa là ăn uống bình tĩnh, thoải mái. Toàn là nuốt vội nuốt vàng, vì vừa ăn, vừa phải để mắt đến baby siêu nghịch ngợm đang móc chỗ này, thọc chỗ kia. Rồi nhanh để còn 1 mớ việc đang đợi: nào thì tắm rửa, giặt quần áo, dọn dẹp, vv... rồi lát còn phải cho con uống sữa, con đi ngủ. Ôi mình cảm thấy mệt mỏi quá.

Các mẹ thường sắp xếp công việc nhà như thế nào ạ? Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rabbit.bear
    Đang tải...

2. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

Ðề: Cùng chia sẻ cách sắp xếp thời gian khi có con nhỏ?

có con nhỏ thì bận lắm chị ah,em mới có 1 bé thôi đã thấy vất vả rồi thế mới biết các cụ ngày xưa giỏi thật nuôi 1 đàn con khôn lớn.

nghiant_vatgiaMs.Anh thích.
  3. Ms.Anh

Ms.Anh Cống hiến

1 đồng chí đã vất, 2 đồng chí thì @@~ thế nên cứ đẻ cách nhau tầm 5 năm là oki các mẹ nhể :D

nghiant_vatgia thích bài này.
  4. hasie

hasie Bắt đầu tích cực

rồi sẽ lại đâu vào đấy ngay thôi mn ạ, em cũng quấn suốt ngày với con , bé giờ sắp một năm rùi, cộng một năm bầu bì, chưa bít đi chơi bạn bè là gì đây ạ

nghiant_vatgia thích bài này.
  5. chiochip137

chiochip137 Thành viên mới

cố lên bạn ạ rồi một thời gian nữa là ổn cả thôi mà

6. Pham Khuyen

Pham Khuyen Phạm Khuyên

Hic hic trường hợp của em đây bảo sinh rùi nuôi 1 thể 2 bé cách nhau 2nam.Giờ mới biết mệt thui rồi các mẹ ạ.đi làm về cơm cơm nước nước tắm đưa lớn đứa nhỏ...Em đi làm chỉ trong tình trạng buồn ngủ thui các mẹ ạ:rolleyes:

7. tietkiemmuanha

tietkiemmuanha Thành viên mới

Mình đồng cảm với mẹ này, mình cũng như thế nhưng phần nhiều là do mình lười và làm chậm. Mẹ nó phải ép đồng minh chồng vào chia sẻ công việc cùng nhé.

Nhà mình thì chồng phụ trách việc giặt quần áo cho con+ cho con uống sữa+ lau nhà. Nhiều hôm nấu nướng lích kích chồng còn xắn tay áo vào.

Mình thì khoảng tầm 10h là cho con lên ngủ và tít thò lò luôn đến sáng.

Hihi

8. Goute1983

Goute1983 Thành viên tích cực

Vấn đề của bạn hình như mắc mớ ở nồi cháo. Bạn nấu cháo bằng nồi cơm điện từ tối hôm trước khi con đã ngủ và ko quấy bạn nữa thì sáng hôm sau con bạn có cháo ăn ngay và luôn để nút warm để dùng cho cả bữa chiều khi con đi học về. Chỉ thế thôi đã đỡ vội vàng hơn nhiều lắm đấy. Quần áo thì cũng tranh thủ giặt ngay buổi tối và phơi phóng luôn nữa ( chắc là máy giặt rùi đúng ko ạ?)
    Chúc bạn luôn hạnh phúc thảnh thơi

9. Mehoangtuvang1

Mehoangtuvang1 Bắt đầu nổi tiếng

Có con nhỏ là mắt mũi cứ tối thui hết cả vào. thế mà chị còn chiến đấu với 2 ku 1 mình thôi đấy

10. ON Fashion

ON Fashion Bắt đầu nổi tiếng

Mình 1 mẹ 1 con, ở nhà thuê. Chỉ có 1 lương của mẹ. Con đi lớp từ 15 tháng (bà ngoại trông đến khi đi lớp). Giờ con gần 30 tháng. Lịch trình thế này:

Sáng: 6h30 dậy, cho con măm 250ml sữa (con vừa ngủ vừa măm, tầm 10p xong).

Mẹ vệ sinh cá nhân, giặt quần áo (giặt tay nhé, có máy nhưng ít đồ chả bõ, có lúc mệt thì cũng dồn 2 ngày giặt máy 1 lần)

7h: mẹ soạn đồ của mẹ + của con. Vắt cam cho con, bỏ vào túi gửi cô cho uống.

7h15: Khua con dậy, có hôm oằn èo đến 7h30 nàng í mới dậy và khóc cơ. Tắm cho nàng í xong, mặc đồ, súc miệng nước muối xong xuôi là lên đường

7h30: Lên xe

7h40 - 7h45: Con vào lớp, mẹ đến Cty

17h15: Đến trường đón con, cho con chơi ở trường đến khoảng 18h15. Nếu ko chơi ở trường thì cho con đi chơi ngoài trời 1 tiếng: chơi công viên, lăng Bác hoặc bờ hồ Tây - nhà mình thuê gần hồ Tây mà. Trong khoảng thời gian đó mẹ cho con ăn nhẹ gì đó: Bánh, sữa, trái cây, uống nhiều nước lọc.

18h30-18h40: về đến nhà. Con tự chơi, mẹ nấu ăn, rút quần áo, gấp gọn, cất.

19h15: Tắm cho con, tắm cho mẹ.

19h45: Ngồi vào măm măm. Hôm nào nhanh thì nàng í măm hết bát cơm trong vòng 30p, lâu thì 45p. Dạo này nhõng nhẽo ăn ngậm và lè ra nên có hôm kéo dài 1 tiếng, khác ức chế!

20h45: dọn mâm, rửa nồi niêu bát đĩa...

21h15: Hai mẹ con nằm chơi, xem TV, mẹ kể chuyện theo yêu cầu của bạn í.

22h: Oánh răng cho mẹ, cho con, rục rịch đi ngủ

22h30: Ngủ đến sáng!

Đấy, lịch trình của 2 mẹ con kể từ khi bà ngoại về quê, từ lúc con 18tháng đến nay và vẫn đang tiếp diễn đấy.

Nan giải nhất là vụ đi chợ thì như thế này: Sáng thứ 7 hàng tuần đưa con vào lớp, mẹ nghỉ thứ 7 + CN nên đi chợ 1 tuần 1 lần thôi. Cụ thể như thế này:

+ Mua tôm/cua/ghẹ về hâp chín, gỡ thịt cho khay đá, cấp đông -->dùng cả tuần.

+ Thịt lợn/bò/gà/chim bồ câu: Sơ chế, hấp hoặc rim chín, cho vào máy sinh tố xay bét nhè, lọc như lọc cua để lấy nước cốt nấu canh (vì bạn í chưa nhai được thịt)

+ Trứng gà ta mua cả chục để tủ lạnh ok.

+ Đậu phụ mua loại đậu non ở CH tự chọn tiện đường, hoặc mua ở chợ trên đường về (các bạn í tầm tuổi chưa nhai được thịt nên thích trứng và đậu phụ).

+ Rau: Mua củ/quả/rau ở hàng rau an toàn (cà chua/khoai tây/bí xanh/bầu/củ cải/bó đỏ/mồng tơi/cải ngọt/rau ngót...).Mua theo mùa và đổi rau liên tục. Mình cứ mua 4-5 loại rau, ưu tiên củ quả để cả tuần vẫn ok!

+ Cua, trai, trùng trục...: Mua cả cân về sơ chế, giã và lọc nước sẵn, cho vào hộp nhét ngăn đá. Mỗi bữa giã đông và nấu như thường, vẫn thơm ngon và ngọt như cua mới mua. Thế nên cả tuần mẹ con vẫn canh cua, canh trai hến như ai nhé!

+ Trứng có thể luộc hoặc chưng cà chua, hoặc kho tàu cùng thịt, bạn í rất thích.

Nói chung, nếu con cứ khỏe mạnh thì 2 mẹ con vẫn vô tư và ko quá mệt mỏi.

Trộm vía, có những lúc con ốm đi viện thì lại ới taxi, nhờ bạn bè rồi hôm sau bà ở quê xuống mới đỡ cho 1 tí.

Trước đây, khi bạn í chưa ăn cơm cùng mẹ thì mẹ nấu cháo buổi tối khi dọn dẹp rửa bát xong í. Nấu bếp ga hoặc nồi cơm điện đều ok. Nấu 2 ngày/lần chứ ko phải ngày nào cũng nấu.

Đồ ăn cùng cháo thì đã sẵn trong tủ lạnh: Tôm/cua/trứng/cá/thịt/rau các loại...

Hơi dài 1 tí, chủ top tham khảo xem sao nhé!

P/S: Nói chung các em gái ở Cty có con nhỏ cứ tròn mắt ko hiểu tại sao mình có thể đánh vật với chíp hôi được trong hoàn cảnh neo người như thế, thậm chí còn đi chơi ngoài trời hàng ngày nữa chứ! Là theo cái list trên này đấy

loan157 thích bài này.
  11. Mẹ Tívoi

Mẹ Tívoi Thành viên nổi tiếng

Mình thì 6h35 đã phải đi dạy nên buổi sáng vội kinh khủng ngại nhất là mùa đông cũng may là ở lớp cho con ăn sáng nên mẹ chỉ việc đưa đến rồi chạy ù đi làm.

12. ON Fashion

Thế thì nhóc con phải dậy sớm lắm à mẹ cháu? Con nhà mình 7h -7h15 dậy mà lắm hôm khóc ầm vì ngủ dở mắt í, hic! Muốn luyện cho bạn í ngủ sớm nhưng chưa thể! Hôm nào cũng tầm 22h30 -23h mới ngủ nên con ko dậy sớm được!

13. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Mẹ On Fashion lên kế hoạch hay thế mà mình không áp dụng được. Nhóc nhà mình 14 tháng, lúc nào cũng cảm thấy thiếu thời gian vì ngoài đi làm, đi chợ, nấu nướng cho con ăn, mẹ còn làm các học liệu và dạy con học nữa nên cảm thấy khá là bí. Bé nhà mình vẫn được đi chơi mỗi ngày và chủ nhật cuối tuần vẫn vivu. Chỉ có mẹ là thấy thời gian không thực sự thoải mái dù vẫn hoàn thành thôi.

14. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

ngày con chị bé như con em chị thậm chí ko được ngồi xuống mà ăn cơm cơ. Vì chị có 2 đứa. Ăn cơm chị ngồi xổm, ăn được vài miếng lại chạy ra can thiệp vụ gì đó của con. nhiều khi cho con ăn mẹ vừa ăn thừa hoặc ăn thêm chút gì đó rồi ra trông con cho bà và bố ăn (2 đứa nhà chị cách nhau có 20th nên trông rất vất vả).
    - Chị thường đi chợ tuần 1-2 lần (rau thì mua hàng ngày), về sơ chế, chia từng ngày. Sáng đi làm ăn định tối ăn gì thì bỏ xuống ngăn mát.
    - Đồ ăn của con chị cũng mua vài loại rồi bỏ riêng từng hộp (đã băm sẵn).
    - Cháo của con m thường nấu 1 nồi ăn cho cả ngày. chỉ đổi vị bằng rau khác nhau thôi
    - 5h đi làm về nấu cơm (2 bếp liên hoàn), cháo em, thức ăn của chị, món người lớn...(trong tgian này bật bình NL, đun nước pha sữa)
    - 6h kém 15 xong toàn bộ quay ra tắm cho 2 con (2 đứa 2 chậu tắm đồng thời).
    - 6h15-6h30 thì cho 2 đứa ăn. kéo đến 7h kém 15 (trong tgian này thì bà đi tắm).
    - Đến lượt ngừoi lớn ăn. M vừa ăn vừa trông con.
    - 7h30-8h đi rửa bát.
    -8h30 quay vào giặt giũ (xử lý khăn màn, quần áo bị nôn hoặc ị), nếu ít thì giặt luôn nhiều thì giặt máy.
    - 9h cho con uống sữa, vs cá nhân rồi đi ngủ.
    Thời đó m gần như ko có tgian chơi với con. quay cuồng tối ngày. Cũng may có 2 chi em nên chúng chơi với nhau.
    Buổi sáng m thường dậy lúc 5h30: phơi quần áo, quét sân quét nhà, chuẩn bị cơm mang đi ăn trưa, nấu đồ ăn cho con, ăn sáng của cả nhà (cứ như ăn cướp ấy, vừa làm vừa chạy). 6h15 m gọi các con dậy. VS cá nhân, ăn sáng rồi 7h15 bà đưa đi lớp (do m đi làm sớm nên ko kịp)

15. ON Fashion

Mẹ nào rồi cũng hoàn thành mọi việc mà, hiiiiiiiiiiiii!
    Mẹ cháu còn làm học liệu và dạy học được nữa là ok quá còn gì! Con lớn hơn sẽ đỡ hơn. Như mình bây giờ thấy cũng nhàn nhàn được tí rồi đấy!

quynh.nt thích bài này.
  16. ON Fashion

Mình thấy mẹ này có 2 điểm vượt trội mà mình đang mơ ước, đó là: con ăn nhan và đi ngủ sớm!

Hic, nhóc nhà mình chưa bao giờ có khái niệm ngủ từ 21h30 cả. Toàn 22h30,23h, thậm chí 23h30 mới ngủ, oải thía!

Chắc tại mẹ phải làm nhiều thứ, lọ mọ đến 22h cho xong nên chẳng gò con vào thời gian biểu, và con cứ chơi, cứ đợi mẹ thôi! Hic hic...

17. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

bữa tối sao mẹ nó ko vừa ăn vừa cho con ăn? mình trước toàn cho con ăn cùng, ưu tiên xúc cho con trước. Và mình quy định thơi gian lâu nhất là 30p thôi, ko ăn hết đổ đi. Như vậy vừa tạo thói quen cho con mà vừa tiết kiệm thời gian. Con ăn xong thì mẹ cũng ăn được nửa rồi, thêm 5-10p nữa là xong bữa cơm.
    Xong bữa tối là mình rửa bát và tranh thủ nấu nồi cháo trắng luôn cho ngày hôm sau. Rau thịt cũng sơ chế, xay luôn để mai nấu cho nhanh.
    Chứ cho con ăn uống xong xuôi hết rồi 7-8h mới đi nấu cơm thì lúc đấy vừa mệt vừa đói chả muốn ăn nữa. Bạn nên nấu đồng thời cháo cho con và cơm cho gia đình, nấu xong thì cho cả bé cùng ăn nữa, xong thì rửa dọn cả 1 lượt là ok thôi

18. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Nếu các mẹ cho con ăn dặm kiểu nhật hay BLW rất dễ áp dụng con cái ăn cùng bố mẹ. Kiểu truyền thống ngày xưa thì cho con ăn trước cho con đỡ...phá mâm. Nếu con ăn cùng bố mẹ thì tốt nhất, chứ con ăn trước rồi mẹ cũng phải chạy ra chơi với con, khá là mệt.

19. ON Fashion

Mình cũng vừa ăn vừa cho con măm, nàng í đòi: Con tự xúc! Xúc được độ dăm bảy thìa là chán! Lại đến mẹ! hiiiiiiiiii

quynh.nt thích bài này.
  20. nana123hy

nana123hy Thành viên kỳ cựu

cố lên mẹ nó ko thì mẹ nó lập 1 cái thời gian biểu cho dễ thu xếp