Hà Nội: Thăm dò: Nhu cầu đọc truyện cho người già

Thảo luận trong 'Người giúp việc' bởi phuong_gpmb, 15/7/2013.

1. phuong_gpmb

phuong_gpmb Thành viên nổi tiếng

Mình vừa đọc topic của một bạn có đăng tin tìm việc đọc truyện cho người già ở hải phòng.

Mình thấy đây là một dịch vụ hay, có tương lai vì xã hội ngày càng phát triển, rất nhiều người già họ rất cô đơn, cần người bầu bạn tâm sự, đọc truyện đọc sách báo cho họ nghe.

Bản thân mình có giọng đọc khá tốt, dễ nghe, rất thích đọc truyện, sách, báo...

Mình muốn thăm dò ý kiến của mọi người về dịch vụ này.

Sau một hồi tham khảo ý kiến mọi người mình rút ra vài điều:
    - Dịch vụ này là cần thiết nhưng vấn đề là chưa có tính phổ biến.
    - Giá cả dịch vụ có vẻ là vấn đề được nhiều người quan tâm, tuy nhiên mình thấy giá cả ko phải là vấn đề quá lớn vì giá bao nhiêu do 2 bên thỏa thuận thôi. Riêng dịch vụ này thì ko nhất thiết phải sử dụng thường xuyên, một tuần có thể chỉ 1 hoặc 2 h mình thấy cũng khá ổn.

Mình thấy nhiều bạn xoáy vào vấn đề chi phí và cho rằng nó tốn kém, ko có khả năng chi trả, hoặc cho rằng chi phí này tính luôn vào chi phí thuê giúp việc, mình xin có mấy ý kiến chung như sau:
    -Chi phí thuê giúp việc hiện tại khoảng 3tr/tháng + tiền đi lại về quê + một năm 2 bộ quần áo + lễ tết (nếu có) => một năm khoảng 40tr
    - Nếu bạn tính thêm phần việc nôm na là chăm sóc tinh thần đối với người già giả sử là 500k/ tháng
    thay vì trả cho người giúp việc bạn thuê một người đọc truyện chuyên nghiệp cũng với chi phí 500k/ tháng
    Bạn thử tính xem phần giá trị gia tăng mà bạn nhận được từ người đọc truyện chuyên nghiệp và người giúp việc của bạn, bạn thấy sử dụng dịch vụ nào tốt hơn

Những chia sẻ hay và ý nghĩa:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuong_gpmb
    Đang tải...

2. nohope

nohope Thành viên rất tích cực

Ðề: Thăm dò: Nhu cầu đọc truyện cho người già

Dịch vụ hay quá, mình ứng tuyển đọc truyện với, hihi

phuong_gpmb thích bài này.
  3. phuong_gpmb

bạn có thể phân tích bạn thấy hay như thế nào được không?

4. Oriflam_Cutie

Oriflam_Cutie Bắt đầu nổi tiếng

Nếu có dịch vụ này, mình cũng đăng ký 2 vị trí nhé!

5. hoaly1505

hoaly1505 Thành viên chính thức

Nhưng mình điều kiện kinh tế xã hội ở ta vẫn chưa đủ cao để trả tiền cho dịch vụ này. Nhu cầu là nhiều nhưng ko phải ai cũng trả phí đc ạ! Các cụ giờ mới về hưu còn trẻ khỏe thì còn phải trông cháu, ko thì đi chơi hội này hội kia, cứ theo đà đấy thì cao tuổi hơn cũng có bạn cùng tuổi để kết bạn. Mỗi ngày được nghe đọc truyện thì cũng thích đấy, nhưng bảo để bỏ 1 khoản tiền cho việc ấy thì hơi khó, hihi

6. phuong_gpmb

đăng kí 2 vị trí nào hả mẹ nó, người đọc hay người nghe vậy

7. phuong_gpmb

mình nghĩ là đối tượng khách hàng ko phải là các cụ già vẫn còn khỏe mạnh, có thể trông được cháu, đi chơi hội này hội kia được bạn ah.
    Khách hàng m nghĩ sẽ là những người có thể bệnh tật, hạn chế đi lại, nằm một chỗ lâu ngày, cô đơn mà gia đình tương đối có điều kiện.
    Về phí dịch vụ m nghĩ cũng ko nên thu quá cao, vì đây là cv bán thời gian, thích hợp với các bạn trẻ như sinh viên chẳng hạn.
    Mời các bạn góp ý thêm cho mình

8. hoatinhkhoi

hoatinhkhoi Thành viên chính thức

Đây là dịch vụ khá mới mẻ. Để thực hiện được ý tưởng đó cần nhiều thời gian và tâm huyết. Trước đây mình sống ở TP HCM đã từng đi thu âm sách nói cho người mù. Đây là do thư viện quốc gia làm mà họ còn phải cử người ra nước ngoài học rồi về mới triển khai làm được. Nói vậy nhưng không có việc gì khó, chỉ sợ ............

9. phuong_gpmb

Mình chưa nghĩ đến vấn đề vĩ mỗ như thế, nhưng khi cs ngày càng khá giả, thanh niên có thú vui của riêng mình và con cái cũng ko còn nhiều time để chăm sóc ông bà bố mẹ, chăm sóc về ăn uống có thể thuê giúp việc, chăm sóc về sức khỏe có thể thuê bác sỹ y tá, còn tinh thần thì sao, người già cũng cần được chăm sóc về tinh thần nhiều chứ

10. huongnhung

huongnhung Bắt đầu tích cực

Dịch vụ này chỉ áp dụng cho những gia đình khá giả thui. Như nhà em, bà nội em bị biến chứng của bệnh tiểu đường, giờ nằm liệt 1 chỗ, ăn uống cũng phải có người phụ giúp. con cháu ai cũng có việc của mình hết, nhà em buôn bán tại nhà nhưng cũng chỉ đến bữa thì cho bà ăn chứ cũng không trò chuyện gì được với bà cả. Đa số thời gian là bà ở 1 mình, ai mà có việc đi qua phòng bà thì bà nhờ lấy nước hoặc cho bà ngồi dậy...Thực ra bà không muốn uống nước, cũng không muốn ngồi dậy mà là vì bà buồn, muốn có người nói chuyện hoặc ngồi đấy với bà thôi. Nhiều lúc gia đình em cũng bực mình vì còn bao nhiêu là việc mà bà hay gọi, hay nhờ lắm, nhưng cũng do bà 1 mình buồn nên muốn có người ngồi nói chuyện thôi.
    Dịch vụ này thực sự rất có ý nghĩa, gia đình em mà có điều kiện thì cũng ủng hộ dịch vụ này. Vì em nghĩ dịch vụ này giúp cho bà và cũng giúp cho gia đình mình.

11. phuong_gpmb

Thật ra hoàn cảnh nhà mình cũng giống bạn, bà nội chồng mình bị ngã và cũng nằm một chỗ gần 2 năm nay rồi. bà có 5 người con cả trai cả gái, rất đông cháu chắt, nhưng ko ai "hầu hạ" được bà vì nhiều lý do. Cuối cùng thì gia đình phải thuê giúp việc chăm sóc bà.
    Tuy nhiên bà vẫn buồn, vẫn cô đơn, thấy con cháu ở xa về là mắng là tủi thân là khóc lóc.
    Mình nghĩ dịch vụ này rất ý nghĩa.
    Còn vẫn đề thu phí dịch vụ thì do 2 bên thỏa thuận thôi, hợp tình hợp lý là được.

physics.hnue thích bài này.
  12. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Đọc Topic này Mình lại nhớ đến Bà Ngoại . Bà mất hơn 10 năm rồi ( Bà mất khi 74t ). Mình chia xẻ thực tế nhu cầu này của người già ( Cụ thể là Bà Mình ) cho các Bạn tham khảo nha . Bà Mình rất khỏe , Tuy già nhưng Bà có nhu cầu cập nhật thông tin nên Bà thường xem TV . Bà thường xem tin tức thời sự lúc 19g ( Trong và Ngoài nước ) không bỏ ngày nào trừ những lúc có việc đột xuất . Tụi Mình biết thế nên thường cập nhật thêm thông tin ở báo giấy . Khi rảnh thì đọc cho Bà Nghe , nếu bận không đọc được thì Tụi Mình Photo báo và phóng to ra từng mục để Bà có thể từ từ đọc - Thỉnh thoảng tụi Mình còn Massage lưng cho Bà nữa :p .
    Người già rất cần sự quan tâm - chăm sóc của Con - Cháu và Các Cụ rất dễ tủi thân . Nhưng khi quan tâm , chăm sóc Các Cụ Mình nghĩ điều quan trọng nhất cần có là sự chân thành . Trò chuyện cũng là một nhu cầu rất cao của Các Cụ đó - Nhất là những người không còn khỏe - không đi lại nhiều được
    Vài dòng chia xẻ như thế . Hy vọng sẽ là một gợi ý nào đó sẽ xuất phát trong suy nghĩ của Các Mẹ - Người mà sau này cũng trở thành " Người Già ":p(u)
    .

13. hippo268

hippo268 Thành viên rất tích cực

ừ. m` cũng nghĩ vậy. xã hôi m` chưa phát triển đến mức để dịch vụ này phát triển.có chăng thì đây phù hợp là công việc tình nguyện cho các trường hợp đặc biệt thui.

14. hoaly1505

hoaly1505 Thành viên chính thức

Đối tượng của bạn là những người yếu, ko đi đứng đc, con cái không có thời gian chăm sóc. Những người như thế mà gia đình có đk ý, người ta thuê hẳn 1 người giúp việc để chăm rồi, nhà mình cũng thế, và việc đọc truyện, tâm sự này kia ý, là của người giúp việc đấy bạn ạ! Nhà bác mình còn thuê hẳn 1 em ở quê lên để đi dạo cùng, trò chuyện cùng bà. Cv nhà chỉ làm ít thôi. Thêm vài trường hợp để bạn tham khảo. Mình thì thấy dịch vụ này rất hay, rất ý nghĩa, sẽ có người cần, vấn đề là nó ko nhiều để phát triển thôi!!!

15. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Mình lại nghĩ nó đã và sẽ có nhu cầu và phát triển Bạn ạ ( Nếu đi đúng hướng ) . Ví như NGV và chăm trẻ đấy . Vài năm trước đây so với hiện tại khác xa nhiều quá ! Trước đây khi làm nghề này NGV thường ít lựa chọn nhưng giờ thì NGV hay Người thuê GV có nhiều lựa chọn hơn . Nếu gia đình Mẹ nào có nhu cầu và cảm thấy Tớ phù hợp với công việc này thì PM vào Inbox của Tớ nha . Cùng trao đổi - thỏa thuận để 2 bên cùng đáp ứng được yêu cầu bản thân :) (u)

16. phuong_gpmb

Cảm ơn những chia sẻ của mẹ nó, suy nghĩ của mình cũng xuất phát từ những suy nghĩ như thế.
    Nhưng cs đôi khi quá bận rộn, người trẻ còn nhiều gánh nặng về chuyện học hành, công việc... hoặc thậm trí là vui chơi giải trí vì đôi khi có những trường hợp ông bà bm và con cháu ko hợp nhau lắm, ko hiểu được nhau.
    Công việc này đương nhiên đòi hỏi người tham gia phải yêu thích công việc (có chút năng khiếu về văn học hoặc có hiểu biết về xã hội càng tốt), có sự chân thành để có thể trở thành người bạn với các cụ già, ai cũng cần có bạn bất kì lứa tuổi nào.
    Ngoài ra việc tiếp xúc với người trẻ (đến đọc chuyện hoặc nói chuyện) làm các cụ cảm thấy cs tươi mới hơn, trẻ trung hơn.

17. phuong_gpmb

Mình không cho rằng xh mình chưa phát triển đến mức ấy, vì thực sự mình thấy dv này đâu cần thiết phải thu phí cắt cổ khiến cho mặt bằng chung của xh ko chi trả được, theo mình nó chỉ tương đương với dv gia sư tại nhà là được rồi.
    Thật ra chúng ta dành quá nhiều sự quan tâm cho con cái nhưng đôi khi quên đi nhu cầu của ông bà bố mẹ trong khi họ đã dành cả cuộc đời và tài sản của họ cho chúng ta, chúng ta cứ vô tư đón nhận mà chẳng quan tâm đến nhu cầu nguyện vọng và mong muốn của họ

18. phuong_gpmb

Tất nhiên mình cũng đã nghĩ đến trường hợp như của nhà bạn, người giúp việc kiêm luôn tất cả các việc như tâm sự, nói chuyện đi dạo...
    Nhưng tại sao m lại cho rằng nên có những người chuyên nghiệp làm việc này, một vài lý do như sau:
    - Người giúp việc thường là người lao động trình độ phổ thông, công việc và cs của họ quanh quẩn trong gd bạn, dù sao đi chăng nữa hiểu biết của họ cũng đạt một trình độ nhất định.
    Trong khi đó nếu người già là giáo viên về hưu gặp "người kể chuyện" là một sinh viên ngành sư phạm hẳn là cuộc trò chuyện sẽ thú vị hơn nhiều.
    Người đọc truyện chuyên nghiệp đòi hỏi những tố chất nhất định mà người giúp việc bình thường ko có:
    - Giọng nói chuẩn, giọng đọc truyền cảm, dễ nghe
    - trình độ ít nhất là sinh viên, hoặc những người đã đi làm,có hiểu biết về xã hội về cuộc sống
    - ngoại hình tương đối ưa nhìn gây thiện cảm.
    - yêu thích công việc, đặc biệt thích trò chuyện với người già
    ...

19. hippo268

hippo268 Thành viên rất tích cực

nhưng bạn thử tính xem lương hưu trí được bao nhiêu để trả cho dịch vụ này 2h/ngày cũng là 50k. tiêu tốn 1 nửa rồi đó bạn. 10 người thuê giúp việc để chăm sóc cả gia đình thì chưa có đến 1 người thuế để đọc truyện cho bố mẹ. lý thuyết và đạo đức ai cũng muốn mang lại những thứ tốt nhất cho người thân nhưng kinh tế k cho phép thì đành hi sinh đời bố củng cố đời con thôi bạn à. ý kiến riêng của m` là như vây.

20. phuong_gpmb

bạn nói cũng đúng vì hiện nay nhiều gia đình kinh tế còn eo hẹp