Kinh nghiệm: Kinh nghiệm khi cho con đi nhà trẻ ( bé 2 tuổi)!!!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi pal86, 21/6/2013.

1. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Kinh nghiệm khi cho con đi nhà trẻ ( bé 2 tuổi)!!!

em cũng định 2t cho bé đi học,vào đây học hỏi kinh no

Đang tải...

2. Luonghoanghr

Luonghoanghr Thành viên chính thức

Mình cũng có con tháng 10 này là tròn 2 tuổi, bây h đang ở nhà với ông bà nội ở Nghệ An. Đang tìm trường cho con quanh khu vực Trần Khát Chân (đầu Lò đúc). Vừa chưa tìm được trường cho con, vừa lo đi học bị ốm, nhưng nhớ con k chịu được lại phải ngâm cứu và tìm hiểu vụ trường lớp cho con

3. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

Ở gần Trần Khát Chân Thì gửi con ở Ocean chỗ Võ Thị Sáu ý, 2,5 Tr cả ăn sáng, thứ 7, lớp có camera, cô chăm tốt, lớp ít cháu, nói chung nhiều người khen lắm. Con đi hoc mới đầu chắc chắn sẽ khóc rồi ốm nữa , càng đc chăm sóc chiều chuộng kĩ ở nhà con càng sợ vì bị ép vào khuôn mà. Nhà mình đứa lớn học từ 16 tháng, bé đi từ 12 tháng nên thích nghi nhanh lắm, mình đúng là mẹ mìn

4. family@

family@ Thành viên kỳ cựu

Xa con đúng là nhớ lắm mn nhỉ, mà cách nhau mấy trăm km như thế đâu phải tuần nào cũng về thăm con được.

5. family@

family@ Thành viên kỳ cựu

Sao lại mẹ mìn hả mẹ. Còn tùy thuộc vào hoàn cảnh của mình nữa chứ. Mình đi gửi con từ 7 tháng cơ, sau con ốm 1 trận mất hơn tháng mẹ nó ạ. Mình còn mẹ mìn hơn mẹ nó ý.

6. meruby862011

meruby862011 Thành viên tích cực

đến giờ về rùi. mình đánh dấu để mai vào đọc tiếp. Bé nhà mình cũng định T9 này cho đi đây.

7. huetranyb

huetranyb Thành viên chính thức

Hik. 1 tuan nua minh gui be nha m 18 thang di tre. Lo qua cac me oi. Tu be o voi me, nen m chi so be k thich nghi duoc. Minh gui truong tu , lop co 10 be voi 2 co giao. M muon hoi cac me di hoc phai chuan bi nhung gi vay?

8. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

m cũng vào hóng vì m cũng định khi bé 18m tháng cho đi lớp

9. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

bé nhà mình 27m, đi trẻ từ hồi 22m, sút đi 2kg bây h chẳng lên nổi, tội lắm.
    mới đầu bé chưa quen, mẹ nên cho bé mang 1 thứ j đó bé thích đến lớp nhé cho bé có cảm giác an tâm mà.

10. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

2 đứa nhà mình đều cho đi học từ sớm, 13 tháng đã cho đi rồi. Kinh nghiệm đứa đầu cho đi sớm nhàn hơn nên đứa thứ 2 mình cũng cho đi từ sớm.s
    Mình k căng thẳng chuyện ngày đầu con có ăn được k, con có khóc k vì nếu con có những biểu hiện đó cũng là bình thường mà.
    Chuẩn bị tư tưởng cho cả mẹ và con nên cứ đưa nhau đi học thôi.
    Vậy mà ngoài sức mong đợi. Anh lớn đi học ngoan, ăn hơn tiêu chuẩn, ngủ đủ giấc. Anh đi học sớm mà ngoan vậy, lại còn nề nếp nữa chứ. Hồi chưa đi học ngủ đến khi nào thích dậy thì dậy chứ đi học phải có giờ giấc chứ. Đi học về chào mẹ ngoan lắm. Hát bi bô suốt ngày.
    Mẹ phấn khởi cũng cho e đi học sớm. Nhà mình 2 đứa liền nhau lắm, cách nhau có 18 tháng thôi. Mà e đi học cũng sớm nhé. Xin vào trường chỉ nhận bé ít nhất 2T, ăn cơm tốt mà phải ngoan cơ.
    Vậy mà e mới 15 tháng mẹ cũng cứ quyết tâm cho e đi học. K báo trước nhà trường (chơi trò úp sọt mà), ngày thứ 7 cuối tuần mẹ đưa cả 2 anh e đến trường, nhà trường ái ngại, chẳng nhẽ đã đưa con đến rồi mà bắt bố mẹ đưa về thì ngại nên bảo "Hôm nay cứ cho e ở đây chơi, còn chưa nhận e đâu, vài tháng sau hãy cho e đi nhé, bé quá..."
    Tại vì bà osin cao giá, hôm trc nói yêu sách đòi tháng nào cũng về vài ngày mình k đồng ý nên đòi nghỉ, lại đòi đi ngay. Mình cũng chẳng vừa người muốn đi thì chẳng giữ.
    Vậy là sáng ra tiễn bà osin lên đường là cũng cho e đi trẻ cùng anh.
    Trường bảo chưa nhận e mà mẹ bất chợt xuất hiện cảm giác hoảng chút. K có ai trông e mẹ làm việc sao đây. Kệ đến đâu tính đến đó
    Chỉ biết hôm nay trường trông hộ 1 hôm. Hai bố mẹ lại đèo nhau đi hưởng thụ như cặp vợ chồng son 1 ngày đã. Lại vi vu, hẹn hò, ăn trưa.
    Đến 3h rủ nhau về đón con. Lâu lắm mới được xả 1 cách thực sự nên cũng quên mất k đt hỏi cô xem e có ngoan k.
    Hai vợ chồng đi chơi đủ, về đón 2 con. Trời, k tưởng tưởng được, bố mẹ được tung hô từ ngoài chỗ ông bảo vệ, tất cả giáo viên trong trường, hiệu trưởng. "Con ngoan quá, ăn ngoan quá, chơi ngoan quá, thông mình quá........" Bao nhiêu từ để khen trẻ con đều khen e nhà mình. Mẹ vui quá, mẹ biết rồi, ở nhà mẹ huấn luyện e rồi nhưng mẹ vẫn thấy mát mặt...
    Cả nhà 4 người trên chiếc xe máy mà cứ bị níu lại chưa về được. Cả trường đổ xô ra khen e, cô hiệu trưởng vui quá hẹn mai lại đi học nữa nhé. Mẹ bảo mai CN mà thôi để thứ 2 đầu tuần cô 1nhé.
    Bắt đầu từ đó, đời sống của bố mẹ được nâng cao. 2 con đi học thứ 7 thì bố mẹ hẹn hò. CN 2 con nghỉ thì cả nhà vi vu.
    Hiện tại nhà mình anh lớn 3T, anh bé 1,5T mà k hề căng thẳng của chuyện con mọn.
    Chuẩn bị ăn thì anh, e tất tưởi dọn đồ chơi, dọn bàn, bê bát, đũa, đồ ăn
    Giờ ăn mỗi bạn 1 bát tự xúc.
    Hay tại mẹ lười nên bắt con lao động sớm nhỉ.

11. binben8586

binben8586 Thành viên sắp chính thức

Cùng tâm trạng với bạn, mình cũng đang đau đầu chuyện cho con đi lớp bạn a. Bé nhà mình đi lớp được hơn 1 tháng học trường tư nhưng ngày nào đi học cũng khóc đến nỗi khóc nhiều quá nên chảy nước mũi dẫn đến ho rồi viêm tai giữa uống nhiều kháng sinh mạnh nên sang đi ngoài. Bây giờ sụt mất cân nên vẫn chưa dám cho đi lớp lại. Hic, tại ở nhà với ông bà quen được chiều chuộng ăn uống và sinh hoạt không theo kỉ luật bây giờ đến lớp phải theo kỉ cương nên bé sợ cô giáo lắm lúc nào cũng bảo cô giáo là yêu quái là phủ thủy và không chiu đi học. :(

12. BALO JUNO

BALO JUNO Quà tặng bé yêu

em cứ cho con đi học, trừ khi con ốm thì hãy cho nghỉ em ạ. Như vậy con quen nhanh hơn. Còn việc ăn uống thì cố gắng bù cho con bữa sáng và bữa chiều là ổn thôi mà. Con đi học là cả con cả mẹ phải cố đấy. Chị hồi xưa mới cho con đi học lúc về đón toàn khóc vì thương con. Nó thấy mình mắt sáng long lạnh chạy oà ra đón rồi khóc nữa...

13. me Tom va Nhim

me Tom va Nhim Thành viên rất tích cực

Mình sẻ với các mẹ 1chút!

Theo kinh nghiệm của mình với 2bé: Bắt tách bé ra khỏi người thân để đến lớp mẹ nó nên cho học trường tư thục trược đã vì trường tư thục giờ giấc sẽ thoải mái hơn. Trước khi cho học chính thức mẹ bé nên tranh thủ cho bé đến trước vài buồi để bé làm quen với ngôi nhà mới này, với các cô và các bạn. Mình đi làm T2-T6 nên mình tranh thủ các ngày thứ 7 cho con đến đó chơi làm quen trước, mỗi buổi chỉ cần 30' đến 1h thôi. Khi học chính thức thì sáng cho con đi học bình thường nhưng chiều nên đến đón bé sớm để bé khong thấy thiệt thòi so với các bạn. Mẹ nó có thể mỗi ngày đón bé muộn hơn 1chút. Còn về ăn uống thì nên mang thêm sữa đi để nếu bé không ăn được thì các cô sẽ cho bé ăn thêm.

Còn mình cho 2bé đi học cũng thấy gian nan lắm! Bé lớn thì đi học cứ khóc dòng, mà cứ khóc là nôn chớ thành thử sáng ăn rồi đến lớp cũng bằng ko. Cuối cùng mình đành dùng hạ sách mỗi sáng cho con đến lớp với cái bụng đói meo ( bụng đói thì khóc cũng chẳng có gì mà chớ) và cầm 1bình sữa 180ml pediasure. Đến lớp, dặn cô khi nào bé hết khóc thì cho bé ăn sữa. Cũng may trưa các bé ăn sớm. Mất 1năm như vậy đấy các mẹ ạ! Bé không ăn sáng và còn ốm đau quặt kẹo suốt. Thành thử cả 1năm đầu bé ko những ko tăng cân mà còn giảm 1kg nhưng chả biết làm sao. Cũng may qua giai đoạn đó qua rồi.
    Còn bé em: bé đi học khi được 28tháng nhưng 24 tháng bé đã ko ăn cháo rồi! Ở nhà bé ăn cơm nhưng mà ở nhà 1bữa của bé cả tiếng đồng hồ mới được trên lưng bát, ở trường sao cô chăm được. Vậy là sáng nào đi học mẹ cũng phải chuẩn bị 1bình sữa sạch, khô rồi cho sẵn sữa bột vào đó, sao đó dặn các cô nếu cháu ăn được ít thì nhờ cô đổ thêm nước pha thêm sữa cho cháu ăn. May mà bé nhà mình học trường tư chứ trường công thì đông cháu làm sao các cô chăm thế được? Bé em cũng ốm đau luôn tục, học 1tháng thì nghỉ đến nửa tháng ấy các mẹ ạ. Cũng may cho mình là bé em không lạ lâu. Tuần tới bé vào trường công đây. Mình cũng chưa biết bé sẽ phản ứng thế nào? Hy vọng là bé sẽ bắt kịp các bạn.
    Một vài lời chia sẻ nếu có gì góp ý các mẹ cứ góp ý để mình sửa để tốt hơn cho bé nhé!
    Cảm ơn các mẹ đã được bài!

14. tranglinh0611

tranglinh0611 Thành viên nổi tiếng

Bé nhà mình 33 tháng, tính đến hôm nay là tròn 1 tuần đi lớp, 5 ngày đầu tiên bé rất thích tới lớp, sáng dậy sớm và rất hào hứng đeo ba lô rồi chào cả nhà để đi học, bà nội thử hỏi có ở nhà với bà ko thì nói ko con đi học cơ, thế mà từ hôm qua tới giờ là nhất định ko đi cứ nói đến đi học là lại mếu máo, chắc tại bé nhận ra đi học rồi ko phải đến chơi đò chơi nữa, lại thấy mọi thứ đồ chơi ở trường cũ rồi nên chán, hihic, sáng nay cho bé đi mà cứ ôm bà ko chịu đi , bà nội lại bảo cứ đi làm đi rồi bà cho bé đi sau, cuối cùng gọi điện về xem bà có cho bé đi ko thì hai bà cháu lại ở nhà rồi, bà thấy khóc bà ko chịu được, mình thì đã quyết tâm rồi con khóc cũng phải chịu thôi, mặc dù rất thương, nhưng cũng đến tuổi phải đi lớp rồi mà, mình lại sắp có bé nữa nên bé lớn phải đi dần cho quen chứ, mai lại làm thế nào cho con đi học được đây, khổ thân lắm ý, mình thấy khó nhất là lúc cai sữa cho con và cho con đi lớp sao tâm trạng giống nhau thế, mong là con nhanh thích nghi cho mẹ yên tâm.

15. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

em nghooifi nghe kih nghiệm các mẹ để tháng sau cho con đi học đây ạ

16. MFS

MFS Thành viên đạt chuẩn

Mẹ bé nên cho con đi tham quan, làm quen với trường với lớp trước đã, 1 là để xem con có thích không gian ở đây k, thích đồ chơi ở đây k, sau đấy nếu bé thích thì sẽ cho bé tập làm quen và chơi dần với các cô các bạn. như thế khi đi học bé sẽ đỡ bỡ ngỡ hơn đấy mẹ bé ạ.

17. pal86

pal86 Thành viên rất tích cực

Ku nhà em đi học được 3 tuần thì nghỉ mất 2 tuần rùi các mẹ ạ. 1 tuần nghỉ ốm, 1 tuần nghỉ dưỡng ốm cho khỏi hẳn. Chắc tuần sau con lại lên đường nhập ngũ thôi. Ở lớp thì các cô khen ăn ngoan, ngủ trưa được nhiều hơn rồi. Nghỉ ốm thì cô nt, gọi điện hỏi thăm. Đợt này lại đợt nhập học mới, cũng có vài bé mới nữa nên em cứ để con tuần sau đi cho lành

18. pal86

Được như vậy thì còn gì bằng, chúc mừng gia đình chị. Có khi nào mẹ nuôi con mát tay không ta? Hihi

19. pal86

Mẹ nó đừng nghỉ ngợi nhiều mà hãy luôn nghĩ là mình làm gì cũng là vì con và mong con tốt hơn!

20. meyuna79

meyuna79 Bắt đầu nổi tiếng

Chịu khó 1 thời gian đầu thôi mẹ nó ạ, rồi dần dần con sẽ quen, sẽ đi vào nề nếp. Lúc đấy lại thích đi học ý!