Cần giúp: sinh mổ bao lâu mới có thai lại

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi lucky ly, 18/3/2010.

Tags:
  1. lucky ly

lucky ly Thành viên tập sự

Mình muốn tham khảo các mẹ trên diễn đàn
    Mình mới sanh mổ đưa đầu tiên mới ba tháng, nhưng em bé đã mất, bây giờ mình rất muốn để có thai lại, nhưng không biết bao lâu mới để được cho an toàn, và mình có thể sinh thường lần sau không.sinh lần đầu do vỡ ối sớm mới 34 tuần và vết mổ gạch ngang. ( buồn lắm lắm)
    Các mẹ nào có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến nha.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lucky ly
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 18/3/2010
  2. giaogiao

giaogiao Thành viên chính thức

chia buồn cùng bạn:(
    tùy cơ địa từng người mà bạn có thể có thai lại từ 3-5 năm, có người 1-2 năm có thai lại cũng k sao, nhưng cần phải có sự theo dõi chặc chẽ của BS.
    lần 2 cũng có thể sinh thường được nếu BS thấy ổn, nếu k ổn thì họ sẽ cho bạn sinh mổ tiếp để an toàn cho cả mẹ và con

3. me Bee

me Bee Thành viên rất tích cực

Chia buồn cùng bạn nhé !!!

Mình cũng sinh mổ bé đầu năm 2006, giờ mình sắp sinh bé thứ 2 rồi. Theo ý kiến bsĩ thì 20% trường hợp là có thể sinh thường được nhưng khi sinh phải dùng phương pháp phóc-xép mẹ ko được rặn vì sợ vỡ tử cung.

Bạn ơi, sinh mổ bây giờ thì toàn mổ ngang thẩm mỹ mà, vết sẹo chỉ khoảng 15cm, mặc bikini thì cũng có nhìn thấy đâu, bạn làm gì phải buồn. Mình chỉ sợ nhất là ở các tỉnh khác bsĩ vẫn mổ dọc, các mẹ đau khiếp và nhìn vết sẹo thì cũng ngất luôn.

4. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Chia buồn cùng bạn nhé. Mình cũng sinh mổ và bác sỹ dặn là sau 3-5 năm hãy có bầu trở lại để đảm bảo an toàn cho vết mổ cũ, nếu có bầu sớm trong khoảng 1-2 năm đầu rất nguy hiểm, dễ bị bục vết mổ bạn ạ.

5. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

uh nên để 2,3 năm, chứ sớm quá bục vết mổ dạ con thì nguy hiểm lắm

nhiều mẹ liều lắm, con vừa mới đc 1 năm đã bầu rồi

6. famtran

famtran XáchtaytừMỹ:01993.29 2.889

Mình sinh mổ và bác sỹ hẹn 3 năm nữa gặp lại bạn ạ, nhưng có nhiều trường hợp do vô tình hay cố ý có sớm hơn đấy bạn. Em họ mình cũng vỡ kế hoạch bầu lại khi bé đầu chưa đầy 1 tuổi giờ vẫn sinh bình thường, điều quan trọng là bạn phải có 1 bác sỹ riêng để theo dõi tình trạng sức khỏe của bạn và bé.
    Chúc bạn mọi chuyện tốt đẹp!

7. me_bau05

me_bau05 Tân Dậu 1981

Thành thật chia buồn cùng bạn nhé.Mình cũng sinh mổ nên tốt nhất bạn phải chờ từ 3 năm trở lên bạn mới tiếp tục có bầu tiếp.Đợt mình sinh bác mình (bác sĩ sản) có bảo nên để 5 năm là tốt nhất

nhamtuatbinhdan thích bài này.
  8. aloloa

aloloa Thành viên tích cực

buồn quá.Nếu thế thì bạn nên hỏi bác sĩ.Vì có thể ảnh hưởng đến sức khỏe của bạn

9. newmom

newmom Thành viên mới

Chia buon cung ban nhe!!!!
    Không biết ở VN làm sao vì mình sống ở Mỹ.
    Kinh nghiệm bản thân:
    Mình sinh mổ đứa thứ nhất ngày 10/03/09
    Sáng thứ sáu ngày 02/04/10 này tức 2 ngày nữa mình sanh mổ đứa thứ 2.
    Ngày dự sanh là ngáy 17/04/10 nhưng BS mổ sớm hai tuần
    Tức là mình mang thai đứa thứ hai khi đứa thứ nhất khoảng 4 tháng.
    Mình cảm thấy rất khỏe không có bị gì hết mọi thú đều bình thường.
    Ở Mỹ nhiều người mổ xong 2,3 tháng sau co mang lại cũng chẳng sao cả.
    Chỉ là người VN mình lo cho sự an toan nhiều quá thôi.
    Cũng chưa nghe trường hợp nào nói người mẹ bị... vỡ tử cung vì mang thai sớm sau mổ cả.
    Theo mình biết thì bạn có thể sinh thường cho đứa thứ 2 nhưng đã sinh mổ một lần thì tại sao không mổ luôn lần nữa???
    Vết mổ sẽ là vết mổ cũ, cũng chỉ có một vết sẹo thôi, sinh thường cũng có một vết sẹo, lại thêm đau đớn giãn nở âm đạo để làm gì kết quả cũng như nhau thôi.
    Đừng lo lắng nhiều nhé!!!
    Chúa bạn nhiều may mắn.
    Thân!

10. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

tớ cũng sinh mổ bé thứ 1 nhà tớ đc 8 tháng có bầu bé thứ 2 . Bi giờ bé nhớn nhà tớ hơn 3 tuổi còn bé sau nhà tớ đc gần 2 tuổi :D:D:D

ocbuu thích bài này.
  11. lucky ly

mình cảm ơn các mẹ cho mình lời khuyên, mình rất muốn có con sớm trở lại nhưng cũng hơi sợ.
    Có mẹ nào biết ở Cần Thơ có Bác sĩ phụ sản nào giỏi không chỉ cho minh với, vì mình hỏi để sau này có thai lại sẽ theo dõi luôn.
    Mình có vấn đề này muốn hỏi các mẹ là mình đã mổ 3 tháng rồi mà sao khoảng 02 tuần nay vẫn thấy ra máu hoài nhưng không nhiều, cơ thể lúc nào cũng thấy mệt và khó thở, bụng thì cứ thấy hơi khó chịu như bị đầy hơi sao đó? Có mẹ nào bị trường hợp như mình không cho mình xin ý kiến nha

12. mẹ An Khang

mẹ An Khang Bắt đầu nổi tiếng

Thành thật chia buồn cùng bạn!
    Mình cũng có cô em dâu, trước cũng ở hoàn cảnh như bạn, cũng sinh mổ nhưng con không may lại mất. Cô em dâu đó sau đúng 1 năm thì có bầu lại và quá trình mang thai hoàn toàn bình thường, chỉ có điều lần sau cũng phải chỉ định mổ, em bé hiện đã được hơn 3 tháng, trộm vía khỏe mạnh lắm. Bạn yên tâm đi, bây giờ trình độ mổ đẻ đã cao hơn trước rồi nên có thể sau mổ 1 năm là vết mổ đã liền hẳn. Hồi trước mình cũng bị chỉ định mổ, có hỏi BS là sau 3 năm mới được có bầu lại? BS nói là chỉ cần sau 1 năm thôi, vì vết mổ sau 1 năm cũng giống như vết mổ sau 10 năm, không có gì khác nhau. Mình có biết mấy người sinh mổ sau 4 tháng đã có bầu lại (tức là trước 1 năm), những người đó phải rất cẩn thận, khám, siêu âm nhiều hơn, không được lên cân quá nhiều và phải mổ lấy thai khi đủ 38 tuần.
    Do đó, khi đã đủ hoặc hơn 1 năm thì bạn cứ yên tâm mà có bầu lại. Mình hiểu hoàn cảnh của bạn vì người thân của mình đã từng trong hoàn cảnh đó, buồn nhiều lắm, cứ nhìn thấy bà bầu hay bé con nào là khóc, khổ thân lắm. Mong bạn dần chấn tĩnh và vui vẻ hơn.

13. mẹ An Khang

mẹ An Khang Bắt đầu nổi tiếng

Vấn đề ra máu thì mình không có kinh nghiệm nhiều, mình khuyên bạn nên đi khám lại, mà sao ở bệnh viện trong đó không có dịch vụ khám sau mổ nhỉ? Mình trước, mổ xong, ra viện, BS yêu cầu sau 1 tháng đi khám lại, cả mẹ cả con luôn ý.

14. newmom

newmom Thành viên mới

Mình nghĩ là bạn bị hành kinh đó.
    Hồi đó mình cũng vậy, sau mổ có kinh lại là hầu như một tháng tới 2,3 lần mỗi lần kéo dài 4,5 ngày, lúc đầu thì nhiều nhưng sau đó thì ít hẳn, có hỏi BS BS nói hoàn toàn bình thường không sao cả.
    Yên tâm, nhung nếu bạn lo lắng thì nên đi khám BS cho chắc ăn, vì mỗi người mỗi khác.

15. Birua

Birua Thành viên tích cực

Chia buồn với bạn nhé!
    Bạn nên hỏi ý kiến bác sỹ xem khi nào nên mổ. Mình cũng mổ đẻ 2 lần. Thường thì bác sỹ khuyên sau 3 năm mới mổ đẻ lần 2 (như thế là an toàn cho cả mẹ và con). Đứa bạn thân mình đứa đầu sinh mổ, mới được 5 tháng đã có bầu bé thứ 2, lần thứ 2 gần đến ngày dự kiến sinh thì bị đau bụng, phải cấp cứu vào Viện, bác sỹ bảo may quá, chỉ để chậm 1 chút thôi thì bị vỡ từ vết mổ cũ, nguy hiểm đến cả mẹ và con. Thế nên mình sợ lắm, bé thứ 2 phải đúng 3 năm mình mới dám có bầu.
    Tủy cơ địa từng người bạn ạ. Mà cũng đừng học tập tây nhiều quá. Khí hậu, môi trường ở bên Mỹ khác mình rất nhiều. Họ vừa đẻ xong đã phải tắm ngay. Mình mà tắm như thế thì toi. Vì khí hậu nước mình quá khắc nghiệt, môi trường lại ôi nhiễm
    Bạn đừng buồn nhiều nhé

16. petiti

petiti Thành viên rất tích cực

Chị cũng phòng với mình sinh mổ cả 2 đứa.đứa thứ 1 4 tháng thì bầu đứa thứ 2. mình thấy cũng nên cẩn thận khi bầu em bé thứ 2 gần em bé thứ nhất.

17. Quỳnh Anh 's mummy

Quỳnh Anh 's mummy Thành viên tích cực

Mình thì bé đầu được 14 tháng thì có bầu bé thứ 2. Mình hỏi ý kiến bs thì bảo ko có vấn đề gì, nhưng phải lưu ý ko để tăng cân nhiều quá như lần đầu (bé đầu mình tăng 30kg :-|). Khổ nỗi cơ địa mình dễ tăng cân. Nghén ngẩm ko ăn đc gì mà vẫn tăng vù vù nên bé thứ 2 mình tăng ...22kg :D . Tuy vậy đi khám bs vẫn bảo sức khỏe của 2 mẹ con đều tốt cả. BS cũng quyết định mổ cho mình ở tuần 38.
    Mình muốn sinh 1 bé nữa, có hỏi bs (lúc bs đang mổ, hihi) thì bs nói phải ít nhất 3 năm sau mới sinh bé thứ 3 được.

18. lucky ly

minh di kham va hết bị ra huyết rồi, lúc khám bác sĩ nghi mình có thai kêu mình thử QT nhung ko co minh mừng hết sức, mình hỏi bác sĩ khi nào có thai lại được vì mình sanh mổ mới có 03 tháng: Bác sĩ bảo la để có thai lại được rồi, không sao đâu, không ảnh hưởng vết mổ đâu. Mình thắc mắc là nghe nói sanh mổ ít nhất 2 năm sau mới để có thai lại vì sợ vết mổ bục khi chuyển dạ, ông BS bảo sao mà bục được cứ để đi ko sao đâu và lần sao có thể sanh thường nếu mình ko bị chứng tiền sản giật như lần một, lần đầu bác sĩ mổ là để cứu mình vì bị tiền sản giật chứ ko phải do đứa bé, nên ông BS khuêyn mình để bầu lại đi cho hết buồn, nhưng mình thì cũng muốn có con sơm nhưng hơi sợ, các mẹ tư vấn giúp mình với?

19. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Theo mình thì k nên có bầu ngay, vì như các nước khác thì mình k biết, nhưng ở VN mình các bác sĩ thường đưa ra lời khuyên là các mẹ sinh mổ không nên có bầu ngay, có thể họ đã mất công nghiên cứu về cơ thể phụ nữ Việt và muốn tốt cho chúng ta nên mới khuyên như vậy. Mất con là đau đớn vô cùng, nhưng nếu vì muốn có bé khác bù đắp mà ảnh hưởng đến tính mạng của người mẹ thì chắc không ai muốn đổi, phải không nào? Cố gắng tĩnh dưỡng đã nhé, rồi sau 1-2 năm có bầu lại cũng không muộn. Chậm mà chắc. Mình nghĩ bạn còn ít tuổi, nên đừng lo lắng nhiều quá. Chúc khỏe mạnh!

20. Ms.linhlam

Ms.linhlam

theo em có bầu ngay cũng chẳng sao,cũng như mẹ newmom đã nói đó,đúng là ở nước ngoài bs chẳng bao giờ khuyên là sau bao lâu mới nên có bầu cả vì họ rất quý người,còn ở VN mình họ hạn chế dân số nên mới hay khuyên vậy.chứ như dì em đây sinh 4 bé đều mở mà bé thứ 3 được vài tháng đã bầu bé thứ 4 rồi,có cái là có bầu gần quá thì nên thăm khám thường xuyên thôi các mẹ ạ.