V/v xin trợ cấp thất nghiệp ở HN.

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Me Soc va Nghe, 30/7/2013.

1. Me Soc va Nghe

Me Soc va Nghe Bắt đầu nổi tiếng

Chào cả nhà,
    Tình hình là em đã nộp đơn xin nghỉ việc sau gần 6 năm làm việc. C. ty vẫn hỗ trợ đóng đầy đủ bảo hiểm. Hợp đồng lao động của mình là hợp đồng k xác định thời hạn nên theo luật phải thông báo nghỉ việc trước 45 ngày. Tuy nhiên, mình đã nộp đơn và xin nghỉ trước thời hạn 45 ngày, chính xác là hơn 30 ngày.
    Mình tìm hiểu có thể xin trợ cấp thất nghiệp ở BHXH. Vậy thủ tục làm ntn nhỉ?! Mong cả nhà giúp đỡ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Soc va Nghe
    Đang tải...

2. mekemzai

mekemzai shoptieudung.com

Ðề: V/v xin trợ cấp thất nghiệp ở HN.

. Đấy, em cũng quan tâm cái này, có mẹ nào biết thì tư vấn giùm em, xã nhà em cũng làm đơn xin nghỉ việc cách đây hai tháng (công ty mới đóng bảo hỉêm cho đến hết năm 2012, còn tiếp theo thì hình như nợ c hưa đóng), giờ nghỉ việc thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không và thủ tục như thế nào ah

Me Soc va Nghe thích bài này.
  3. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

- trước khi nghỉ, mẹ nó xin công ty 1 cái quyết định giải quyết thôi việc (trong đó nói rõ bạn chính thức chấm dứt hợp đồng từ ngày nào)

- trong vòng 7 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng ghi trên quyết định thôi việc, bạn phải đến cơ quan đăng kí bảo hiểm thất nghiệp để khai báo và làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp (khi đến nhớ photo chứng minh thư, quyết định giải quyết thôi việc để nộp vào hồ sơ. mang theo bản gốc để đối chiếu)

-bạn chỉ cần điền vào form có sẵn của trung tâm + nộp các giấy tờ nêu trên là hoàn thiện việc đăng kí thất nghiệp. sau đó trung tâm sẽ cho bạn 1 giấy hẹn.

- trong vòng 15 ngày (làm việc) kể từ ngày ghi trong giấy hẹn, bạn phải tới và bổ sung sổ bảo hiểm đã chốt + điền vào form "đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp" (cái này trung tâm sẽ cung cấp cho bạn) và nhận phiếu hẹn trả kết quả (vì trung tâm còn phải thẩm định đơn của bạn và check lại quá trình đóng bảo hiểm của bạn trong database của bảo hiểm)

- 20 ngày sau bạn lên lấy giấy thông báo kết quả (thường thì 100% là được nhận bảo hiểm thất nghiệp, nếu các bước trên kia bạn nộp đúng thời hạn quy định)

quan trọng là hàng tháng, vào đúng ngày hẹn (trung tâm ghi trên quyết định hưởng trợ cấp) bạn phải lên trung tâm để làm thủ tục báo cáo về tình trạng hiện tại của mình (cái này là bắt buộc, nếu đúng ngày hẹn bạn ko lên để kí xác nhận vào báo cáo tình trạng thất nghiệp, bạn sẽ ko được tiếp tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp những tháng còn lại)

theo tớ, bạn chỉ cần hưởng được 1 tháng, đến ngày hẹn lên báo cáo của tháng thứ 2, bạn mang theo 1 cái hợp đồng lao động, có hiệu lực ít nhất 1 năm đến nộp ... trung tâm sẽ làm thủ tục cho bạn hưởng luôn những tháng còn lại cho nhanh. đấy là trong điều kiện bạn có quen biết với 1 công ty nào đó và có thể làm hợp đồng ma. đỡ phải hàng tháng đi đi về về cho mệt.

tại thấy bạn ghi, bạn đã đóng bảo hiểm liên tục được 6 năm. tính từ 2009, khi bắt đầu có bảo hiểm thất nghiệp đến giờ, nếu công ty bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp luôn cho nhân viên, thì bạn đã đóng được 4 năm bảo hiểm thất nghiệp, tương đương 48 tháng và mức trợ cấp của bạn là 60% của 6 tháng lương (lương đóng bảo hiểm)

chúc bạn thành công :)

P/S: trong trường hợp bạn muốn làm hợp đồng ma, tớ có thể giúp bạn vì nhà tớ có mở công ty riêng, việc cộp cho bạn 1 cái dấu và làm hợp đồng khống cho bạn tiện hưởng bảo hiểm, tớ có thể giải quyết :)

Sửa lần cuối: 30/7/2013
  4. chubby133

Địa điểm 1: Trung tâm Giới thiệu việc làm Hà Nội: Số 215 Phố Trung Kính, Phường Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
    Địa điểm 2: E6b Ngõ 33 Phố Tạ Quang Bửu, Bách Khoa, Hai Bà Trưng, Hà Nội.

đấy là 2 nơi có thể đăng kí bảo hiểm thất nghiệp, mình thấy bạn nên ra Trung Kính thì hơn, vì ở đó làm việc rất quy mô và nhanh gọn, nhân viên tư vấn thủ tục giải quyết thôi việc rất nhiệt tình và ko bao giờ đòi hỏi bất kể 1 khoản nào.

ở Tạ Quang Bửu thì là trung tâm bé, nhân viên thường ... đi đâu chơi và phải chờ đợi rất lâu.

hình như mới có thêm 1 trung tâm ở Hà Đông, từ ngày mình bỏ nghề nhân sự, ko tư vấn vụ này cho nhân viên công ty, mình cũng ko cập nhật thường xuyên lắm.

5. chubby133

nghỉ 2 tháng rồi vẫn có thể lách luật được mekemzai ạ :)

mẹ nó cần tư vấn thêm thì alo cho mình: 098 223 một sáu một hai nhé! tư vấn free để giúp các bố, các mẹ thôi :)

6. Me Soc va Nghe

Ui, Trung Kính thì xa tóa mn ạ, mình ở khu dốc Vĩnh Tuy cơ.! Mà mình đang lăn tăn cái vụ phải xin nghỉ trước 45 ngày đối với loại hợp đồng không xác định thời hạn ý! Nếu vậy, khi mình xin quyết định nghỉ việc, công ty có chấp nhận k nhỉ?!

7. chubby133

thế mẹ nó ra Tạ Quang Bửu cho gần vậy ... chứ địa chỉ ở Hà Đông thì lại xa quá!

chỉ cần mẹ nó quan hệ tốt với nhân sự là okie ấy mà, xin 1 cái quyết định, cộp cho cái dấu là xong :) chắc ko ai nỡ làm khó dễ mẹ nó đâu. hoặc nếu nhân sự bên mẹ nó ngại, nhắn cho tớ cái email, tớ gửi cho quyết định giải quyết thôi việc mẫu, chỉ cần in ra và đưa nhờ nhân sự hoặc văn thư cho xin cái dấu thôi :)

8. chubby133

cùng lắm, mẹ nó mua cho người ta tí quà tác động. vì nếu tính lương cơ bản đóng bảo hiểm 2,5M đi ... 60% của 6 tháng là mẹ nó đã có 9M rồi. kiểu thả con săn sắt bắt con cá rô ấy mẹ nó!

methoilinh thích bài này.
  9. quyba

quyba Thành viên tích cực

Sắp tới mình cũng trong tình trạng thất nghiệp. Xin việc khó khăn quá, hic. Theo thông tin mới nhất mình biết nhé (mình đã hỏi tận nơi), trong vòng 3 tháng kể từ ngày nghỉ việc thì phải đăng ký thất nghiệp với trung tâm giới thiệu việc làm (mấy địa chỉ trung tâm như các mẹ đã cung cấp ở trên) và trong vòng 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp thì làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp (nói chung là làm luôn khi đi đăng ký thất nghiệp) hồ sơ thì các bạn ở trên đã nói rùi nhé. Nói chung thái độ nhân viên tớ thấy chưa có gì gây khó dễ cả.
    Hi vọng thông tin này bổ ích cho các mẹ. Chúc các mẹ có thêm 1 khoản trợ cấp cho thời buổi kinh tế khó khăn này.

10. chubby133

đúng là lâu rồi (2 năm mình ko tư vấn đến khoản này cho nhân viên nên ko update) ... bây giờ theo thông tư 04/2013/BLĐTBXH Ngày 01 tháng 03 năm 2013 thì trong vòng 3 tháng ... vậy là thời gian linh động hơn trước kia :)

11. Me Soc va Nghe

Mình cảm ơn mn nhé. Thực ra mình và bên nhân sự cũng không thân lắm. Nếu hỏi thì cũng k sao, chỉ sợ chưa có mẫu thôi. Vậy mn cho mình xin cái mẫu vào mail: hongtrang0709@yahoo.com nhé! Cảm ơn mn nhìu. Khi nào xin đc dấu, mình sẽ alo mn, giúp mình nhé!

12. chubby133

tối nay mình gửi mẹ nó nhé! Tại cái ổ cứng mình lưu file, xã xách đi làm mất rồi :)

13. Meminhle

Meminhle Bắt đầu nổi tiếng

toàn các mẹ tốt bụng, em cũng phải đánh dấu toppic này, vì sợ rằng 2 tháng nữa không chạy đủ chỉ tiêu cũng sẽ bị thất nghiệp mất hiicccc

14. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Chubby ơi, nếu việc đóng BHTN không thường xuyên (do cty họ không đóng và do chuyển nhiều cty ý) thì việc đc hưởng trợ cấp TN tính ntn? Chỉ tính tổng thời gian đóng hay ntn mẹ nó?

15. meocon_1

meocon_1 Thành viên tích cực

Cám ơn các mẹ nhé, đây là thông tin mình đang cần, các mẹ nhiệt tình quá :*****************

16. chubby133

dạ cái này tính tổng thời gian chị ơi :) như em bữa trước nghỉ, đủ điều kiện hưởng rồi, nhưng em ko làm ... em để dồn đến lúc nào được hưởng mức 6 tháng hoặc 12 tháng làm 1 lượt. vì hưởng 1 lượt rồi là thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ lại quay về mức số 0 chị ạ.

Lantrailt thích bài này.
  17. chubby133

hihi, chúc bạn thành công và "kiếm" được 1 khoản nhé!

18. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Cảm ơn em. Nếu được hỗ trợ như này, cũng có thêm tí phụ cấp, cũng đỡ nhỉ.

19. Me Soc va Nghe

Okie mn. Mình sẽ check mail ngay.

20. chubby133

mình mail rồi mẹ nó nhé!