Kinh nghiệm: Có mẹ nào có con nhỏ hay bị sốt co giật không?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi me_miu1601, 31/7/2013.

1. me_miu1601

me_miu1601 Thành viên tích cực

Mình buồn quá các mẹ ạ.

Bé nhà mình từ lúc sinh ra đến 12m trộm vía không hay ôm vặt, nhưng lúc mọc răng hay tiêm phòng bé chỉ sốt nhẹ, chườm khăn lên trán là đỡ không phải uống thuốc hạ sốt. Khi bé được hơn 13m, lần đầu tiên trong cuộc đời bé bị sốt cao dẫn đến hiện tượng co giật. Cả nhà bị 1 phen hú vía vì lúc đó bế bé không có phản ứng gì, mắt cứ trợn ngược lên trần nhà, người thì lạnh toát, rất may nhà mình gần bệnh viện nên đã kịp thời đưa bé vào bệnh viện. Các bs đã nhanh chóng khắc phục và giúp bé hạ sốt dần trở lại bình thường. Nhưng cho đến nay bé được gần 19m và tái sốt co giật mấy lần rồi. Đọc trên mạng thấy nói sốt co giật nhiều sẽ ảnh hưởng đến não bộ của bé, mình cảm thấy rất buồn, nhiều lúc tự trách bản thân sao lại để con bị như vậy. Con bé bình thường trộm vía nhanh nhẹn và khá thông minh, 18m mà đã nhớ mặt được rất nhiều con vật cũng như người quen và các vật dụng trong gia đình, đến thời điểm này mình chưa thấy có biểu hiện j lạ, nhưng mình lo lắm, vì sốt co giật có thể tái diễn nhiều lần đến khi bé 5t, như vậy việc ảnh hưởng đến hệ thần kinh là rất có thể xảy ra. Hn bé nhà mình cũng vừa vào viện chỉ vì sốt co giật, thương con lắm mà ko bjt làm j, Không biết có mẹ nào cùng chung hoàn cảnh như mình không? Cho mình xin ít kinh nghiệm với :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_miu1601
    Đang tải...

2. Mẹ Tívoi

Mẹ Tívoi Thành viên nổi tiếng

Ðề: Có mẹ nào có con nhỏ hay bị sốt co giật không?

Con mình thì trộm vía không bị như thế này.

3. me_miu1601

Thế thì may quá, mình chỉ mong con khỏe mạnh thui :( Mà mình cũng sinh ra ở Mộc Châu đấy, đội 70, ko bjt bạn có gần đó ko?

4. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bé đầu nhà mình sinh thiếu tháng lúc nhỏ cũng bị thế, nhưng là con mình yếu lắm đấy mới bị thế, đúng là có ảnh hưởng nhưng con mình học hành bt, đi làm luôn rồi, không quá lo lắng đâu mom, tuy vậy, mom nhớ để ý sức khỏe cho con hơn nhé.

5. chom_chom

chom_chom Guest

Con nhà em cũng đang sốt, từ hôm qua chỉ hâm hấp ở mức 37.6-37.9 thui, trưa nay vọt lên 38.5độ em chườm mà ko đỡ sợ quá phải đi mua thuốc hạ sốt về ngay. Không biết phải làm sao cho con chóng khỏi đây, sốt ruột quá.hic

me_miu1601 thích bài này.
  6. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

Tình mà bé hay bị thế thì mẹ nó để ý xem bé sốt đến bao nhiêu độ thì bắt đầu co giật, thì khi bé sốt mẹ chịu khó đo nhiêệt độ con liên tục. Bình thường thuốc hạ sốt 6 tiếng 1 lần thì con có thể dùng 3-4 tiếng 1 lần. Khi con sốt cố cho bé uống nước cam,bù nước để giải nhiệt nhnh hơn.
    Chúc bé mạnh khỏe, chóng lớn.
    À, liên tục cập nhật liều lượng củaa thuốc hạ sốt cho bé theo cân nặng chị nha.

7. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Chị cho bé đi khám xem thế nào trẻ con mà như thế thì nguy hiểm lắm. Chúc bé chóng khỏi nhé.

8. chicbongsusi

chicbongsusi 0904766226

Thông thường trẻ sốt từ 39 độ trở lên sẽ rất dễ bị co giật. Khi con có dấu hiệu sốt, mẹ nó phải theo dõi con sát sao. cho mặc quần áo thoáng, lau người bằng nước ấm và cặp nhiệt độ liên tục. Nếu thấy con có dấu hiệu sốt cao đến 38.5 độ mà k hạ thì phải cho con uống hạ sốt.
    Để con bị co giật nhiều như thế sẽ ảnh hưởng đến não của con đấy.

9. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

COn nhà em cũng bị sốt co giật 1 lần rồi.
    mà cả đêm bé sốt em chườm khăn với dùng hạ sốt.
    tầm 4h30 sáng đo nhiệt độ 38.. EM cho con uống 1 ít sữa, nàng mút ngon.
    uống xong em cặp lại 38.2.Chủ quan chỉ dán 1m hạ sốt. CŨng mệt nên ngả lưng rồi thiếp đi.
    Vừa chợp mắt cơ 15p thì thấy con hét lên rồi giật , mắt trợn lên ú ớ.
    Chỉ khoảng 30 giây mà em sợ hú vía.
    Cho con vào viện khám. xét nghiệm đủ cả. Trưa hôm đấy con có sốt thêm 1 lần 39.3 nữa thôi.
    Còn mấy ngày nằm viện thì chẳng sốt hay khó chịu gì, chơi ầm ầm.
    3 ngày ra viện, cũng chẳng biết vì sao con lại bị thế.
    Giờ rât sợ con bị lần nữa. ẢNh hưởng đến não lắm.

10. me_miu1601

Con nhà mình cũng bị thế đấy, mấy lần tái sốt cũng là do chủ quan của bố và bà thấy con hạ sốt ko cho uống tiếp viên chống co giật, đến khi con sốt lại là bị co giật lun, tức lắm ý, tức lun cả bản thân mình, thương con lắm những lúc ấy, trộm vía khi khỏe lại con vẫn bình thường, hiện tại chưa có biểu hiện gì khác cả, có mẹ nào con bị như thế mà cho con đi điện não đồ chưa? Vì hiện giờ tái sốt của con cũng chưa tìm dc nguyên nhân

11. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

hic hic các bé sốt co giật thật sự khiến phụ huynh hãi hùng thật.Bé nhà mình vừa tháng trc cũng bị sốt lên đến 40 độ,ng nóng ran mình chỉ biết cho uống chống mất nc với thuốc hạ sốt.Đc cái bé vẫn tỉnh táo nc bt sốt mất 2 ngày liên tục lo lắng định cho con vào viện khám.NHưng con lại hạ sốt.Ơn trời hú vía .mẹ nó nên theo dõi con thường xuyên để xử lý kịp thời nhé.tái đi tái lại là điều k tốt chút nào

12. TRINHLNK

TRINHLNK Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình cũng bị sốt co giật, đến lần này là thứ ba rồi :((. Qua ba lần con sốt và co giật, vợ chồng mình rút ra một số kinh nghiệm sau:
    - Thứ nhất: trẻ con bị sốt co giật rất nhạy cảm với nhiệt độ, và những lần co giật sau thì không cần phải trên 39 độ bé mới co giật, mà chỉ 38.3 độ đến 38.5 độ bé đã co giật rồi. Do vậy, khi trẻ có dấu hiệu nóng, sốt, phải liên tục đo nhiệt độ cho bé, cứ 3 phút lại đo một lần. Dùng nhiệt kế thủy ngân đo nách là chuẩn nhất, tuy nhiên với trẻ hay giãy dụa thì chỉ có cách dùng nhiệt kế đo tai của Omron. Nhiệt kế đo tai của Omron bình thường rất vớ vẩn, nhiệt độ toàn nhảy sai lung tung. Muốn chính xác chỉ có loại nhiệt kế hơn 5 triệu mà Bệnh viện nhi họ hay dùng. Cái đó bạn phải nhờ được người đặt mua cho.
    - Với việc theo dõi nhiệt độ liên tục, chắc chắn người nhà phải thay nhau thức đêm để trông chừng bé rồi. Không được chủ quan, không được lơ là một phút nào cả. Phải huy động cả bố bé và những ng nhà khác thay nhau canh chừng bé.
    - Một cách kiểm soát nhiệt độ nhanh và tương đối chính xác là dùng tay sờ vào vùng nách trẻ, và vùng cổ của trẻ. Thấy nóng hơn mức bình thường là phải dùng nhiệt kế đo ngay

Thứ hai: Không biết con nhà bạn như thế nào, nhưng con nhà mình thì theo công thức sau:
    - Khi sốt đến 37.8 độ, cho bé uống ngay thuốc depakine. Đây là loại thuốc chống co giật mà bác sĩ hay kê. Tùy theo cân nặng của bé mà uống với liều lượng thích hợp. Cái này phải bác sĩ tư vấn bạn mới dùng nhé. Không tùy tiện được đâu
    - Đồng thời với việc cho uống depakine, thực hiện dùng thuốc viên Efferagant nhét hậu môn cho bé (hoặc dùng thuốc hạ sốt thích hợp theo tư vấn của bác sĩ)
    - Khi con sốt đến 38 độ, lập tức "ném" bé vào chậu nước ấm để tắm toàn thân cho bé. Nước ấm bạn nhé, thấp hơn nhiệt độ cơ thể bé khoảng 2 độ. Việc tắm toàn thân trong nước sẽ giúp bé hạ nhiệt cơ thể nhanh hơn
    - Liên tục dùng khăn nhúng nước ấm, chườm toàn thân cho bé. Khi chườm, không vắt khô khăn, mà để khăn càng ẩm càng tốt. Chườm trán, ngực bụng, lưng, nách, cổ, bẹn, hai tay và hai chân.

Sau khi theo dõi 1-2 ngày, thấy bé vẫn không đỡ, tốt nhất bạn đưa con đi khám để xác định nguyên nhân và bác sĩ họ sẽ kê đơn thuốc để chữa cho khỏi.
    Chia sẻ với bạn một số kinh nghiệm của vợ chồng mình như vậy.

voimamut2011me_miu1601 thích.
  13. thoanbv

thoanbv Thành viên tập sự

con tôi 30 tháng tuổi, cháu bị sốt kèm co giật từ bé nhiều lần đi viện, kém ăn kém ngủ, người gầy yếu, hay quấy khóc, . Tôi rất buồn và lo lắng sức khỏe của cháu mỗi khi đi viện, sau mỗi lần đi viện cháu lại yếu đi, bệnh lại tăng thêm. Sau tôi đc ng bạn trai học cùng giới thiệu giúp 1 chuyên gia tư vấn sức khỏe, cháu đã khỏe,ăn tốt, ngủ tốt, khi sốt nhưng ko co giật nữa và ko phải đi viện nữa. Tôi rất vui và yên tâm với sức khỏe của cháu.
    Tôi tặng bạn sdt của chuyên gia đó ( chú Tiến : 0913081926 ). Chúc con bạn nhanh khỏe !.

14. me_miu1601

Nhà mình khi bé sốt chỉ hay lau người bằng nước ấm thui, việc tắm toàn thân cho bé nhất là ở chỗ ko kín gió thì có làm bé cảm lạnh hoặc viêm phổi ko bạn? Bé nhà mình sốt đến 37.8 cũng phải uống Depakine rùi, đợt trc bé tái co giật 1 phần là do nhà mình ko bjet việc bé tăng cân nặng thì phải tăng liều lượng thuốc. Bs đợt trc khám cũng chẳng dặn điều này :(

15. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

cám ơn Kn tuyệt vời của mẹ nó nhé............. !!!!!!

16. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Depakine mình có thể tự mua như thuốc hạ sốt không các mẹ?
    với cả mua nó có dễ không ah?
    em cũng muón có sự chuẩn bị vì thấy bảo bị co giật 1 lần là lần sau sốt dễ giật nữa lắm.
    Cứ nghĩ lại lúc đấy là sợ.

17. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

mỗi lần con bị ốm dù nguyên nhân gì em cũng sợ lắm

18. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Em thì thấy lo vì bé sốt cao, co giật mà đi viện về vẫn không rõ nguyên nhân ý ạ.

19. me_miu1601

Thuôc Depakine khi cho trẻ uống có tác dụng phụ nên tốt nhất là có đơn thuôc của bs thì mới cho uống, và uống liều lượng tùy theo cân nặng của bé nữa. Còn ra hàng thuốc, mình bảo mua mà ko có đơn họ vẫn bán

20. me_miu1601

Cám ơn bạn đã cung cấp sdt của chuyên gia!