Nỗi Lòng Của Những Người Kinh Doanh Trên Diễn Đàn

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi zkhoaitayz, 20/8/2013.

1. zkhoaitayz

zkhoaitayz Thành viên nổi tiếng

Chào các mẹ, em là một member cũng được tính là mới của diễn đàn và cũng mới tập tành kinh doanh ol chưa lâu nhưng ở ngoài cuộc sống thì từ bé cho đến hiện tại em vẫn đang làm nghề kinh doanh, từ khi còn bé em đã theo mẹ em đi bán hàng cho đến bây giờ đi làm công ty cũng là làm về mảng kinh doanh nhưng thực sự em chưa bao giờ búc xúc và mất ngủ như ngày hôm qua. Làm cái nghề kinh doanh cũng không khác gì làm dâu chăm họ cả mỗi người một tính, một cái xét nét về mặt hàng khác nhau nhưng em chưa bao giờ có một thái độ hay làm mất lòng khách của mình, dù khách có mua được hàng hay không? em vẫn luôn niềm nở vì có thể hôm nay họ không mua nhưng biết đâu ngày mai, ngày mốt họ lại mua cho mình thì sao? đó là phương châm sống và làm việc của em.
    Em đang bán mặt hàng khăn vải khô và khăn ướt dành cho cả gia đình và cho các bé trên diễn đàn LCM, cũng đã được rất nhiều mẹ biết đến và ủng hộ em nhưng thật sự ngày hôm qua em rất sốc với 1 cách hành xử của một mẹ mà em không tiện nêu số điện thoại ở đây, nếu mẹ nó có đọc được những điều em viết trên đây hi vọng mẹ nó đừng có hành động như ngày hôm qua với những mẹ đang kinh doanh trên diễn đàn nữa ạ.
    Ngày hôm qua cũng giống như mọi ngày em ol trên diễn đàn và cũng có rất nhiều mẹ quan tâm comment trên toppic và nhắn tin qua số điện thoại của em, đa số là các mẹ cũng chưa biết nhiều về sản phẩm và muốn dùng thử hàng và cũng có rất nhiều mẹ muốn free ship, em cũng đã trả lời với các mẹ những mẹ nào mà em tiện đường đi làm hay tiện đường em đi trả hàng thì em sẽ mang sp đến cho các mẹ mà không lấy một đồng tiền ship nào mặc dù như thế là em lỗ chứ không có lãi vì mặt hàng kinh doanh của em không giống như mặt hàng ăn uống mà bảo lãi gấp đôi, gấp ba được mỗi bịch cũng chỉ lãi được vài nghìn mà thôi, gọi điện cho các mẹ là hết. còn những mẹ ở xa thì cho em xin tiền ship gọi là để gọi điện và phụ thêm vào tiền xăng xe và tất cả các mẹ đều đồng ý. đến 21h tối qua em nhận được một cuộc điện thoại của một mẹ ở bala - hà đông mẹ ý muốn hỏi về khăn ướt của em, em nói với mẹ ý là nhắn tin cho em vì em đang ru con ngủ không tiện nghe điện thoại được, thế mà mẹ ý cúp máy cái rụp rồi nhắn tin lại cho em bảo là " người ta gọi điện thoại đến mà còn kêu, bán hàng kiểu này có mà ế" kì thực em không hiểu mẹ ý nghĩ j? khi mà em đã giải thích cho mẹ ý biết rằng em đang ru con ngủ? em vẫn nhẹ nhàng trả lời mẹ ý và mong mẹ ý thông cảm cho em, rồi mẹ ý hỏi em về mặt hàng khăn vải khô và vặn vẹo rất nhiều, nào là chất lượng của khăn vải khô, nào là hàng gia công hay hàng công ty, nào là nguyên liệu của nó làm bằng gì..... em cũng đã trả lời cho mẹ ý hết những gì mẹ ý thắc mắc và cuối cùng mẹ ý bảo em là mang cho mẹ ý 1 bịch xuống bala - hà đông và bảo em freeship cho mẹ ý. em nói với mẹ ý là thông cảm cho em vì mẹ ý quá xa mà em không có đi xuống khu vực đó nên không thể freeship cho mẹ ý được và em bảo mẹ ý cho em xin 15k tiền ship để em chuyển phát qua bưu điện cho mẹ ý vậy mà mẹ ý nói em bán hàng không xởi lởi, khó khăn, phải xởi lởi khách mới mua và bảo phải chịu khó phục vụ khách rồi nói em chê ít nên không bán và bảo em là phải có lúc mua ít thì mới mua nhiều được chứ. em vẫn cố gắng nhẫn nại để giải thích cho mẹ ý nhưng mẹ ý dường như không chịu hiểu và cứ bắt em phải mang hàng xuống và freeship cho mẹ ý. cuối cùng để không dây dưa và cũng đã muộn em chỉ trả lời mẹ ý thêm một tin là " nếu chị đồng ý mua hàng và chịu tiền ship như em đã trao đổi với chị thì em sẽ gửi hàng cho chị " rồi em không trả lời mẹ ý thêm bất kì một tin nhắn nào vậy mà mẹ ý nhắn tin chửi em rồi còn gọi điện thoại suốt em không nghe máy và cuối cùng mới tắt máy đi để không bị làm phiền.
    Em cũng muốn nói với các mẹ là em chưa bao giờ có khái niệm chê ít hay nhiều cả, mẹ nào mua ít hay mua nhiều em cũng phục vụ nhiệt tình nhưng phải phù hợp với hoàn cảnh cũng như tiện đường của em và cũng như câu nói " thuận mua vừa bán " nếu 2 bên trao đổi và thống nhất được thì tiếp tục tiến hành còn không thì cũng rất là vui vẻ với nhau.
    Có lẽ em viết hơi dài và câu văn lủng củng nhưng đây là sự thật, em cam đoan nếu không đúng sự thật thì em sẽ chịu trách nhiệm về toàn bộ hành vi và lời nói của mình.
    Em viết ở đây chỉ là muốn nhằm giải tỏa những bức xúc của mình, cũng như muốn các mẹ hiểu và thông cảm cho những người kinh doanh như chúng em. Tất cả các mẹ cũng biết kinh doanh ol như một cánh tay trái và có nhiều mẹ đã kinh doanh rất là thành công nhưng cũng có nhiều mẹ kinh doanh chỉ là nơi trao đổi, tìm hiểu, giao lưu với nhau mà thôi và em cũng mong các mẹ hiểu giúp chúng em, bọn em bán hàng trên diễn đàn giá đã rất rẻ rồi ạ. em cũng sẽ cố gắng freeship nếu có thể, còn nếu không được thì mong các mẹ cũng hiểu và thông cảm cho, chứ thêm một mẹ mà có hành động như ngày hôm qua chắc em không dám kinh doanh ol nữa mất.
    Vào diễn đàn chủ yếu em muốn làm quen, giao lưu, học hỏi những kinh nghiệm của các mẹ trên diễn đàn mà thôi. thực sự ngày hôm nay em rất bức xúc và gần như không làm được việc gì từ sáng tới giờ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi zkhoaitayz
    Đang tải...

2. NV Giao.Sim

NV Giao.Sim Tại www.SimDepDongNai.com

Ðề: Nỗi Lòng Của Những Người Kinh Doanh Trên Diễn Đàn

tâm sự mẹ có dài thế đọc mà mỏi mắt luôn

TrinhTrinzkhoaitayz thích.
  3. YÊU CON LẮM

YÊU CON LẮM Thành viên kỳ cựu

Hơi bực với khách hàng của Mẹ nó.
    Thôi Mẹ nó cho qua đi, không phải ai cũng như cái Mẹ kia đâu.
    Ngày mới mua bán đắt nhé.

TrinhTrinzkhoaitayz thích.
  4. tuanmai0080

tuanmai0080 Japan Oder

hic! tâm sự dài qá bác ơi! e toét nhèm cả mắt rùi nè ;p chúc bác sơm trở lại trạngt hái bình thường nhóe :) vui lên đi là vui lên đi :D

TrinhTrin thích bài này.
  5. zkhoaitayz

hic, em bức xúc nên có gì với lấy ạ

6. zkhoaitayz

cảm ơn mn nhé, hi vọng là sẽ k còn gặp một khách nào giống như mẹ hôm qua nữa

7. zkhoaitayz

hì, tớ văn dốt có j nói đấy nên hơi dài bạn ạ. cảm ơn bạn nhé

8. greeno

greeno Hương nhang Bồ Đề Tâm

Giờ thể loại như em nói nhiều vô kể, khách hàng là thượng đế, rất đúng, nhưng trong 1 số trường hợp cũng phải thông cảm cho ng kinh doanh, thuận mua vừa bán, nếu thấy chưa tốt thì góp ý, nếu ko ổn nữa thì ko giao dịch.
    Bên anh đang cháy hàng vào đúng dịp rằm tháng 7 mà khách hàng gọi giục nhiều, và phải tư vấn KH dùng hàng cao cấp thay thế, nếu không thì khó có thể kịp việc của mọi người, tuy nhiên nhiều người rất thông cảm với bên mình vì dịp cao điểm này chứ cũng ko trách móc gì cả

9. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Dài quá bạn ah, mình đọc mỏi hết cả mắt, bán hàng có người nọ người kia bạn ah

10. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

KH cũng có người này người kia. Có khách vỗ thẳng vào mặt "ăn lãi ít thôi chứ, ăn gì mà ăn lắm thế". Nẫu chưa, giá em để là rẻ nhất rồi mà còn bị phang như thế. haizz Ship chỉ lấy có 10k chứ nhiều nhặn gì. hix hix

11. bomede

bomede Thành viên chính thức

Chúng mình làm dâu trăm họ mà bạn, cố lên nha

12. zkhoaitayz

vâng, đây là lần đầu tiên em gặp trường hợp như mẹ này chứ mọi lần cũng có rất nhiều KH khó tính nhưng khi giải thích họ cũng hiểu cho, ngành hàng của anh vào rằm mùng 1 là đắt hàng rồi

13. zkhoaitayz

uh, mình cũng biết thế bạn ạ, nhưng bức xúc không chịu nổi ý, chẳng biết mẹ ý sinh năm bao nhiêu nhưng nói lăng và cách hành xử trẻ con quá :(

14. zkhoaitayz

uh, nhưng nếu giải thích họ hiểu còn đỡ em ạ, chứ nói họ còn vẫn cứ cố... như của chị thì bực lắm

15. zkhoaitayz

cảm ơn bạn nhé......................................

16. duc_hvtc

duc_hvtc Bắt đầu tích cực

mje nó nhiều tâm sự nhỉ - cố lên rùi mọi chuyện sẽ tốt đẹp thui

17. zkhoaitayz

có mỗi 1 tâm sự này thôi mn ạ, cảm ơn mn nhé

18. Chuot*con*cua*me

Chuot*con*cua*me Bột rau, coffee AN, Tiêu sạch, mật ong rừng

^^ thôi hạ hỏa, khách có nhìu kiểu mà
    Chúc mẹ nó đắt hàng hơn nhé ^^

zkhoaitayz thích bài này.
  19. Mẹ Tôm style

Mẹ Tôm style mẹ trẻ style :)

đời đúng lắm thể loại bực mình các mrj nhỉ

20. synghi

synghi Thành viên tập sự

Mình thấy nghề kinh doanh trên diễn đàn thật khó khăn và vấp vả không biết các anh admin có hiểu cho không ?