Kinh nghiệm: các mẹ ơi giúp mình với,gấp lắm.

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi mẹ bông và tây, 30/8/2013.

1. mẹ bông và tây

mẹ bông và tây thật sự là thiên nhiên.

Bé nhà mình năm nay vào lớp 1,đã đi học thêm ở trường đc 1 tháng nhưng do vẫn quen nếp học cũ của trường mầm non nên bé rất lười học,chỉ thích chơi.Hai mẹ con tối nào cũng đánh vật về chuyện học hành của con,bé không hứng thú học mặc dù mình đã tìm đủ mọi cách,nịnh có,dọa có,tạo hứng thú có,nhưng chỉ đc 2 đến 5 phút là lại đâu vào đấy.Mình rất đau đầu giờ chả biết phải làm sao,gây áp lực cho con sợ con chán chỉ học chống đối,mà cứ kè kè bên con mãi cũng không đc.Mẹ nào đã có con học qua lớp 1 và cùng có con sinh năm heo vàng chia sẻ kinh nghiệp giúp mình với.Mình định áp dụng 1 trong hai cách sau không biếtw có đc không.

A. Kệ cho con tự học ,nếu không hoàn thành bài thì hôm sau đi học cô phạt về nhà con tự giác phải hoàn thành bài trước khi đến lớp.

B,Ngồi kè kè cạnh con bắt con làm từng bài viết từng chữ khi nào xong thì thôi.

Theo các mẹ mình nên làm cách nào và có cách nào hay hơn một trong 2 cánh đó,mình trăn trở rất nhiều mà chưa tìm ra phương pháp tốt cho con.
    Cảm ơn các mẹ rất nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ bông và tây
    Đang tải...

2. me_quyhao

me_quyhao Thành viên tích cực

Ðề: các mẹ ơi giúp mình với,gấp lắm.

Mới vào lớp 1 thì mẹ nó không nên ép con học nhiều quá, mẹ nó nên giúp con dần dần vì con vẫn đang quen kiểu đi học mẫu giáo chỉ có ăn với chơi thôi mà. Mẹ nó áp dụng cách vừa học vừa chơi thì tốt hơn

3. mẹ bông và tây

Re: Ðề: các mẹ ơi giúp mình với,gấp lắm.

phương pháp này cũng không xong mẹ nó ạ,thời gian học của con ở nhà là rất ít,chỉ từ 8h tối đến 9h30 thôi,mà ổn định chỗ ngồi cũng mất 15' rồi,ko có thời gianddaaau hĩ,chả biết trường khác thế nào chứ trường của con m học mình ức chế lắm.

4. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

tầm này k ép đc đâu mẹ nó ơi.khuyến khích con học đc bao nh thì học,ngoài ra xem tham khảo các sách truyện cho bé hứng thú vừa học vừa chơi có lẽ tốt hơn đấy

mẹ bông và tây thích bài này.
  5. pelychee

pelychee Thành viên tích cực

Vừa học vừa chơi được Toán với Tập đọc thôi. còn viết chữ thì vẫn có khi phải "ép" 1 tý mn ạ. Nhưng quan trọng thời gian học của con thôi. Ví dụ như viết bài 1 trang là quá nhiều vs bé rồi. Chị xem thế nào, bây giờ mới vào học, cho con ngồi vào bàn trật tự làm bài 15" sau tăng lên 20"- 30" là ok lắm rồi. Tốt nhất là chị làm cái chuông điện thoại như ở trường ấy, có tín hiệu reng reng là được nghỉ :) Đương nhiên điều kiện tiên quyết là bài làm xong và đúng nữa. thường bài tập hôm nay giải quyết trong 20" thì đặt báo giờ lên 30" chẳng hạn, con xong sớm thì khen và cho nghỉ sớm. Cách 2 là khoanh vùng btap để con làm, điều kiện là làm xong, đúng, chữ đẹp thì được nghỉ, bất kể thời gian :) cái này thì đúng là k vội được, mn cứ từ từ thôi

6. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

khó dậy với những trẻ mới bước vào lớp 1 lắm c ạ,giai nhà e cũng thế gớm bảo học là mỏi hết cả mồm nhiều khi m ko muốn thế nhưng mà chương trình giáo dục nếu m ko dạy con m lại ko theo kịp các bạn

7. ngtuanpro

ngtuanpro Thành viên tập sự

Mình chọn đáp án C : Không bắt ép con, lưa tuổi lớp 1 mà, nếu có thời gian ngồi vừa học vừa chơi vơi con, tự tay mình viết chữ cho con xem, rùi thỉnh thoảng lại cùng vui đùa vơi con. Tạo cảm giác thoải mái cho con.

8. chungly

chungly Banned

Thuê 1 gia sư nghiêm khắc đi mẹ nó à, em từng đi làm gia sư cho mấy đứa nhỏ như con chị ấy, học với bố mẹ không chịu nhưng học với me thì ngon lành lắm cơ, nghe lời lắm! Trẻ con nó hay sợ cô giáo lắm!!!! Mẹ áp dụng biện pháp này xem sao nhé!

9. Chauchaunhata-09

Chauchaunhata-09 Thành viên tích cực

Mình thấy 2 cách này đều không ổn. MN phải linh động hơn trong phương pháp dạy con học, với trẻ con k cứng nhắc được MN ah. Chúc MN tìm ra phương pháp hiệu quả

10. mai2603

mai2603 Thành viên kỳ cựu

e nghĩ là cách thứ 2 nhưng mẹ nó nên nhẹ nhàng và kiên nhẫn chút nhé

11. dayconngoan90

dayconngoan90 Thành viên tập sự

cháu còn nhỏ cứ cứ từ từ bạn à, với lại bắt ép cháu học là mình tự hình thành một thói quen ngay từ nhỏ cho cháu nó là sợ việc học và coi nó như một nỗi ám ảnh vậy

12. Gaubobo

Gaubobo Thành viên rất tích cực

Bên cạnh nhà mình cũng có 1 chú heo năm nay vào lớp 1, tối nào mẹ cũng sa sả mắng chuyện học với chơi. Con mình chưa đến độ tuổi đó nhưng mình nghĩ không nên ép trẻ nhiều. Cũng giống như mình ngày xưa thôi. Theo mình mn nên chon cách thứ 2 nhưng không nên la mắng bé khi bé làm sai nhé. hãy thật bình tĩnh vui vẻ khi học cùng bé, tạo 1 không gian thật thỏa mái khi học cùng bé thì chắc là hôm sau bé sẽ thích học hơn đấy

13. bogaugau

bogaugau Bắt đầu nổi tiếng

theo mình thì mẹ nó vẫn phải kèm con chứ không thả đc nhưng vẫn phải yêu cầu có tý giải trí cho con nhé!!!!!!!!!!!!!

14. mẹ bông và tây

hay do mới vào lớp 1 thì còn thế giờ gần hết kì 1 con chăm đột xuất ,tự giác lắm các mẹ ạ.NHƯNG MẸ VẪN PHẢI NGỒI CÙNG MỚI HỌC.

15. Ðề: các mẹ ơi giúp mình với,gấp lắm.

Cháu mới lớp 1 không nên ép cháu học nhiều đâu bạn ạh. chủ yếu là cho cháu nó vừa học vừa chơi thôi. ở cái tuổi này, cháu nó hay hiếu kì và tò mò về những thứ xung quanh, theo mình thì bạn nên tìm cách tập cho cháu nó ý thức tự giác thôi. dần dần, từ những điều nhỏ rồi cháu nó ý thức đc là việc học là của mình và nó có ý thức tự học thôi. Bé nhà mình, mình vẫn thích cho cháu tự lập sớm, cho bé làm những việc mà bé muốn làm.. Mình cùng bé lập 1 cái thời gian biểu,giúp bé thực hiện được đúng giờ giấc, tập thói quen về thời gian, để bé có thể t mình chỉ là người định hướng chứ ko phải là ép buộc. và bây giờ, cháu có thể chăm sóc em đc rồi or tư giác giúp mẹ những việc nhỏ nhặt, mọi thứ thực hiện rất đúng giờ. Có thể là cách của mình hơi người lớn quá, nhưng mình thấy hiệu quả với bé nhà mình lắm. :)))

16. thiên kim tiểu thư

thiên kim tiểu thư Gái già xì tin

Bé nhà bạn giống bé nhà mình quá. Ko tập trung, rất mảng chơi. Hồi đấy để nhắc nhở đc bé học khó lắm, vì bé còn nhỏ nên ý thức tự giác của bé chưa có. Trường hợp này, theo mình mẹ nên tìm cho bé 1 gia sư đi. Mẹ nên tìm cho bé những cô giáo mầm non or những cô giáo tiểu học có kinh nghiệm trong việc dạy trẻ lớp 1 ý. Bé nhà mình năm này lớp 2 rồi, hồi đó mẹ bận đi làm quá nên ko thể theo sát bé đc. Sau khi nhờ 1 người bạn, mình đc trung tâm gia sư Việt tìm giúp 1 cô giáo tiểu học, có kinh nghiệm. Nói chung là vì cô vừa mềm mà cũng vừa nghiêm khắc nên có hiệu quả đối với bé lắm. Cô giáo đc trung tâm giới thiệu cũng nhiệt tình, sau này mình giới thiệu cho 1 số người bạn nữa hầu như ai cũng vừa ý. Mẹ bé thử tham khảo xem thế nào. Còn bé nhà mình giờ học lớp 2 rồi, biết tự học, biết tự lập hơn nhiều.

17. mephuongphuoc

mephuongphuoc 01293634688

mình chọn cách thứ 2 và đã làm theo cách thứ 2 với con gái mình. Nhưng hai mẹ con cũng không căng thẳng lắm, chỉ mất 1 tháng đầu chon con quen thôi.

18. huongthaonguyen

huongthaonguyen Thành viên sắp chính thức

mình nghĩ ban nên nhẹ nhàng,và như 1 cô giáo để chỉ cho con học,ko nên tạo không khí căng thắng cho con.vì như thế học cũng ko vào bạn ạ

19. Upkid

Upkid Thành viên đạt chuẩn

Lót dép hóng mọi người chia sẻ kinh nghiệm. Mình cũng vừa có bé cũng đang lo chuyện dạy dỗ con sau này.

20. nguoicontoiloi

nguoicontoiloi Thành viên tập sự

con bạn chưa quen môi trường đó thui.nên hướng con từ từ,đừng vội vàng mà hỏng việc,nên tạo tâm lý thoải mái cho trẻ,chứ mình thấy 2 cách bạn đưa ra không hợp lý lắm