Khác: thực đơn hằng ngày của các mẹ bầu thế nào ah.Mời các mẹ thảo luận cho zui

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi vi_vi2011, 22/9/2013.

1. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

Chào các mẹ!
    E mang thai đc gần 32 tuần rùi.Dự tính là đầu tháng 12 này có thêm cô công chúa tập 2.Như các mẹ đã biết mang thai thì thực đơn ăn uống đều chọn những thứ tốt cho con phải k ah.Nhất là 3 tháng cuối thai kỳ,lúc này các bé mới phát triển mạnh.K biết các mẹ có chế độ ăn hằng ngày thế nào.Chúng ta cùng thảo luận nhé.Như e thực đơn của em như sau:
    7h30:hum ăn bát cháo trai.hum ăn 2 quả trứng.hum ăn bát xôi xéo(ngô,lạc..),hum ăm phở thịt bò,hum ăn bún...(ăn song về uống viên sắt)
    9h:làm cốc nước cam để hấp thụ sắt( uống cam cố đinh ngày nào cũng uống vì uống đccon sinh ra sạch sẽ k gây,đẹp da bé với mẹ tăng sức đề kháng)
    11h:chén 2 bát kơm với ăn thức ăn toàn thứ lợi cho bà bầu(mẹ chồng tâm lý nên toàn đi chợ mua đồ ngon cho ăn) uống viên canxi
    15h:làm cốc sữa bà bầu(cố định ngày nào cũng uống) ăn thêm vài cái bánh quy,hay ăn quả trứng luộc,thi thoảng mẹ chồng mua chim bồ câu về tần hạt sen,cháo bào ngư,cháo cá chép cho ăn....
    18h:chén 2 bát kơm với thức ăn cùng gia đinh(chủ đạo cá,thịt bò,canh cua...)
    21h:Làm cốc sữa trc khi ngủ 20p(cố đinh)
    hum nào mà em mất ngủ tầm khoảng 22h chồng lại đi mua phở cho ăn
    Đấy các mẹ thấy em ăn có đc k?đứa đầu em tăng gần 20can con sinh ra đc có 2 cân 8 hic hic ăn toàn vào mẹ thui.đứa này chắc cũng vậy ah
    CÒn các mẹ thì sao ???????????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vi_vi2011
    Đang tải...

2. vi_vi2011

Ðề: thực đơn hằng ngày của các mẹ bầu thế nào ah.Mời các mẹ thảo luận cho zui

các mẹ bầu đâu rùi ah.tám với e cho zui

3. trangpham989

trangpham989 Mỹ phẩm hàn quốc xách tay

Em mới đc 20 tuần mà ăn ít lắm...Vì e k ăn được cơm,ăn nhiều cơm thì thấy ứ ở cổ họng k ăn thêm được rì và buồn nôn nhiều nên e chủ yếu ăn các đồ khác và uống sữa
    Tuần đều đặn 2~3 quả trứng gà,2 con chim bồ câu hầm thuốc bắc,1 bữa tôm luộc
    2 tuần 1 bữa cua ghẹ
    Ngày đều đặn uống 2 cốc sữa ensure vì e k thích uống sữa bầu,1 cốc nc cam và 1 quả dừa tươi

Như thế liệu có đủ chất cho con k nhỉ? e vẫn lo lắm vì thấy nhiều mẹ bầu ăn như bão mà e ăn chỉ như thời con gái or nhỉnh hơn tí.Nên sợ ăn thế vẫn k đủ chất cho con :((((

vi_vi2011 thích bài này.
  4. pumbaa

pumbaa Thành viên tích cực

mình 13wk rồi mà vẫn bị nghén nên chỉ mong sao ăn không bị ọe. Mình không lên thực đơn gì hết, thích gì ăn nấy thôi, mà giờ không nấu cơm được nên chồng cho ăn gì thì ăn nấy, cũng không kiêng kị gì nhiều.
    Mình đi khám bác sỹ khuyên nên hạn chế ăn tinh bột và đồ ngọt nhé các mẹ, vì ăn thế sẽ vào mẹ chứ không vào con mấy, mẹ tăng cân nhiều không tốt cho sinh đẻ.
    Trước mình hầu như không ăn cơm, giờ ăn mỗi bữa nửa bát, chủ yếu là ăn thức ăn. Mà mình nghĩ không vào con mấy vì ăn xong là đi thẳng vào toilet rồi. Mình hiện tại chỉ uống bổ sung elevit vào buổi sáng thôi. Trộm vía em bé vẫn trong tiêu chuẩn, mẹ thì không tăng cân nào, người luôn luôn bải hoải rã rời. Bao giờ giai đoạn nghén này mới hết đây hả các mẹ ơi. :(((

vi_vi2011 thích bài này.
  5. poppy_poppy

poppy_poppy Thành viên chính thức

Thực đơn của mẹ này nhiều tinh bột quá (sáng phở/xôi; trưa 2 bát cơm; tối 2 bát cơm; đêm lại phở) thì tăng cân nhiều là đúng rồi :p
    Mình đang nghén dữ dội, chả ăn được gì, nhưng dù có hết nghén cũng cố gắng duy trì mỗi bữa nửa bát cơm, còn đâu bù vào thức ăn, chứ cơm ít dinh dưỡng mà còn tăng cân nhiều hihi
    Giờ đang nghén quá, nên cố gắng ăn uống đc gì hay cái đấy, sáng nửa bát phở, 1 cốc chanh leo/ nước cam + 1 viên vit tổng hợp Prenaltal DHA
    Trưa: 1/3 bát cơm canh, cố gắng ăn nhiều canh bổ sung nước vì mình ko uống đc nước lọc, khổ lắm
    Chiều: 1 hộp sữa chua Vinamilk + ít hoa quả (hôm xoài, hôm mía, hôm bưởi, quýt)
    Tối: 1/3 bát cơm canh như buổi trưa, ít hoa quả tráng miệng
    Ngừng toàn bộ thức ăn trước 20:00
    Mình định hết nghén sẽ uống sữa tươi, chứ ko uống sữa bầu, cơ mà giờ khổ quá, cứ nghĩ đến sữa lại buồn nôn :((((((
    Mẹ chồng cũng suốt ngày hầm đủ thứ cho ăn, nào là gà ác, bồ câu mà mình bị sợ thịt gia cầm và trứng
    Bao giờ mới hết nghén đây, tội Thỏ con quá :(
    Tình trạng sk: con đang 13w6d, còi hơn các bạn cả về chiều dài lẫn cân nặng, mẹ thì đã giảm 2kg vì cứ ăn vào là nôn

vi_vi2011 thích bài này.
  6. thutrang_5t

thutrang_5t Rắn89 - Changg Chập Cheng

ôi nhìn thực đơn của các mẹ mà thấy em chả ăn được gì
    sáng nhà chồng ăn cơm, có gì ăn nấy, tối còn thức ăn gì thì ăn, em uống thêm cốc sữa bầu nữa
    trưa thì về nhà mẹ chồng nấu qua quýt cũng có gì ăn nấy, thi thoảng thịt lợn còn lại thì đậu
    tối thì đông đủ cả nhà nhưng ăn cũng chả khác ngày thường.
    cơ quan em nghiêm khắc nên ko có chuyện mang thức ăn để buổi đánh chén thêm rồi, may nhà mẹ đẻ gần thi thoảng chạy về uống được cốc nước cam hay ăn thêm gì thì ăn thôi. hix. bảo sao con nó còi

Shmily_0604 thích bài này.
  7. illusion_8x

illusion_8x Hội rắn đáng yêu 89

Mình thì đơn giản thế này:
    sáng : Ăn 1-2 bát cơm+ thức ăn + uống canxi + 1 tấm mía (hoặc hoa quả j đó tráng miệng)
    Trưa : ăn 2 bát cơm + thức ăn + 1 quả chuối + sắt
    Chiều : Bánh mì/sữa chua/ 1 hộp sữa
    Tối : 1-2 bát cơm + thức ăn + cốc nước hoa quả + canxi
    Đêm : Bánh quy/ hoa quả
    Ngày xưa thì có uống sữa, nhưng giờ chán, chẳng muốn uống j cả

vi_vi2011 thích bài này.
  8. ỉn yêu

ỉn yêu Guest

mẹ nó sướng thật đấy.có mẹ chồng tâm lý thích thật.chẳng bù cho e.ngày trước lúc có e bé nghén ko ăn đc gì.mẹ chồng thì hay để ý.ăn uống chẳng đc thoải mái lại còn phải để ý để tứ.đến uống sữa cũng phải đợi khi nào bà ra ngoài mới đc uống

vi_vi2011 thích bài này.
  9. ocsendens

ocsendens Thành viên chính thức

j chứ mỗi mẹ có 1 thực đơn mà em trông thực đơn nào cũng đẩy đủ chất cả nên các mẹ cứ thoải mái đi. quan trọng là tâm lý thoải mái và ông xã gần gũi với 2 mẹ con là nhất rồi !

vi_vi2011 thích bài này.
  10. banhla

banhla Thành viên sắp chính thức

Đúng là mẹ này sướng thật, hi. Còn mình thì toàn ăn cơm nhiều thôi.
    Buổi cơm nào cũng ăn tầm 2 đến 3 bát, không ăn được cũng phải cố nuốt, nhiều hôm ăn 1 tiếng mới xong bữa cơm ấy.
    Do đang còn đi làm nên ăn vặt, hoặc ăn gì ở cty cũng bị hạn chế. Nên cũng chỉ bổ sung được ít thôi.
    Chiều đi làm về rồi lại ăn cơm, ăn no bụng rồi nên cũng chẳng thể ăn thêm gì được nữa. Thức ăn cũng chỉ ăn đơn giản là thịt lợn nạc, thỉnh thoảng mới ăn bò, ăn đậu, ăn rau, . Đặc biệt cua mình lại không ăn được chứ. Tôm ăn vào là bị đầy bụng, Nên cũng cố gắng lắm, lâu lâu mới ăn được bữa, cá cũng như vậy luôn, mình hay ăn trứng gà nhiều.
    May là mẹ tăng cân ít, được 28 tuần rồi mà mẹ cũng mới lên được có 8 cân thôi. Bbaby trộm vía đủ tiêu chuẩn.

11. yummy mummy

yummy mummy Thành viên tích cực

trộm vía các mẹ ăn uống tích cực nhỉ, chắc cũng được mẹ/chồng chăm kĩ. mẹ nào mà tăng cân nhiều (giống mình) thì lưu ý ăn ít cơm thôi nhé. mình ăn mỗi bữa 1 lưng bát cơm thôi, thế mà cũng thấy căng hết cả bụng, khó chịu lắm.
    mình thì ăn 3 bữa như bình thường thôi thậm chí còn ít hơn vì ăn ko thấy ngon miệng, cũng ko ăn gì đặc biệt để tẩm bổ. mình chỉ uống thêm canxi, vitamin tổng hợp và sữa thôi. sáng ngủ dậy uống 1 cốc sữa, ở cơ quan cũng để sẵn sữa chua và sữa tươi, tối trước khi đi ngủ lại uống 1 cốc sữa nữa. cũng chẳng nước cam hay nước dừa gì vì ko tiện. thế mà vẫn tăng cân vù vù đây này, hãi quá. tạng người mình cứ có bầu là tăng cân ghê gớm. lần đầu cũng ăn uống bình thường mà tăng đến 20kg, con được 3.7kg. giờ hơn 28 tuần cũng tăng mất 12kg rùi, huhu, con thì bác sĩ bảo được khoảng 1.3-1.4kg.

vi_vi2011 thích bài này.
  12. vi_vi2011

mẹ nó giờ mới 20 tuần mà,sau vài tuần nữa con phát triển mẹ đói liên tục ấy nên nhu cầu ăn sẽ hơn

13. vi_vi2011

hic hic tầm này mẹ nó nghén thì sợ rùi ăn đc it nào hay đó thui,cố lên mẹ nó nhé

14. vi_vi2011

hic hic mẹ nó ơi em ăn thế mà còn ít vào con cơ,ở nhà bố mẹ chồng em động viên em lắm nên thương ông bà chén 2 bát cho ông bà vui chứ em thích ăn vã thức ăn hơn he he

15. vi_vi2011

sống với bố mẹ chồng mà đc ông bà tâm lý thì mình còn sướng chứ chúng ta làm sao mà đòi hỏi đc chứ.Nhưng mà dù gì vì con yêu mẹ nó nên ăn uống nh vào nhé con khỏe mạnh sinh ra sức đề kháng sẽ tốt

thutrang_5t thích bài này.
  16. vi_vi2011

nàng ơi k nên uống canxi vào tối đâu nhé,nên uống buổi sáng hoặc trưa thì mới hấp thụ đc nha

illusion_8x thích bài này.
  17. vi_vi2011

đc cái số mình sướng nên ở với bố mẹ chồng có khi sướng hơn cả bố mẹ đẻ ấy,vì mẹ chồng mình nhanh nhẹn mà tâm lý lắm.đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh

18. me.tenten

me.tenten Thành viên tích cực

Ùi tớ đọc thấy cái này các mẹ hay nhầm nhé: Sắt là phải uống lúc đói hoặc giữa 2 bữa ăn/ hoặc khi ăn hoa quả xong thì uống sẽ hấp thụ tốt nhất. Sắt ko đc uống cùng canxi nên để hấp thụ sắt đc tốt nhất là buổi sáng các mẹ uống canxi, chiều tối uống sắt.
    Lần trc tớ cũng uống y như mẹ nó thế là bị bsy mắng cho đấy!

vi_vi2011 thích bài này.
  19. vi_vi2011

ăn đc trứng tốt lắm ấy nha mẹ nó,con thông minh sinh ra nc da sẽ cải thiện hơn,tập 1 em cũng nghiện trứng lun ấy ăn đến nỗi mẹ chồng sợ quá còn bảo con ăn it thui ăn nh lại k tốt,còn bé nhà em sinh ra trắng nhất nhà lun,mà xinh nữa trộm vía con

20. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

m thấy thực đơn của b hơi thiếu chất rau và hoa quả hơi ít bạn ạ