Thông tin: Chồng chăm vợ đẻ, vừa giận vừa yêu!

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi quynhsau, 27/9/2013.

1. quynhsau

quynhsau Bắt đầu tích cực

Câu nói được người xưa đúc kết “Trai chăm vợ đẻ gầy mòn" thật chẳng sai chút nào.

Vì thương vợ, mong con mà ngày nay hầu hết các ông chồng đều tình nguyện “tay xách nách mang” theo vợ đi đẻ và chăm sóc vợ những ngày ở bệnh viện. Tuy nhiên, việc chăm sóc bà đẻ từ xưa đã không thuộc thiên chức của người đàn ông. Vì vậy không thể trách vì sao họ rất vụng về. Mặc dù đã cố gắng khéo léo hết mức có thể nhưng những việc làm của họ không khỏi khiến những bà vợ vừa bực, vừa thương.

Được chồng chăm - vẫn bực!

Kể lại chuyện những ngày đi đẻ chị Mai Hương (Đống Đa, Hà Nội) chia sẻ: “Vì mình đẻ sớm so với ngày dự sinh tới hơn 2 tuần nên ông bà nội ngoại hai bên đều chưa lên Hà Nội kịp. Thế là hai vợ chồng đành tự đưa nhau đi đẻ. Hồi đó mình bị vỡ ối, không có cơn đau nên phải đến bệnh viện gấp. Đáng nhẽ ra lúc ấy mình mới là người lo sợ thì không hiểu sao anh xã còn lóng ngóng hơn mình. Mình nhờ làm việc gì anh xã cũng cuống lên chẳng thể làm nổi. Đến lúc tới bệnh viện làm hồ sơ cấp cứu, cũng chính mình cứ phăm phăm đi làm mọi thủ tục. Lúc ấy bực lắm nhưng càng nói nhiều thì anh xã càng cuống như kiểu anh sắp đẻ đến nơi vậy.

Khi mình được chỉ định sinh mổ, anh chỉ biết đứng ở ngoài chờ đợi mà chẳng chuẩn bị gì. Đến khi con yêu chào đời, y tá đưa con ra cho anh bế anh mới tá hỏa vì chẳng biết bế con làm sao, chẳng biết cho con ăn thế nào. Lúc ấy anh mới gọi điện cho chị gái đến bệnh viện gấp.

Về đến phòng hậu sản còn nhiều chuyện vừa bực mình vừa buồn cười hơn. Vì mình không được mẹ chăm sóc nên mọi việc vệ sinh cá nhân đều phải nhờ đến anh xã. Ấy thế mà hôm đó mình nhờ anh thay bỉm cho vì mình chưa thể ngồi dậy được. Vừa nhìn thấy máu anh đã nôn thốc nôn tháo rồi chạy ra ngoài để mình nằm tơ hơ trên giường. Lúc đó bực lắm nhưng chẳng thể làm được gì. Cũng may còn có chị chồng ở đó.”

Cũng được chồng đưa đi đẻ, chị Phạm Hoa (Hà Đông, Hà Nội) nhớ lại: “Ôi nghĩ lại những ngày đi đẻ ở bệnh viện mình không khỏi buồn cười. Chồng mình vốn là người cực ham ngủ, chỉ cần đặt lưng xuống là có thể ngủ bất cứ lúc nào. Mấy ngày chăm vợ đẻ, chồng buồn ngủ quá thế là mang cả chiếu đến bệnh viện để trải dưới sàn nhà ngủ vì bệnh viện không có chỗ ngủ cho người nhà bệnh nhân. Bực nhất là đến đêm mình đau vết mổ đã khó ngủ anh còn ngáy như sấm khiến mình cả đêm không ngủ nổi. Đến lúc con khóc đòi ăn, mình lấy chân đạp anh dậy thì anh cứ ôm lấy chân mình rồi vỗ vỗ hát ru, trong khi con thì cứ khóc toáng lên. Cảnh ấy vừa bực vừa buồn cười vô cùng.

Vốn mình bị ít sữa nên mẹ đã bảo chồng về nấu cháo móng giò đến cho mình ăn. Anh vâng dạ nghe lời, khoảng 3 giờ sau chồng mang đến một bát cháo với cái móng giò còn nguyên chưa chặt ra từng miếng nhỏ. Nhìn bát cháo mình đã không muốn nuốt rồi. Lúc đó mình giận lắm, tự trách sao mình có thể lấy một ông chồng vụng về đến thế.”

Nhưng cũng thương lắm ý!

Nói bực là bực thế nhưng nếu được hỏi các mẹ muốn được ở cạnh ai nhất trong giây phút chuyển dạ đón con yêu chào đời và những ngày sau sinh, chắc chắn đến 90% trong số họ không ngần ngại chọn chồng. Các mẹ luôn tự hào mà nói rằng dù chồng có vụng về, luống cuống, không biết chăm con, chăm vợ nhưng chỉ cần chồng có mặt bên cạnh thôi đã là nguồn động viên vô bờ bến rồi.

Chị Mai Hương kể tiếp câu chuyện đi đẻ của mình: “Nói là giận thế thôi nhưng nhìn chồng vất vả long đong chăm vợ cũng xúc động lắm ý. Đúng là người xưa nói “trai chăm vợ đẻ gầy mòn” chẳng sai chút nào. Mình mới sinh được khoảng 4 ngày mà nhìn ông xã hốc hác hẳn. Chắc anh phải sụt mất 2-3kg do ngày ngày long đong chạy hết chỗ này để mua đồ đạc đến chỗ kia gọi bác sĩ thông hút sữa cho mình.

Vốn là người sợ máu nhưng vì mẹ chỉ nên chăm mình được 1 tuần còn từ đó chỉ có hai vợ chồng tự chăm nhau nên anh cũng từ từ học cách chăm sóc hai mẹ con mình từ việc vệ sinh vết mổ cho mình đến việc thay tã, bỉm cho con. Đến giờ thì anh làm mọi việc lành nghề lắm rồi. Ngày đó ban ngày anh vẫn phải đi làm, tối về lại phải cơm nước, rồi đêm đến còn sữa bỉm, trông con những lúc con dậy chơi đêm, thấy thương anh lắm lắm!”

Nhiều khi rất bực với cái thói ham ngủ của chồng nhưng chị Phạm Hoa cũng không khỏi xúc động mỗi lần nghĩ đến cảnh anh xã tất tưởi chạy từ bệnh viện về nhà, rồi lại từ nhà đến bệnh viện chỉ để nấu cho vợ bát cháo vì không tin tưởng cháo ngoài hàng, hay lấy hộ vợ một bộ quần áo… Mà nhà anh chị thì cách bệnh viện đến 15km hỏi sao không mệt. Chị tự hào nói: “Suốt 5 ngày ở viện, một mình anh lo cơm nước cho mẹ con mình. Ham ngủ là thế nhưng lần nào mình gọi dậy để cho con ăn hay bế con anh cũng không nỡ từ chối. Chỉ có điều cứ mắt nhắm mắt mở có khi vừa bế con vừa ngủ gật, trông thương lắm. Thương chồng mình hỏi có mệt không thì anh bảo không mệt tí nào, chỉ thèm ngủ một ngày một đêm liền cho đã”.

Mình nghĩ mình cũng may mắn lấy được anh chồng tuy hơi vụng về một chút nhưng lại rất mực yêu thương vợ con. Cũng có chị nằm cùng phòng đẻ với mình mà đêm đến chồng toàn trốn về nhà ngủ. Ban ngày cũng đến bế con một lúc rồi lại đi luôn. Lúc ấy càng thấy yêu chồng mình thế.”, chị Hoa nói thêm.

sưu tầm cho các mẹ​

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quynhsau
    Đang tải...

2. mommy_kum_tum

mommy_kum_tum Dau tay dalat 100%

Ðề: Chồng chăm vợ đẻ, vừa giận vừa yêu!

hiii, thì mang thai dễ cau hay nghĩ linh tinh mà, nhưng chông chăm thích thât, nhiều khi ngăm chồng là hết dẫn ý

3. hatran.enviro

hatran.enviro

hihi, chồng e đợt chăm e 4 tháng gầy mất 4kg ý ^^

4. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Hii, chồng mình càng chăm càng béo , haizz chắc ăn thít hết của vợ

5. Nguyenphuong89

Nguyenphuong89 MỸ PHẨM L'ORGANIC BEAUTY

chồng e thì gầy đi trông thấy, vợ thì cứ mỡ màng hẳn lên, iu chồng quá

6. divenoixa

divenoixa Thành viên rất tích cực

nhìn chồng cũng thương lúc em vào viện đẻ chạy tới chạy lui lúc quên cái này lúc quên cái kia đã bảo là ghi vào giấy nhớ rồi nhưng tính ẩu nên không ghi cuối cùng vào viện chẳng có thứ nào là ra hồn cả cũng bực

7. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

được chăm là quá tốt rồi. Mình có lần sinh mà tủi thân vô cùng vì nhìn thấy ông chồng bên cạnh chăm vợ từng li từng tí, còn chồng mình đứng khoanh tay nhìn, thậm chí ko thèm nắm tay hay hỏi han gì cả. Hôm sau đi liên hoan mừng thằng cu tới chiều với vào viện. Lúc đó thì ức nhưng sau thì... quen.

8. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

cu cham dc vo là tốt lam rồi đấy chị ạ. hi

9. Gaubobo

Gaubobo Thành viên rất tích cực

Được chồng bên cạnh là tốt lắm rồi. Mình đi đẻ giờ nghĩ lại vẫn thấy còn sợ nè. Chắc cứ như tập 1 thì chẳng đẻ nữa đâu. Đi đẻ mà bố mẹ chồng cấm không cho chồng đi theo. Mỗi 1 mình và mẹ chồng. Đêm đau đẻ mẹ chồng thì lăn quay ra ngủ còn 1 mình vật vã với những cơn đau. Được cái có chí quyết tâm cao. Cứ đi lang thang 1 mình trong bệnh viện đến tận sáng cho dễ đẻ. Có cơn đau thì đứng lại không thị lại đi, tay cầm cái quạt giấy, thời tiết thì nóng bức. Nhìn người ta đi đẻ 2 bên là 2 mẹ dìu, chồng cầm sữa chạy theo. Mình thì có 1 mình, ứa nước mắt vì những ánh mắt nhìn mình ái ngại, kiểu như không chồng mà chửa ấy. Về đến nhà thì chồng vừa ló vào đến cửa phòng thì đã bị đuổi xuống cơm nước cấm cửa luôn. Bị sốc nặng sau khi sinh con....

10. yentrandnu

yentrandnu Shop mẹ và bé Hay Ăn Chóng Lớn

nghe các chị kể chuyện chồng chăm vợ đi đẻ hài thế :)

11. Mẹ-Cún

Mẹ-Cún Guest

Ngày em đi sanh lão c chăm đến là khổ do em sanh mổ , chiến đấu với 2 mẹ con 1 tuần sụt mất 3kg lận , thương ko để đâu cho hết >.<

12. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

chồng em sụt 5 kg ,hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii, ông nào chả vì con, chồng em bảo là " vui không ngủ được" đi làm chỉ trốn về bế con,hí hí

13. vinamost

vinamost Bắt đầu tích cực

hjx, công nhận vừa vừa tội vừa thương, có ông còn bị vợ cắn cho thâm tím cả tay chân, như con bạn e đau đẻ chửi chồng ông ổng, nhìn bà ý vừa đau vừa chửi mà cũng thấy phì cười

14. BabyArt

BabyArt Đánh thức Sáng tạo

Muốn chồng chăm, đỡ cô đơn tủi thân, đỡ vất vả lúc mới sinh thì càng phải iu chồng nhiều hơn, đúng ko các mẹ :)

15. camket

camket

Vậy thì nhất bạn rồi đấy, chồng mình chỉ thấy chốn con chơi game thôi, nhờ việc gì cũng phải gọi mà mới đẻ xong gọi với không được toàn phải nháy máy điện thoại mới được

16. quynhsau

quynhsau Bắt đầu tích cực

thế mẹ nó lên quán triệt đi không về sau ko nói được đâu . không có gì cứ giao việc cho ý cứ để thời gian rảnh kiểu gì cũng lao vào chơi thôi. mà sau càng nói càng khó ko nói được ý !

17. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

chồng mình thì có bà nội nên cũng đỡ vất vả hơn

18. PhamMinhTuan

PhamMinhTuan Thành viên nổi tiếng

mẹ nó giống mình, mình sốc nặng sau khi sinh, chồng mình đi công tác biền biệt hơn 1 tháng mới về, từ ngày thứ 3 sinh con, (mẹ mình về, mẹ mình vẫn còn đang công tác), mình phải vật lộn ngày đêm với con, con quấy chứ, ngày được ngủ có vài tiếng...nghĩ lại buồn kinh khủng:)

19. conyeucuame6688

conyeucuame6688 Thế Giới Của Bé

em cũng ngẫm thêm 1 chút rồi bác ạ “Trai chăm vợ đẻ gầy mòn" nhưng mà cũng thấy hạnh phúc nhiều lắm ạ :)

20. bopyeu_90

bopyeu_90 Thành viên kỳ cựu

ui thế mẹ nó cũng ko có mẹ chồng hay ai giúp đỡ nữa hả, thế thì lấy ai cơm nc giặt giũ cho ạ?