Cần giúp: Chuẩn bị bao nhiêu tiền để đón bé thứ 2 trong gia đình?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi me.tenten, 29/9/2013.

1. me.tenten

me.tenten Thành viên tích cực

Mình dự sinh bé thứ 2 vào tháng 1/2014 này. Như thế là chỉ còn khoảng hơn 3 tháng nữa thôi là mình ở cữ rồi. Vợ chồng mình cũng đã lập kế hoạch tiết kiệm chi tiêu để chuẩn bị cho bé thứ 2 chào đời rồi nhưng vẫn còn nhiều lo lắng lắm. Chẳng biết bao nhiêu là đủ nữa.
    Vì bé đầu mình sinh vào tầm tháng 10, lúc đó thời tiết cũng ấm, nên chi phí quần áo, đồ đạc không mất nhiều lắm, mình tham khảo thấy các mẹ nói sinh bé vào mùa đông rất tốn kém và lo lắng con bị ốm nhiều do lạnh.
    Nhờ các mẹ kinh nghiệm 2 con rồi, nhất là sinh con vào mùa đông vào đây tư vấn thêm cho mình các khoản chính, khoản phát sinh sao cho tiết kiệm nhất mà lại hiệu quả nhé, chứ như bé đầu tiên mình mua thừa nhiều lắm (mua theo list ở chỗ bán đồ sơ sinh trên Phố Bạch Mai ý), rất tốn kém mà lại còn nguyên một đống không có chỗ cất nữa chứ.
    Tổng thu nhập 1 tháng nhà mình chỉ khoảng 15tr (tính trung bình thôi vì kinh doang tháng có tháng không mà). Mình phải nói rõ như thế để các mẹ hiểu, chứ đúng là mỗi cây mỗi hoa, tiền sắm cho con thì không biết bao nhiêu là vừa phải không các mẹ?
    Chồng mình đi học, con gái gửi trường công: mình chi 5-6tr/ tháng
    Chơi họ 2tr/ tháng.

Mình dự kiến như sau:
    - Tiền sinh nở: 8tr trở xuống - không có bảo hiểm (cái này mình đã hỏi rõ bác sỹ quen gần nhà mình rồi, tổng chi phí tối đa là 7tr trọn gói đối với sinh mổ, mình sinh ở Bưu điện)
    - Tiền mua sắm quần áo sơ sinh, tã bỉm, sữa, bình sữa...: có đến 7tr không nhỉ? Mình dự định chỉ mua đồ made in VN hay VNXK thôi chứ ko cần thiết sắm hàng hiệu đâu.
    - Đã có điều hòa 2 chiều loại tốt rồi, có cả loại máy sưởi cũ nữa, mình vẫn băn khoăn cái máy sưởi dầu: do mọi ng khen quá là không bị khô mũi bé và an toàn. Theo các mẹ khoản này có cần thiết không vì giá cũng cao 3tr thì phải.
    - Máy sấy quần áo: sinh đúng cái thời gian này thì quần áo chắc ko khô nổi rồi, nếu mua lại mất thêm 1,6tr.
    - Tiền tắm và tiêm chủng sau sinh: khoảng 4tr, mình nhớ là tiêm mũi 5in1 hết 1,8tr/3mui. Tiêm rota hết 1,4tr/2 mui. Ngoài ra còn lặt vặt các mũi khác.
    - Tiền ở cữ: mình ở chung với ông bà nhưng xác định là ông bà không giúp được gì, nên mình tính 3 tháng mất khoảng 10tr tiền ăn uống của mẹ.
    Tổng cộng: từ 25tr - 30tr

[I]Các mẹ xem còn khoản gì nữa không, những món mình liệt kê bên trên có dư/ thiếu khoản nào thì tư vấn giúp mình nhé. [/I]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me.tenten
    Đang tải...

2. meoluoi1107

meoluoi1107

Ðề: Chuẩn bị bao nhiêu tiền để đón bé thứ 2 trong gia đình?

em chưa lập gia đình nên vào nghe ngóng các mẹ thui ạ,chúc chị mẹ tròn con vuông nha

3. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Tớ chỉ chuẩn bị cho lúc lâm bồn thôi mà dự đã là 20 củ roài, tớ đẻ mổ mà. :D

me.tenten thích bài này.
  4. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Tớ cũng phải vào hóng các mẹ thôi........

5. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

sao hết nhiều thế mẹ nó? mình mới sinh bé thứ 2 cuối năm ngoái, mình có BH chỉ mất có 300k tiền đẻ, bồi dưỡng bs 800k (đấy là chồng mình đưa nhầm bs nên đưa 2 lần ko thì chỉ 500k), tiền mua sắm đồ sơ sinh cho bé tầm 1trđ thôi vì đồ cũ còn nhiều, tốn nhất là tiền ăn uống thôi, vậy nên với mình chuẩn bị tầm 10 triệu là thoải mái

6. linhdan30

linhdan30 Thành viên rất tích cực

Bé thứ hai mình chưa có nên chẳng rõ. nhưng cách đây mấy năm mình sinh bé đầu, chỉ chuẩn bị quần áo và đẻ thường thôi thì hết tầm 5-6tr

7. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

mình cũng mới sinh bé thứ 2 cách đây 1 năm, mình sinh mổ nên xác định là hơi tốn ( mặc dù có BH nhưng chẳng biết khi nào mới được claim nên cứ phải chuẩn bị ). Mình sinh ở HN hết 28tr, sau 2 tháng được claim toàn bộ, sắm đồ cho con hết hơn 3tr, cái này thì đỡ hơn so với con đầu, vì quần áo dù khác mùa nhưng vẫn tận dụng được nhiều,chậu tắm, khăn bông...Mua it quần áo thôi nhưng rộng 1 chút vì bé lớn rất nhanh. Theo mình thì cũng ko cần máy sưởi dầu đâu, nhà mình cũng mua nhưng chẳng dùng, có điều hòa 2 chiều là cũng ổn rồi, nếu phòng tắm rộng mẹ nó mua cái đèn sưởi 3 bóng của Đức khi tắm bật lên là ấm cả phòng, mà ai tắm cũng ok cả. Hồi trc khi đẻ mình cũng cbi tầm 30tr như mẹ nó cũng tạm ổn đó me. Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nhé

me.tentenmamachip thích.
  8. me.tenten

Nhà mình còn của bé đầu cũng đc vài thứ như chậu tắm, khăn ủ, màn chụp mắc áo các loại. Nói chung lặt vặt thui hihi. Đồ sơ sinh thì không còn mấy vì mọi người ai cũng xin, mỗi ng xin một ít còn chả đáng bn, chỉ là để kỷ niệm là chính ^^
    Chắc tớ nghe mẹ nó mua cái đèn sưởi Đức, vì nhà tớ có máy sưởi kiểu mai-so cũ gì đấy, phòng nhỏ lại có điều hòa 2c rồi nên tiết kiệm khoản này.
    Mình thì nghĩ sắm tốn chứ ăn ko biết có tốn ko nhỉ, vì đẻ xong bé chỉ bú mẹ thôi mà. Có chăng là mình tẩm bổ để thêm sữa cho con.

Hôm rồi mình cũng sắm dc cái nồi áp suốt Midea 1,2tr của 1 mẹ trên này, dùng thấy tốt và tiện lợi. Trong tuần này khênh cái đệm 1,8m về.
    Sắm dần cho đỡ xót ruột hehe...

9. me.tenten

Sao nhiều thế hả mẹ nó, mẹ nó sinh ở Việt Pháp hay sao?

10. Hongtham

Hongtham LÁ NƯƠNG - 0989166965

Tớ thấy bạn liệt kê các khoản như vậy là hơi nhiều, quần áo của bé và đồ dùng thì mua trước ít thôi, đến khi nào cần thứ j thì mua chứ mua trước nhiều đến lúc ko dùng thì lại phí.

11. huongpl1

huongpl1 Bắt đầu tích cực

Chi phí nhiều thế này em chả dám sinh đứa thứ 2 nữa :(

12. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

nếu mà tính chi li cụ thể ra thì chắc pải có kinh tế mới dám sinh tập2 ,con cái là lộc trời cho ,nghĩ nhiều mệt lắm

13. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Úi, em cũng đang tính có bé thứ 2, mà hiện tại đang nợ chồng chất, hiccc

14. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ là chỉ ước chừng được vậy thôi, nhưng ngoài các khoản ấy ra nên có 1 khoản dư khác., .vì mình thấy luôn có những phát sinh ngoài dự tính, cần phải chi tiêu thêm.

15. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Tháng sau em sinh bé đầu lòng mà còn chưa để ra dc xu nào chăm con

16. Mon2013

Mon2013 Thành viên tích cực

Em sinh ở Bưu Điện thì cũng tốt đấy, hổi trước chị cũng định mổ ở đấy nhưng cuối cùng chọn Việt Nhật. Mon nhà chị sinh vào mùa đông. Có loại máy sưởi kèm theo cả sưởi quần áo đấy em. Chị cũng không nhớ rõ là loại nào nhưng dùng khá tốt, họ hàng nhà chị ai cũng dùng cả :)

manhthang04 thích bài này.
  17. me.tenten

Vâng, tập 1 em cũng sinh ở Việt Nhật đấy, năm 2009. Hồi đấy thì còn rẻ và vắng. Sinh thường nên cũng mất đâu có 3tr thôi. Nhưng đợt này bạn em vừa sinh mổ ở đấy mất tận 13tr. Riêng tiền lót tay cho bsy là 5tr rồi. Còn lại là giường nằm, các thứ khác. Em thấy sao cắt cổ quá thế nhỉ. Nó còn bảo em là sinh thường thì lót tay 3tr.
    May quá lần này phát hiện ra bác hàng xóm làm sản ở Bưu điện + với gần nhà... Lợi đủ đường rùi.

18. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

sinh đưa thư 2 tiết kiệm được rất nhiều đồ của đứa trước. Mình thì cho mặc lại hết đồ của anh (mặc dù đứa sau là con gái,hjhj). CHi phí sinh hoạt hfi nói chung là tính mất khoảng 5-7tr/tháng. Tớ gói đúng 30tr mà dùng trong 4 tháng nghỉ đẻ không hết. Đẻ thì mình đẻ thường, cứ Á mà đẻ, chỉ nhờ bs quen (2tr) đõa, rồi nhờ sếp phòng dịhc vụ sau sinh, đỡ tốn kém khối

19. yeucon_nhattrendoi

yeucon_nhattrendoi MẸ YÊU BÔNG NHẤT TRÊN ĐỜI

ui. Sao nhà Mẹ nó chi nhiều thế. Em thề là cho đến lúc Em sinh đứa đầu lòng nhà Em VC em không để dành được 1 tí tiền nào vì ông bà nội bảo về quê sinh. VC em về quê sinh Ông bà nội nuôi hết, đi BV sinh cũng ông bà thanh toán nhưng tiền sinh , thuốc thang sau sinh và lót tay BS đâu cũng hết có 2-3 tr thôi. Em sinh thường...Mua đồ thì Em dùng lại 1 ít đồ cũ của anh chị em trong nhà sinh con để lại lấy vía, em sắm thêm những đồ khác như tã lót, bỉm , bình sữa, màn chụp,.....Hết 1,5tr nữa. Mua cái quạt sưởi mất 500k. Mua loai bình thường thôi. Không cần quá sịn. Em sinh cuối tháng 11 âm lịch nên trời rét vô cùng. Người ta khuyên không nên dùng quạt sưởi nhiều sẽ khô da bé, điều hòa nhiều dễ bị phổi lắm. Nên tốt nhất là ở phòng kín gió, ấm là được. Quạt sưởi dùng lúc tắm bé thôi. Bật lên trước khoảng 30f cho ấm cả phòng rồi tắm cho con. Tắm xong ủ chăn rồi cho bé bú mẹ ngay để cho ấm bụng. 15f sau mới bắt đầu đóng tã quấn chăn các thứ. Nói chung là sinh mùa đông chính ra sướng mẹ, khổ con. Mẹ kiêng dễ hơn trời mùa hè, nhưng Con thì sợ lạnh. Nhất là đi sinh, em rét tím tái luôn..Phòng sinh có điều hòa, ó 2 quạt sưởi to mà vẫn rét. Nghĩ lại rùng mình. hihi. Chưa có dự định sinh tập 2........

20. contraingoan

contraingoan Thành viên rất tích cực

Khoảng 20tr là ok rồi. Mua sắm cho e bé t2 k tốn như e đầu. Nếu mẹ có đủ sữa cho con bú hoàn toàn thì k tốn đâu.

Hồi m sinh bé t2 năm 2011 thì tiền sinh mổ dịch vụ tại ps hn + bs khoảng 7tr.

Mua sắm cho bé 1.5tr

Sữa tháng đầu do mẹ mổ bị mất sữa 1.5tr

Bồi dưỡng cho