Cần giúp: Bé sơ sinh 4 ngá̀y rồi chưa ị

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi kitty2109, 2/10/2013.

1. kitty2109

kitty2109 Thành viên rất tích cực

Có ai như em không cách đây 2 tuần lập topic con bị loạn khuẩn giờ lại lập topic này hic hic,
    Bé nhà em được 2,5 tháng sau khi chữa loạn khuẩn (e cho uống lá nhót sao + men vi sinh) thì trộm vía bé đi ngày 1 lần, phân vàng sêt. Sau đó bé chuyển 2 ngày/1 lần phân vẫn vàng sệt như thế đi không rặn nhưng đến hôm nay là được 4 ngày rồi mà bé vẫn chưa ị. Mặc dù e bé vẫn ăn ngủ bình thường nhưng e vẫn lo quá muốn post lên đây hỏi các mẹ xem với tình trạng như bé nhà em (bú mẹ gần như hoàn toàn) liệu đã phải thụt chưa và thụt như thế nào ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kitty2109
    Đang tải...

2. nghecon_2812

nghecon_2812 Thành viên tích cực

Ðề: Bé sơ sinh 4 ngá̀y rồi chưa ị

mn ngừng cho bé uống men chưa? nếu chưa thì mn ngừng lại đi nhé. bé nhà mình cũng hay bị tần 2, hoặc 3 ngày mới đi, ăn uống vẫn bình thường. nhưng b cũng phải lưu ý xem bé ăn sữa j nhé, nếu không hợp bé cũng hay bị đi táo đấy. còn nếu bé bú sữa mẹ thì mẹ lại phải xem mẹ có ăn j nóng ko, và b nên ăn những thứ nhuận tràng cho bé nhé. Hồi cháu mình cũng bị 4 ngày ko đi, chị mình cũng phải ăn khoai lang đấy, trộm vía ngày hôm sau cháu đi luôn nhưng thương lắm vì bị táo quá đấy. Còn quá nữa thì chắc b phải thụt cho bé rùi. Chúc b và bé khỏe mạnh.

3. đinhmai

đinhmai uy tín là chính

Bé nhà mình kỷ lục là ngày thứ 7 mới ị bạn ah, cũng chẳng sao, nhưng sau đó cũng cứ 5-7 ngày mới ị 1 lần ...hic

4. KOCKEC

KOCKEC *BỈM~KVĐN~ĐỒ SƠ SINH XK*

bé nhà mình đợt hơn 1 tháng cũng bị táo gần 1 tháng,toàn 4,5 ngày mới ị 1 lần,trộm vía con vẫn ăn uống bt,bé nhà mình là do ăn sữa ngoài ko hợp mn ạ, đổi các laọi sữa luôn, bây giờ trộm vía con hợp sữa rồi ko bị nữa. Trẻ sơ sinh hạn chế cho uống men thôi mn nhé, nhiều khi còn làm loạn khuẩn con hơn đấy. Đúng như mẹ Nghé nói đấy, mn phải xem lại chế độ ăn của con (sữa thường thì có thể ko hợp sữa >> táo, sữa mẹ thì mẹ phải bổ sung nhiều chất xơ, mẹ vừa ko táo mà con cũng ko táo). Nhà mình thì hay thụt cho bé bằng mật ong, mn lấy tăm bông nhỏ thấm mật ong rồi ngoáy cho bé 1, 2 cái, 1 lúc sau là bé sẽ đi ị ngay, nhưng hạn chế thụt cho bé mn nhé, vì nhiều bé bị thụt nhiều sau thành phản xạ cứ phải thụt mới ị, khổ lắm. chúc bé nhà mn sớm hết bị táo nhé

5. convoicoicoc

convoicoicoc KIM_ CHI_TUYỆT_NGON

Mình đồng ý với hầu hết các mẹ trên diễn đàn là:
    1. Nếu bạn đang cho uống các loại lá và men tiêu hóa thì phải dừng, hạn chế dùng men tiêu hóa vì dùng nhiều, hệ vi sinh đường ruột không tự sản sinh ra được mà phải đợi uống men vi sinh mới cung cấp đủ, gây rối loạn tiêu hóa mạn tính cho bé
    2. Nếu bé bú mẹ hoàn toàn thì bạn cần xem lại chế độ ăn của mình, tránh ăn cay nóng, khó tiêu như ớt cay, ớt tiêu, xương hầm..... Có thể mẹ không táo bón nhưng sữa nóng thì bé cũng bị táo, cho bé uống thêm nước. Gần 3 tháng là uống nước tốt rồi. Có một vài bài báo viết rằng, bé dưới 6 tháng chỉ cần bú mẹ là đủ, không cần uống nước. Nhưng trong trường hợp bé bị táo bón thì thỉnh thoảng, lại cho bé một ngụm nước.
    3. Theo dõi xem biểu hiện của bé. Nếu bé chướng bụng, bú ít hơn thì bạn cần lên google search các bài tập về cách xoa bụng theo chiều kim đồng hồ để kích thích nhu động ruột của bé, làm cho bé buồn ị.
    4. Thử các cách trên không được, trong khoảng ngày mai, bé vẫn không ị thì bạn nên thụt cho bé. Bé nhà mình dạo trước cũng hay bị táo bón, mình thụt bằng mật ong. Cách thụt là mua một ống kim tiêm loại bé nhất, bé nhà bạn đang nhỏ thì chỉ cần 1-2 cc thôi (nhớ là rút kim tiêm ra nhé, chỉ sử dụng cái bơm tiêm thôi). Một người bế sấp con lại, banh hậu môn của con ra và bơm vào đấy. Nếu con khóc vì sợ thì có thể vỗ về con hoặc tiếp tục mát xa vùng bụng dưới. 5-10 phút là con sẽ ị thôi, rất nhanh và hiệu nghiệm đấy. Nếu bé có biểu hiện của táo bón nhưng vẫn rặn ị, thì tốt nhất là bạn nên bôi mật ong vào hậu môn cho bé, đừng để bé tự ị nhé, vì phân đã rất cứng, qua quá trình rặn dễ gây rách trực tràng của bé, lâu dần, cảm giác đau đớn sẽ làm bé có phản xạ nín ị, thành táo bón kinh niên là khổ lắm đấy.

Chúc mẹ nó giúp con ị thành công và nhớ báo tin cho mọi người mừng nhé. Nhà mình ngày trước con không ị được là cả nhà loạn lên rồi đấy. hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

tunglam0983 thích bài này.
  6. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

em mua cái xilanh loại nhỏ ý. bỏ kim tiêm đi. Hút tầm dưới 1ml mật ong rồi bơm vào đít cho con, bé sẽ đi ị ngay.
    Chịu khó xoa bụng dưới cho con. đừng để lâu ngày quá con ko đi ị gây khó chịu. 2 bé nhà chị đều bị bón và phải làm như vậy hết. đến khi ăn dặm tình hình sẽ cải thiện.

7. tocxinhxuongpho

tocxinhxuongpho Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cho bé dùng lá hoàn ngọc đi. Chũa táo bón hiệu quả mà cũng rất an toàn đấy

8. kitty2109

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ cùng em. Bé nhà em gần như bú mẹ hoàn toàn mỗi ngày em chỉ cho bé bú bình tầm 60ml sữa ngoài (nan việt) để bé tập ti bình. E hỏi thêm một chút mật ong để nguyên thế hay pha thêm nước ấm ạ. À thêm nữa là bé nhà em không ị nhưng rất hay đánh rắm và thúi hơn mọi khi rất nhiều có phải bé bị đầy hơi không các mẹ?

9. Misu_mimi

Misu_mimi Thành viên tích cực

b mát xa bụng cho con nhẹ nhàng theo chiều kim đồng hồ. và cho bé uống 1 - 2 - 3 thìa con con cfe nc lọc(uống sáng ngủ dậy , uống tráng miệng ăn sữa ngoài).

10. chery_ngoc

chery_ngoc Thành viên chính thức

Bé nhà mình hồi mới sinh cứ 10 ngày ị 1 lần, hix lo sốt sắng nhưng bé ko bị táo mà phân rẻo mà vàng sậm thôi . Sau này lớn cho ăn nhiều thì ị đều rồi

11. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

ôi sao giống co bé nhà e vậy chư, cháu mới 4 tháng thôi mà cũng đều đèu 4,5 ngày mới ị một lần. e cứ lo mà hem biết là sao. Hôm nay chuẩn bị dùng PP nào đấy thì chợt nhiên lại ị... Dôi lúc có phải e ăn cay nóng quá ko nhr?? mà nó hoàn toàn bú sữa mẹ nữa chứ:(

12. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Số lần trẻ đi tiêu trong ngày tùy thuộc vào tuổi và chế độ ăn của trẻ .

Trong tuần đầu đến 3 tháng đầu : đa số trẻ tiêu 3-4 lần/ngày, phân mềm, lỏng . Trẻ bú mẹ tiêu nhiều hơn trẻ bú sữa bò. Tuy nhiên một số trẻ đi tiêu sau mỗi lần bú, một số khác tiêu 1lần/ mỗi 2-4 ngày, nhưng phân mềm và bụng không chướng, như vậy vẫn là bình thường. Nếu sau sinh, trẻ có chậm tiêu phân su > 24 giờ sau sinh, trẻ ói, bú kém và bụng chướng, chị cần đưa bé đến khám tại phòng khám chuyên khoa Tiêu Hóa tại các bệnh viện Nhi.

13. bo_cau

bo_cau Thành viên rất tích cực

Bé nhà tớ cũng hay bị thế, thụt mật ong bằng bơm kim tiêm thấy bảo ko tốt, có người mách tớ là lấy mật ong cô lên đến khi đặc lại, để nguội bớt và vê tròn lại rồi nhét vào hậu môn bé, 5 phút sau sẽ có tác dụng luôn bạn ạ. Bạn thử xem nhé

14. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Thông thường thì trẻ nhỏ một ngày phải đi ị ít nhất là 1 lần. Mẹ nó nên xem lại sữa cho bé uống xem thế nào.

15. convoicoicoc

convoicoicoc KIM_ CHI_TUYỆT_NGON

Chia sẻ với mẹ nó thé này:
    1. Mật ong nguyên chất, không pha loãng, tác dụng là mật ong bôi trơn và kích thích hậu môn gây ị dễ, pha loãng mất tác dụng
    2. Bé hay rắm và có smell hơn bình thường, điều đó chứng tỏ là 90 % bé nhà bạn bị táo bón rồi. Khộng ị được, phân tích tụ lâu ngày trong đại tràng, gây ra smell khó ngửi đó. Bạn cứ mạnh dạn thử bơm mật ong đi nhé, để lâu, đại tràng em bé không tốt đâu, vì giai đoạn này, cái gì cũng đang non nớt cả.
    3. Bạn cần xem lại chế độ ăn uống của mình và sữa ngoài nhé, kể cả Nan việt mà không hợp thì cũng gây táo bón.

16. family@

family@ Thành viên kỳ cựu

Bé nhà mình trước cũng vài ngày đi lần như bé nhà mẹ. Có lần đỉnh điểm 11 ngày mặc dù bé bú mẹ hoàn toàn, đi phân mềm. Ngày trước mình cũng ko có kinh nghiệm, nghe các cụ bảo lành dạ nên thấy con đều đều như thế cũng ko lo lắng lắm. Nhưng mình tìm hiểu thì nguyên nhân có thể bé bị chứng phình đại tràng (nhẹ thì lớn lên sẽ tự khỏi, còn nặng thì phải phẩu thuật). Trộm vía bé nhà mình giờ hết rùi.
    Nếu thụt thì mẹ nó ra hiệu thuốc có lọ thuốc thụt đấy, thao tác cũng đơn giản.

17. hoapham.dfse

hoapham.dfse Bắt đầu nổi tiếng

COn nhà tớ lúc mấy tháng đầu cũng thế. Giờ ngày ăn dặm ngày nào cũng ị nhưng ị chả cần chùi cũng được vì phân cục như phân dê ấy. Con ị xong mẹ lấy giấy ướt chùi mà giấy ướt vẫn sạch nguyên. :(

18. kitty2109

Trưa nay sốt ruột quá lại thấy bé cứ xì hơi mãi mà không ị được em đã tẩm tí mật ong vào cái ngoáy tai nhỏ thụt nhẹ 2 lần thì ra. Sản phẩm vẫn mềm, vàng như mọi khi chỉ có điều mùi nặng hơn các mẹ ak!

19. KOCKEC

mn cũng có thể dùng cái lọ nhỏ mắt hết nhé, đầu lọ nhỏ mắt to như đầu xi lanh nhưng tù và tròn hơn nên ít gây đau cho bé hơn, mn cập nhập tình hình bé cho mọi người biết và các mẹ mới có gặp trường hợp này cũng biết luôn nhé

20. KOCKEC

bé output đc là đỡ lo rồi, mn chịu khó mát xa bụng theo chiều kim đồng hồ cho bé, bé nhà m thích thế lắm, vừa là mát xa, vừa kích thích nhu động ruột cho bé