Cần giúp: Cho con uống sữa bột, con bị táo bón nặng các mẹ cho em lời khuyên với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi lolemmatxanh, 2/10/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. lolemmatxanh

lolemmatxanh Banned

Chào các mẹ

Em đang có vấn đề này nhờ các mẹ có nhiều kinh nghiệm giúp đỡ. Em vừa sinh bé đầu lòng ,thằng bé còi lắm các mẹ ạ. Lúc mới sinh cháu được có 3kg thui, giờ 10 tháng rồi mà có 6,3kg à. Em cũng ít sữa nên là ngay từ bé em đã cho cháu dùng sữa ngoài các mẹ ạ. Không biết có phải vì thế không mà thằng ku nhà em táo bón ghê lắm các mẹ ạ. Có khi cả 5-6 ngày mới đi vệ sinh 1 lần. Mỗi lần đi ku cậu khóc ầm ĩ, phân cứng mà còn dơm dớm máu các mẹ ạ. Em cũng cho con đi khám, bác sĩ khuyên cho uống nhiều nước,với ăn nhiều rau, nếu không đi được thì thụt. Về nhà mình toàn xay rau+thịt vào cháo cho bé, cũng khuyến khích con uống nhiều nước, nhưng xem ra chả ăn thua mấy. Vậy nên cứ 2 ngày là mình lại phải thụt cho con 1 lần. Nếu không thụt, bụng nó sẽ trướng to và quấy khóc lém.
    Nhưng mà mình tìm hiểu nếu thụt nhiều sẽ không tốt, con sau này dễ bị trĩ. Thụt nhiều đai tràng bị trơ, không tự đi vệ sinh được. Mình cũng lo lắm, nếu mình không thụt con cũng không đi.Hôm trước mình ra hiệu thuốc có cô dược sĩ giới thiệu cái thuốc này các mẹ ạ.
    Có mẹ nào cho con dùng rồi không, chia sẻ kinh nghiệm với em nhé. Em cho bé dùng được 1 tuần thấy cũng khả quan các mẹ ạ. Nhưng nếu dừng lại bị lại, nếu dùng dài không biết có tác dụng phụ gì không?Con em mới 10 tháng dùng cái này có an toàn không các mẹ?
    À, hình ảnh của sản phẩm đây các mẹ nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lolemmatxanh
    Đang tải...

2. mebehant

mebehant

Ðề: Cho con uống sữa bột, con bị táo bón nặng các mẹ cho em lời khuyên với

Mẹ bé xem cách pha sữa của mẹ bé đúng hướng dẫn chưa, hoặc đổi sang sữa khác xem thế nào, chứ để vậy khổ thân con quá, có thể quấy bột sắn dây cho bé ăn, uống thêm nhiều nước ép hoa quả như táo, mận (ngoài í gọi là quả roi), bưởi, nước rau diếp cá nhé.

3. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Nàng ơi, sao thụt cho con nhiều thế, tội con lắm! Nàng phải để cho con từ từ thích nghi với sữa mới (thường là 2 tuần nha). Trong thời gian 2 tuần ấy, sáng khi con ngủ dậy nàng hãy mat xa bụng cho con! Cái này nàng tra google hay youtube đều có chi tiết đó! Matxa bụng chừng 30 phút sau là con đi được dễ dàng thôi! Nếu vẫn chưa đi được trưa sau khi con ngủ dậy nàng matxa thêm 1 lần nữa nha!

4. cugaushop

cugaushop Thành viên rất tích cực

Hjc nếu bé nhà ban uống sữa bột mà bị táo bón thì bạn nên đổi loại sữa khác cho bé có khi là do bé không hợp với sữa đó nên không hợp

Cu nhà mình lúc bé cũng bị táo đi khán bác sĩ thông ở 45 hoàng ngân ý bác sĩ cho đơn 1-2 hôm là bé khỏi liền bạn à

5. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

tốt nhát là mn ko nên cho con uống loại sữa đó nữa cho con uống sữa nan cũng được mà

6. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Bé bị táo bón không phải do uông sữa mà pha theo đúng hướng dẫn của nhà sản xuất đâu bạn nhé, mà táo bón do rất nhều nguyên nhân. Hơn nữa táo bón là một triệu chứng liên quan đến đường tiêu hóa. Bệnh không nặng nhưng thường xuyên gặp ở trẻ do cơ thể trẻ chưa hoàn thiện hệ miễn dịch và hệ tiêu hóa.
    Nguyên nhân gây ra tình trạng này là chế độ dinh dưỡng không hợp lý, thiếu chất xơ, trẻ ít vận động, uống ít nước... Do vậy, bạn nên cho bé uống nhiều nước, cho thêm các loại cá có mỡ, mè, đậu phộng kèm với rau lá màu xanh, hay các loại trái cây, sinh tố mềm như: đu đủ, chuối, trái bơ…vào khẩu phần ăn hàng ngày của bé.
    MÌnh không biết bạn đang cho bé uống loại sữa gì. Nhưng hiện nay, trên thị trường đã có các loại sữa được tăng cường chất xơ (Prebiotic), yếu tố Bifidus giúp tăng cường các vi khuẩn có lợi cho đường ruột, cải thiện sức khỏe đường ruột, đồng thời tăng hấp thu nước và nhu động ruột, giúp trẻ tiêu hóa và đi cầu dễ dàng hơn.
    Còn về loại thuốc bạn hỏi mình cũng không biết, tốt nhất là theo chỉ định của bác sĩ, khi bé đã đi bình thường rồi, bạn nên dạy bé tập rặn khi output, chứ không nên lạm dụng thuốc trong thời gian dài, sẽ gây những ảnh hưởng hay tác dụng không mong muôn. Tuy nhiên mình thấy các mẹ hay dùng mật ong hơn.

7. Misu_mimi

Misu_mimi Thành viên tích cực

mẹ này nói đúng đấy, b cho bé uống hoq quả, schua rùi nhưng đừng thiếu nc lọc, sáng ngủ dậy mẹ cho bé uống vài thìa nc lọc cho quen, mát xa bụng cho con,
    cho bé uống rau má tím (mát lắm)

8. chery_ngoc

chery_ngoc Thành viên chính thức

Mẹ nó đổi sữa cho con nhé, Bé nhà mình mới đầu cũng thế. Mới đầu mình cho bé uống NAN mà táo bón liên tục, Lúc ấy mình cũng nghĩ là con thiếu chất xơ, cứ 4-5 ngày mới ị, dặn đỏ cả mặt rồi khóc ầm ĩ mà ko được, Sau đó thì mình chuyển sang Friso thấy con tiêu hóa ổn , Đợt vừa rồi lại có thông tin bê bối về sữa ngoại nên mình chuyển sang Dielac Optimun thấy cũng tiêu hóa tốt , sữa này thì nhạt hơn nhưng mà cũng được . Mình thấy mẹ nó thử đổi sữa cho con xem sao

9. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Hic bạn thay đổi sữa cho con xem nhiều loại sữa nóng gây táo bón chọn sữa mát như wakodo, nan aptamilk xem sao? tăng cường cho con thêm sữa chua, chuối , khoai lang nghiền lạm dụng thuốc quá cũng hem tốt đâu , nếu nặng thì bổ sung gói chất xơ cho con vậy

10. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Nguyên nhân táo bón ở trẻ nhỏ: Táo bón ở trẻ nhỏ có nguyên nhân chủ yếu từ chế độ ăn uống chưa hợp lí, uống chưa đủ lượng nước hàng ngày, ăn ít chất xơ từ rau xanh, uống các sản phẩm từ sữa bò không hợp gây nóng làm phân khô cứng. Ngoài ra có thể trẻ ăn quá ít nên phân không đủ lớn hay do ham chơi không tạo thói quen đại tiện đúng giờ cũng gây ra táo bón.

Nếu tiếp tục để táo bón kéo dài có thể gây ra các bệnh ở trẻ như chảy máu, nứt kẽ, viêm loét hậu môn gây đau rát, phình đại tràng, xa trực tràng và bệnh trĩ.

Chữa táo bón cho trẻ an toàn

Trẻ nhỏ bị táo bón, cha mẹ quá lo lắng, có người thiếu tìm hiểu, vội vàng sử dụng thuốc nhuận tràng, kích thích có thể không an toàn, dịch bơm bôi trơn hay viên nhét hậu môn chỉ là giải pháp tình thế giúp trẻ có thể đại tiện ngay, nhưng nguyên nhân làm phân khô rắn vẫn còn tồn tại? Ngoài ra dùng thường xuyên có thể làm trẻ quen và không tự giác đi đại tiện.
    Nếu bé đang bú sữa mẹ hoàn toàn thì sự điều chỉnh chế độ ăn của người mẹ là hết sức quan trọng, hạn chế tối đa những đồ ăn cay nóng, các chất kích thích, nên tăng cường bổ sung chất xơ từ rau xanh và củ quả tươi. Trường hợp mẹ mắc táo bón cần giải quyết tình trạng táo bón cho mẹ bằng chất xơ hòa tan vì loại này không hấp thu qua đường tiêu hóa vào máu nên không ảnh hưởng đến chất lượng sữa mẹ.

Mẹ cần cho bé bú tăng cường thêm để có thêm nước và lượng phân lớn hơn giúp quá trình đẩy phân được thuận lợi. Có thể xoa bụng cho bé theo hình vòng tròn, hoặc di chuyển chân cho bé như kiểu đạp xe làm tăng nhu động ruột. Trường hợp thật sự cần thiết, bé khó chịu, quấy khóc nhiều mới nên thụt bằng dịch bôi trơn.

Nếu bé đã dùng sữa ngoài, cha mẹ cần xem xét và có thể thay đổi loại sữa phù hợp hơn cho bé, chú ý pha sữa đúng lượng nước theo hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất. Cần cho bé uống thêm nước nhất là mùa hè và chất xơ hòa tan, loại đóng túi theo công thức đã được sự cho phép của cơ quan chức năng thuộc Bộ Y Tế, có thể pha chất xơ hòa tan vào nước uống hoặc pha cùng với sữa ấm cho bé.

Chữa táo bón cho trẻ nhỏ

Cha mẹ cần chú ý để phát hiện sớm khi trẻ bị táo bón, tránh trường hợp táo bón nặng, chữa táo bón sẽ khó khăn hơn. Cho trẻ dùng đủ lượng nước hàng ngày (1,5 - 2 lít/ngày tùy theo tuổi) mùa hè nên tăng lượng nước bù lại lượng mồ hôi thoát ra. Bữa ăn đủ lượng thức ăn có tăng cường chất xơ từ rau xanh và củ quả tươi. Tập cho trẻ đại tiện đúng giờ, vận động vui chơi hợp lý.

Bổ sung chất xơ hòa tan, một giải pháp hữu hiệu cho trẻ bị táo bón

Chất xơ hòa tan thường đươc chiết xuất từ rau củ, nó tan trong nước nhưng vào đường tiêu hóa lại tạo ra các thể nhày, không hấp thu vào máu nên an toàn, giúp giữ nước làm phân mềm và xốp hơn, dễ di chuyển. Chất xơ hòa tan còn làm tăng thể tích phân kích thích nhu động ruột đẩy phân ra ngoài nhanh hơn, nhất là trẻ nhỏ.

Ngoài ra bổ sung chất xơ hòa tan còn tạo môi trường thuận lợi ở đường tiêu hóa cho hệ vi sinh vật có lợi phát triển, giúp đường tiêu hóa ổn định làm giảm táo bón.

11. H2K Comestic

H2K Comestic Thành viên tập sự

ôi, be nha chị gần giong bé nhà em 10 tháng mà có 6,4kg, jo 11 tháng lên đuọc 7,4kg rui ah , bé bị sdd rồi chị ới
    Chị thử đổi sữa cho con nhé, em thì đang cho con uống sữa p100 sữa viẹt nam , cho con an ngày 3 lan cháo ,mỗi lần 1 bat an com, chị xay nhieu rau cho con nhé,
    bữa phụ la 2 bũa gom nuoc cam, hoac sua chua, vang sũa
    3 bữa sũa nữa chị nhé,
    Trộm vía em cho be an ma len kg đấy chị ah , cách 1 tháng chị cho be uống men tieu hoa 1 lan keo dai 1 tuan nhé
    Bổ sung thêm vitamin orikiddy 10ml dag ong nhe
    cua cong ty cp duoc pham Phương ĐÔNG
    nGÀY UONG 1 LAN
    1/2 ỐNG, UONG KHI CON VUA DAY BUOI SAG LA TOT NHAT
    Chị thử làm vạy xem nhé , chúc bé mau lớn va khỏe mạnh ^^

12. bangnhi

bangnhi Thành viên tích cực

bé nhà mình hồi 3 tháng cũng bị táo kinh lắm ,mình chỉ đổi sữa cho con thôi ,mình có ông ngoại bên Đức gửi apptamilk về cho bé uống nên trộm vía sau đó out put dễ dàng .trẻ táo bón ít tăng cân lắm ,mn thử đổi sữa này cho con xem

13. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

chị ơi, chị thử cho con ăn rau lang, xay nước rau dấp cá xem sao chị

14. minhanhsg1982

minhanhsg1982 Banned

trước bé nhà em cũng dùng Friso và Dielac nhưng có vẻ cơ thể bé ko hợp với 2 loại này :(.Hay giờ dùng immuxative nhỉ :)

15. BEPANDA

BEPANDA

Mình nghĩ đổi sữa là ổn thôi .Hồi đó con mình uống Dumex cũng bị táo, đổi qua Enfa Grow bé không còn tình trạng này nữa.

16. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

thuốc immuxative có thành phần chất xơ inulin và thành vi khuẩn lactobaccillus có tác dụng làm mềm phân, kích thích sự phát triển của vi sinh vật có lợi trong ruột nên dùng chắc chắn là đi ngoài sẽ dễ dàng nhưng cũng ko thể dùng lâu dài đc.

thường thì bs chỉ cho dùng 1 thời gian để cải thiện triệu chứng táo bón và làm trẻ ko còn sợ đi ngoài do bị táo bón, còn về lâu dài phải đổi sữa, chế độ ăn uống cũng tăng cường chất xơ nhiều thì mới cải thiện đc bạn nhé. nói thì đơn giản vậy nhưng thực tế chữa táo bón phải kiên trì lắm.

17. hoaphat1986

hoaphat1986 Thành viên chính thức

em chịu khó đưa cháu đến viện dinh dưỡng để biết cháu thiếu chất gi để bổ sung cho cháu.

18. nguyen_thao86

nguyen_thao86 Thịt trâu gác bếp. Măng khô sạch 100%: 0978943452

Mẹ này nói đúng đó. thụt tháo chỉ là biện pháp cuối cùng thôi.
    Mẹ nó xem lại chế độ ăn uống của bé như thế nào rồi điều chỉnh lại (chú trọng rau nhuận tràng: khoai lang. mùng tơi, dền), khuyến khích bé uống nước. Mẹ xoa bụng cho bé theo khung đại tràng từ phải qua trái ngày 2-3 lần và cách sữa bữa ăn 30 -45 phút nhé. Mình làm như vậy kích thích nhu động ruột giúp bé đi tiêu dễ dàng hơn mẹ nó nhé.....
    Chúc bé mau khỏe nhé

19. Ai Quan

Ai Quan Banned

Các mẹ tư vấn nhìu loại sữa quá, Nhỡ mua mà uống không hợp thì lại đổi ạ?:mad: hix

Bé nhà em mới có 3 tháng thui đã táo bón rùi, mà cũng k uống sữa ngoài nhiều ,chủ yếu là sữa mẹ. Bé nhà chủ top 10 tháng rồi còn dễ cho ăn uống bổ sung chất xơ ấy, còn bé nhà em đã ăn dặm đâu, k biết phải làm thế nào? Huhu

Liệu có phải do di truyền k các mẹ? em cũng hay bị táo bón do nóng trong lắm?

20. Shop Hà Chíp

Shop Hà Chíp Tất Nhật Bản 0904.995.808

Con mình cũng đã từng bị táo, mình đã áp dụng tất cả cách các mẹ chỉ dẫn trên này và giờ đi đã hoàn toàn bình thường. Mình nghĩ bạn cứ thử áp dụng theo đi, nhưng phải kiên nhẫn cơ, những hướng dẫn của các mẹ trên này đều rất tốt cho hệ tiêu hóa bạn ạ. Nếu mà phân rắn thì chắc chắn do đồ ăn đồ uống rồi bạn ạ, phải đổi sữa và chế độ ăn thôi, Như con mình lại khác, phân mềm bth mà vài ba ngày mới đi, cuối cùng mình phát hiện ra do nhu động ruột của bé kém hay trướng bụng nên mình chịu khó mát xa hàng ngày và đến khi bé biết lẫy úp bụng nhiều là ngon lành luôn. Chúc con bạn sớm output ngon lành cành đào để nhanh nhớn nhé!

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.