Kinh nghiệm: Làm sao để quản lý tài chính khi lập gia đình?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Nemo Nguyen, 18/11/2009.

1. Nemo Nguyen

Nemo Nguyen Thành viên tập sự

Các anh chị thân mến! Em sắp sửa bước vào ngưỡng cửa hôn nhân nên có rất nhiều điều cần thắc mắc. Nhất là về vấn đề tài chính trong gia đình. Em có chị bạn khi lặp gia đình chị cố gắng hết sức để lấy hết tiền của oxa. Nhưng lúc nào gặp em chỉ cũng lo sợ. Sợ oxa lập quỹ đen rồi bồ bịch này nọ...Em xin nói thêm rằng anh chồng rất ngoan. Thẻ ATM đưa hẵn cho vợ giữ nhưng chị này vẫn canh cánh lo sợ bởi anh chồng là CSGT, hic...
    Em thì không muốn quản lý kiểu đó vì thấy sao sao á. Các chị có bí quyết nào hay chỉ em vài chiêu để em học hỏi đi.

Thanks các Sis.

Nemo

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nemo Nguyen
    Đang tải...

2. giottim

giottim giottim_nhe

Theo mọi người thì việc quản lý chi tiêu có nên giao cho chồng không nhỉ? Cơ mà tại sao cứ chồng có quỹ đen thì sẽ chi cho việc bồ bịch +_+

3. Nemo Nguyen

Chị bạn đồng nghiệp mình chia sẻ. Gia đình chỉ, anh chồng là người quản lý chi tiêu trong gia đình. Bởi chị này thích xài sang nên không dám quán lý tiền.hiii. Mỗi tháng chị này chỉ giữ một ít để tiêu. Còn lại đưa hết cho anh chồng quản lý.Mình thấy trường hợp này hiếm ghê. Cũng hay.

4. Nemo Nguyen

Có vẻ như đề tài này là thông tin mật nhỉ? haaaa

5. lvb.shop

lvb.shop Thành viên đạt chuẩn

6. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

Mình thì đang loay hoay hem bít tìm cách giải quyết nè :p

7. Nemo Nguyen

Ái chà, lâu ngày mới lên lại diễn đàn mà đề tài này có vẻ mật quá. haaaa. Oxa tương lai của mình thì nói. Vợ là "tay hòm chìa khóa". Thông thường vợ là người giữ gìn tài sản tốt nhất. Ảnh nói, khi lấy nhau về thì đưa hết cho mình giữ. Hok biết vậy là nên không nữa...

8. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Mỗi ng một cách, quan trọng là b tin tưởng nhau thôi, chứ cứ tào tháo thế chẳng giải quyết đc việc j, mệt ng hơn

9. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Đúng vậy mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, có nhà thì chồng tay hòm chìa khoá, có nhà thì ngược lại, nhưng mình thấy đàn nên đứng lên tay hòm chìa khoá thì sẽ chủ động hơn trong chi tiêu.

10. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

"Đàn" nào mẹ nó ơi? Đúng từ quan trọng nhất thì thiếu mất rồi. Theo mình thì tiền làm ăn để chồng quản lý, tiền tiết kiệm, tiêu dùng để vợ giữ, cần mua sắm những món có giá trị lớn thì hai vợ chồng thống nhất trước khi tiến hành. Như thế ai cũng có trách nhiệm hơn với cuộc sống gia đình.

Shushi_baby thích bài này.
  11. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Thông thường thì các quý ông chỉ nên chăm chú kiếm tiền thôi, còn việc quản lý ra sao thì không sành bằng các bà được. CHi tiêu hằng ngày tỷ thứ vụn vặt để vợ giải quyết là chuẩn nhất. Còn khi có kế hoạch mua bán làm ăn gì lớn lao thì bàn với nhau, thế thôi. Mình thấy cũng không có gì phức tạp, khi chưa có con thì mọi chuyện càng đơn giản, nhất là khi vc ở riêng.

12. happy0350

happy0350 Thành viên tập sự

các chị em phụ nữ là người xây tổ ấm mà

người ta có câu (ĐÀN ÔNG XÂY NHÀ ĐÀN BÀ XÂY TỔ ẤM)
    điều này mình thấy rất đúng, chị gái mình thì lương của chị thì lo chi tiêu ăn uống trong gia đình. còn ông xã thì lo những việc lớn vd mua xe, mua đất, làm nhà... tất nhiên chị cũng góp vào và gia đình cùng góp chút ít nhưng ông xã vẫn là người chính.
    còn với mình tiền ông xã làm mình để trong thẻ không dùng đến lúc nào cần thiết chi tiêu việc to to môt chút thì lôi ra dùng còn tiền chi tiêu hàng ngày mình tự lo.

13. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Lạ nhỉ, em ko biết các bác thế nào chứ nhà em cả hai vợ chồng đều ngại việc quán xuyến tiền nong. Chồng em chi tiêu hợp lí hơn vì ít nhu cầu mua sắm, nhất là mua sắm linh tinh như em. Thế nên riêng nhà em, em thấy cứ để chồng quản lí tiền thì còn dành dụm được chứ mà để vào tay vợ rồi thì cũng ra....shop hết :p

14. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Thu nhập của mẹ này khá thì mới áp dụng cách này được, chứ lương em để lo tiền ăn cho cả nhà có khi còn thiếu thiếu mà ngoài ăn ra còn ở, quan hệ xã hội...

15. Shushi_baby

Shushi_baby Bắt đầu tích cực

MÌnh ủng hộ ý kiến mẹ này, gia đình mình cũng đang áp dụng chiến thuật đó đấy và thấy vô cùng ổn