Cần giúp: Em Bị Lây Lang Ben, Có Cách Nào Chữa Nhanh Và Hiệu Quả Không Mấy Chị?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi giot_nag_ben_them, 10/10/2013.

1. giot_nag_ben_them

giot_nag_ben_them Thành viên tích cực

Chào các chị. Mấy hôm nay lu bu quá cũng ít để ý đến bản thân. Hôm nay rảnh rang, có thời gian tắm kỹ mới giật mình phát hiện em bị mấy cái đốm nhỏ nhỏ màu hồng ở ngay gần nách, chả biết là gì nhưng search google thì mới biết là bị lang ben :((
    Trước em vẫn nghĩ bị lang ben thì chỉ bị đốm trắng thôi, giờ biết thêm nó còn có màu sẫm như nâu, hồng. Tìm hiểu kỹ nguyên nhân gây bệnh mới tá hỏa hóa ra lang ben cũng lây qua việc dùng chung đồ, huhu. Chồng em bị lang ben ở lưng, em với chồng lại hay dùng chung khăn tắm các chị ạ. Em đã tham khảo cách trị lang ben rồi, mà nhiều quá thể. Dân gian có, thuốc Tây có luôn. Nhiều cách em cũng đâm lo, vì chưa thử lần nào. Nay em lên hỏi chị nào có kinh nghiệm trị lang ben thì giúp em và chồng em với. Cách nào càng nhanh càng hiệu quả càng tốt nhé mấy chị, em chỉ sợ đêm dài lắm mộng, để lâu không chữa sợ nó lan ra rộng nữa thì khổ :((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giot_nag_ben_them
    Đang tải...

2. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Ðề: Em bị lây lang ben, có cách nào chữa nhanh và hiệu quả không mấy chị?

Có hai dạng thuốc được dùng để điều trị bệnh lang ben: thuốc bôi tại chỗ và thuốc uống toàn thân. Thuốc bôi gồm có các loại: dung dịch ASA, BSI; kem, mỡ hoặc gel trong đó có chứa các loại thuốc kháng nấm như: ketoconazol, bifonazol, clotrimazol, econazol, miconazol...

giot_nag_ben_them thích bài này.
  3. giot_nag_ben_them

Hic..hic.. cám ơn chị. Lần đầu tiên trong đời em bị lang ben. Hic...hic... tại ông chồng em, đi công tác về bị ngứa mà không nói năng gì :(( Ổng làm xây dựng, hay la cà công trường với anh em chắc là bị lây như vậy. Từ nhỏ đến giờ, em nghe nhiều về lang ben, hắc lào, ghẻ ngứa nhưng cùng lắm chỉ bị mấy cái mụn nước ở tay hoặc nước ăn chân thôi chứ nào biết ngứa vì lang ben. Hic...hic... xấu hổ quá. Nào có phải em ở bẩn đâu :((

4. meconnhadaubap

meconnhadaubap Banned

Ủa, sao máy mình làm sao mà đọc thấy toàn tiếng Anh thế này, đọc không hiểu gì luôn :(((((((
    Lần đầu em vào diễn đàn, lơ ngơ quá, không hiểu thao tác làm sao vậy kà?

5. meconnhadaubap

meconnhadaubap Banned

Hi..hị.... hoá ra em nhấn nhầm vào chỗ dịch sang tiếng Anh :D Giờ đọc được rồi ạ
    Hòi em là sinh viên, có lần cũng bị lang ben do ký túc xá mất nước :( ngứa ko chịu nổi. Mùa hè, mồ hôi ra nhiều lại càng ngứa ác chiến. Ra hiệu thuốc, người ta bán cho một chai dầu tắm gội và một tuýp kem bôi. Thấy cô bán thuốc bảo chai dầu tắm gội đó trị lang ben từ đầu đến chân luôn. Gội đầu xong, cái bọt của nó chảy xuống cổ,vai, lưng cũng có tác dụng trị nấm lang ben nữa. lâu lâu rồi không nhớ thuốc đó tên gì nữa. Chị cứ ra hiệu thuốc bảo người ta bán cho thuốc bôi trị nấm lang ben rồi hỏi người ta coi có loại nào dùng để tắm gội không chắc là người ta biết đó. mấy năm rồi em ko nhớ rõ tên nữa. Lần đó em xài có mấy ngày là hết ngứa, bôi thuốc thêm 1 tuần nữa là khỏi hẳn.
    Hồi chưa đi học, toàn nghe mấy anh chị khoá trên bảo là bôi DEEP gì đó.

6. giot_nag_ben_them

Cả nhà cho em hỏi, em nên dùng phương pháp dân gian hay nên mua thuốc tây dùng luôn?
    EM tìm trên mạng thấy có người mách là chữa bằng củ giềng tươi giã lấy nước hoặc ngâm r*** bôi lên vết bạch biến. Có mẹ nào dùng phương pháp này chưa ạ?
    Em ra hiệu thuốc, thấy bác sĩ bán cho 1 loại thuốc mỡ khoảng gần 50 ngàn đồng và được hướng dẫn là bôi 1 lớp mỏng lên da và có căn dặn phải cẩn thận vì thuốc này độc. Hic..hic... băn khoăn quá, thấy có cách chữa bằng giềng. Các mẹ cho em cao kiến với?

7. giot_nag_ben_them

Ui, từ hôm qua đến giờ không có mom nào vào giúp em cao kiến với ạ?
    Em vẫn chỉ dám bôi thuốc cầm chừng vì sợ cái "thuốc này độc" mà cô bán thuốc dặn. :(

8. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

ngày xưa e nghe nói bôi nhựa chuối xanh vào mẹ nó ạ

9. giot_nag_ben_them

Cám ơn chị. Vậy để chiều em đi làm về qua chợ, thử mua mấy quả chuối xanh về bôi thử xem sao. Hic..hic....Mấy hôm nay đi làm, cứ phải ăn mặc kín cổng cao tường, thời tiết này nắng nôi lại nắng hanh, em muốn xỉu quá chị ạ. Chưa kể là thi thoảng lại cứ ngứa ngáy, :( Thi thoảng lại phải trốn vào toilet gãi mộit lúc mới đi ra :(

10. viethuyen

viethuyen Banned

Theo em thì chị nên đi khám rồi bác sĩ cho thuốc. Nhiều khi ra hiệu thuốc mấy cô dược sĩ hay bán thuốc ngoại lắm, mà có khi bệnh này chẳng cần thuốc ngoại gì đâu. Chỉ là bệnh ngoài da, có khi chỉ rửa nước muối và bôi thuốc mỡ thôi.
    Bôi nhựa chuối thì chị để ý đến việc mặc đồ nha. Nhựa chuối mà dây ra mấy món đồ quần áo là không gì có thể tẩy sạch được đâu, chỉ có nước bỏ đi vì tẩy cũng làm hỏng quần áo.
    Nhưng em thấy phương án nhựa chuối không khả thi lắm, vì chỉ bôi được ở nhà nhỉ. Những lúc ở VP thì biết làm thế nào?

11. viethuyen

viethuyen Banned

Hị..hị... như này mới đúng là vợ chồng chia ngọt sẻ bùi nà. Đúng như cha xứ vẫn bảo: Con có yêu thương người này dù bệnh tật hay khoẻ mạnh, dù giàu sang hay nghèo đói, dù có lang ben hay lành lặn :)))))

12. giot_nag_ben_them

Thì nhà em vẫn vậy. Vợ tắm xong chồng tắm hoặc ngược lại. Sau đó giặt đồ một thể. Hổng lẽ có 2 vợ chồng trong nhà tắm để 2 cái khăn tắm. Có phải ở ký túc xá đâu mà phải riêng vậy chứ :(
    Cơ bản ông chồng em lã kỹ sư xây dựng. Đợt vừa rồi, ổng đi xuống công trường, chắc ngủ chung với công nhân nên bị lây :(

13. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

lang ben bị lây hả mn ?

14. giot_nag_ben_them

Dạ, bị lây đó ạ. Lang ben là một kiểu bệnh ngoài da, giống như bị ghẻ ấy. Nếu dùng chung đồ là bị lây. EM có biết đâu, ông chồng bị ở công trường, về nhà chả nói gì. Hic...hic....

P/s: Nhìn cái nick của chị thích thế. Không biết khi nào em mới được gắn sao như chị :D

15. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

cứ thuốc bôi và uống là khỏi thôi mn ơi......................................

16. giot_nag_ben_them

Cơ mà bôi thuốc gì và uống thuốc gì ấy chị ạ. :((
    Hôm qua em mua 2 quả chuối xanh về bôi thử rồi. Hic..hic.... Ngồi đợi nhựa chuối khô để mặc áo cũng là vấn đề nan giải. May thời nay có cái smart fone, ngồi trong toilet đợi mặc áo không thấy buồn chứ. HỊ..hị....
    Có loại thuốc nào bôi an toàn mà hết ngứa nhanh, mau lành trong khoảng 5-7 ngày không các chị nhỉ? Xem ra vụ nhựa chuối này không ổn lắm :(

17. bemimummin

bemimummin Thành viên tập sự

Em tưởng thời này thì bệnh Lang ben hay chấy rận gọi là tiệt chủng rồi chứ nhỉ? Kiếm được cái link trên Dân Trí, http://dantri.com.vn/suc-khoe/lang-ben-nguy-co-lay-lan-va-cach-dieu-tri-77908.htm

Chúc chủ topic sớm khỏi bệnh nhé. Em không nghĩ là thời hiện đại thế này lại vẫn còn bị lang ben đâu ý.

Trong bài báo cũng có nói về cách điều trị đây chị. Bao gồm cả tắm, gội và uống thuốc. Liên quan đến việc uống thuốc, chắc là phải đi bác sĩ, chứ không nên tự tiện uống đâu chị ạ.

18. bemimummin

Thêm một bài viết nữa trên Dân trí đây chị.

http://dantri.com.vn/suc-khoe/nhung-dieu-nen-biet-ve-benh-lang-ben-481490.htm

Cứ theo như TTƯT.BS. Nguyễn Võ Hinh nói trong bài báo, chắc là chị nên đi khám thì mới có thể có liệu trình trị bệnh phù hợp rồi. Nó còn liên quan đến chiếu đèn gì đó nè

Chẩn đoán và điều trị bệnh

Chẩn đoán bệnh lang ben đơn giản bằng cách chiếu đèn Wood lên da, chỗ da bị tổn thương sẽ phát huỳnh quang màu vàng xanh lá cây nhạt. Có thể xét nghiệm trực tiếp bằng cách soi trực tiếp vảy da trong dung dịch KOH 20% hay xanh methylene sẽ thấy những tế bào nấm men tròn với kích thước tới 8µm và những sợi nấm ngắn với kích thước từ 2,5 - 4µm, cong, ít phân nhánh. Đôi khi gặp những tế bào nấm hình ovale, hình trụ, kích thước từ 1,5 - 2,5µm x 3 - 3,5µm xếp thành từng đám.

Điều trị bệnh nấm lang ben thường dùng dung dịch BSI, ASA 1% hoặc 2% bôi lên chỗ da bị tổn thương, kết hợp bôi mỡ benzosali trong thời gian từ 2 - 3 tuần. Tốt nhất là dùng các loại thuốc azole bôi tai chỗ; thuốc có dạng kem, dung dịch, dầu gội hoặc xà phòng như sastid, kelog, nizoral... Trong những trường hợp nặng, có thể uống ketoconazole 400mg/ngày, dùng từ 5 - 10 ngày hoặc itraconazole 200mg/ngày, dùng từ 5 - 7 ngày.

Màu sắc da sẽ trở về bình thường với thời gian chậm trong nhiều tháng sau khi đã điều trị hết nấm gây bệnh. Bệnh lang ben do nấm thường hay tái phát, vì vậy có thể cần điều trị dự phòng khi có chỉ định của bác sĩ.

19. bemimummin

Em nghĩ trước đây không có khoa học hiện đại, chưa nghiên cứu được hết bệnh thì mới phải dùng đến lá lẩu các kiểu, chứ hiện tại thì không nên chị ạ. Rau củ, quả bây giờ phun thuốc quá nhiều nên nếu có dùng nước ép từ các loại này chắc lượng kháng sinh cũng không cao nữa. Đơn giản như cũ gừng ngày xưa cắt một lát là thơm cả bếp, nay đập cả củ to và thấy cũng bình thường.
    Em nghĩ chị nên đi khám và chữa theo tây y thì tốt hơn

20. giot_nag_ben_them

Cám ơn chị mebemimummin.
    Trước giờ em rất ít khi dùng thuốc tây. Chủ yếu toàn cây nhà lá vườn. Hôm vừa rồi ra hiệu thuốc thấy có cô bán thuốc kêu thuốc dùng phải cẩn thận vì độc nên em hơi e ngại. Định dùng giềng ngâm r*** để bôi. Hôm qua lại thấy có một chị bảo dùng nhựa chuối xanh. Em thấy nhựa chuối xanh có vẻ dễ kiếm, dễ dùng hơn nên chiều qua đi mua về thử. Nhưng xem ra không khả quan lắm vì không đem đi theo đến cơ quan để bôi được. :(