Thông tin: Mẹ nào chuẩn bị cho con 2 tuổi đi "bộ đội" thì cùng vào chia sẻ nhé!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi huongxing, 9/3/2013.

1. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Con nhà tớ 25 tháng đi bộ đội. Ngày đầu tiên tớ đưa con đến ngồi chơi khoảng 2 tiếng rồi về. Ngày thứ hai ngồi cùng con đến ăn trưa xong thì về, ngày thứ ba đưa con đến rồi mẹ về, hẹn con là trưa mẹ sẽ đến đón, và khi con ăn cơm trưa xong thì đón con về. Đến ngày thứ tư thì đi cả ngày luôn. Trộm vía con tớ cũng ngoan, có khóc chút nhưng sang tay cô giáo 5p là nín ngay và ngồi chơi, học cùng các bạn mà không khóc nữa, đến chiều mẹ đến đón, tủi thân oà khóc chút thôi, rồi cũng nín ngay. Như vậy khoảng 3 ngày thì thích đi học, và bây giờ thì hàng ngày đều muốn đi học hết.

Đang tải...

2. taibl89

taibl89 Thành viên chính thức

Ðề: Mẹ nào chuẩn bị cho con 2 tuổi đi "bộ đội" thì cùng vào chia sẻ nhé!

tại sao lại cho bé đi bộ đội sớm vậy mẹ bé ?

3. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

Ðề: Re: Mẹ nào chuẩn bị cho con 2 tuổi đi "bộ đội" thì cùng vào chia sẻ nhé!

trộm vía thích thế, bé nhà e é tuần vẫn trưa quen

4. Phan Giang

Phan Giang Thành viên chính thức

Mẹ này cẩn thận quá là không tốt cho con. Uh! cứ để con bị ốm đi( vì đi học nhiều bạn bè, lây hết bệnh nọ đến bệnh kia).... để sức đề kháng của con biết tìm đường mà thích nghi với những con vi khuẩn đó. Uh, thì chẳng cô nào chăm sóc con bằng mẹ chăm sóc con, nhưng mình dám chắc rằng chẳng mẹ nào vừa chăm sóc con, vừa dạy được con tốt như các cô. Cả ngày luẩn quẩn cũng chỉ cho con ăn vài bữa, rồi tắm rửa, ... chắc gì mẹ đã ngồi chơi với con được 30 phút, cho con học, kiên nhẫn dạy...? Bao nhiêu ngày mẹ mới dạy con vẽ, tô màu, dạy nói, dạy chữ, đọc truyện cho con, hay để con nghịch đồ chơi, chơi 1 mình, xem tivi, xem ipad hay điện thoại, nghe nhạc? Mẹ có việc của mẹ, con có việc của con, lúc con nghịch, mẹ k chịu nổi lại cho vài cái vào mông. Các cô ở trường có phát 1 cái vào mông thì mẹ sót lắm! Lo lắm! Nhưng cũng chẳng thể để con mãi ở cái tổ kén, bao bọc kỹ quá, cái gì cũng làm cho con, chẳng phải dạy con k biết tự lập, ỉ nại vào người khác sao? Mình nhìn lại mình 5 năm trước, rồi xem các mẹ chăm sóc con bây giờ mà hoảng. Đi đâu cũng thế: nào khăn, nào nước, nào sữa, nào giấy vệ sinh,... con cần gì là có, con muốn gì là có. Sau vài năm, mẹ vẫn lo cho con như thế, như 1 thói quen. Đi học về, mẹ tắm cho con, pha nước cam cho con uống, rồi con ngồi học, xem máy tính, đến giờ ăn con ngồi vào ghế, muốn uống nước mẹ lấy, muốn ăn canh, mẹ chan, miệng bẩn, mẹ lau,... Con chẳng biết giúp mẹ là gì, chia sẻ là gì, chả biết tự lập, chả biết tư duy, xử lý tình huống, chả biết chăm sóc ăn, cũng chẳng cần quan tâm đến ai... Viễn cảnh đó là do mẹ và bà tạo ra. Bố cháu có lười, có phó mặc all cho vợ là do bà. Cháu có giống bố, cũng là vì mẹ. Mình thấy con hư tại mẹ, cháu hư tại bà là chuẩn đó.

linhhon2003Fremde thích.
  5. hanhphuc_trontron

mẹ nó chia sẻ đều đúng ai cũng hiểu là như vậy, nhưng bản thân làm mẹ ko cứng rắn được, mình mới cho con đi hoc thật sự là tâm trạng lo lắng và thương con lắm í, nói thì dễ nhưng hành động mới khó

6. ngaicuu7

ngaicuu7 Thành viên rất tích cực

Con mình 18th đang định sang tuần cho đi nhà trẻ gần nhà thôi mà lại đang ốm,ở nhà với gv mãi ko tăng cân,có mẹ nào cho con đi học mà tăng cân ko?

7. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Re: Ðề: Re: Mẹ nào chuẩn bị cho con 2 tuổi đi "bộ đội" thì cùng vào chia sẻ nhé!

Đấy là bé thứ hai, còn bé thứ nhất nhà tớ đi nhà trẻ khóc đúng 10 tháng, mỗi ngày 5p :D. Đến giờ 5 tuổi rồi mà mỗi buổi sáng ngủ dậy vẫn điệp khúc: con không muốn đi học đâu hic. Nói chung là tuỳ từng bé thôi.

8. linhhon2003

linhhon2003 Thành viên mới

Đọc xong comment này thấy thấm thía thế. Tình hình là Mèo nhà em được 23 tháng, vừa mới đi bộ đội hôm nay. Từ sáng tới giờ kể cả lúc mẹ đưa đến không khóc, chơi ngoan, nhưng mọi người đều bảo phải mất ít nhất 1 tuần bé mới quen đi học.

Đúng là ở nhà với mẹ, với ông bà được đáp ứng hết các nhu cầu nên bé không tự giác, ỉ lại lắm. Nhưng mà cho bé đi học thì lo lắng đứng ngồi không yên. Phải động viên tinh thần bản thân và cả ông bà nữa ạ. Phải rèn luyện các bé mới cứng cỏi và lớn khôn được. Em nghĩ vậy, nên vẫn quyết tâm cho bé đi học.

9. thungabnbg

thungabnbg

các mẹ ơi!
    bé nhà mình lúc 2 tuổi đi học hôm nào cũng khóc ,bị mẹ bỏ từ sáng tới 5h chiều mới đón,toàn thấy khóc sưng cả mắt
    sau đó bị lây mắt đỏ,1 tháng mới khỏi
    khổ thân thăng bé ,cho ra bv Đức giang rửa mắt làm con bị đau thâm quầng cả mắt
    -cuối cùng đau mắt 1 tháng,cứ nhìn thấy nhà trẻ là khóc thét lên
    -thật sự lỗi là do mình,làm bé sợ
    -lại mang về bà trông
    và bây giờ 3 tuổi đi học 2 tháng rồi ,cũng tạm ổn

10. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Cu nhà mình được 20 tháng thì cho đi nhà trẻ. Ngày bài mẹ đưa đến lớp cũng khóc. Được 1 tháng cho bé chuyển trường khác, lần này đi khoảng 1 tuần là cu cậu quen ngay. Đến lớp còn giơ tay chào mẹ rồi cất dép vào tủ và đi vào lớp! :D.
    Mình nghĩ quan trọng là chọn đúng trường cho bé, bé thấy thích đến lớp thì bé sẽ không khóc.

11. thungabnbg

thungabnbg

như bé nhà bạn thì bố mẹ an tâm,như nhà mình
    tại ở hn chỉ có 2vc
    đi làm 5h mới về,nên buổi đầu bỏ bé 1 mình tới tối 5h
    chắc bé sợ,lúc đó mình cho đi trường tư, buổi trưa gọi cô ko nhấc máy, rồi cô nt,bảo cháu ngủ ngoan rồi mẹ yên tâm
    mình thật đáng trách,
    những buổi đầu ,nên đón bé ,sớm,nếu khóc nhiều cho bé về.
    (nhưng khổ nỗi ,lúc đó mình đi làm ko xin nghỉ sớm dc
    các mẹ đừng như mình

12. MeBop12

MeBop12 Nhận làm sổ sách KT+BCTC

Bé nhà em đi lớp lúc gần 18 tháng. Cũng vì hoàn cảnh, ko có ông bà ở đây nên hôm nào con cũng bị đón muộn nhất lớp.
    Ngày đầu đi học, con đến lớp đúng giờ như các bạn, chiều 4h em tới đón. Trao con cho cô thế là con khóc, mẹ ko dám thập thò quanh lớp để nhòm con, sợ con nhìn thấy lại khóc lâu hơn. Đưa con cho cô xong, em phóng xe về luôn (đúng là mẹ mìn nhỉ)
    Ngày thứ 2, tới cổng trường là con khóc, sang tay cô vẫn khóc, mẹ quay đầu đi về ko dám ở lại lâu. Chiều đón con, cô bảo con ko khóc dai, khóc tí rồi thôi.
    Ngày thứ 3-4-5 vẫn tới cổng trường là khóc, hicccccccccccc.
    Đi học đc 6 ngày thì con bị ốm. chắc do chưa quen môi trường ở lớp và lại hay khóc nữa. Con bị sổ mũi, nghẹt mũi, rồi chuyển sang ho, kết hợp với mọc răng. Thế là ốm nghỉ ở nhà 3 tuần.
    Sau nghỉ ốm, đi học lại, lại khóc như lúc mới đi (nhưng trộm vía, nói là khóc nhưng con nhà em ko khóc to và lâu, chịu khó dỗ thì chỉ 1 lúc là nín ngay). Học đc 4 ngày thì lại bắt đầu hiện tượng sổ mũi, nghẹt mũi. Đợt này thì bị viêm phế quản, tiếp tục nghỉ ốm 2 tuần ở nhà.
    Sau đó đi học lại thì trộm vía nghìn lần, đợt này con ngoan hẳn, không khóc tí nào nữa. Trước hôm đi học lại, em làm công tác tư tưởng với con. Dỗ dành con đi học, nói chuyện với con đến lớp có bạn có đồ chơi vui, rồi bảo bố mẹ phải đi làm....
    Nói chung, nếu ko chuẩn bị tinh thần trước khi cho con đi lớp là cũng bỡ ngỡ lắm. Bây giờ con em cũng quen lớp rùi, em chỉ mong hết giờ làm là về đón con thôi. Mẹ đi làm mà mong sớm hết giờ lắm luôn ý :) thế mà hôm nào về tới trường con cũng chỉ còn mình con ở lớp thôi, huuuuuuuuuu.

13. linhhon2003

linhhon2003 Thành viên mới

Đúng là môi trường lớp và cô giáo cũng quan trọng lắm, chẳng may có việc gì bị cô mắng hay không vui là các bé đã chưa quen lại thêm sợ đi học ngay. :)

14. hanhphuc_trontron

bé nhà e sắp 2 tuần mà lần nào mẹ đưa cũng khóc, mẹ cũng ko bg ở lại trường mà toàn đi luôn thôi

15. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

Trời đất sao lại không chơi với con quá 30 phút? Chắc ít người thế đấy. Tớ và những mẹ tớ biết đi làm về đưa con đi công viên, Lăng Bác lúc 5h rất nhiều còn rủ nhau cùng đi, cả nhà mình đuổi bắt đá bóng và vô cùng nhiều trò đến 7h mới về, thời tiết xấu ko đi đc thì bố thổi sáo đánh ghitar con múa, con mình con trai nhưng thích nhảy múa, giờ 2t múa hết bài bèo dạy mây trôi đấy, trên bày mình cũng viết rõ con tự xúc ăn, tập đi bô và giờ đã thành thạo tự đi còn đòi lau mới kéo quần, tự kéo hơi xộc xệch. Tối đến luôn tự dọn đồ chơi dọn giường cùng bố mẹ. Vợ chồng mình tuân thủ nguyên tắc ko mang laptop về nhà kẻo con đòi xem, ko mua tivi, cần tin tức thời sự đến cơ quan xem nhanh, dành thời gian kể chuyện tập vẻ, con mình vẽ mỗi tuần hết 1 quyển vở sữa Mộc Châu đang khuyến mại, tranh toàn hình cả nhà chơi quạt vì bé rất thích quạt, hình bố đang rửa bát, bố đang nấu cơm vì cả nhà mình luôn nấu cơm cùng nhau. Mình nghĩ chính những mẹ vứt con một chỗ ko hay chơi hay dạy con mới ko lo lắng quá nhiều khi con đi nhà trẻ chứ.

16. metun10

metun10 Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà tớ cũng đi học từ hồi 30 tháng, trc khi đi học, bé nhút nhát và biếng ăn lắm, từ 1 tuổi đến khi đi học còn ko tăng được lạng nào cơ (nhg đc cái trộm vía chẳng ốm bao giờ). Những ngày đầu cho con đi, tớ cũng lo lắm, lên cty mà chẳng làm đc gì nhưng thấy các cô khen lắm, mà bé ngoan hơn, bạo dạn hơn hẳn và quan trọng là lên cân nữa :D, nhưng ăn vẫn chậm, lắm hôm hơn 11h bật camera lên, các bạn đã ngủ hết rùi, còn mỗi ku cậu vẫn ngồi ăn, mà công nhận các cô ở trường đó cũng kiên trì cho con ăn lắm, ko như một số trường ăn thì ăn, ko thì thôi đâu nhé.
    Con học được hơn 1 tháng ở trường, các cô đề nghị chuyển lên lớp lơn hơn giành cho các bé từ 3- 4 tuổi, mặc dù con còn chưa đủ 'tiêu chuẩn" để lên nhưng trộm vía con tiếp thu nhanh lại rất khoái học tiếng anh, thế là cậu chàng đc chuyển lên lớp lớn. Đúng là lớp lớn thì kỷ luật hơn hẳn nên có vẻ cậu chẳng ko thìk, cứ về bảo mẹ " con ko thik học lớp này, con thích hợp lớp cũ cơ", thế là tớ ra nói chuyện với cô hiệu trưởng, ku cậu lại được chuyển về học ở lớp cũ nhưng những buổi lớp lớn có giờ học tiếng anh con lại được các cô cho sang để học.
    Trước tớ cũng đắn đo khi chọn trường cho con lắm, khu nhà tớ cũng nhiều trường mà (tớ ở Nguyễn CHí Thanh), cũng đi 1 lượt hơn chục trường liền nhưng tính đến thoài điểm hiện tại, tớ rất bằng lòng với lựa chọn của mình khi cho con vô đây. Các mẹ có mẹ nào gần khu nhà tớ có thể xem xét cho con vô

17. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó cho tớ tên trường với, many thanks

18. metun10

metun10 Bắt đầu nổi tiếng

ku tớ đang học ở trường mầm non Smiling, mẹ nó có thể vô fb của tớ xem ku nhà tớ học, khá nhiều hình ảnh để tham khảo, nik fb của tớ là Jerry Tun nhé

19. anhkhoianhcuong

anhkhoianhcuong Thành viên tích cực

Con chị em đNg ở nhà với giúp việc. Xng bà ý nghỉ ko làm nữa thế là đùng cái thằng này phải doc,hôm đầu tiên mẹ nó trốn về thế là từ hôm sa nó sợ,cứ mỗi làn đến trường là tóm chặt áo me nó,r tóm tóc giật tóc như đánh nhau,xong đc 1 tuần thì ốm r nghỉ từ đó đến h đc nửa tháng r bme thay nhau xin nghỉ ở nhà với nó. Bó tay.

20. anhkhoianhcuong

anhkhoianhcuong Thành viên tích cực

Con nhà e thang 12 nay cung pha dhoc r,nghĩ đến mà mình còn hoảng hơn con.hix.