Nghề kế toán mất tiền như chơi...

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi tranghd_88, 21/10/2013.

1. tranghd_88

tranghd_88 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Nghề kế toán mất tiền như chơi...

Dạ, lần này được bài học em rút kinh nghiệm rồi chị ạ, hic, đúng là không có bài học nào nhớ lâu bằng cái bài học mất tiền.
    Sáng nay em còn cãi nhau với chị kế toán đó, chị ấy còn còn cố cãi có xuất đâu mà phải làm báo cáo, rõ ràng bị phạt rồi mà còn không thèm nhận sai, ức quá chị ạ

Đang tải...

2. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng ko rành về kế toán nhưng như vậy là ko đc rồi, nếu là lỗi của mình thì mình chịu trách nhiệm và nộp tiền nhưng nếu là do người khác thì ko bao giờ mình nộp thay, đã là chỗ quen biết thì bạn cũng nên nói rõ để họ chia sẻ và đóng góp chứ.

3. nguyenlizy

nguyenlizy

Chị đó làm giúp bên bạn nên không trả tiền phạt đâu, bạn báo với sếp đi, để lâu mất thêm tiền thui, cũng không phải do lỗi của bạn

4. tranghd_88

Mình cũng đã trao đổi với cái chị đó, và vẫn còn cứ ngang, mà k nộp bị phạt thêm thì chết, hic

5. tranghd_88

Vì k phải lỗi của mình nên mình mới bức xúc thế, hic, qua mình trao đổi với chị ấy, mình nói rất nhiều và mình cũng nói k phải lỗi của mình, nhưng mình sẽ chịu trách nhiệm và cùng share tiền phạt, thế mà chưa thấy hồi âm gì, hic

6. kimoanh020186

kimoanh020186 Bắt đầu nổi tiếng

thì nói với giám đốc, chị kế toán kia hình như nghiệp vụ chưa chắc mà lại còn làm từ xa thì khả năng xảy ra sai sót sẽ còn nhiều lắm. nói chung quen thì quen nhưng công việc cũng phải rõ ràng tránh sau này còn nhiều vụ lớn hơn. mà nói thật giờ phạt nặng hơn trước rất nhiều, nhiều khi không đỡ được ấy chứ.

7. tranghd_88

Lúc em nói với 1 chị kế toán em quen, chị ấy bảo sao giờ bọn thuế nó phạt nặng thế, em tìm hiểu google mới bít mức 2 triệu là thấp nhất, hic

8. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

Cái vi phạm hành chính này sẽ là chi phí hợp lý của cty bạn. Nếu bạn bỏ tiền túi ra thì hạch toán CP của cty sao đc, bạn cứ cho vào chi phí sau đó thanh toán với sếp và nói rõ nguyên nhân nhé, nếu ko thì bạn cứ kệ thôi, m chỉ là người đi nộp còn phạt là do ng làm ng làm ko chịu thì GĐ phải chịu là đương nhiên thôi, mạnh mẽ lên bạn, lần này còn lần su, không thể để m bị nép vế như thế đc. Cứ nghe m đi, còn nếu ko có biên bản phạt thì chịu bỏ tiền túi thì nghe còn hợp lý

tranghd_88 thích bài này.
  9. tranghd_88

Bên thuế họ có thống báo phạt hành chính chị ạ, hôm em lên cơ quan thuế nhận, em sẽ trao đổi lại với sếp cùng chị kế toán kia, chứ như này em bức xúc quá. mất tiền oan là bực mình lắm.

10. maitu

maitu Thành viên kỳ cựu

mình cũng làm kế toán đây, nhưng mình chuyên bên kế toán ngân hàng nên về thuế mình ko làm, nhưng cũng bít rõ không phát sinh cũng phải nộp chứ, bạn cứ đọc các báo cáo phải nộp trong năm là biết rõ ngay mà, còn về vấn đề này bạn nên báo cáo với sếp, để sếp phân xử chứ đi làm được bao nhiêu mà móc tiền túi 2 tr ra đền.

11. tomorrow79

tomorrow79

Nghề kế toán mệt mỏi lắm bạn ạ... nhiều khi cũng ko thể tránh được sơ sót. Còn chị làm kết toán kia thì mình hiểu là làm KT từ xa và lại có chi phí gì thì rất dễ lơ là trách nhiệm. Mình nghĩ một phần nữa là chị ý nghĩ là có bạn hỗ trợ rồi nên ko kiểm soát chặt chẽ, chứ thường đã nhận làm rồin thì người kế toán sẽ đôn đốc và kiểm soát chặt chẽ thời hạn nộp BC lắm, ít khi để xảy ra TH như bạn. Còn chuyện đã xảy ra rồi thì mình đoán chắc chắn chị kia ko chịu nộp tiền phạt đâu, còn bạn nếu bỏ ra thì cũng ấm ức lắm. Tốt hơn bạn nên nói với GĐ về công việc của bạn và của chị kia là làm những gì, cụ thể ra sao thể GĐ hiểu. 2tr với nhân viên thì lớn nhưng với DN thì bthg thôi, và quan trọng hơn là sau khi nói chuyện này GĐ phải rõ ràng hơn trách nhiệm của từng người trong công việc. Chúc bạn sớm giải quyết được công việc và bạn ko phải chịu tiền phạt này nhé!

12. thanhson1975

thanhson1975

mệt mỏi lắm, chưa phải đền phát nào nhưng mình cũng bỏ nghề cho nhẹ đầu

13. tranghd_88

Thế bác cũng làm kế toán ạ? em thấy làm kế toán số số, sổ sách rồi đối phó với thuế này nọ mệt quá, em lại là dân hành chính, chỉ thích làm những công việc đỡ pải ảnh hưởng đầu óc như kế toán?, hic

14. tranghd_88

Dạ, chị ấy làm giúp nhưng em cứ không an tâm, bản thân em còn là người đòi báo cáo cơ chị ạ, khổ tính em cẩn thận lúc nào em cũng muốn nộp trước mấy ngày để có gì cho bình tĩnh, mà chị ấy lần nào cũng cứ ngày 20 hoặc 30 mới chuyển để em đi nộp. (tại vì quận em chưa triển khai nộp onl toàn nộp trực tiếp thôi).
    E cũng tính nói với sếp mà chẳng bít nói thế nào, hic, nói thì sợ (tại vì sếp em khó tính, kỹ tính và chi li các khoản này, do là mới thành lập doanh thu chưa cao, lại còn là cty nhỏ của mình sếp lập nên). Em cảm thấy khó xử ạ. :(

15. abc_0711

abc_0711 Thành viên chính thức

Chào bạn,
    Đọc tình huống của bạn, mình có cảm nhận có thể bạn mới đi làm. Hơn nữa vì còn trẻ, lại cả nể, nên ko dám động chạm đến các mối quan hệ quen biết, sợ mất lòng.
    Cá nhân mình nghĩ như thế này.
    Bạn phải trình bày rõ ràng, mạch lạc trường hợp này với Sếp. Cả việc lưu ý" e có hỏi chị ấy về việc lập báo cáo sử dụng hóa đơn nhưng chị ấy nói ko cần". Note thêm là "bản thân em ko được đào tạo về nghiệp vụ kế toán, nên chỉ có thể theo dõi, kiểm tra và phản ánh ở mức độ đó. Giờ bên Thuế gọi lên bảo phạt, anh/ chị cho em xin ý kiến chỉ đạo xem hướng giải quyết trong trường hợp này như thế nào ạ ".
    Việc này có 1 số lợi ích:
    - Bạn trình bày được việc mình có nhận thấy và thắc mắc về sai xót. Sếp sẽ ko thể vì thế mà đổ lỗi do bạn. Hơn nữa, để Sếp biết là bạn đã nhận thức ra vấn đề, sẽ đánh giá năng lực của bạn cao hơn. Nếu ko trình bày rõ, Sếp sẽ đánh giá năng lực của bạn ko tốt, dẫn tới sai xót nghiêm trọng. Mất uy tín trong công việc.
    - Ko được chủ động nói với Sếp là em chịu 1 nửa, công ty chịu 1 nửa. Bất kể bạn với Sếp thân quen tới đâu. Việc bạn có bị phạt hay ko, tự Sếp quyết định. Ko nên chủ động nhận phạt tiền về mình. Nó vừa cho thấy bạn đang tự thừa nhận mình sai, lại vừa thiệt thòi. Vì có thể, bản thân Sếp cũng ko nghĩ sẽ trừ lương bạn.
    - Do Sếp với chị kế toán kia quen nhau. Sếp tự biết phải nói với chị ấy về việc này thế nào. Và cũng tự biết cách hành xử. Tiền phạt 2 triệu ko lớn với 1 công ty. Hơn nữa, với mối quan hệ của họ, 2 triệu ko là gì cả đâu bạn ạ. Thế nên bạn cũng ko cần lo lắng về mối quan hệ này mà ko dám trình bày sự việc.
    Cứ nhẹ nhàng nói với Sếp thôi. Nhưng nhớ là cố gắng đừng sợ sệt. Mình càng sợ, họ càng nghĩ là mình đã sai. Vậy nên, phải dũng cảm :D
    Chúc bạn xử lý thông minh và thành công. Sau vụ này, sẽ có ối kinh nghiệm đấy :)

16. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

e ko rành khoản kế toán lắm, nhưng theo như lời mẹ nó thì mẹ nó có lỗi gì đâu mà fai nộp chứ.

17. tranghd_88

Đọc xong lời phân tích của chị em đúng thật là thấy rất hợp lý, thấu tình đạt lý, em cứ do dự mãi, cũng suy nghĩ nhưng nhờ chị phân tích rõ ràng mà em cảm thấy tự tin hơn. Đúng là sau cái lần chị ấy nộp chậm, em đã sợ rùi vì em biết gì chứ thuế là phức tạp.
    nói chung tính em cũng thích rõ ràng nên em nghĩ cũng pải nói ra để tất cả cùng có phương hướng giải quyết mà tiền bạc phân minh thì mới không ảnh hưởng đến tình cảm.

18. abc_0711

abc_0711 Thành viên chính thức

Keke. Mình cũng chỉ nghĩ sao nói vậy thui. Chúc bạn may mắn. Update kết quả cho mọi người biết với nhé. Ko bị phạt thì chúc mừng, mà bị phạt thì cùng chia sẻ :D

19. duc_hvtc

duc_hvtc Bắt đầu tích cực

cái này em phải xem trách nhiệm là của ai chứ
    chị kia có phải làm cái kia ko - nếu là chị kia phỉa làm - mà ko làm dẫn đến sai phạm thì chị kia phải chịu trách nhiệm thui
    em có thể kiến nghị với sếp thuê hẳn công ty làm dịch vụ kế toán cho nó lo cho hết - lành hơn nhiều

20. emmanuen

emmanuen Thành viên rất tích cực

đây là lý do mà e cũng ko muốn chuyển nghề, dùng ít vốn liếng tiếng anh kiếm cơm chứ làm kế toán đau đầu nhức óc

w.tieudungthongminh.vn thích bài này.