Kinh nghiệm: Có nên cạo gió cho trẻ ko?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Nhabibo, 16/4/2010.

1. Nhabibo

Nhabibo Thành viên kỳ cựu

Mọi người ơi, e hỏi chút. Sáng sớm nay bé nhà e kêu đau bụng và buồn nôn, e thấy giống hiện tượng trúng gió lắm ah. Vì hqua ăn thức ăn e nghĩ là ko có vấn đề gì, cháu cũng ko bị đi ngoài. Vậy các mẹ bảo e có nên cạo gió cho bé ko ah? Bé nhà e được 3,5 tuổi rồi ah. Ngoài ra e có thể làm những gì để giúp bé đỡ mệt ah?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhabibo
    Đang tải...

2. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Mình k nhớ là đã đọc bài báo có nên cạo gió cho trẻ không ở đâu đó, nhưng bác sỹ nói k nên cạo gió cho trẻ, bạn cho bé nằm ngửa ra và lấy tay xoa bụng cho bé theo chiều kim đồng hồ, (có thể cho 1 chút dầu gió vào lòng bàn tay bạn lấy hai tay xoa vào nhau cho ấm lên rồi xoa vào bụng cho cháu) và bóp chân, bóp tay nhẹ nhàng cho cháu. Nếu bé bị đi ngoài bạn phải theo dõi cẩn thận nhé vì đang có dịch tiêu chảy cấp mà

3. Nhabibo

Sáng nay e đã xoa dầu rồi, xoa bụng và xoa chân rồi nhưng con vẫn đang còn buồn nôn. Còn ko bị tiêu chảy đâu ah.

4. huongmt

huongmt Thành viên tích cực

Tớ ko biết nhưng mà bé nhà tớ vẫn cạo gió, bé nhà tớ cũng 3,5 tuổi. Bé đã cạo gió từ mấy đợt trước cơ, cũng thấy trúng gió nôn hoài, sau khi cạo gió xong đỡ hẳn ạ.

5. MebeThuan

MebeThuan

Ôi, bé nhà mình tự nhiên đêm qua đang ngủ thì dậy ậm ạch 1 lúc rồi nôn trớ, con nôn liên tục. Cứ lim dim ngủ được chút xíu là con lại buồn nôn bật dậy nôn khan. Gần sáng thì đi ngoài nhưng phân cũng k bâts thường lắm. Con k sốt, k ăn thức ăn lạ, k biết có phải lúc chioều tối con ra ngõ chơi trúng gió k nữa.... Mình đang lăn tăn quá.

6. maybeetine

maybeetine Thành viên chính thức

Mình không cạo gió cho con bằng dầu gió bao giờ vì sợ da con non, cạo gió như với người lớn sẽ làm rát, thậm chí rách da con, nhưng mình đánh gió cho con bằng lòng trắng trứng và dây bạc: Luộc chín trứng gà, lấy lòng trắng trứng + lắc bạc cho vào khăn sữa, đánh dọc sống lưng, gáy, vai, lòng bàn chân lòng bàn tay con, nếu trúng gió thì dây bạc sẽ đen lại. Cái này bản thân mình đã thử qua rồi, đang trúng gió mà đánh đến đâu nhẹ đến đấy nhé :)

MebeThuan thích bài này.
  7. Nhabibo

Bài này giống hệt e làm với con zai hôm trước. Vì e thấy mọi người cạo gió cứ cạo sột sột nên e sợ lắm. Hôm trước sốt ruột quá chiều về sớm, luộc 2 quả trứng gà, tìm mãi mới thấy cái lắc bạc của con, cho vào giữa lòng trắng rồi lấy khăn xô đánh gió. Nói chung da con còn rất non nên đánh nhanh và nhẹ thôi vì da ko chịu được nóng. Đánh xong thấy dây bạc đen đi thì sợ quá. Nhưng sáng hôm sau đánh lần nữa thì dây bạc vẫn trắng tinh. Nhẹ cả người.

8. Birua

Birua Thành viên tích cực

Tháng trước bé nhà mình cũng bị thế. Toàn nôn khan, ko ăn uống được gì, cứ vào là lại nôn ra. Mình phải đưa vào Saint Paul, truyền hết 2 chai nước vẫn nôn, ko uống thuốc được. Bác sỹ nghi bị nồng ruột, cho đi khám, siêu âm các loại ko thấy gì, rồi viết giấy chuyển Nhi Trung ương. Hai mẹ con khốn khổ, bé thì nôn nhiều quá người mệt lả ra, mẹ bế con chạy khắp nơi. Mình cho bé về nhà, đánh cảm bằng nước cây gừng gió, vài tiếng sau bé đỡ, dần dần hết nôn, ăn được 1 chút, rồi khỏi hẳn. May mà mình ko chuyển lên viện Nhi, ko thì lại trả về nhà, mà mệt cả người.
    Nếu ko có cây gừng gió thì đánh cảm bằng lòng trắng trứng với đồng bạc như các mẹ ở trên hướng dẫn cũng được

9. smile

smile Thành viên rất tích cực

Nhà tớ cũng làm giống bạn maybeetine, trộm vía như thế con đỡ nên cũng ko hỏi ai là có được đánh gió or ko.

10. mebin1911

mebin1911 Thành viên chính thức

Con nhà mình mới đc 1.5tuoi nhưng đã đánh cảm rồi. Được cái đánh xong cũng đỡ. Nếu bị cảm lạnh thì có trà giải cảm nữa đấy.

11. atlove

atlove Thành viên tập sự

Ðề: Có nên cạo gió cho trẻ ko?

Bé nhà em cũng bị cảm gió từ hôm thứ 7. Tối thứ 7 và Chủ Nhật em đánh gió cho bé. Đến hôm nay là 4 ngày rồi mà bé ăn vẫn cứ bị buồn nôn. Chỉ dám cho bé ăn thật ít. Bé lại còn ít đi tè nữa. Các mẹ cho em hỏi cần phải làm gì để giúp bé mau khỏi và thông thường khoảng bao lâu bé khỏi bệnh ạ?

12. hangdiachu

hangdiachu Thành viên tích cực

Ôi bạn Nhím nhà mình cũng hay bị trúng gió lắm. Mỗi khi bị mình toàn đánh gió cho con = lòng trắng trứng và bạc thôi, cạo có đau đâu mà, đánh gió xong đỡ bị nôn luôn

13. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

bé nhà mình vẫn đánh gió bằng r*** gừng thì phải lấy tóc rối quấn và đánh.Nếu trúng đó đánh đến đâu đỏ đến đấy lun

14. ducanhksk

ducanhksk Thành viên sắp chính thức

Hướng dẫn cạo gió đúng cách

Cạo gió được sử dụng trong những trường hợp nào?

Nói chung, phương pháp này được sử dụng thực sự thích hợp khi bị cảm mạo. Cảm mạo, bao gồm cả cảm mạo thông thường và cảm mạo dịch (còn gọi là cảm cúm, bệnh cúm) là một nhóm bệnh truyền nhiễm phát sinh ở cả bốn mùa trong năm nhưng thường gặp nhiều hơn vào hai mùa đông và xuân. Theo Đông y, nguyên nhân gây nên cảm mạo thường do hai yếu tố: Một là, chính khí (sức đề kháng) của cơ thể giảm sút; Hai là, các tà khí (mầm bệnh) như phong, hàn, thử, thấp, táo, hỏa xâm nhập cơ thể, trong đó vai trò của chính khí là hết sức quan trọng. Ngoài ra, cạo gió còn được chỉ định trong các trường hợp nhức đầu, đau mình mẩy, hoa mắt, chóng mặt... Tuy nhiên, mặc dù đây là một phương pháp trị liệu đơn giản nhưng trong mọi trường hợp vẫn rất cần sự khám xét và chỉ định cụ thể của các thầy thuốc chuyên khoa.

Cách cạo gió đúng cách

Vị trí cạo: Thông thường là dọc hai bên cổ gáy, từ cổ dọc xuống đến vai, kín hết diện vai, dọc hai bên cột sống rồi tỏa ra hai bên mạng sườn, kín hết diện lưng. Nếu người bệnh ho, ngứa cổ họng thì cạo thêm dọc xương mỏ ác ở ngực. Nếu bụng lạnh, đau cạo thêm vùng bụng, nếu nhức dọc chi trên thì cạo thêm cánh tay và cẳng tay.

Kỹ thuật cạo: Chọn nơi kín gió, người bệnh nằm ngay ngắn, tĩnh tâm, toàn thân thư giãn. Sát khuẩn dụng cụ cạo gió, thoa dầu gió lên vùng cần cạo rồi dùng lực vừa phải miết đều theo hướng một chiều từ trên xuống dưới, từ trong ra ngoài sao cho người bệnh cảm thấy nóng ấm, dễ chịu là được. Ở vùng lưng có thể dùng lực mạnh hơn một chút. Lần lượt cạo từ vùng này sang vùng khác. Thông thường, mỗi vùng cạo từ 3 - 5 phút là da ửng đỏ. Sau khi cạo, cho người bệnh uống một cốc sữa hoặc một cốc trà gừng nóng hoặc ăn một bát cháo giải cảm có hành tươi và tía tô rồi đắp chăn nằm nghỉ.

Cần chú ý gì khi cạo gió?

Không nên cạo quá lâu và không dùng lực quá mạnh khiến cho da bị xước hoặc xuất huyết làm bệnh nhân đau đớn và rát bỏng nhiều ngày. Dụng cụ cạo gió cần cầm thẳng, không nên cầm nghiêng vì dễ gây xuất huyết. Không cho bệnh nhân đi ra ngoài ngay sau khi cạo gió để tránh bị cảm lại.

Lưu ý: Cạo gió không được dùng cho những người bị mắc các bệnh tim mạch, tăng huyết áp, dễ xuất huyết, bị các bệnh da liễu ở những vị trí cần cạo gió, phụ nữ có thai và trẻ em tuổi còn quá nhỏ.

15. Ðề: Có nên cạo gió cho trẻ ko?

Mọi người bảo, ai đã cạo gió thì lần sau cảm lại phải cạo gió mới khỏi, chứ uống thuốc ko khỏi nữa. Nhà mình thì chưa ai dùng phương pháp cạo gió nên cũng ko biết thế nào.

16. Minh Liberi

Minh Liberi

Có thể cho con uống thuốc đông y ấm nóng cũng được, nhà mình toàn thủ sẵn Sâm tô tán của viện y học cổ truyền khi nào thấy choáng váng, chóng mặt, buồn nôn uống cho nóng người và thông lên đầu là đỡ. Với bé đánh gió cũng được nhưng ko được đánh bằng đồng bạc đâu, day thái dương rồi vuốt ra đầu mắt là được và đánh bằng dầu gió thôi nhưng mình nghĩ trừ khi có hiện tượng gục, xỉu, ngất ngây còn nếu chỉ đau đầu đau bụng thì uống trà gừng cho huyết áp lên là đc

17. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Ah, vậy bé con thì vẫn đánh gió bằng trứng và dây bạc đc, vậy mà em cứ sợ nguy hiểm cho con nên từ trước đến giờ em ko dám làm

18. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Ku nhà mình vẫn cạo gió từ bé. Mình hay đánh cảm cho con bằng lòng trắng trứng và đồng bạc. Hôm nào con bị cảm, đánh xong là cu cậu tươi tỉnh ngay.