Chia sẻ kinh nghiệm về cây lược vàng

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi hoangdieu123, 22/7/2008.

1. hoangdieu123

hoangdieu123 Thành viên mới

Thân chào các gia đình trên 4rum!
    Sau một thời gian dài bận công tác, hôm nay mình mới lên lại 4rum và mở 1 chủ đề mới, đó là chủ đề về cây lược vàng.
    Qua báo chí và người thân giới thiệu, mình thấy gần đây cây lược vàng đang được sử dụng rộng rãi như một thứ thần dược chữa được bách bệnh, kể cả những căn bệnh hiểm nghèo như ung thư... Để thử nghiệm, mình đã tìm mua về trồng và sử dụng nhưng mới chỉ có mộth thời gian ngắn nên không thể khẳng định được kết quả như thế nào. Qua diễn đàn này, mình mong mọi người hãy cùng nhau chia sẻ những kinh nghiệm, hiểu biết thực tế của mình về tác dụng chữa bệnh của loại cây này để đông đảo mọi người được biết và sử dụng, nhất là cho những bệnh nhân nghèo. Mong mọi người cùng nhau chia sẻ nhé. Chúc mọi gia đình vui, mạnh khỏe.
    À, cây này được sử dụng đầu tiên ở Thanh Hóa, mình ở Bỉm Sơn - Thanh Hóa nên cũng đã có dịp tiếp xúc với một số bác đã dùng nó lâu dài, thấy các bác ý khen là dùng rất tốt đấy.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangdieu123
    Đang tải...

2. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Bác ở đâu thế? Mua cây này ở Hn có khó ko và giá là bn ạ? em cũng quan tâm nhưng chả biết gì cả,mong được chia sẻ ạ,em xin cảm ơn bác !

3. GauBien

GauBien Nhận làm sổ sách kế toán

Nhà mình đang trồng cây này đấy nếu bạn cần thì mình tặng ban 1 cây, cây này trồng lớn nhanh lắm. gọi cho mình số 0989551619

4. hoangdieu123

Ở HN thì mình không biết, thế nhưng ở chỗ mình thì có thể đi xin đươc. Đúng là cây này trồng rất dễ, chỉ cần kiếm 1 đoạn thân già già 1 chút, cắt ngắn, lất phần đốt, râm vào chỗ đất ẩm là có thể ra rễ và trồng xuống được ngay. Có thể trồng được cả trong chậu cảnh nữa đấy.

5. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bác nhé,nhưng em ko biết, thế là đã mua mất rồi,tốn mất một khoản ko nhỏ,hu hu ! Tiếc quá !

6. hoangdieu123

Chời... kẻ nào bán cho bạn với một số tiền không nhỏ thế? Thật dã man. Lại giở trò đục nước béo cò, ngư ông đắc lợi đây mà. Các bạn tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm nhé.

7. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Ui trời, mấy hôm thấy thấp thoảng 3 tiếng cây lược vàng mà mình toàn thờ ơ đi qua, cứ nghĩ đang nói đến chuyện cắt tóc ,khổ không :(
    Mình không có một chút xíu kinh nghiệm gì, nhưng thấy có người sẵn sàng tặng một cành trồng thử thì liều chen vào xin thôi
    Đằng ấy có lòng thì cho mình xin địa chỉ, hôm nào mình lặn lội qua nhà rước vàng nhé :D

8. Khánh Băng

Khánh Băng Thành viên rất tích cực

Mấy hôm trước thấy Cây Lược Vàng em cũng tưởng nói về chuyện cắt tóc. bác có còn cây Lược vàng ko ạ ? cho em xin 1 cây về trồng với ạ . cảm ơn bác nhiều nhiều ạ.

9. GauBien

Mình sẵn sàng tặng bạn , nhưng bạn đợi mình mấy hôm nữa nhé. Vì mình phải đợi cây ra đủ vòi mới cắt được. Bạn thông cảm nhé. :D

10. cunbeotron

cunbeotron Thành viên chính thức

Bác ơi cho em xin một cây với nhé, lúc nào có phiền bác nhắn giúp cho em vợi Email: phuongnm03@yahoo.com
    Cảm ơn bác trước nhẹ

11. M&M

M&M Thành viên tích cực

Mấy hôm trước mình có thấy mẹ nào đó trên diễn đàn bán cây lược vàng với giá tầm 50 - 100K thì phải. Mình chưa mua vì chưa biết tác dụng thật của nó ra sao.

Hay là mọi người thành lập Hội trồng cây lược vàng, để chia sẻ kinh nghiệm trồng, chăm sóc và sử dụng cây, đồng thời chia sẻ nhánh cây cho nhau nhỉ?

Ai có cho mình xin một cây với nhé. Cho mình đ/c, mình sẽ nhờ ox đến lấy! Tks in advance!

12. GauBien

ok. Lúc nào mình có mình sẽ nhắn cho bạn

13. Khánh Băng

Dạ. cảm ơn bác ạ, khi nào cắt được bác cho em với bác nhé. Bác PM cho em theo số này với bác nhé À, hôm trước em có gọi ĐT cho bác nhưng ko thấy bác nghe máy ! số của bác em lưu rồi ạ.
    ;)

Sửa lần cuối: 29/4/2010
  14. GauBien

Mình kg bán đâu , mình chỉ tặng toôi. Mình thấy có thể giúp được gì cho mọi người thì mình giúp thôi.

Sửa lần cuối: 13/8/2008
  15. me_yeu_bong

me_yeu_bong Thành viên tập sự

vâng, em cũng muốn mua, em sẽ gọi nhờ chị nhé

16. CHIPme

CHIPme Thành viên chính thức

Đúng là cây quý có khác xin của mẹ GâuBien rước về đúng hôm mưa to gió lớn làm phiền mẹ GauBien ngại quá.Thanks chị nhé. Mình đã cho để ông bà nội trồng rồi nên khi nào cây lớn cắt được mình sẽ cắt cho bạn nào cần nhé , mong rằng thuốc quý có thể đến được với tất cả mọi người.Cùng chia sẻ các mẹ nhé. Mà có mẹ nào biết cách sử dụng 1 cách cụ thể chỉ giúp mọi người đi( cách chế biến , sử dụng và cho các bệnh đặc trị...)Thanks

17. Khánh Băng

chị ơi cái cây dã lớn chưa ạ ? khi nào chia được chị nhắn tin cho em với chị nhé. biết là cây thuốc tốt nên em rất muốn trônò ạ. em cảm ơn chị.

18. Binto

Binto Thành viên tập sự

Đúng là cây thuốc quý các chj ạ. Nghe mọi người nói vào Thanh Hóa họ trồng bạt ngàn luôn. Ai vào công tác Thanh Hóa cũng muốn kiếm cho mình vài cây để về trồng và làm quà.
    Em mới chỉ được xem cây trong ảnh thôi, trông cũng đẹp và dễ thương lắm các chị ạ. Lúc nào có cây mới các anh chị nhắn cho em với nhé.
    Cách dùng và chế biến em tham khảo được một số thông tin: có thể lấy thân và rễ thái mỏng ngâm với rượu dùng xoa bóp, hoặc uống. Lá thì có thể ăn sống hoặc hấp cơm ăn từ 3 đến 9 lá hàng ngày. Có thể phơi khô pha uống thay chè. Công dụng có rất nhiều thông tin về khả năng chữa các bệnh như: u nang buồng trứng, viêm họng, dạ dày, các bệnh huyết áp,tim mạch, xương khớp...nhưng các tính năng này vẫn đang trong quá trình nghiên cứu và chưa được khẳng định chắc chắn.

19. eva_quangninh208

eva_quangninh208 Thành viên tập sự

mình ở quang ninh thì mua ở đâu?

20. Mepi

Mepi Thành viên tập sự

Bác ơi mẹ em cũng bị nhiều bệnh .Nghe nói cây này tốt lắm . Bác cho em xin một cây, hoăc nếu có ảnh của cây này bác post cho em xem với nhé? Em chưa biết nó ra sao .Đội ơn Bác nhiều:p