Cần giúp: Bé 5 tháng bị lên hạch ở nách

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nhimxu_8479, 17/4/2010.

1. nhimxu_8479

nhimxu_8479 Thành viên chính thức

Các mẹ thông thái thân mếm ơi, con em bị lên hạch ở nách ben tay trái to bằng hạt lạc, tấy đỏ nhưng không đau. Giờ bé đã 5 tháng tuổi rồi thì mới phát hiện ra, em không biết là ntn, có mẹ nào có con hay biết về vụ này không bảo em với, em đang lo lắng quá, không biết có nghiêm trọng không, có ảnh hưởng gi không nữa

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhimxu_8479
    Đang tải...

2. nhimxu_8479

Không có mẹ nào biết về bệnh này sao??????????huhuhu........

3. thuha84

thuha84 Thành viên sắp chính thức

Cháu chồng của mình hồi 13 tháng cũng có hạch ở ngực, cg có hiện tượng giống với con bạn, ko đau. Chị chồng mình có cho bé đi khám thì bác sỹ kết luận là u bã đậu. Theo lời bác sỹ nói thì ko nguy hiểm và khuyên là để bé lớn hơn thì đi chích. Mình cũng thấy khá nhiều trẻ em bị u bã đậu kiểu này. Tốt nhất là mẹ nó nên đi khám cho bé cho yên tâm nhg theo em thì ko làm sao đâu. Mẹ nó đừng sờ vào hạch của bé nhé, vì theo như chị chồng mình nói thì chị ý sờ nhiều vào cái hạch của bé nhà chị ý thì chỉ mấy ngày sau, chị thấy cái hạch bị to ra. Bác sỹ nói là vì chị sờ vào cái hạch của bé nhiều quá nên nó bị to ra.

4. MECUONGTHANH

MECUONGTHANH Bắt đầu nổi tiếng

mình thấy các bé đi tiêm phòng lao xong hay lên hạch như vậy lắm, con bạn chắc vừa tiêm phòng lao à?

5. Bong dieu

Bong dieu HỘI RẮN NHÀ QUÊ

Trước đó bạn tiểm mũi phòng lao cho bé không? Nếu bạn tiêm lao muộn hơn lịch tiêm chủng là bé hay bị nổi hạch và phải điều trị theo chỉ dẫn bác sĩ? Tốt nhất là bạn xin tư vấn bác sĩ đi. Chúc bé mau khỏi.

6. me_bonggau

me_bonggau Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình cũng bị lên hạch ở nách, bác sỹ bảo k sao, lớn lên sẽ khỏi. mình thấy các bé còi còi là hay bị nhất,

7. songlinh8502

songlinh8502 Thành viên chính thức

Em cho đi kiểm tra đi, có thể do tiêm phòng lao đó. Hồi xưa con gái chị cũng bị vậy, phải uông thuốc lao mất 6 tháng đấy.

8. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Bạn nên đem bé đi kiểm tra coi hạch đó lành hay ác mẹ bé ah

9. nhimxu_8479

Cám ơn các mẹ nhé, em đã đưa con đi khám rồi, bs nói là thoe dõi 1 tuần rồi đến khám lại xem có phải bị lên hạch do tiêm phòng lao không. E lo llắm, chẳng biết điều trị bệnh này có phức tập không nữa, mà đi vào bệnh viện Lao đấy em thýa cứ sợ sợ ....

10. ha hoa

ha hoa Guest

Con mình có đợt cũng lên hạch, nhưng là do sốt xong thì bị. Mình cho con đến nhà ông lang Ngọc trong ngõ đối diện cây xăng Hoàng Hoa Thám uống 3 thang thuốc thì khỏi

11. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Cháu mình cũng tiêm lao xong lên hạch ở nách, n mà cũng chẳng thấy bố mẹ nó cho uống thuốc j cứ bảo lớn rồi đi chích

nhimxu_8479 thích bài này.
  12. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Ở SG hay Hà Nội vậy bạn " ha hoa" ơi! Mình ở SG nên muốn hỏi địa chỉ đó để đánh dấu tham khảo đó

13. ha hoa

ha hoa Guest

chời ơi mình ở HN kìa. Ông lang ấy nổi tiếng 3 đời chuyên chữa thủy đậu, sởi... từ thời ông nội tớ còn cơ

14. haithanh

haithanh Thành viên đạt chuẩn

Nổi hạch biến chứng do tiêm phòng lao. Con gái mình cũng bị như vậy. Lúc đầu mình cho cháu đến khám tại bệnh viện nhi trung ương ở đường Đê la thành, bác sỹ khám, xét nghiệm máu, chọc sinh tiết hạch và kết luân: cho uống thuốc kháng lao 6 tháng và bổ sung vitamin khoáng chất, đơn thuốc gần 1 triệu và gần 200 ngàn tiền khám .
    hu hu sợ quá đi mất.
    Khi mua thuốc về cháu dùng cứ bị nôn nên mình đã đưa cháu đi khám lại ở Bệnh viện lao phổi trên đường Hoàng Hoa Thám. Bác sỹ ở đây không cần xét nghiệm gì chỉ nhìn hạch của cháu và chuẩn đoán luôn. Bác sỹ bảo không cần uống thuốc gì cả, chú ý vệ sinh cho cháu và đến khi hạch chín nhuyễn thì đưa cháu lại bác sỹ chích cho là xong.
    Phù phù mẹ cháu sướng không chịu được vì cháu không phải uống thuốc nữa :)
    4 tháng sau mình đưa cháu đến trích hạch Miễn Phí nhé.
    Giờ cháu trích hạch xong rồi, vết trích cũng đã liền, thật sự cám ơn các bác sỹ viện lao phổi.
    Không biết bây giờ bệnh viện nhi có lấy lại thuốc mình đã mua không nhỉ :D

Câu chuyện trên là có thật, tùy các bạn suy nghĩ như thế nào

ly3t thích bài này.
  15. hien_honey

hien_honey Thành viên tích cực

bé nhà em cũng bị như vậy đấy ạ! em cho ra viện nhi khám thì bác sỹ nói đó là hạch do tiêm phòng lao. cho uống thuốc. đúng là thuốc này rất đắt. sấp sỉ khoảng 1 triệu. mà lại rất hại cho bé. vì em thấy trong đơn có cả thuốc bổ giúp tạo máu và hỗ trợ gan. mà bé nhà em mới 4 tháng. cho đi khám từ tết lúc đấy mới có 1 tháng. bác sỹ cũng nói là thuốc này có hại cho bé. nên phải uống kèm nhiều thuốc bổ.(đơn thuốc đắt ở thốc bổ đấy ạ) thuốc tạo máu đâu khoảng 500k, thuốc bổ gan là 200k, ngoài ra còn một số thuốc khác.
    em thấy vậy nên ko cho bé uống. nhưng bây giờ càng ngày nó càng lớn lên ạ! em quyết định mai cho cháu lên viện nhi khám lại. nếu có gì mai em sẽ vào coment lại cho các mẹ sau lấy kinh nghiệm ạ!
    p/s: em mới là sinh viên năm 3 thôi. vì em gái em lấy chồng sớm quá nên chẳng biết gì cả. năm nay nó mới có 19 tuổi thôi đấy ạ! thấy nó nuôi con mà cứ như là đi làm thuê cho người ta ý! chẳng chăm con gì cả. toàn vứt con cho bà ngoại

16. nhimxu_8479

em cám ơncá mẹ nhé, em cung đang chuẩn bị cho cu nhà em ra Viện lao ở Hoàng Hoa Thám khám đây. Nhà em gần nhà anh BS nhi bệnh viện Xanh Pôn, anh ý khám hộ cho và bảo đưa con ra viện Lao khám xem ntn cho chắc chắn, em lo lắm chẳng biết nghiệm có sao không nữa....

17. hien_honey

hien_honey Thành viên tích cực

chị ơi! bé nhà chị đi viện lao chưa? bé nhà em vừa ra viện nhi khám lại hôm qua! vì hạch đó bây giờ to và đỏ. bác sỹ bảo phải cho uống thuốc 6 tháng cơ ạ! để nó tự vỡ ra. người ta nói hạch này vẫn chưa trích được. mà tiền thuốc thì đắt quá! khám hai bác sỹ khác nhau! thuốc chữa là loại kháng sinh mạnh. chỉ uống 15 viên. còn lại là một hộp thuốc tạo máu, một hộp thuốc hỗ trợ gan, một hộp sữa ong chúa. em xem thuốc xong biết ngay là uống cái này rất hại cho sức khỏe của bé. ( vì toàn thuốc bổ loại tác dụng trực tiếp thôi ạ!)

18. haithanh

haithanh Thành viên đạt chuẩn

em cho cháu qua viện lao khám nhé, khám miễn phí. bệnh viện này chuyên môn về lao mà. bạn đừng cho cháu dùng theo đơn thuốc của viện nhi, chỉ phí tiền thôi