Kinh nghiệm: Phần 2 : Thủ thuật để Topic của Bạn lên Top (xuất hiện trang nhất) của Google, Yahoo

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi apalife, 8/11/2013.

1. apalife

apalife Thành viên tích cực

Bạn có thể xem qua phần 1 tại đây : http://goo.gl/QkBfQf

1. Công cụ phân tích :

• Trước tiên bạn cần phải biết bạn muốn "Lên top" cái gì ?. Để biết mình muốn lên top cái gì phải hiểu rõ đặc điểm sản phẩm/dịch vụ của mình, kèm theo đó là công cụ phân tích. Chứ không đơn giản ngồi đó mà nghĩ ra. Mình ví dụ : Shop thời trang nam của mình đang bán sản phẩm “Quần ngắn nam, quần sọt nam” nhưng mình không thể tùy tiện cho lên top 2 cụm từ khóa này được. Vậy thế nào thì gọi là không tùy tiện ?
    • Sử dụng công cụ Google Adword Tool :
    Đăng kí một tài khoản gmail ( chắc ai cũng có) và đăng nhập vào Google Adword -> Công cụ và phân tích -> Công cụ lập kế hoạch từ khóa -> tìm kiếm ý tưởng từ khóa và nhóm quảng cáo mới :
    http://goo.gl/lvgcy8
    Bạn hãy nhập vào thử từ khóa “Quần ngắn nam” xem hàng tháng có bao nhiêu người search ( lưu ý : Khái niệm từ khóa chính là từ/cụm từ mà khách hàng/người dùng sẽ search trên google). :

Chỉ có 40 lượt search trung bình hàng tháng. Vậy thử nhập từ khóa “Quần đùi nam” xem có bao lượt search nhé ?

Đấy vấn đề là ở đấy mới cần công cụ phân tích. Quần đùi nam có 170 search hằng tháng rõ ràng người ta có nhu cầu nhiêu hơn. Mặc dù quần ngắn nam và quần đùi nam là cùng một chủng loại nhưng cái cách mà bạn khôn khéo trong việc đặt tiêu đề Topic/Sản phẩm đã giúp bạn bán hàng tốt hơn người khác rồi. Vậy có nhiều bạn hỏi sao tôi không đặt luôn tiêu đề là “quần đùi” hoặc “Quần” như vậy lượng người search sẽ nhiều hơn.=> ok sẽ giải thích ở phần 4.

2. Vậy làm thế nào để sản phẩm/dịch vụ của tôi lên top Google được ?

Đối với Topic trên diễn đàn/website hỏi đáp : Bạn phải đặt tên tiêu đề và nội dung miêu tả bên trong liên quan đến từ khóa.

hoặc

• Đối với website : Trước tiên là bạn phải đặt tên website (rất quan trọng) – Sau đó là đặt tên từng danh mục sản phẩm – cuối cùng là tên & nội dung của từng sản phẩm. Ví dụ Shop thời trang nữ - nam của mình là www.apalife.com thì tiêu đề được đặt như hình.

Bạn có thể truy cập vào từng danh mục như : Mẫu đầm đẹp 2013, Áo khoác mùa đông, áo kiểu của web mình để xem tiêu đề danh mục. Đương nhiên việc đặt tên này cũng dựa vào công cụ phân tích từ khóa của bác Google. Và kết quả là :

3. Tôi đã làm như trên rồi sao vẫn không hiệu quả ?

Nội dung Topic/ Website phải thật tốt -> rất quan trọng: bôi đen từ khóa quan trọng, mức độ lặp lại chỉ từ 2-3 lần trong toàn bộ topic . ví dụ Bạn muốn tập trung vào từ khóa “Áo kiểu công sở” thì trong topic/page đó bạn phải lập đi lặp lại từ khóa này, thậm chí là toàn bộ trang web cũng phải tìm đủ mọi cách để lặp.

Backlink chất lượng-> rất quan trọng : Tức là trên trang web khác có xuất hiện link website, link topic của Bạn. Vấn đề là chỗ này, những topic/website cùng làm bằng những phương pháp giống nhau nhưng có backlink trên những website uy tín thì sẽ dễ lên google hơn. Ví dụ như topic của Bạn nằm trên Vnexpress, vietnamnet…..thì kiểu gì search cũng nằm top 1 google. Còn nằm trên 5giay,lamchame,webtretho, chodientu... thì khả năng lên top cũng rất cao.
    • Được Robot Google thường xuyên quét qua : vì một website/topic sẽ được robot của bác google quét qua hằng ngày. Nếu topic này được cập nhật liên tục ( bởi thế việc chỉnh sửa nội dung, cập nhật hình ảnh liên tục trên topic là rất quan trọng) sẽ được robot ngày nào cũng ghé qua và kết quả là lên top nhanh nhất.

4. Thời gian và khả năng lên top google của Topic/sản phẩm/dịch vụ của Bạn ?

• Đánh giá một từ khóa có lên top nổi hay không :
    Trước tiên các bạn phải hiểu rằng khi làm một topic thì phải làm trên những website có độ uy tín cao. Mình thường làm ở LCM, 5giay, Webtretho, Vatgia…. Thứ hai là từ khóa hiện nay rất cạnh tranh không nên chọn những từ khóa có lượt search hàng tháng cao quá. Ví dụ như từ khóa “Thời trang nữ”, “thời trang nam” bạn mà làm những từ này thì cả đời cũng không lên nổi. Thay vào đó có thể làm “Thời trang nữ phong cách trẻ trung”, “Thời trang nam phong cách lạ”…
    • Một từ khóa có thể vĩnh viễn không lên top : như đã nói top google là lĩnh vực cạnh tranh khủng khiếp hiện nay. Nếu bạn không hội đầy đủ những yếu tố như : Có một website chất lượng, nội dung chuyên nghiệp, hình ảnh tự chụp, backlink tốt, có cả một đội ngũ chỉ chăm sóc một cái web thì tham vọng top google của bạn còn rất xa vời. Thay vào đó lời khuyên cho các mẹ ở đây là : Tạo một topic với một từ khóa duy nhất và có độ canh tranh phù hợp ví dụ : “Sữa cho trẻ từ 1-3 tuổi”, “đầm trẻ em size lớn”…. Đồng thời có kinh phí thì làm thêm một website ( tầm 1-3 triệu) rồi đưa link website mình lên LCM hoặc các web uy tín khác, về lâu dài khi đã lên top rồi thì chỉ cần ngồi chơi mà đợi khách hàng gọi thôi :p.

Càng viết thấy càng có nhiều kiến thức chia sẽ quá (u)

Phần 3 : Hướng dẫn xử lí hình ảnh - yếu tố quyết định khi bán hàng online

Xem thêm các chủ đề tạo bởi apalife
    Đang tải...

2. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ðề: Phần 2 : Thủ thuật để Topic của Bạn lên Top (xuất hiện trang nhất) của Google, Yahoo

Tớ quan tâm đến cái này lắm, đánh dấu ngâm cứu. Có gì ko hiểu chủ top chỉ giáo giúp nhé. :)

3. tramttn

tramttn Mẹ Tôm

Ðề: Phần 2 : Thủ thuật để Topic của Bạn lên Top (xuất hiện trang nhất) của Google, Yahoo

Oánh dấu, mai thử xem sao. Cảm ơn bác chủ top nhé!

Không hiểu sao search "nồi áp suất điện" trên lamchame thì ko thể ra được một kết quả nào các bác nhỉ?

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

search tên nồi thôi chị ơi? .

5. tramttn

tramttn Mẹ Tôm

Ôi, có khách hay search xem có những nhà nào bán nồi áp suất điện và có những loại gì, giá thế nào chứ nhỉ?

6. apalife

vừa cập nhật đó các mẹ ơi. Bài viết đẹp rồi. Có gì chưa rõ trong khả năng của em, em sẽ hỗ trợ nhé.

7. apalife

Ý bạn nói là nồi áp suất điện của topic bạn hay toàn bộ dữ liệu trên LCM. Vì tiêu đề là của bạn là "Đồ điện gia dụng - đồ dùng nhà bếp chính hãng giá tốt nhất..." Mình thử seaarch từ khóa "Đồ dùng nhà bếp chính hãng giá tốt" thì cũng thấy topic của bạn trên google đó. Tuy nhiên keyword không được đẹp lắm cần tối ưu lại.

tramttn thích bài này.
  8. apalife

kèm theo đó là nội dung bên trong topic cũng không đúng chuẩn SEO nữa

tramttn thích bài này.
  9. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Cho mình hỏi là topic của mình cũng k xuất hiện được ở trang tìm kiếm lamchame chứ k nói đến google. Có cách nào chia sẻ với mình bạn nhé. Thanks

10. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

cái này là mảketting............................oánh dấu ngâm cứu...hihi...thanks chủ thớt ạ

11. madami

madami Yến - tốt tự nhiên

Hay quá, mình sẽ học hỏi .

12. quatangthuonghieuviet

quatangthuonghieuviet Thành viên sắp chính thức

- Trong bài viết của bạn có vài chi tiết minh đọc cũng khá hay. minh cũng có 1 vài topic trên LCM lên được top, chủ yếu là "tiêu đề bạn chọn" khách hàng có thuơng search hay không thoi (muc tiêu càng chính xác càng tốt) :)

13. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Làm sao không mất phí mà vẫn lên top được nhỉ.

14. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Her, trước khi em lập web bán hàng thì topic của em thường ở Top 1 GG với từ khóa chắn cầu thang, giờ em làm web và đầy nó lên thì Top 1 chắn cầu thang là links website còn top 2 là links topic.
    Cũng vui chứ các mẹ nhỉ?
    Những điều chủ top viết hoàn toàn hợp lí, em cũng thực hành như vậy.
    Theo ý kiến của em, các mẹ phải cân nhắc tới nhiều yếu tố để lên được top GG. Trong đó có hai yếu tố quan trọng nhất đó là MỨc độ cạnh tranh trên internet của sản phẩm các mẹ bán và mức độ chăm chỉ...đẩy topic lên top của các mẹ.
    Cần cù bù thông minh, SEO cho topic không phải là công việc khó nhưng cũng không hẳn là dễ. Nó đòi hỏi các mẹ phải tỉ mỉ, chăm chút và yêu thích nó.
    Chúc các mẹ may mắn.

nhungpt thích bài này.
  15. apalife

topic của Mẹ Toét là một trong những topic rất tốt trên LCM đó chứ. Mình thử search Máy lọc nước cây nóng lạnh giá rẻ" thì thấy topic của mẹ nó nằm trong top 6 google. Đuơng nhiên ở đây không thể nào search "Máy lọc nước" hoặc "Máy lọc nước cây nóng lạnh" mà lên top được. Bạn thấy đấy từ khóa này rất cạnh tranh trên cùng có đến 4 công ty bỏ tiền mua quảng cáo cho từ khóa này.

Còn muốn lên top được những từ khóa "mạnh" thì bạn phải đầu tư website thôi. Nếu có website mình sẽ chia sẽ nhiều hơn với bạn.

16. apalife

còn những yếu tố khác không nằm trong phạm vi lên "top google" nữa ví dụ như mẹ Toét có nói hàng của mẹ là chất lượng nên không bán giá thấp - giá rẻ gì gì đó.... vì thế mình nghĩ Mẹ Toét nên đổi topic lại theo hướng "hàng chính hãng" hay "chất lượng tốt" hay "đảm bảo chất lượng" gì gì đó. Từ đó khi khách hàng search sẽ đúng mục tiêu hơn => bán hàng tốt hơn.

me_toet_2710 thích bài này.
  17. apalife

Chỉ có cách đầu tư website và làm một cách có chiến lược thôi mẹ nó ạ.

18. apalife

Đó là một minh chứng cho sự thành công khi đặt tên topic trên LCM đó các mẹ :)

19. hatran.enviro

hatran.enviro

e muốn nhờ mn góp ý cho tiêu đề topic của e chút ạ, e tìm trên google thì k thấy nhưng khách nhà e bảo là tìm thấy e trên đấy???

20. apalife

Bạn có thể cho mình biết từ khóa chính mà bạn muốn tập trung cho khách hàng search không ?