Cần giúp: Tôi Bị Mất Sữa

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi haidung, 22/7/2008.

Tags:
  1. haidung

haidung Thành viên đạt chuẩn

Chao cac me
    Minh co con lan dau nen gap rat nhieu bo ngo va lung tung,minh muon tham khao y kien cac me ve tinh huong minh gap phai
    Be con nha minh gio da gan 6 thang nhung tu luc sinh ra minh da rat it sua, co the noi luong sua cua minh khong du de bu cho mot cu bu nen be nha minh phai an sua ngoai
    Minh cung tich cuc an cac do an loi sua va uong com loi sua nhung tinh hinh khong cai thien duoc may
    Gio day be nha minh da an dam va gan nhu la khong bu me nua
    Vay minh muon hoi me nao da vao tinh huong nhu minh thi giup minh voi
    Cam on cac me nhieu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haidung
    Đang tải...

2. haidung

3. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng giống bạn, chỉ khác là sau khi đc tư vấn, mình đã cải thiện đc khá nhiều. Chế độ ăn uống và sinh hoạt là quan trọng nhất đv phụ nữ đang cho con bú. Bạn chú ý ăn uống đồ nóng, uống đủ nước và trước khi đi ngủ nhớ làm 1 cốc sữa nóng nhé. Cho bé ti vào cả ban đêm, thời gian giưũa các bữa như ban ngày. Sữa dành cho bà bầu ấy, uống hơi khó nhưng phải cố bạn ạ. Có 1 số bài thuốc bắc chữa thông sữa và chống tắc tia, nhưng dù sao vệ sinh núm ti khi tắm để tía sữa kô tắc = cách lấy khăn ấm lau sạch đầu ti, cọ nhẹ để kích thích sữa và làm sạch ti, vì mẹ ra sữa mà sữa đọng lại ở đầu ti cũng là 1 nguyên nhân làm bé bú khó, dẫn đến ko thích bú mẹ, làm mẹ ít sữa đi. Bạn nhớ cho bé ti vào lúc bé đói, ti xong vắt kiệt sữa thừa để sữa mới nhanh về. Ngủ đủ giấc, và đừng quá lo lắng để ảnh hưởng đến chất và số lg sữa. Chúc bạn thành công, bé ngoan và khoẻ mạnh nhé.

4. haidung

Toi bi mat sua

Cam on me Mit nhieu
    Minh dang dinh di kham o Benh vien y hoc co truyen xem the nao
    Nghe me noi da duoc tu van vay minh muon hoi me xem me tu van o dau
    Tinh hinh me Mit hien nay da duoc nhieu sua cho Mit bu chua
    Mong me tra loi

5. haidung

Toi bi mat sua

Be nha minh gio khong bu me nua vi it sua nen moi lan ti be kho chiu can nhan toan can ti me thoi
    Minh dang dinh dung dung cu hut sua de hut kich thich sua ra nhung theo me the co dc khong

6. Benben

Benben Thành viên mới

Mình xin chia sẻ với mẹ haidung. Mình cũng là người rất ít sữa. Nuôi đứa đầu mới 8 tháng đã dứt sữa. Phải nói là không còn tí ti sữa nào. bé đói quá cứ ngậm ti mẹ mà cắn. Cho con bú một lúc nhìn xuống thấy miệng con và bầu vú dính màu. Rồi con cắt nát đầu ti nên lở loét nữa... Sau cùng đành phải thôi không cho con bú nữa. Rồi con cũng bằng lòng với bình sữa. Còn mình thôi bú cho con mà không hề cương sữa như mấy mẹ khác, bầu vú cứ xẹp lép. Mình đang nuôi đứa thứ hai, bé được gần 7 tháng mà sữa cũng ít lắm. Khổ nổi bé này lại không chấp nhận uống sữa bột. Mình cũng đang loay hoay không biết làm sao. Một số bài thuốc, thức ăn thức uống lợi sữa mình đều thử rồi , cũng tàm tạm thồi, chấp nhận là tại mình ít sữa(bồi bổ lắm nên cũng mập lắm đó, chứ không phải ốm o gầy còm đâu, ăn toàn vào mẹ chứ không vào sữa mà)

7. tulinh

tulinh Thành viên tập sự

Em cũng vậy, chẳng có sữa. Ăn uống bồi bổ nhiều thì mẹ cứ béo tròn ra, mà chẳng có tí sữa nào cả. Vắt cả hai bên 30ml là hạnh phúc.
    Con thì đêm chỉ rúc mẹ rồi khóc gằn gặt, đút cái bình sữa vào là dứt khoát lấy tay gạt ra.
    Em cũng đủ các bài thuốc rồi mà không ăn thua. Các mẹ có cách gì giúp với.
    Đi ra đường, mẹ thì béo tròn, con thì com nhom, xấu hổ chết được, nhiều người cứ nhìn với ánh mắt như kiểu mình ăn hết phần của con ý:mrgreen:

8. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Mình đc bác sĩ Dậu phó khoa sản ở BV Việt Nhật tư vấn, bây giờ mít đc 1 tuổi rồi nên mẹ cũng lười hơn trc, nên ít sữa lắm, chỉ cho bú đêm thôi, còn ngày ăn cháo và uống sữa ngoài. Nhưng hồi bằng bé nhà bạn bây giờ thì mẹ cũng tràn trề, nhất là những hôm ngủ nhiều, uống sữa đủ.

9. haidung

Cam on me Mit
    Hom qua minh vua vao kham o Benh vien y hoc co truyen Tue Tinh nhung co ve khong kha quan
    Bac sy cung ke khai cho minh mot loat cai loai thuoc dong y nhung nghe ho noi co ve khong dc tot lam the la minh chang mua nua
    Minh xem co cho nao kham tot hon thi di xem sao
    Co con ma khong co sua kho con lam
    Me thi cu beo quay beo cut
    Be nha minh gio dc 7kg, trom via ngoan va an ngu tot
    Moi bua chau an dc gan day bat bot minh an com ay

10. haidung

Me Chau Anh ah
    Me sinh moi dc 2 thang thi uong con tac dung
    Khong biet minh sinh da 6 thang roi uong lieu con co tac dung gi khong
    Mong me som tra loi

11. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

,mẹ nó tham khảo cách này nữa, bột của vẩy tê tê tán ra ( hiệu thuốc ngta làm giúp, rang phồng lên rồi tán) cho 1 thìa vào bát cháo ăn hiệu nghiệm lắm lại ko đắt hay hiếm gì cả .

12. haidung

Me Hong An ah
    Bot cua vay te te la the nao
    Minh doc ma chang hieu gi ca
    Nghia la minh cu ra hieu thuoc bac bao ho ban cho la duoc a

13. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

có nghĩa là thế này, vẩy của con tê tê ấy, mình ra hiệu thuốc bắc hỏi, sau đó bảo họ (hoặc là mình làm cũng dc) cho vào chảo rang lên cho nó phồng lên như phồng tôm ấy ( chỉ cần mua nhiều lắm là 2 vẩy thôi), rồi tán nhuyễn ra thành bột, súc 1 thìa cà phê bột đó đổ vào bát cháo móng giò cho bà đẻ ấy, rồi ăn thôi. 3 người bạn của mình đều áp dụng cách này và thấy rất hiệu nghiệm và cả 3 người cũng chỉ cần ăn có 1 lần thôi, nhưng tuy nhiên cũng tuỳ cơ địa từng người nữa

14. haidung

Cam on me Hong An
    Minh ve lam thu xem the nao
    Gan mot tuan nay be nha minh khong bu me nua
    Ma minh cung chang thay tuc nguc teo nao
    Gio minh phai nan manh thi moi ra mot ty sua
    Khong biet lam nhu me bao co hieu qua gi khong
    Minh muon di kham xem ly do vi sao minh it sua ma khong biet nen kham o dau
    Me no co biet cho nao khong chi cho minh voi

15. Mamka Kubko

Mamka Kubko Thành viên mới

Chào các mẹ,
    Bé nhà mình được 4 tháng 12 ngày rồi. Mình thấy lượng sữa ngày càng ít đi mặc dù mình vẫn ăn ngủ đầy đủ. Mình ko muốn bị mất sữa, mình đọc bài thuốc của các mẹ nhưng khổ là mình ko sống ở VN nên ko áp dụng được. Có mẹ nào có bí quyết nào ko? Giúp mình với. Mình yêu lúc nhìn bé bú mẹ lắm mà bé cũng chưa từng bú ngoài từ lúc sanh đến giờ...mình ko muốn mất sữa.....

16. chau_loan88

chau_loan88 Banned

bé nhà mình hơn 8 tháng rồi, mà mình cũng mất sữa từ lúc bé được gần 6 tháng mà uống có sữa ngay mẹ nó ah, mà bác Hạnh con được 17 tháng uống vẫn được đấy mẹ nó ah, mẹ nó uống thử đi.

17. haidung

Me Chau loan ah
    Be nha chi gio 8 thang nhung minh muon hoi la me co it sua nhu minh khong
    Tu khi sinh ra minh da rat it sua
    Gio co nan moi ra mot ty
    Me mat sua nhung tinh trang co giong nhu cua minh khong
    Uong vao hieu qua nhu the nao me noi ky ho minh ty
    Minh muon mua ve uong nhung rat ban khoan vi moi nguoi bao luc moi de chua con khong an ai gio uong thi tac dung gi
    Mong me tra loi som cho em ngay nhe
    Cam on me nhieu

18. medela

medela Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ mà muốn nhiều sữa thì ngoài việc ăn uống tẩm bổ ra tinh thần còn luôn phải thoải mái, ngủ đủ, mẹ phải thư giãn và luôn tin tưởng mình luôn đủ sữa cho con bú. Tránh stress và căng thẳng.
    Mẹ muốn nhiều sữa thì việc quan trọng nhất là phải cho con bú thường xuyên và bú theo nhu cầu. Dù người mẹ có nhiều sữa mấy đi chăng nữa mà con không chịu bú thì sữa cũng sẽ dần mất đi. Bởi vì cơ chế hoạt động của tuyến sữa là theo nguyên cắc cung cầu. Nếu nhu cầu bú của em bé mà nhiều thì lượng sữa cũng được cung cấp tăng lên theo số lần bé bú. Ngược lại bé bú ít cơ thể sẽ tự điều chỉnh theo nhu cầu của bé và sữa cũng ít dần đi. Nếu trong trường hợp bé không bú thì sữa sẽ mất hẳn.
    Vì vậy tốt nhất là mẹ cho bé bú thường xuyên trước khi cho bú nên uống 1 cốc sữa nóng. Có thể uống thêm cốm lơị sữa hoặc uống thêm thuốc lợi sữa Mekolactagyl chiết xuất từ tảo biển của dược phẩm VN.
    Trong trường hợp mẹ có đầu ti ngắn, phẳng hoặc lõm hoặc vì một lí do nào đó mà bé không chịu bú mẹ thì em nên vắt sữa thường xuyên mỗi 3h/1 lần thì lượng sữa cũng sẽ được duy trì và tăng dần theo thời gian.
    Em bé nhà chị bỏ bú mẹ từ hồi 1 tháng nhưng chị vẫn chăm chỉ hút sữa nên đến bây giờ bé đã hơn 16 tháng mà vẫn được ăn sữa mẹ đấy em ạ.

Sửa lần cuối: 31/7/2008
  19. me Nadan

me Nadan Thành viên mới

MeChauAnh ui! Thuốc làm cho nhiều sữa hiệu gì thế? Cho mình hiệu với. Mình ở An Giang. Thanks trước nhe!

20. chimchichbong

chimchichbong Thành viên chính thức

Chào tất cả các mẹ. Mình theo dõi diễn đàn này đã lâu nhưng hôm nay mới xin gia nhập là thành viên chính thức của diễn đàn để có thể trao đổi và học hỏi kinh nghiệm nuôi con cùng các mẹ.
    Em đang gặp phải một vấn đề rắc rối. Chả là thế này, cách đây hai tuần em bị cảm lạnh, miệng nôn chôn tháo, ăn uống gì vào cũng bị nôn. Sau đợt đó em bị mất sữa. Mặc dù em đã rất cố gắng ăn uống, bồi dưỡng để mong sữa về trở lại nhưng vô ích. trong khi đó, trước khi bị cảm thì em đủ sữa cho con bú. Cháu bé nhà em mới được 3 tháng tuổi. Nhìn con tu bình sữa bột mà thương con muốn khóc. Vì thế em lên đây để mong nhận được sự giúp đỡ của các mẹ. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì để có sữa trở lại sau khi bị mất thì chỉ cho em với. Cảm ơn các mẹ!

To MeChauAnh: Chị lấy thuốc nam o đâu thế? cho em xin địa chỉ với. Nếu có thể thì Chi cho em xin số điện thoại hoặc email của chị để em hỏi chị trực tiếp có được không ah?