Sai lầm cần tránh khi trẻ sổ mũi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Me DIỆP ANH, 26/11/2013.

1. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

[h=1]Sai lầm cần tránh khi trẻ sổ mũi[/h]
    Thời tiết chuyển lạnh có thể khiến trẻ dễ mắc các bệnh đường hô hấp. Trong số đó, có bệnh thông thường như viêm họng, sổ mũi, nghẹt mũi… nếu chữa không đúng cách có thể khiến bệnh kéo dài hoặctiến triển nghiêm trọng.

Bác sĩ Trần Anh Tuấn, Trưởng Khoa Hô hấp Bệnh viện Nhi đồng 1 (TP HCM) cho biết, sổ mũi là bệnh thường gặp ở trẻ em, tuy không nguy hiểm nhưng sẽ ảnh hưởng chất lượng cuộc sống. Tình trạng nghẹt mũi nếu không giải quyết đúng mức có thể làm cho trẻ khó chịu, ngủ không yên giấc, cơ thể không được phục hồi sức khỏe, thức dậy sẽ uể oải. Với trẻ đã đi học thì sẽ ảnh hưởng rất lớn đến việc học tập. Với trẻ dưới 3 tháng tuổi thì nghẹt mũi ảnh hưởng nhiều hơn. Do tuổi này các bé thở chủ yếu bằng bụng, mũi lại rất nhỏ nên đôi khi chỉ vì nghẹt mũi đơn giản cũng có thể khiến trẻ khó thở, khò khè, bỏ bú, quấy khóc…

Trên thực tế còn nhiều vấn đề không đúng trong điều trị bệnh nghẹt mũi ở trẻ. Sai lầm phổ biến là hiện tượng lạm dụng thuốc, đặc biệt các thuốc kháng histamin như chlorpheniramine. Thuốc này tùy theo từng nhóm tuổi mà có liều lượng sử dụng thích hợp. Việc cho trẻ sử dụng không đúng liều lượng có thể làm tình trạng tắc mũi trở nên nặng hơn, dịch tiết mũi đặc lại, nước mũi không chảy ra ngoài gây khó thở. Nhiều trẻ nhỏ cho dùng liều lượng không đúng sẽ dẫn đến tác dụng phụ.
    “Không ít phụ huynh khi thấy thuốc sử dụng hiệu quả ở người lớn sẽ chia 3, chia 4 để dùng cho trẻ. Điều này rất nguy hiểm vì việc sử dụng thuốc ngoài việc phụ thuốc vào cân nặng thì còn phụ thuộc vào tuổi, mức độ bệnh lý”, bác sĩ Tuấn phân tích.
    Theo bác sĩ Trần Anh Tuấn, một điều khá phổ biến nữa là nhiều phụ huynh không chú ý việc làm vệ sinh mũi hoặc
    vệ sinh không đúng cách. Đối với trường hợp sổ mũi nước đơn thuần thì chỉ cần dùng khăn giấy mềm, xếp lại giống như cái loa kèn (hay còn gọi “sâu kèn”) để thấm mũi. Trường hợp mũi đặc thì phải dùng nước muối sinh lý. Tùy vào tình trạng bệnh, tùy trường hợp trẻ nhỏ hay trẻ lớn để có kỹ thuật rửa mũi phù hợp.
    Với trẻ lớn nếu rửa mũi bằng loại bơm chuyên dụng sẽ rất hiệu quả nhưng phải làm đúng nếu không sẽ có tác hại cho trẻ, có thể gây tổn thương niêm mạc mũi. Kỹ thuật này cần thực hiện theo sự hướng dẫn của nhân viên y tế.
    Đối với trẻ nhỏ hơn có thể dùng nước muối sinh lý nhỏ mũi nhiều lần. Nhỏ 4-6 giọt mỗi bên để mũi mềm sau đó hỉ mũi ra hoặc dùng dụng cụ hút để hút ra ngoài. Dụng cụ bơm hút mũi thường có 2 loại. Một loại ống bóp cao su. Một loại nữa là ống hút mũi, 1 đầu cắm vào lỗ mũi em bé, đầu kia sẽ đưa ra ngoài. Những loại này cần nắm vững cách sử dụng trước khi dùng. Ngoài ra cần chú ý khâu vệ sinh sau sử dụng các dụng cụ này vì nếu không trở thành “ổ nhiễm trùng”.
    Khi trẻ xì mũi, lưu ý không để trẻ bịt cả hai bên cánh mũi, nhiều khi tăng áp lực đột ngột lên vùng mũi xoang, có thể dẫn đến biến chứng, thậm chí gây viêm xoang. Hỉ mũi xong nên sử dụng khăn giấy dùng một lần, không dùng đi dùng lại và không vứt giấy bừa bãi. Ngoài ra, phụ huynh không nên trực tiếp đưa miệng hút mũi cho em bé như trước đây, có thể khiến mầm bệnh hô hấp lây lan nhanh.
    Bác sĩ Tuấn cho biết thêm, riêng về sử dụng thuốc nhỏ, đặc biệt là với bệnh nhân viêm mũi thì việc rửa mũi rất là tốt, làm cho mũi thông tho
    áng, cải thiện chức năng khứu giác, cải thiện đường thở, có thể lấy mầm bệnh ra ngoài. Tuy nhiên, cần lưu ý khi sử dụng loại nước muối có tên gọi là nước biển sâu. Trong loại này, có một loại là nước biển thật sự, một loại là sản xuất trong phòng thí nghiệm, dựa trên công thức hóa học. Tuy hiệu quả nhưng phải sử dụng đúng loại cho trẻ vì những loại này có nồng độ muối đậm đặc, chưa kể áp lực xịt lớn hơn, có thể làm tổn thương niêm mạc. Không nên lạm dụng vì khi sử dụng nhiều quá vì nồng độ cao, lâu ngày có thể làm teo niêm mạc mũi, ảnh hưởng chức năng khứu giác.
    Lê Phương

nguồn:vnexpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me DIỆP ANH
    Đang tải...

2. videothuthuatblog

videothuthuatblog Thành viên sắp chính thức

Ðề: Sai lầm cần tránh khi trẻ sổ mũi

Thanks, bé nhà mình mấy hôm nay chuyển mùa cũng khò khè, cho cháu ra viện nhi, bác sỹ bảo bị viêm hô hấp cấp, mong con sớm đêm ngon giấc ngủ ngày no miếng ăn

Me DIỆP ANH thích bài này.
  3. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

mình ngày nào cũng nhỏ nước muối sinh lý cho bé, thấy hiệu quả hơn hẳn!

4. quynhngakt84

quynhngakt84 BÁNH ĐẬU XANH-BÁNH GAI

thong tin nay huu ich qua, cam on mn, minh toan dung muoi bien xit cho con cho tien chu nho natri no k chiu, ma xit nhieu cung thay so anh huong den mui con.

5. cun_gialinh

cun_gialinh Bắt đầu nổi tiếng

Nhà minh có 2 bé cứ thay đổi thời tiết là y như rằng bị sổ mũi, trước mình cho đi khám và uống kháng sinh, đỡ thì đỡ thật nhưng chỉ được thời gian lại bị, về sau mình toàn sịt nước muối biển cho 2 bạn ý thì lại ko bị nữa, cũng k phải uống kháng sinh nữa.

6. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

mẹ nó nhỏ liều lượng ra sao, cách thức nhỏ như thế nào? bày cho các mẹ trên này với

7. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

trời hanh này con em khô mũi cứ khịt khịt suốt

8. thanhson1975

thanhson1975

nhà mình toàn xịt nước muối biển cho con sáng và tối ngày 2 lần

9. mecubi2009

mecubi2009 Thành viên tập sự

Bé nhà mình tuần trước cũng bị sổ mũi, nhỏ mũi nước muối sinh lý hai hôm không hết thế là nhiều khi bé phải thở bằng miệng nên viêm họng, ho khu khụ như bà cụ ấy, cả đêm mẹ phải bế vì nằm xuống là tịt mũi không thở đc lại khóc và ho nhiều hơn. Mà con mình chẳng giống mẹ cái gì chỉ giống mỗi cái hay viêm họng. Vậy là cả bà cả mẹ cả cháu đi bệnh viện khám cả ngày trời. Tối bố gọi đt ( bố công tác xa nhà) bảo con phải đi khám lại viêm họng. thế là bố nó bảo không cần dùng thuốc kháng sinh nhiều không tốt cho con đâu, bảo mang máy lase sinh học ra mà soi vào cổ cho con. Lạy trời, từ trước tới nay không biết cứ tưởng trẻ con ko dùng đc (be nhà mình có 1 tuổi thôi), nay mang ra chiếu cho con lúc 8h tối khi bé ngủ, thế là cả đêm không ho tiếng nào. Hôm sau mình chiếu hai hôm khỏi tiệt. Mừng hơn cả bắt đc vàng các mẹ ạ.

10. mẹ b & c

mẹ b & c Thành viên tích cực

Máy này như nào mẹ nó ơi, mình ko biết máy này , có đắt ko?
    bé nhà m cũng y như bé nhà bạn mô tả ý , hic, đêm ko ngủ ngon j cả,

11. Vung iu

Vung iu Sữa Bỉm rẻ nhất

thời tiết thay đổi các bé thi nhau ốm, đứa nào nước mũi cũng thò lò các mẹ ạ. nhưng lớn hẳn hoặc bé hẳn thì dễ chứa ẩm ẩm ương ương ko đè ra hút mũi được.

12. mecubi2009

Cũng không đắt lắm. 3.900.000 mẹ nó ạ. Cái máy này bố nó mua cho mình dùng chữa đau lưng sau khi mổ đẻ với cả bị viêm hong mãn tính hàng ...26 năm giời..hihi.
    Giờ thì mình cũng không cần uống thuốc kháng sinh nữa mà con cũng không cần dùng nếu không cần thiết nữa.
    Lúc nhìn thấy con ho sốt, mình phải bế cả đêm thì 3 lần ấy vẫn mua đc mẹ nó ạ.

13. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

dạo này trời trở lạnh,mấy nhox nhà mình cũng ắt hơi,xổ mũi suốt.Đến người già cũng ốm,chủ yếu viêm đường hô hấp thôi.

14. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

uhm,chắc mình cũng theo mn thôi,từ lúc hết đau mắt đỏ nên lại lười nhỏ cho con.hii

15. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Chắc là cái này rồi.http://vatlytrilieu.vn/tia-laser-sinh-hoc/a185361.html
    cảm ơn thông tin của mn nhé,mình phải ngâm cứu vụ này mí đc.Nhà có cả người già,trẻ nhỏ ốm đau suốt thôi.

Sửa lần cuối: 29/11/2013
  16. saplamme2012

saplamme2012 Bắt đầu nổi tiếng

Rút kinh nghiệm em sẽ chịu khó nhỏ nước muối cho bé hơn.

17. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Con em vừa khỏi viêm họng, giờ lại mũi vàng rồi, em chán quá các mẹ ạ .
    hic ....

18. ocbuu

ocbuu Thành viên nổi tiếng

em thấy bảo ko nên lạm dụng nhiều thuốc sinh lý

19. mecubi2009

Mẹ Diệp Anh hỏi đc cái máy ấy chưa? mình có sdt của nhân viên giao hàng tận nhà đấy, lần trước mua vẫn còn lưu số.

20. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Mấy hôm nay bản thân mình bị nghẹt mũi cũng không thể chịu nổi, rửa nước muối nhưng ko đỡ mấy đành phải xịt thuốc.