Tranh luận: Ước Mơ 10 Năm Nữa Có Nhà Để Cho Thuê....

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi cauvongtinhyeu, 27/11/2013.

1. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

Kính chúc mọi người một năm mới tràn đầy niềm vui và hạnh phúc! Vui trong sức khoẻ, trẻ trong tâm hồn, khôn trong lý tưởng, trưởng thành trong... tất cả mọi lĩnh vực.

Dạy con Tiết kiệm tiền lì xì

Các bác có gì hay chia sẻ cùng e cho vui nha, ^^

==================================

Lời ngỏ: Lang thang chơi LCM cũng lâu rồi, mua bán cũng nhiều, 888 chuyện cũng chả ít, giờ mua lắm thì hết xèng lại nghĩ ra thôi TK đi....tớ lại lang thang chơi họ như 1 hình thức TK.....nhưng giờ cái mục Các bát họ cũng lắm tranh chấp cãi cọ quá...tớ lại thôi chả họ hàng gì nữa, để tiền trong túi cho nó ấm.....
    Nhưng cái tính tớ thì cứ lang thang là thế nào cũng chả còn tiền trong TK, nên tớ mở Topic này để vào đây học các mẹ kinh nghiệm làm sao mà có thể giữ xèng trong túi....tích Tiểu Thành Đại....
    Mong rằng sẽ là sân chơi vui vẻ cho các mẹ muốn TK xèng như tớ. Thanks các mẹ đã ghé qua...

====================

Bài học 1: 17 khác biệt trong tư duy của người giàu và người nghèo

Tự tạo ra cuộc đời mình, sẵn sàng đón nhận cơ hội, tham gia cuộc chơi tiền bạc để giành chiến thắng... là những cách nhìn khác biệt so với người nghèo.

Là một phần trong dự án Học làm giàu phát triển từ năm 2011, bộ tranh "17 tư duy thịnh vượng" được chuyển thể từ nội dung cuốn "Bí quyết Tư duy triệu phú" của tác giả T. Harv Eker. Mỗi tâm thức được chuyển thể thành một bức vẽ riêng, thể hiện rõ thái độ, lập trường của hai nhân vật Giàu và Nghèo.

Người giàu: Tôi tạo ra cuộc đời tôi.
    Người nghèo: Cuộc sống toàn những việc bất ngờ xảy đến với tôi.

Người giàu: Tham gia cuộc chơi tiền bạc để thắng.
    Người nghèo: Tham gia cuộc chơi tiền bạc chỉ để không bị thua.

Người giàu: Quyết tâm làm giàu.
    Người nghèo: Muốn trở nên giàu có.

Người giàu: Suy nghĩ lớn.
    Người nghèo: Suy nghĩ nhỏ.

Người giàu: Tập trung vào các cơ hội.
    Người nghèo: Tập trung vào những khó khăn.

Người giàu: Ngưỡng mộ người thành công và giàu có khác.
    Người nghèo: Bực tức với những ai thành công và giàu có.

Người giàu: Kết giao với người tích cực và thành công.
    Người nghèo: Giao du với người tiêu cực hoặc thất bại.

Người giàu: Sẵn sàng tôn vinh bản thân và giá trị của họ.
    Người nghèo: Suy nghĩ tiêu cực về bán hàng, quảng bá.

Người giàu: Đứng cao hơn những vấn đề của họ.
    Người nghèo: Nhỏ bé hơn những vấn đề của họ.

Người giàu: Rất biết đón nhận.
    Người nghèo: Không biết đón nhận.

Người giàu: Chọn được trả công theo kết quả.
    Người nghèo: Chọn được trả công theo thời gian.

Người giàu: Suy nghĩ "cả hai".
    Người nghèo: Suy nghĩ "hoặc là/ hoặc".

Người giàu: Chú trọng vào tổng tài sản.
    Người nghèo: Chú trọng vào thu nhập từ làm việc.

Người giàu: Quản lý tốt tiền của họ.
    Người nghèo: Không biết quản lý tốt tiền của họ.

Người giàu: Bắt tiền của họ làm việc chăm chỉ.
    Người nghèo: Làm việc chăm chỉ vì tiền của họ.

Người giàu: Hành động bất chấp sợ hãi.
    Người nghèo: Để nỗi sợ hãi ngăn cản họ.

Người giàu: Luôn học hỏi và phát triển.
    Người nghèo: Nghĩ họ đã biết hết.

====================

Bài học số 02:
    Trước khi đặt câu hỏi, mời các mẹ bỏ ra 10p để đọc bài này rồi chúng mình cùng bàn tiếp về câu chuyện: Làm thế nào để trở lên Giàu có nhé

====================

Bài học số 03: Cách tiết kiệm 10% thu nhập mỗi tháng để bạn có thể dần trở lên giàu có

Chắc chắn bạn không thể trở thành triệu phú sau một đêm, nhưng bạn sẽ chẳng bao giờ giàu có nếu bạn không thể tự kiểm soát tài chính cá nhân của bản thân mình.

Khi đề cập đến vấn đề "làm thế nào để trở nên giàu có", chúng ta thường liên tưởng ngay đến những ông trùm trong giới kinh doanh như Donald Trump - kinh doanh bất động sản, Steve Jobs người hùng quá cố của Apple… Tuy nhiên, chiến lược làm giàu của bạn có thể bắt đầu từ những cấp độ đơn giản hơn rất nhiều, cụ thể như giàu lên từ việc quản lý tài chính cá nhân.

1. Tiết kiệm tiền

Kiểm soát tốt tài chính cá nhân là bước đầu trên con đường làm giàu.

Quản lý tài chính cá nhân là một phần quan trọng trong tiến trình loại bỏ nợ, kiểm soát chi phí và làm cho bạn trở nên giàu có hơn.

Những ngày đầu áp dụng kế hoạch quản lý tài chính cá nhân vào cuộc sống, ban đầu bạn sẽ cảm thấy gò bó và nhàm chán. Mọi người xung quanh thấy bạn trở nên dè sẻn hơn, sống chi ly và tính toán hơn. Tuy nhiên, khi tham gia các chương trình đào tạo làm giàu của các chuyên gia, họ cũng sẽ chỉ ra rằng, quản lý tài chính cá nhân là một việc thực sự đáng làm.

Chắc chắn bạn không thể trở thành triệu phú sau một đêm, nhưng bạn sẽ chẳng bao giờ giàu có nếu bạn không thể tự kiểm soát tài chính cá nhân của bản thân mình.

2. Trò chơi cái xô thủng

Hãy thử hình dung chúng ta đang tham gia một trò chơi. Luật chơi yêu cầu sử dụng một cái xô 1 lít cũ, bị thủng nhiều lỗ để xách nước từ A đến thùng chứa 1.000 lít ở B. Chúng ta có 6 giờ đồng hồ để làm đầy thùng B.

Bạn nghĩ chúng ta cần di chuyển bao nhiêu vòng để thắng cuộc?

Thùng chứa nước B cũng như ước mơ sở hữu 1 triệu đô la đầu tiên. Công việc hằng ngày của bạn giống hành động đi xách nước đổ đầy cái thùng ấy. 6 giờ đồng hồ là cuộc sống 60 năm của bạn.

Bạn không thể làm đầy được mục tiêu tài chính của mình thông qua một cái xô thủng. Dù bạn vất vả chạy đi chạy lại nhiều hơn nhưng bạn cũng không thể biết chính xác khi nào nước đầy thùng. Bạn sẽ rơi vào vòng lẩn quẩn cứ phải đi làm, nhận lương xong rồi chẳng dành dụm được bao nhiêu với số tiền nhận được... Chưa kể tiền bạn sẽ bị rò rỉ vào những chuyện mà bạn còn chẳng biết chắc là nên hay không.

Tiết kiệm tiền Bằng phương pháp liệt kê, chúng ta sẽ biết được cách tiết kiệm 10% thu nhập mỗi tháng.

3. Cách chiến thắng

Bước đầu tiên ta cần bịt kín các chỗ thủng trong xô. Hãy thu thập tất cả những thông tin tài chính cần thiết của bản thân: thu nhập, lương, nợ nần, cà phê, chi tiêu lặt vặt... Thông tin nên lấy trong khoảng từ 3-6 tháng về trước để chia ra bình quân mức thu nhập và chi phí của bạn trong thời gian vừa qua.

Bằng phương pháp liệt kê này, chúng ta sẽ biết được trong tháng mình đã chi bao nhiêu tiền, vào những việc gì, ước lượng bình quân mỗi tháng phải tiêu xài bao nhiêu tiền. Tương tự như thế để tính bình quân thu nhập mỗi tháng.

Dựa vào danh sách đã liệt kê, hãy đánh dấu những danh mục nào là "bắt buộc có", danh mục nào "có sẽ tốt hơn".

Nếu phân vân, hãy liệt kê theo thứ tự các nhu cầu. Đảm bảo từ ăn no, mặc ấm, sang ăn ngon mặc đẹp. Tiếp đó ưu tiên thanh toán các khoản nợ lãi suất cao, đến lãi thấp ...

Cũng có thể tham khảo công thức trích lại 10% tổng thu nhập cho bản thân, rồi sau đó mới dùng số tiền còn để thanh toán các chi phí.

Vậy là bạn đã có được con số ước lượng cho thu nhập và chi phí của mình, kèm theo bảng ngân sách những khoản nên chi. Hãy áp dụng vào cuộc sống của mình ngay lập tức.

Thời gian đầu, khi chưa quen với những con số và cách sống có kỷ luật, bạn có thể ghi con số tổng chi của bạn vào một mảnh giấy và bỏ trong bóp. Mỗi lần dự định chi thì bạn sẽ biết trong tháng này mình còn được quyền chi bao nhiêu tiền nữa... Tập dần sẽ thành thói quen.

Cốt lõi của việc quản lý tài chính cá nhân là bạn phải thống kê được số tiền làm ra và chi tiêu trong từng tháng.

Với thu nhập có hạn chỉ nên chi những khoản bắt buộc phải chi, sau đó tập làm quen với việc tiết kiệm 10% thu nhập hàng tháng. Từ số tiền tiết kiệm đó, bắt đầu xây dựng sự giàu có. Hãy lắp những viên gạch đầu tiên giúp bạn tiến đến cuộc sống mà bạn mong muốn.

Chúc bạn thành công trong bước đầu tiên trên con đường làm giàu trở thành người quản lý tài chính cá nhân xuất sắc.

Bài học số 04: Vậy làm ntn để trở lên giàu có?

(u) Kinh nghiệm TK tiền của các mẹ, nên học hỏi.

(u) Người giàu có nhất thành Babylon.

(u) Những bài viết hay (sưu tầm) về các phương pháp Tiết kiệm chi tiêu - Kế hoạch Tài chính Cá nhân và Gia đình

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cauvongtinhyeu
    Đang tải...

2. Tom&Jerryshop

Tom&Jerryshop 0912692424

Ðề: Vui chơi- tán phét - tích lũy- đầu tư..!

Cái kiểu chi tiêu của mình chẳng bao giờ giàu được, cái chị Chủ nhà mà bên cty chị thuê vp ấy, bà ấy tiết kiêm từng xu lẻ, tỷ giá phải chọn ngày nào có lợi, chênh tý cũng đòi nhé, như vậy mới giầu chứ nhỉ, mình thì nhiều khi đại khái cho xong. hi hi

3. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Em xin cái hiên .... tiện hóng hớt :))

4. cauvongtinhyeu

Thế mí mọc ra cái topic này để học hỏi thế nào TK bác ui, người ta tính toán thế mí giàu thôi Minh chả cần đến chứ giàu, Minh đến chữ No - Đủ thôi cũng đc....nhưng học sao cái tính TK...e cũng thấy 1 năm trở lại đây chơi họ là e cũng tiết chế mua sắm giỏi lắm rồi ấy....kaka

5. cauvongtinhyeu

Keke, cứ 888 bét nhè chè khoai nha cô ơi

BesHoai thích bài này.
  6. Mama Chích Chòe

Mama Chích Chòe Iu Bo^'ng

Mình xí mặt tiền. Chúc các chị em nhà ta biết ăn chơi giỏi lại tiết kiệm tài nhé.(u)

Cả nhà cùng báo cáo tổng kết tình hình tài chính năm nay đi. Và đề ra mục tiêu cho năm 2014 luôn.

cauvongtinhyeu thích bài này.
  7. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

Oi, em giống chị thế, mẹ chị cũng bảo " mày chả biết tính toán gì, nghèo suốt đời " hic, k biết làm sao để thay đổi cái tính tiêu hoang nữa, để tk như các bà các mẹ nữa

8. Vung iu

Vung iu Sữa Bỉm rẻ nhất

cái tít giật trên cấp 12 rùi gió to quá làm em rơi vào tận đây hihi

9. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

Ủa có kết quả sớm thế còn hơn tháng nữa mà, mình thì đầu tư dài hạn từ đầu năm đến cuối năm mới nhận đc tiền, giờ chưa có gì để báo cáo cả nhà, à mới đc 30tr tiền tiết kiệm lương của ch từ đâu năm đến h, nói chung năm nay bội chi kinh we'.

10. Hà Anh

Hà Anh Guest

Xí số đeppppppppppppppppppppppppppppppp

11. cauvongtinhyeu

Ngày ngày bác vào đây kể xem tiêu gì hoang tàn nhá, để tiết chế mua sắm lại thì mới may chăng có xèng....
    E thì đang gồng Mình tránh bão sale....keke

12. cauvongtinhyeu

Tình hình tài chính nhà e năm này âm 1 cục to vật, chả biết làm báo cáo gửi ai để đc thấu chi cả,,,,kaka...sang năm ko biết có vực lại nổi ko chứ tình hình 2 vc cứ nv quèn thế này đủ ăn là may

13. Mama Chích Chòe

Sao phải gồng, hí hí, cứ ưỡn ngực hứng đi, hứng xong chả còn sức mà gồng ý...

14. Mama Chích Chòe

He he, âm rồi lại dương mấy hồi....

Nhà mình năm nay tạm gọi là hoàn thành chỉ tiêu...

15. cauvongtinhyeu

Vẫn đủ sức ra gió nhưng sợ sau bão thì nhà 1 đống đồ nhét tủ chả biết dùng lúc nào còn tiền thì lúc nào cũng về mo....keke....
    Chứ bão Vẫn chưa biết sợ

16. cauvongtinhyeu

Mẹo chi tiêu tiết kiệm trong gia đình

Ngày nay, với tình hình vật giá leo thang, chắc hẳn các bà nội trợ phải rất cân nhắc trong quá trình chi tiêu, mua sắm của gia đình. Vậy thì thay vì phải đắn đo quá nhiều khi phải mua bán mọi thứ, các bà nội trợ có thể tham khảo mẹo chi tiêu tiết kiệm trong gia đình ở dưới đây.

Nhiều chị em sẽ nói rằng, tôi không phải là một người kế toán nên việc lập ngân sách, ghi chép và tính toán các khoản chi tiêu thực sự rất mất thời gian, thay vì ngồi ghi chép tỉ mỉ, tính toán chi tiêu hàng ngày, tôi có thể ngồi xem ti vi hay nằm thư giãn…Đúng là việc lập ngân sách chi tiêu có thể khiến bạn mất một vài phút mỗi ngày, nhưng hãy thử tưởng tượng những hiệu quả mà chúng có thể mang lại cho bạn. Việc lập sổ chi tiêu giúp bạn kiểm soát được tài chính của gia đình, đánh giá mức độ chi tiêu và lập kế hoạch cho các dự định tiếp theo. Chính vì thế, việc lập một cuốn sổ chi tiêu không bao giờ là thừa đối với một bà nội trợ đảm đang.

Đây là việc mà nhiều bà nội trợ trên thế giới vẫn làm trước khi đi tới siêu thị hoặc tới chợ. Bạn hãy viết một danh sách các thứ cần mua, và sau đó bạn chỉ việc mua những thứ đã được lên kế hoặc sẵn. Điều này giúp bạn tránh được việc mua quá nhiều thứ một lúc trong khi chưa thực sự cần đến nó, để tránh lãng phí.

Trẻ con thường rất thích thú với các món đồ chơi được bày bán tại siêu thị, chính vì thế bạn sẽ dễ rơi vào tình trạng mua quá nhiều những thứ không cần thiết cho bé. Ví dụ bé đã có rất nhiều xe ô tô điều khiển từ xa, cần cẩu, tàu hỏa… ở nhà, nhưng khi đến diêu thị, bé lại muốn mẹ mua thêm một chiếc xe ô tô chạy bánh đà. Và với đề nghị từ một cậu bé dễ thương, dĩ nhiên bạn sẽ mang thêm một chiếc ô tô về nhà nữa mà không để ý rằng điều đó thật lãng phí.

Hãy kiểm tra kỹ các món hàng bạn mua cả về số lượng và giá cả trên sản phẩm so với giá và số lượng được ghi trên hóa đơn. Vì đôi khi máy có thể bị trục trặc hoặc nhân viên thu ngân sơ xuất làm giá thanh toán trong hóa đơn đơn tăng lên

Bạn hãy luôn giữ cái bụng được “no” trước khi ra khỏi nhà nhé, vì nếu đói, bạn sẽ cảm thấy thèm ăn. Mà ngoài đường có rất nhiều món ăn cho bạn lựa chọn. Chính vì thế, bạn sẽ phải tốn một khoản kha khá cho các món ăn.

Phần lớn, nhân viên công sở thương ăn trưa tại các quán ăn nhanh, các cửa hàng cơm văn phòng hay ăn bún, phở…Như vậy bạn sẽ phải chi một khoản tiền gần như cố định hàng tháng cho bữa trưa của mình. Vậy tại sao bạn không chuẩn bị cơm hộp trước để mang đi. Ngoài việc đảm bảo vệ sinh, bạn còn có thể tiết kiệm được một số tiền phải trả cho phí dịch vụ trong các nhà hàng.

Thay vì thức muộn để làm việc, bạn có thể thức dậy sớm hơn vào buổi sáng, tận dụng ánh sáng mặt trời để làm việc. Điều này vừa giúp bạn tiết kiệm được một phần năng lượng điện, vừa giúp bạn có một cơ thể khỏe mạnh.

Nếu quê bạn ở ngoài các thành phố, điều đó đồng nghĩa với việc rau, củ, quả, thịt, cá…đều rẻ hơn so với thành phố rất nhiều. Do đó, nếu bạn là một người thường xuyên phải về quê, thì trong những chuyến đi ấy, bạn hãy tranh thủ mang thêm các loại thực phẩm phục vụ cho bữa ăn của gia đình trong vài ngày. Điều đó có thể giúp bạn tiết kiệm một phần chi tiêu đấy.
    Trên đây là các mẹo chi tiêu tiết kiệm trong gia đình giúp các bà nội trợ tiết kiệm chi tiêu trong thời kỳ bão giá, chia sẻ cùng bạn. Chúc bạn sẽ tiết kiệm được một phần lớn chi tiêu trong gia đình nhé.

17. cauvongtinhyeu

Chả biết e làm đc bnh mục ở trên nhỉ? ....khéo phải học thêm .....

18. cauvongtinhyeu

Bây giờ e chỉ biết mỗi 1 cách đó là mở 1 sổ TK online, mỗi khi nhận lương e lại chuyển thêm tiền vào đó....còn lại chưa biết TK kiểu gì nữa....về cơ bản mua sắm cũng chưa tiết chế đc đạt yêu cầu.....cứ hay thích lên là mua, ko tính toán gì cả....hức hức...đánh chết ko chừa

19. Lavy

Lavy Thành viên đạt chuẩn

Mình thì đủ kiểu nhé:
    1/ Mỗi ngày bỏ ống 10k, vận động (cưỡng bức) OX bỏ thêm :). Nhưng mà vẫn chưa rèn được thói quen, thỉnh thoảng vẫn tặc lưỡi và 2, 3 ngày thậm chí đợi 5 ngày bỏ cho chẵn :3
    2/ Chi tiêu trong ngày còn thừa bao nhiêu tiền lẻ cho hết vào 1 cái lọ thủy tinh. Là LỌ THỦY TINH các mẹ nhé! Nhìn đèm đẹp lại thấy hay hay nên rất có động lực để bỏ tiếp. (OX tưởng mình tiết kiệm quá nên mua ngay cho 1 em nhợn nhựa màu hồng chóe :) )
    3/ Tiền cô dì chú bác, anh em bạn bè cho con, tiền thưởng đột xuất, tiền trên trời của OX... cũng vất hết vào TK online.
    Cuối năm bỏ ra kiểm đếm 1 lượt đã lắm ạ. Tiền lẻ có, chẵn có... cũng đc 1 khoản kha khá để chi tiêu cuối năm. heheee... các mẹ thử xem thế nào nhé.

20. cauvongtinhyeu

Hay quá e xin nhiệt liệt tán thành.....hồi trước, e để trong p.bì nhưng cuối tháng hết tiền hoặc nhỡ nhàng cháy túi chả rút tiền đc là e lại vay tạm.....kaka...rồi 1 đi ko trở lại