Giúp con kiềm chế cơn nóng giận ^^

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi babies&kids_shop, 13/12/2013.

1. babies&kids_shop

babies&kids_shop http://babieskids.vn/

Con bạn không thể kiềm chế được cơn giận. Trẻ có khuynh hướng nói năng, hành động một cách ngông cuồng với những người khác. Làm sao giúp con kiềm được cơn giận như thế?

Nguyên tắc chung:

Trong những sách giúp thành công, tác giả thường trình bày cho các bậc cha mẹ một nguyên tắc quan trọng là "Thấu hiểu và điều khiển cơn giận của bạn". Bạn hãy tự nói với mình: "Nếu hàng trăm người lớn còn phải tham dự các lớp học về cách điều khiển cơn giận, thì tôi cũng không thể nổi nóng với con và tôi sẽ dạy con mình biết cách tự kiềm chế cơn giận".

Ðừng đáp lại cơn giận bằng sự giận dữ:

Bạn đừng đối phó cơn giận của trẻ bằng sự giận dữ của chính mình. Sự bực dọc của bạn sẽ có khuynh hướng làm tăng tâm trạng bực bội và gắt gỏng của trẻ. Thay vào đó, bạn hãy tự kiềm chế cơn giận của chính mình trước. Nên trả lời con bằng giọng ôn tồn, bình tĩnh. Làm như thế bạn sẽ điều khiển được những hành động của con mình, và bạn sẽ có thể uốn nắn được cách cư xử của nó.

Chọn lựa giải pháp:

Phải cho con bạn biết rằng những cảm xúc giận dữ là chuyện bình thường, người lớn cũng thường giận dữ, tuy nhiên cách thể hiện những cảm xúc giận dữ ấy có thể chấp nhận được hoặc không thể chấp nhận được.

Ðể giúp trẻ học được điều này, bạn hãy công nhận nguyên nhân làm trẻ giận dữ. Chính khi biết rằng bạn đã hiểu được cảm xúc của nó, con bạn sẽ dịu lại.

Ví dụ, bạn làm gì nếu con bạn giận dữ vì anh nó đã lấy xe đạp đi mà không hỏi nó trước, và thế là nó la hét và chửi thề? Lúc ấy, bạn phải bình tĩnh công nhận lý do bực dọc của trẻ bằng cách nói như thế này: "Ừ, bố (mẹ) biết anh Minh làm con bực mình khi lấy đồ của con mà không hỏi". Ðiều này thường sẽ làm cho trẻ ngưng lại để suy nghĩ về cách hưởng ứng mới mẻ này của bạn. Tiếp đến, bạn hãy hỏi một câu hỏi để hướng suy nghĩ của trẻ theo cách hữu ích hơn: "Phải làm sao để bắt anh con nhớ phải hỏi trước khi dùng đồ của con?". Nếu trẻ vẫn còn trả lời một cách giận dữ thì gợi ý cho nó nghĩ theo hướng tích cực hơn: "Con nóng giận như vậy cũng chẳng được gì. Con thấy bây giờ phải làm gì?..." Bạn hãy ở lại với con mình khi nó đang bực bội và hướng dẫn nó vượt qua cơn nóng giận đó.

Làm nguôi cơn giận:
    Nếu thấy con bạn "giận quá mất khôn" và hành động nóng nảy của nó đi lệch hướng, bạn hãy ngăn nó lại và đưa nó đi khỏi chỗ đó, hoặc vào phòng riêng để lấy lại bình tĩnh. Ðừng cố đối đầu lúc trẻ đang giận dữ tột đỉnh. Sau đó, khi trẻ lắng xuống, hãy tìm dịp nói cho nó biết một cách cụ thể những gì nó làm khiến bạn không hài lòng. Khuyến khích, thử hỏi nó xem làm sao để tránh những hành vi như vậy trong tương lai.

Dạy bảo:

Nên nói cho con bạn biết rằng học được cách kiềm chế cơn giận rất quan trọng. Trước hết, hãy cho trẻ biết lần tới, nếu trẻ nổi giận, bạn sẽ giúp nó bằng cách bắt vào phòng riêng để lấy lại bình tĩnh. Nếu nó không chịu làm theo lời bạn nói ngay lập tức thì sẽ mất quyền lợi trong ngày hôm đó, như không được xem ti-vi, không được đi chơi với bạn bè...

Lên kế hoạch:

Hãy giúp con của bạn triển khai "một kế hoạch kiềm chế cơn giận". Khi mọi chuyện êm ả, bạn gọi con đến nói chuyện như người lớn với nhau và đưa ra một cuộc thảo luận về sự tức giận. Cả hai cùng đưa ra một loạt hành vi mà một người khi mất bình tĩnh nên làm: Ví dụ, uống một ly nước, đeo loa vào tai để nghe nhạc, đi ra ngoài và đá vài đường banh, hoặc đi tắm... Hãy bảo trẻ viết những ý tưởng đó vào một bảng liệt kê và đặt nó ở chỗ dễ thấy nhất. Hãy khích lệ con bạn mỗi khi nó thực hiện những ý tưởng đó.

Bạn cũng có thể cùng với con chọn một mật mã (ví dụ như nheo mắt phải, đưa ngón tay út ra...) để cho biết lúc nào trẻ đã "phạm luật" và nó cần một khoảng thời gian để nguôi cơn giận. Bạn lẫn trẻ có thể sử dụng mật mã đó làm dấu hiệu khi cần ngừng cuộc đối thoại, và cho phép trẻ có thời gian để tự kiềm chế chính mình. Một chút hài hước như thế sẽ giúp giảm bớt căng thẳng khi trẻ đang nổi nóng (và chắc chắn bạn cũng bật cười khi bạn đang nổi nóng thì thằng con bé nhỏ dùng mật mã đó để báo cho bạn biết: hãy tự kiềm chế mình!).

Nguồn: Webtretho (lược dịch)/Young Parents

Xem thêm các chủ đề tạo bởi babies&kids_shop
    Đang tải...

2. nhantranda196

nhantranda196

Ðề: Giúp con kiềm chế cơn nóng giận ^^

Lý thuyết là thế nhưng thực tế là điên lên thì thật là khó kiềm chế, hic hic.

3. babies&kids_shop

ai nóng giận cũng khó kiềm chế cảm xúc lúc đó được lắm...nhưng cố gắng đọc sách báo nhiều càng tốt, giúp các bé biết cách kiềm chế cơn nóng giận........hihi

4. xitrum-tyconuong

xitrum-tyconuong Thành viên rất tích cực

có khi trẻ học tính nóng giận từ bố,mẹ ý chứ.

5. babies&kids_shop

cũng có nhiều trường hợp như vậy đó chị, dạy dỗ con cái thật là khó? hii

6. phan anh cham phay

phan anh cham phay Thành viên sắp chính thức

Lý thuyết thế thôi,thực hành thì rất khó...........

7. babies&kids_shop

nên áp dụng lý thuyết để thực hành chứ mọi người, cố gắng xem sao

8. Nhà có 3G

Nhà có 3G Thành viên mới

Mình thấy vợ mình có 1 cách. Lúc bực con thấy cô ấy đếm từ 1 đến 10, chưa nguôi đếm tiếp. Đến khi hơi nguôi nguôi cô ấy nói với con: Mẹ đang rất giận, rất bực mình nên mẹ sẽ không nói chuyện này với con nữa sau đó đi ra chỗ khác. Hết hẳn giận cô ấy gọi con lên phòng nói chuyện (gọi là đi họp). Con nghe lời mẹ hơn, hoàn toàn không lặp lại lỗi đấy nữa và quan trọng hơn là dần dần học được cách kiềm chế cơn giận như mẹ.

9. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Thằng nhà mình hay chơi cùng với con bé con 4 tuổi nhà hàng xóm .
    Thỉnh thoảng nó nói gì đó , như nhờ lấy cái gì , hay bảo con bé đừng sờ vào cái gì đó ...mà con bé con không làm theo .
    Thằng nhà mình cũng hay quát lắm .

10. babies&kids_shop

hhiii con nít vậy đó chị, dù dạy cũng khó nhưng phải cố gắng các chị àh, vì nhiều khi trẻ nhìn thấy cha mẹ có những lúc cãi nhau và nổi giận lên, cũng có khi được hình thành tích cách từ môi trường hii,

11. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình nghĩ trước hết, cha mẹ cũng cần phải kiềm chế được cơn giận của mình đã, nên tách bé khỏi nơi bé đang giận dữ, đồng thời cho bé một khoảng thời gian yên tĩnh, có thể cho con uống một cốc nước, hít thở sâu rồi nói chuyện ân cần với con là được :)

12. babies&kids_shop

Đúng rồi bạn, vs trẻ con thì nên nhẹ nhàng và ân cần, cùng chơi và học vs con, hơn nữa 2 vợ chồng tránh hoặc giảm bớt những sự mâu thuẫn vì các bé nhìn thấy và cũng hay học theo lắm...nói chung trẻ con thật khó dạy dỗ nhưng bit cách thì các bé sẽ rất ngoan và học đức tính tốt cho sự phát triển sau này nữa

13. nhung_tuyet

nhung_tuyet Thành viên mới

mẹ nó chịu khó chơi với con nhiều hơn để tìm hiểu tính cách của con từ đó có phương pháp phù hợp mẹ nó ạ

14. babies&kids_shop

dạ chị, hihi, em đang cố gắng dạy con theo phương pháp đó nà, vì con em nó cũng ngoan nhưng mà em cũng sợ nó học tính từ bạn bè trên lớp...đâu phải nhóc nào cxung hiền như nhau, nên mình cố gắng c à

15. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

mỗi lần con cau là mình cũng cáu theo hay quát mắng con lắm

16. babies&kids_shop

Ðề: Re: Giúp con kiềm chế cơn nóng giận ^^

hihi hồi nhỏ ba mẹ mình cũng hay vậy vs mình lắm, nên giờ tính mình cũng nóng nảy, nhưng từ lúc có bài này mình đang cố gắng dạy con kiềm chế và bớt nóng giận...thật sự khó các mẹ àh

17. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

học hỏi kinh nghiệm, chứ e cũng hay nóng tính quát con lắm,

18. topdau703

topdau703 Thành viên tập sự

mình đồng ý với ý kiến của bạn

19. Minh Liberi

Minh Liberi

bé nhà em mới 2 tuổi ko vừa ý hay gào thét, ném đồ khi bị phạt vào cũi, lúc đó em ko bế lên mà ôm trầm lấy con, để bé dịu đi cơn tức, nhẹ nhàng giải thích, sau đó ngồi một lúc lại gào, lúc này đưa đồ chơi hoặc đồ ăn là lại ngồi im :((( Mà nói thật nhiều khi nó bướng qua cũng bực mình, chả biết làm sao, lại lao vào wc gào thét rồi lại bình thản đi ra...Dạo này bản thân em cũng đang phải tập kiên nhẫn mới dạy đc nó chứ bản thân mình đã ăn ai đâu - tính bà hỏa mà :D

20. minhlth

minhlth Thành viên rất tích cực

bé nhà mình cũng hay có những cơn nóng giận thế, mà chưa biết cách xử lý thế nào, hic hic