Cần giúp: Làm thế nào để "cai" đóng Bỉm cho bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mina_xinhxinh, 3/5/2010.

1. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

Bé nhà em gần 2,5 tuổi rùi.bjo em ko muốn cho bé đóng bỉm buổi đêm nữa nhg chả bít phải "cai" bỉm ntn,bà ngoại thì bảo trc khi đi ngủ thì đừng cho uống sữa nữa,nhg khổ nỗi trc khi đi ngủ mà ko đc uống thì nó sẽ kêu ầm lên mất(thói quen rồi),mà cho uống sữa xong bắt đi tè vậy mà đêm ngủ vẫn đái dầm(khổ nỗi mẹ ngủ lại quên dậy xi cơ).có cách nào hữu hiệu ko mọi ng chỉ dùm em với,ko đóng bỉm hoài nó quen mất.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mina_xinhxinh
    Đang tải...

2. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Rùa con tháng trước tròn 2 tuổi thì cũng bỏ tã khi ngủ đêm luôn. Trước khi ngủ bé cũng uống 1 bình sữa, sau khi uống xong mình mình cho bé xi xong rồi mới đi ngủ, gần 1 tháng nay mình quan sát thấy 99% bé ngủ suốt đêm không tè, có đêm khi muốn xi thì bé tự ngồi dậy đòi đi xi. Nói chung quá trình bỏ tã này mình cũng không giúp gì được cho bé, chắc là do cơ thể bé tự quyết định thôi. Có điều ban ngày thì mình hay nhắc bé đi tiêu đi tiểu, cho đến bây giờ thì bé có thể tự chủ động việc tiêu tiểu của mình rồi. Bé của bạn chắc chưa sẵn sàng để bỏ tã ngay, nhưng có lẽ một thời gian ngắn nữa thôi bé sẽ tự bỏ.

3. Birua

Birua Thành viên tích cực

Mình cũng đang đau đầu vụ cai bỉm cho con trai. Ban ngày thì ko sao nhưng mà đêm thì ko làm sao cai nổi

4. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Con nhà mình thì đêm uống sữa liên tục, hôm 1 lần, hôm 2-3 lần, vừa ngủ vừa mút nên cũng chẳng xi tẻ được, mà bỏ bỉm thì lụt giường mất

5. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Con mình cũng chưa bỏ bỉm được, mà muốn bỏ cũng không biết cách nào! Mẹ nào biết thì chia sẻ nhé!

6. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

vậy là phải tự bé quyết định hả các mẹ?ban ngày thì bé nhà mình tự đi tè đi ị đc(làm đc việc này từ lúc 1,5t rùi)nhg đêm thì ko thể vì con ngủ rất say.

7. Rùa con

Hihi, chắc ăn thì ban đêm mình chịu khó dậy xi cho bé 1 lần là bé sẽ k tè ra giường :)

8. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Nhà mình cũng tình trạng gần giống nhà bạn, con mình được tuổi rưỡi rồi đang muốn "cai" bỉm cho con nhưng khó quá, 1 đêm bé uống 2 bình sữa, 1 bình nước, làm sao mà k đái dầm cơ chứ mà mẹ thì ngủ say k nhớ xi cơ, các mẹ chia sẻ kinh nghiệm đi

9. Rùa con

Bé 1 tuổi rưỡi mà vẫn còn bú đêm hả bạn? Theo mình nghĩ thì nên giảm cữ đêm thôi, cỡ tuổi đó dạ dầy của bé cũng to rồi, cơ thể của bé có thể thích ứng với việc bỏ bú đêm. Con mình 13 tháng đã bỏ bú đêm rồi.
    Nếu vẫn bú đêm và uống nước nhiều thì chắc chưa bỏ tã được đâu. Chịu khó mặc tã cho bé vậy :)

10. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

hì giờ 1 tuổi rưỡi mà vẫn ăn đêm như thế thì mẹ nó chắc vất vả lắm.con gái mình trộm vía bỏ ăn đêm từ lúc...2 tháng tuổi.trc khi đi ngủ uống 1 bình sữa là dư sức nàng gáy đến trưa hôm sau rồi.Ngủ cực siêu luôn.ko gọi thì có mà 12h trưa vẫn ngủ,chả cần ăn sáng.

11. baohiembuudien

baohiembuudien Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Em vẫn đang trong giai đoạn cai bỉm cho con đây ạ. Bé nhà em được 35 tháng rồi mà mới bỏ bỉm đêm được gần 2 tháng. Trước đây bé uống 1 bình sữa trước khi đi ngủ nên mỗi đêm tè khoảng 3 lần, cách nhau khoảng 1 tiếng, em mà dậy xi thì hết đêm chẳng ngủ được bao nhiêu ... mệt...nên vẫn cho con đóng bỉm. Bây giờ em chuyển cho bé uống sữa trước, sau đó ăn cháo trước khi đi ngủ vài tiếng, thế là trước khi đi ngủ cũng tè được vài bãi, đêm cũng còn vài lần nữa nhưng bé thường tỉnh dậy gọi mẹ cho đi tè, buồn cười nhất là bé dậy đi tè theo phản xạ nên xuống ngồi bô mà mắt bé vẫn nhắm tịt rồi gật gù, em thì vẫn lơ mơ mà cũng không nhịn được cười khi nhìn cảnh đó, hôm nào bé ngủ say quá mới tè ra giường, bây giờ trung bình mỗi tuần vẫn ra tè ra giường 1 bãi đấy ạ, hic hic

Bây giờ sang mùa hè, là thời gian lý tưởng để các mẹ thực hiện việc cai bỉm cho con đấy ạ, các mẹ chịu khó dậy xi con tè chứ phải đóng bỉm các con cũng khó chịu lắm, nhất là nhưng bé lớn vì lượng nước giải mỗi đêm nhiều hơn mà. Chúc các mẹ sớm "cai bỉm" cho bé thành công!

12. urchins.market

urchins.market Thành viên rất tích cực

Trộm vía, Urchins nhà em kô đi đái đêm. Bé mới 7 tháng tuổi. Ngày bé em cứ sợ bé đái đêm nên đóng bỉm cả ngày, sau đợt nắng nóng quyết định bỏ bỉm cho con khỏi nóng mới phát hiện ra con bé kô đái đêm gì cả. Ngủ 1 mạch. Trộm vía trộm vía.

13. Nguyên Anh

Nguyên Anh Guest

Trước khi ngủ Chị nên xi cho Bé tè ra đi, không thì giữa đêm trôi cả nhà ra đấy. Em thấy Chị gái Em chăm bé có giờ giấc bú và xi tè lắm, nên hiếm khi bé tè dầm ra nhà, vả lại đang mùa nóng, Em cũng nghĩ Chị nên ít dùng Bỉm cho bé vào đêm, Em sợ sẽ nóng trừ khi nhà Chị có máy lạnh :):yawinkle:

14. mezinthui

mezinthui Thành viên tích cực

Chao cac me!
    viec bo bim cho be la rat quan trong,dac biet doi voi cac be gai
    zin nha minh cung la con gai, neu be qua thi chua can bo voi, vi me con rat nhieu viec phai quan tam,chua tap trung de tao thoi quen cho be.
    Voi nhung be chua biet goi me, thi nen nho de si cho be, neu si quen be se ko te,i tu do ma cho den khi me si moi di day...
    Voi nhung be da biet goi thi ko noi lam gi roi
    Be trai thi de hon cac me ah, buoi dem day 1 lan si la duoc
    Voi be gai nen tap cho be thoi quen di te truoc khi ngu, neu uong sua buoi toi cac me nen cho be uong som hon 1 chut. Con uong sua ban dem thi .... chua "cai" duoc dau
    Be mina 2,5t la lon rui, zin nha minh huan luyen tu luc 6thang, khoang nua tieng si 1 lan, neu uong nhieu nuoc thi 15ph. Tam 9 thang do ra thi 45ph moi te 1lan
    Cac me thu xem nhe
    Tat ca la thoi quen thoi.

15. maithushop

maithushop Thành viên tích cực

Các mẹ đừng lo, nhưng mà phải kiên trì, nhóc nhà tớ hồi 18thang đúng dịp sang hè tớ cai bỉm cho bé luôn. Trước tiên là giữa nhà lúc nào cũng có cái bô, canh giờ xi tè, sau đó bé sẽ lập thói quen tè bô. Giai đoạn này mất 2 tuần. Cũng khá gian nan vì bé quen tè bỉm. Dần bé đòi ngồi bô và gọi khi buồn tè.
    Tối đi ngủ xi bé tè ngay sát giờ đi ngủ, đêm vẫn đóng bỉm cho bé. nhưng mà 3 tháng hè chả mất cái bỉm nào. Trộm vía. Quan trọng là khi bé thức dậy là cho xi tè luôn, vì bé ko tè cả đêm. Dần là bé quen thôi. Bé nhà mình 1 năm nay chỉ mất 4-5 cái bỉm vì mấy hôm lạnh mẹ lười dậy cho tè lúc sáng dậy ;))

16. AmBerBaby

AmBerBaby Thành viên chính thức

Đêm đầu tiên cai bỉm, bạn canh khoảng 3 tiếng ẵm bé dậy xi tè một lần, nếu bé muốn tè thì sẽ tè, còn không sẽ lắc đầu, thế là bé lại tiếp tục ngủ. Thông thường cha mẹ thường sợ ẵm con dậy xi tè thì con bị mất giấc ngủ, nhưng các cha mẹ cứ yên tâm là không phải vậy đâu, bé sẽ cứ vừa ngủ vừa tè thôi, xi xong bế vào giường lại ngủ tiếp.

Vài đêm cha mẹ chịu cực canh giờ thức dậy để xi, thế là bé quen ngay. Và bé sẽ giảm đi tiểu đêm dần dần, từ 3 lần/ đêm còn lại 2 lần 1 lần và rồi chỉ khi sáng thức dậy mới đi.

Thời tiết thế này thì đóng bỉm tội bé lắm. Bé mình 29 tháng rồi, mới cai đóng bỉm được 2 tuần , hihi

17. Uniform Shop

Uniform Shop Thịt bò khô nhà tự làm

hihi, bé nhà mình cũng cho cai bỉm từ hồi 17 tháng, giờ gần 21 tháng quá quen rồi, mình chỉ đóng bỉm ban đêm cho bé ngủ ngon, nhung hầu như bé chẳng tè ra bỉm tý nào cả, sáng dậy cởi bỉm là cho con tè ở ngoài. Cũng mất một thời gian nhưng đỡ cho con khỏi nặng và nóng là ok rồi