3 tháng cuối: 32 tuần bsĩ xét nghiệm nói mình bị viêm gan b

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi luuhue92, 17/12/2013.

1. luuhue92

luuhue92 Thành viên đạt chuẩn

sáng nay tháy đau bụng và rỉ chút dịch màu hồng. thai mình 32 tuần rồi. lên viện c khám làm luôn hồ sơ sinh, xétnghiệm máu, nc tiểu, siêu âm. 3rưỡi chiều mới có kết quả . bsĩ nói minh fbị viêm gan b, yêu cầu mình làm thêm xét nhiệm máu lần nữa là HBeAg và Anti HbeAg 2 ngày nữa mới có kết quả, nói để xem mình có kả năng lây sang con không, nếu có thì phải tiêm 2 mũi cho bé sau sinh. híc buồn quá. có ai từng có kinh nghiệm trong vấn đề này vào share cho mình ít kiến thức với. mình 21 tuổi cho tiện xưng hô nhé. em họ mình bị viêm gan b mà chị ruột nó kể mỗi năm nó hết gần trăm triệu tiền thuốc. hic giờ mình thương con quá, kinh tế thì khó khăn, mà thuốc huyết thanh cho con nghe nói cũng đắt quá ko biết rõ giá bao nhiêu nhỉ. mong các mẹ thông thái cho em thông tin với để em chuẩn bị trước. tiêm cho con thì đắt phải bán của đi em cũng cố.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi luuhue92
    Đang tải...

2. nhantranda196

nhantranda196

Ðề: 32 tuần bsĩ xét nghiệm nói mình bị viêm gan b

Gửi em bài này đọc tham khảo:

Nếu người mẹ mang thai nhiễm virus viêm gan B thì có đến 90% sẽ truyền bệnh sang con.

Tiêm vaccine viêm gan B tốt nhất là trong 24 tiếng đầu sau khi sinh

Bé cần được tiêm vaccine viêm gan B 24 tiếng sau sinh để phòng lây virus viêm gan B từ mẹ. Thời gian này có hiệu quả bảo vệ phòng lây truyền từ mẹ sang con 80-85%. Ngoài ra, tiêm sớm còn giúp bé sơ sinh sớm được bảo vệ khỏi lây truyền viêm gan B từ các thành viên khác trong gia đình, người chăm sóc bé hoặc từ những bé khác qua tiếp xúc trực tiếp với vết xước, chảy máu.

Nếu không thì bé cần tiêm sớm ngay khi có thể (trong vòng 7 ngày sau khi sinh). Thời gian này việc phòng tránh lây truyền bệnh từ mẹ sang con sẽ bị giảm; cụ thể, nếu tiêm vaccine viêm gan B vào thời điểm 7 ngày sau khi sinh, khả năng phòng lây nhiễm từ mẹ sang con chỉ đạt 50-57%.

Điều quan trọng của tiêm phòng vaccine viêm gan B sau sinh

Hầu hết bé sơ sinh đều có nguy cơ lây nhiễm virus viêm gan B từ mẹ; bởi thế, bé cần được tiêm phòng viêm gan B ngay sau sinh. Nếu không, bé bị nhiễm virus viêm gan B từ mẹ khi sinh sau này sẽ có khoảng 90% bị bệnh mãn tính và 25% trong số đó sẽ chết vì ung thư gan và xơ gan.

Những trường hợp không nên tiêm vaccine viêm gan B trong vòng 24 tiếng sau khi sinh

Trước khi được tiêm chủng, bé cần được bác sĩ chuyên môn thăm khám trước.

Bé được tiêm vaccine khi đã bú tốt. Những bé sinh non, (cân nặng thấp, bé bị đẻ khó, mẹ bị sốt trước hoặc sau khi sinh, nước ối bẩn, con bị ngạt, thai già tháng, bé dị tật…) cần được thăm khám cẩn thận trước khi tiêm.. Đối với những bé đang bị ốm, sốt, mắc các bệnh nhiễm khuẩn cấp tính thì cần được hoãn tiêm.

Nguồn: Mẹ và bé.net

luuhue92 thích bài này.
  3. Nangthu9999

Nangthu9999

Chia sẻ với mẹ nó! cái này thì phải nhờ vào bác sĩ theo dõi thôi ạ

luuhue92 thích bài này.
  4. nguyenhangthanh6868

nguyenhangthanh6868 Thành viên nổi tiếng

chúc mọi điều tốt đẹp đến với mn ạ...............................

luuhue92 thích bài này.
  5. PhamMinhTuan

PhamMinhTuan Thành viên nổi tiếng

hi,m dung lo lắng quá mẹ nó ạ, tỉ lệ lấy sang con là rất thấp nhé, mẹ nó tiêm cho con 2 mũi là hoan toan ok.
    con viem gan B đâu phải ai cũng phải uong thuốc đâu, mẹ nó cư ăn uống ngu nghỉ điều độ vào, 6 tháng xét nghiệm 1 lần men gan ko tăng thi ok mẹ nó ạ! đứng lo lắng quá nhé.
    tiêm 1 mũi viêm gan B nhu các bé bình thương và tiêm 1 mũi huýet thanh nhé!

luuhue92 thích bài này.
  6. PhamMinhTuan

mẹ ns đừng khủng bố tinh thần thê chứ, m ình xin khẳng định bài báo này thông tin sai sự thật.......mình da thảo luận trực tiép với bac sĩ phụ sản và việt pháp, tỉ lệ mẹ lấy sang con là rất thấp mẹ nó ạ@ mình da tung rất lo lắng nhưng rôi mọi việc deu ok

luuhue92 thích bài này.
  7. PhamMinhTuan

them 1 thong tin nữa cho mẹ nó yên tâm là con mình hoan toàn khỏe mạnh, sức đề kháng tốt.

luuhue92 thích bài này.
  8. kagome

kagome

Em thấy bạn em cũng bị viêm gan B mà vẫn sinh 2 đứa con trai kháu khỉnh mà. Nếu mà lây sang con chắc nó đã ko sinh thêm đứa thú 2 rồi. Mn cứ theo chỉ dẫn của bác sỹ xem nhé!

luuhue92 thích bài này.
  9. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

theo chỉ dẫ của bs thôi, nói chung là tầm này rồi thì có nhiễm hay không mn cũng không can thiệp đjc gì, cứ bs mà theo thôi

luuhue92 thích bài này.
  10. luuhue92

vậy hả chị. trước em chưa dc biết mình viêm gan B thì cũng thấy da mình vàng nhưng ko ngờ mình lại bị viêm gan B, dạo gần đây em thấy chán ăn thật, con em siêu âm 32,3 tuần dc có 1,8kg +- 200g. còn tình hình của chị bây giờ thì sao rồi ạ. sau sinh có phải dùng thuoccs không, có ảnh hưởng đến việc cho con bú không thế.

11. miemiexinh

miemiexinh Thành viên tích cực

bạn xét nghiệm lại xem có HBeAg và Anti HbeAg không
    nếu HBeAg là âm tính có nghĩa là virus không hoạt động thì chắc chắn là ko lấy cho con bạn nhé, thậm chí ko cần tiêm huyết thanh sau sinh cũng đc.
    Nếu Anti HbeAg của bạn là dương tính có nghĩa là bạn đã có kháng thể virus trong người rồi, tức là bệnh khỏi rồi, không cần chữa gì hết.
    Thuốc huyết thanh con mình tiêm năm ngoái của Ý mua của PSHN khoảng hơn 1 triệu.
    Bạn cứ mua thuốc của bệnh viện đừng lên mạng mua của mấy người chặt chém lắm, có người bán tới hơn 8tr.
    Huyết thanh bạn tiêm 1 mũi, vacxin 1 mũi lúc mới sinh, 1 tháng 1 mũi, 2 tháng 1 mũi và 1 năm 1 mũi nhắc lại, sau đó xn máu cho con xem có kháng thể chưa.
    Minh thì HBeAg âm tính nhưng mình vẫn tiêm huyết thanh cho con và tiêm vacxin theo lịch, con mình đc 11 tháng, đợi đến tháng 12 đi xn máu xem thế nào. Mình cho con bú hoàn toàn trong 6 tháng đầu và đến giờ vẫn còn cho bú nhé. Bạn chỉ cân chú ý không để bé cắn ti gây chảy máu thì không ảnh hương và cũng không lây cho con đc.
    Mình đã tiêm vacxin rồi, chồng mình cũng đã tiêm và có kháng thể, còn mình thì lại có virus, cũng không hiểu tại sao luôn, trong khi chồng mình không bị lây.

luuhue92 thích bài này.
  12. PhamMinhTuan

em yên tâm nhé, tâm lý thật thoải mái,
    em có xe nghiệm vi rut có hoạt động hay không thì cũng ko sao nhé.
    nếu khong hoat động thì ko cần tiêm huyêt thanh/ hoạt động thì nen tiêm cho no chắc ăn.
    chị sực khỏe tốt, men gan hoàn toàn bt nhé.
    em bé cũng vậy nha em. mọi thứ đểu ổn.
    ko nen quá lo lắng nhé. hồi phát hiện ra chị cung hoang mang lắm (chị đa tiem phòng mà vẫn bị ko biết em ah).
    chị da tham khảo ý kiên bac sĩ SƠn ở Phụ sản hà nội, bác sỹ HƯƠNg ở việt pháp và cô chị là trưởng khoa sản bệnh viện phụ sản bắc giang, nên em cứ yên tâm dưỡng thai đi nhé. ko vấn đề gì đâu............

luuhue92 thích bài này.
  13. PhamMinhTuan

ah còn cho con bú thì hoan toàn bt em nhé, như bao bà mẹ khác thôi. chỉ cần tiem mũi tiêm phòng là ok. bệnh viện Việt Pháp người ta vẫn cho be ti sau khi sinh để lấy sữa non đấy em ạ...............

14. Lien Ken

Lien Ken Thành viên rất tích cực

Hic, mong là bé sẽ bình an và khỏe mạnh! Mẹ nó giữ tâm lý ổn định nhé, đang bầu mà buồn rầu nhiều là k tốt cho thai nhi đâu!

luuhue92 thích bài này.
  15. luuhue92

chị ơi hôm nay em đi nhận kết quả thì HBeAg(+) còn Anti(-) bác sĩ lại yêu câu em sang bạch mai để xét nghiệm định lượng bao nhiêu vỉut trong máu. sang bạch mai thì gần đến lúc hết giờ rùi, chị ý khuyên em là thứ 2 hãng đến làm xét nghiệm vì xn giờ thì tiền khám tăng 5 lần tiền xét nghiệm tăng 30% tổng số phải trả đến 400k nữa mà xn định lượng vỉut này xong con mấy xét nghiệm nữa cơ. ngày trước chị có pải làm như em thế này không. híc bụng to mà đi từ bắc ninh sang viện mấy lần có ngày đi 2 lần mệt quá. em cũng tham khảo ý kiến các chị thấy đều phải tiêm cho con 2 mũi sau sinh là ok. liệu em không xét nghiệm nữa mà cứ sinh xong thì tiêm 2 mũi cho con rùi sau đó em chữa trị cho mình sau có dc không hả chị.
    cái này em khôgn quen bác sĩ nên không dám hỏi, chị biết thì giúp em hay chị có quen người biết thì hỏi giúp em với

16. PhamMinhTuan

chi vua inbox cho em nhé, chi co ket quả giong em day!

17. luuhue92

ui nhưng ma cô bác sĩ nói em sang viện nhiệt đới xét nghiêm định lượng vỉut, mà em lại đang làm hss viện C rùi. thế là phải đi xét nghiệm định lượng virut và máy xét nghiệm khác nữa hả chị, nếu không thì cô ý không làm hss cho phải không ạ. hic sao lám xét nghiệm thế đã tốn bao nhiêu tiền mà còn đi lại vât vả, lại còn tay em khó lấy máu, ý ta chọc 2 lần mới dc tổng 3 lần chọc rồi về sưng tím mấy ngày không hết, gời lại xét nghiệm. hic
    có ai biết nên làm gì bây giờ để em không phải xétnghieemj nữa mà vẫn làm dc hss không ạ, vì xét nghiệm bây giờ kết quả thế nào vẫn là tiêm 2 mũi cho bé ngay sau sinh.

18. Me_moka

Me_moka

Mn nên tiêm cho bé trong vòng 24h nhé rùi tiêm thêm mũi viêm gan

19. jeweljackey

jeweljackey Thành viên rất tích cực

mình cũng bị viêm gan B này, phát hiện lúc thai 13w, xét nghiệm và đếm virus thì lượng virus của mình là 1949con/ml máu, bác sĩ chuyên gan bảo lượng virus chưa quá 10 mũ 3 thì ko cần điều trị gì, chỉ xét nghiệm xem tiêm mấy mũi huyết thanh cho con thui. Tháng thứ 7 lại đi đếm virus lại xem tình hình ntn. Mẹ nó cứ yên tâm, nếu ngại đi lại thì xét nghiệm bên medlatec ý, họ tới lấy máu tận nhà mà.
    Hiện tại có 2 kiểu đếm virus bên medlatec, đếm tay thì có 700k thui, đếm máy định lượng thì 1tr5, lần đầu mình cũng lo nên dùng đếm máy. Nhưng lượng virus its nên đang định lần này chỉ đếm tay thui, ở các bệnh viện thì là định lượng chắc dao động cũng phải 1tr2-1tr3 ý.
    Tự dưng mắc bệnh này vừa lo cho con và cũng tốn kém tiền xét nghiệm kinh.
    Chia sẻ với mẹ nó nhé!

20. gia1612

gia1612

mẹ nó yên tâm, chúc 2 mẹ con luôn khỏe nhé