Chiêu trộm hàng khi bán hàng, các mẹ lưu ý

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi huongcat, 28/4/2010.

1. huongcat

huongcat Chỉ bán hàng đẹp, giá tốt

Em vừa bị 1 quả lừa đau quá, ko biết có nên đưa vào topic này ko. Em cũng research mấy hôm nay xem mọi người nếu gặp trường hợp như em thì đưa vào đâu nhưng ko có thấy.

Vậy em cứ trình bày ở đây, Mod thấy chỗ nào ổn hơn thì bê ra hộ em, ko thì nếu được Mod lập hộ tụi em 1 topic chia sẻ thông tin, kinh nghiệm bán hàng nhé.

Giờ em vào đề ạ:

Mở shop ở ngoài thì em làm 7 năm nay rồi, nhưng em mới bán hàng online được vài tuần. Em chủ yếu bán trên lamchame nên nghĩ các mẹ mua bán với nhau trên này đã số là nghiêm túc, thật thà. Thế nên khi có khách đến thường em và nhân viên em rất nhiệt tình, để khách thử thoải mái luôn.

Em nghĩ các mẹ bán hàng ai cũng như em thôi, khách hàng là thượng đế mà. Tuy nhiên đã và đang có những kẻ lợi dụng sơ hở của chúng ta để ăn trộm hàng.

Người ăn trộm hàng của em là 1 phụ nữ khoảng trên dưới 40 tuổi, tóc dài làm xoăn, mặc váy rất lịch sự. Hành vi của chị ta là đến, thử đồ, sau đấy bảo lấy X cái, bao tiền? Trả giá rất nhanh rồi hỏi: Gần đây có chỗ rút tiền nào ko nhỉ? Sau khi em chỉ chỗ rút tiền thì bảo: Cho vào túi cho chị, chị đi rút rồi quay lại lấy. Thế rồi chị ta đi luôn kèm theo vài chiếc váy đã ăn trộm của em từ trước.

Hic các mẹ để ý nhé, cảnh giác hết sức cho mụ này hết đường làm ăn hộ em, Cú quá mà ko biết làm gì, mấy cái váy của em trị giá hơn 2trieu chứ ít đâu :((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huongcat
    Đang tải...

2. moclam

moclam Đủ quyền lập Họ

Hic hic, chia buồn với chị, chị em mình phải cảnh giác cao độ, vì không phải ai cũng thật thà chị ah.

3. MrJulie

MrJulie Mr Julie

Thường những người không đàng hoàng, họ cũng sẽ gặp quả báo cả, vì họ có tật ăn trộm vặt, sớm muộn họ cũng sẽ gặp được người trừng trị cả mà thôi ^__^
    Chị cẩn thân hơn nhé. Chúc chị buôn bán đắt

4. huongcat

Cám ơn em. Các mẹ buôn bán nhớ cảnh giác nhé, hic. Hi vọng ko mẹ nào gặp phải trường hợp này như mình nữa

5. hoanang1

hoanang1 I love my family ^_^

èo, giờ lại còn có kiểu lấy trộm hàng như thế này nữa. Mà tớ cũng chưa hiểu mẹ kia lấy bằng cách nào nhỉ. Hàng thì bạn cũng cho vào túi và để lại, còn mẹ ý đi ra ngoài rút tiền thì chắc ko cầm theo đc chứ nhỉ, hic hic

6. huongcat

À thế này mẹ nó nhé: Trong khi nhân viên tớ lúi húi làm việc, thì bà ý đã lấy trộm váy cho vào túi. Đồng thời bà ý bảo mua 2 váy khác, nói là ko có tiền, cho 2 váy đó vào túi cho chị, chị đi rút tiền về rồi mua. Thế là bà ý đi mang theo 2 váy đã lấy từ trước,

7. mebekevin

mebekevin Thành viên Hội Rắn

Tình huống này đối với các cửa hàng quần áo là rất có thể, vì tớ cũng đã từng đi mua đồ của một vài mẹ trên này rùi, thông thường thì các mẹ tự thử, rùi tự chọn đến khi ưng thì mới mặc cả và thanh toán nên nếu chỉ cần có ý gian thì rất dễ dàng lấy đồ bỏ vào túi.
    Thui coi như một bài học cảnh giác. Kẻ ác ắt sẽ gặp quả báo.

8. annathu

annathu Thành viên mới

Chia buon voi chi. Em moi mo shop ban hang, cung bi 1 qua lua, chia se cho cac me biet de de phong. 1 khach hang vao mua may do lat vat het 50k, dua cho em to 500k, em lui hui tim tien le thoi lai, thi chi ay quay ra ngoai hoi nguoi di cung co tien le kg, dong thoi lay lai to 500k em dang cam( em nghi la the), sau mot luc tim thi bao kg co tien le, bao em thoi lai di, dong thoi gia vo hoi mua them may thu nua, nhung che dat kg mua ( mac ca lung tung lam cho minh phan tam). The roi cuoi cung lay hang mua da mua & tien em dua gia lai. Sau khi chi ay di khoi thi em thay mat to 500k. Nhanh chong- nhe nhang, trong khi em & 2 nhan vien dung do cung kg nhan ra.
    Chieu lua nay em nghe ke nhieu nguoi ban hang bi roi day cac me a. Nho that can than nhe.

9. DépCảĐôi

DépCảĐôi Thành viên mới

Đấy gọi là tính người.Mụ này có thể đủ khả năng mua mấy chiếc váy đấy nhưng lại thích ăn trộm vì làm thế thấy sướng.

10. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Mình thì thế này:
    Có mẹ ở HN bảo là gởi tiền cho cho bạn H vào mua giúp 3 son Carmex. Mình cũng đang có nhu cầu gặp bạn H hỏi tí việc nên mình vui vẻ bảo OK, và hẹn gặp H ở quán cà phê gần khách sạn. Tới nơi H bảo là chị kia có gởi tiền nhưng là nhờ mua thứ khác đủ tiền rồi, không có tiền cho chị. Mình thấy thôi thì cũng quen cả nên cũng đưa hàng và nhắn lại là bên kia ck giúp mình, sau đó trả tiền nước ra về.
    Từ tháng 11 đến giờ mình đã gọi 5 cuộc cho H và bạn mua, một bạn khẳng định đã gởi cho H đủ tiền và "nó mua giúp hàng A, B và báo giá lên toàn B,C ..., còn dư tiền đã chuyển cho em đâu, chưa lấy được hàng ...", H thì "E đi công tác nên không gặp chị ý, chị ý chỉ đưa đủ tiền mua bột tắm trắng, không có khoản dư nào đưa tiền son Carmex cho chị...". Cứ bạn này bảo sẽ hỏi rõ bạn kia, và đến giờ đã nửa năm nay.
    Mình chán chả buồn đối chứng làm gì mặc dù biết rõ nick cả 2 mẹ, địa chỉ và thông tin cá nhân. 200k thì chỉ đủ bạn bè rủ đi 1-2 lần cà phê là hết, nhưng thế này làm mình mất lòng tin quá.
    Bạn nào mua hàng của mình thì biết, đôi khi khách bận không ck được mà cần hàng mình sẵn sàng gởi trước, may mà đến giờ cũng chưa gặp tiếp trường hợp thứ 2.
    Nói chung hầu hết các mẹ ở đây giao dịch OK lắm, thỉnh thoảng gặp tí thôi thế là tốt hơn trên các diễn đàn khác lắm rồi!

MebeThuanLgMPhuong thích.
  11. milkshop

milkshop Đào tạo tiếng Anh theo yêu cầu

Em cũng suýt bị lừa y như thế ạ. 1 thằng trông như là nghiện í vào mua sữa ở nhà em, em đã báo giá trước khi lấy hàng rồi, thế mà đến lúc em cho hàng vào túi nó đưa em tờ 500k, e đang hí húi giả lại tiền thì nó cứ ơ ơ sao lại đắt thế, e biết nó định nọ kia nên cất luôn hàng đi, xong roài trả lại nó tờ 500k và lấy lại số tiền giả lại, hichic, sợ thật!
    Ngay hôm sau đấy thằng em trai ở nhà trông hàng 1 mình cũng có 1 thằng (không biết phải thẳng hôm nọ không) bảo là gọi nhờ điện thoại (điện thoại nhà em để cạnh hộp đựng tiền) nhưng đến khi thằng này đọc số thì thằng em em bảo luôn là không gọi được, đấy, bi h chúng nó nhiều thủ đoạn lắm ạ. Em về nói thằng em là lần sau gặp những khách như thế thì cũng ko cần bán hàng, từ chối luôn không có lúc quay đi nó đập cho phát vào gáy thì chít! Các mẹ bán hàng cũng cẩn thận bảo nhân viên mình nhé!

Sửa lần cuối: 13/5/2010
  12. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Mình pải cẩn thận mới đc........................vì đúng là kẻ gian ko biết trc đc thế nào

13. huongcat

Đúng là sợ quá đi mất. Mình tử tế nên đi buôn cứ ngơ ngơ như bò đội nón.

14. LgMPhuong

LgMPhuong Đồ BIGSIZE 45KG-75KG

Chị H bán hàng rất nice ah (vẫn chưa đủ ký tự )

Hanhbee thích bài này.
  15. LgMPhuong

LgMPhuong Đồ BIGSIZE 45KG-75KG

Mình cũng đã từng bị như mẹ này và có lần đi chợ cũng thấy các bà ở chợ kể y chang thế nhưng kẻ đi lừa là mấy thằng Trung Quốc

16. bongZo

bongZo Váy đầm thiết kế cho bé

Chời...sao các mẹ cũng giống mình thể nhể.. mình bán hàng trẻ em thôi nhg bị mất nhiều lắm, tóm đc 1 cơ số , nếu nhìn hình thức thi ko ai bẩu là ăn trộm đâu, trẻ trung xinh đẹp có, đứng đắn cũng có , đi ô tô xịn cũng có.. mình nghĩ hàng nhà mình ko hơi đâu mà ăn trộm cả, cái áo cái quần của bé đáng là bao, nhg đúng là do tính ng chứ ko phải thiếu thốn gì đâu, bi giờ mình đang đau đầu vì mất hàng, chán chẳng muốn bán hàng...

17. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Mình có lần ck cho 1 bạn trong SG, tên tuổi địa chỉ số đt, tk rõ ràng, và bạn này bán hàng trên 1 số diễn đàn khác cũng đăng y chang nội dung và các contact cá nhân, sau khi thương lượng ck, hẹn ngày giờ gửi hàng, đến ngày nhận ko thấy hàng đâu mình a lô thì từ đó trở đi ko bao giờ gọi được số máy đó, họ ko nghe máy chứ ko tắt máy, gọi ,sms mãi ko được thế là mình mất tiền, mà hơn nữa là mất lòng tin vào một con người chứ hơn 100k chẳng lớn lao gì. Chỉ sợ có người khác lại bực mình như mình nếu giao dịch với bạn đó !:confused:

18. lanchoac

lanchoac HỘI GÀ 81

hic, mình chưa bị nhưng phải cẩn thận mới được. Mình thấy các mẹ LCM toàn người xinh đáng yêu ko à. Hi vọng ko vấp phải trường hợp như các mẹ kể.

19. phucbaby

phucbaby HẢI SẢN ONLINE - 09449970

em thì ngại nhất là khách đã đặt hàng nhưng không chuyển tiền , không lấy hàng đã đặt. Hàng em bán là hải sản tưoi sống cả , nếu không lấy thì lỗ vốn 100% ...thế nên em chỉ dám nhận order khi khách hàng chấp nhận thanh toán thôi ạ , còn đặt bằng miệng thì em sợ rồi.
    Hôm nọ có khách kia đặt 40 kg hải sâm khô qua mạng ,tổng hết 15.000.000 đ tiền hàng , hẹn làm xong rồi báo anh ta để lấy. Khi làm xong em báo thì nghe anh ta nói " anh bận , để ngày xx anh lấy cho em " . Sang ngày xx thì lại nói : " anh đang đi công tác , để ngày yy anh coi sao rồi phone cho em..." rồi sau đó là ngày zz ,vv..vv.. và bây giờ là lặn tăm luôn , chưa kể 620.000 đ tiền hàng đợt trươc quỵt luôn không trả.
    Vậy mà lúc em gọi điện phàn nàn còn to tiếng bắt lỗi em và hứa " anh muốn làm ăn lâu dài với em "...hic hic
    Bán hàng qua mạng đôi khi khổ thế đấy các mẹ ạ..

20. sunhim

sunhim Quyên - 0983 61 1951

Chia buồn cùng bạn, bây giờ sao mà lắm chiêu lừa đảo nhau thế không biết, lại còn nhẫn tâm lên cả diễn đàn LCM để lừa nữa thì em chịu. Đúng là " đánh đĩ trăm phương "
    Em xin lỗi đã nói hơi quá lời nhưng em tức quá.