Chân trong chân ngoài, tay trái tay phải!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mẹ Đỗ Xanh, 24/12/2013.

1. Mẹ Đỗ Xanh

Mẹ Đỗ Xanh Thành viên chính thức

Mình đang đề cập vấn đề với cách nhìn từ người tuyển dụng lao động nhé.

Mình không chấp nhận chuyện nhân viên đang làm ở công ty của mình nhưng vẫn ngó nghiêng bán này bán nọ, hoặc làm thêm gì đó. Làm như vậy các bạn không thể tập trung cho công việc tại công ty. Nếu các bạn không tập trung vào công việc, thì các bạn không thể hoàn thành tốt công việc của mình (chưa nói đến làm vượt kỳ vọng), vì thế đừng nghĩ đến chuyện thăng tiến, tăng lương.

Mình thấy nhiều mẹ than thở không thích công việc, lương kém, lấy đó làm cớ để làm việc "tay trái". Mình nghĩ nếu không thích công việc thì các mẹ tìm việc các mẹ thích mà làm, cái cớ đó không hợp lý. Còn nếu các mẹ thích công việc mà chưa hài lòng với lương, thì các mẹ tập trung vào công việc đó và chứng minh cho sếp là các mẹ xứng đáng có mức lương cao hơn. Như vậy không chỉ là có thêm thu nhập mà còn là cả tiền đồ của các mẹ nữa. Mong mọi người hãy nhìn vào tương lai và sự nghiệp của bản thân để phấn đấu, đừng kiếm chác cò con chả tốt cho cả 2 bên.

Với doanh nghiệp tư nhân, người sếp luôn cảm thấy xót tiền khi thuê full time một người mà họ lại dùng thời gian đấy vào việc riêng. Các mẹ thử nghĩ xem tiền thuế mà ông Nhà nước dùng "vào việc cá nhân" thì các mẹ đã bất bình thế nào, ở đây tiền lương là từ tiền túi của chỉ 1 người duy nhất thì họ phải đau khổ lắm.

Chia sẻ một chút suy nghĩ của mình với các mẹ, ông bà chúng ta có dạy, "một nghề cho chín còn hơn chín nghề" mà.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Đỗ Xanh
    Đang tải...

2. Mr.Chanh

Mr.Chanh Thành viên chính thức

Ðề: Chân trong chân ngoài, tay trái tay phải!

Cái này đúng rồi. Nhưng...nếu làm thêm ngoài giờ làm việc thì mn có chấp nhận không?

3. Mẹ Đỗ Xanh

Với những gì mình trải qua thì chả nhân viên nào sắp xếp được thời gian và trí óc như thế đâu mẹ nó ạ. Dù là việc gì, từ buôn bán, kế toán, thậm chí là đi học liên thông, thì thời gian cũng không đảm bảo cho mình.

4. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Mình thấy làm thêm không có gì sai trái, vấn đề ở chỗ mẹ nó vẫn đảm bảo công việc chính của mình ở cơ quan.
    quan trọng là mình bố trí thời gian như thế nào cho hợp lý.

Nguyễn Thị Xuyến thích bài này.
  5. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Mn nói cũng đúng lắm, nhưng mn là người sử dụng lao động có đủ sức trả lương đủ cao để người lao động đảm bảo nhu cầu cuộc sống không? Lương thì vẫn thế trong khi giá cả cái gì cũng tăng. Mình là người lao động cũng chả muốn phải chân trong chân ngoài làm gì cho khổ, nhưng cuộc sống buộc phải vậy. Người sử dụng lao động trả từng ấy lương cho 1 công việc thì cứ miễn người lao động hoàn thành công việc là được, còn thời gian nghỉ trưa, hoặc buổi tối người ta vẫn có quyền làm việc riêng của người ta chứ mn, cái này không ai có quyền cấm cản cả.

6. Nguyễn Thị Xuyến

Đồng ý với quan điểm của mn .

7. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Ui, sếp mình cũng biết mình bán hàng thêm
    mình cũng lo lắm

8. Choibiec

Choibiec Bắt đầu nổi tiếng

Suy nghĩ của nhà tuyển dụng khá ích kỷ, trong khi đâu phải cty nào sếp cũng tạo ra được công ăn việc làm cho nhân viên đâu, có đảm bảo được mức sống của nhân viên đâu, còn nếu như nhân viên họ tạo ra được việc làm thì chắc chả phải đi làm thuê làm gì. Nên theo mình nghĩ, miễn sao nhân viên hoàn thành tốt công việc của mình là được,

9. tepshop

tepshop Bắt đầu nổi tiếng

Cái gì nó cũng có 2 mặt của nó mn ạ. Tất nhiên là ng sử dụng lao động chẳng ai mong nhân viên của mình chân trong chân ngoài, nháo nhào việc này việc nọ. Nhưng mặt khác thì cũng phải xem chế độ cty đã đảm bảo mức sống cho nhân viên hay chưa? Biết là cứ cố gắng thì sẽ có kết quả và đc sếp đánh giá cao. Nhưng cố gắng thì nó còn phụ thuộc nhiều vào yếu tố khác tác đôgj. Kinh tế khó khăn có nhiều ngành dù có cố gắng cố gắng nữa cùng chẳng đem lại kết quả cao. Chưa kể 1 số công việc hành chính lương ko phụ thuộc và độ cố gắng và chăm chỉ nữa.

Nhiều sếp cứ hay đánh giá nhân viên và thời gian làm việc, em thì em nghĩ là nên đnáh giá vào hiệu suất công việc thì hơn. Chưa kể là có khi công việc phụ lại góp phần tạo các mối quan hệ mở rộng cho công việc chính nữa.

10. huongduongxanh_30032000

huongduongxanh_30032000 LH: 0974.353.505

Như công ty em chả sếp nào thick nhung cuộc sống khó khăn quá buộc phải làme cung ko thick vi buon trai nhung ko con cach nao

11. Nguyễn Thị Xuyến

Em còn mang cả nem chua đến biếu sếp chị ạ.hi. Em tự tin là mình vẫn làm tốt công việc của mình nên em chẳng sợ.

12. tepshop

tùy vào sếp thôi nàng ơi. chắc sếp nàng dễ tính. Chứ cty tớ sếp là ng Tung Của. Phát hiện làm veiejc riêng chắc ko xong với ông ý :)) đc cái ông ý là ng Tung Của có muốn phát hiện cũg khó :))

13. Mẹ Đỗ Xanh

Mình cũng đánh giá công việc của nhân viên dựa trên hiệu suất lao động, nhưng nhân viên có chịu được trả lương theo hiệu suất lao động không hay vẫn cứ đòi lương cứng? Muốn có lương cứng full time thì hãy đảm bảo trí tuệ và sức khỏe cho giờ hành chính.

Mình nghĩ người tuyển dụng không có ích kỷ đâu, mà họ có vai trò đề ra luật chơi. Luật chơi của mình là: anh đi làm, nếu anh làm hết việc thì anh nhận đủ tiền, làm không hết việc thì hưởng không đủ tiền, làm thêm ngoài thì đừng mong thăng tiến. Nếu đồng ý thì chơi, không đồng ý thì nghỉ. Mình không ích kỷ; nhân viên có nhiều cống hiến cho công ty nay đã có cổ phần. Nhưng người làm ngoài, xin mời ra khỏi công ty.

Mình nghĩ bản thân việc làm 1 lúc vài việc chỉ có được cái tiền ngay, nhưng không có lợi cho sự nghiệp. Công ty có nhiều nhân viên như thế cũng không thể phát triển tốt, không phát triển tốt thì còn lâu nhân viên mới có thu nhập tốt. Thế là bản thân nhân viên đang giết công ty và giết chính mình. Và giết cả cái xã hội. Xã hội mà không ai tập trung làm việc thì có phát triển được không? Xã hội không phát triển được thì chất lượng sống cho người dân có cải thiện được không? (Mình xin phép nói hơi vĩ mô một chút)

Khi đi làm, mọi người đừng nghĩ cơ quan là nơi hưởng tiền cứng để bảo đảm cuộc sống tối thiểu, để làm thêm ngoài, nếu làm ngoài không được thì cũng có cơ quan bảo đảm cuộc sống cho. Như thế bản thân họ chứ không phải sếp - mới là người ích kỷ ở đây. Nếu thấy sếp ích kỷ, đừng đi làm nữa!

Sửa lần cuối: 24/12/2013
  14. Mẹ Đỗ Xanh

Ấy cái câu cuối cùng của mẹ nó. Mình có em NVKD ban đầu cũng nói thế, em buôn ngoài là để tìm khách về cho công ty. Cuối cùng nó buôn ngoài nhiều hơn kinh doanh. Mà lương nó thì không tệ tí nào nhé: lương cứng 6 triệu, 3 - 5 triệu/tháng tiền hoa hồng. Kinh doanh ngoài là một cám dỗ, NVKD nếu lấy đây là lý do thì sẽ bị sa đà và không kiểm soát được bản thân.

15. Mẹ Đỗ Xanh

Nhân viên thì thích lương cứng, thích tăng thu nhập ngoài, không được làm ngoài thì nói sếp ích kỷ, nói sếp trả lương thấp. Nhân viên cần nhiều quá, mà nếu không được đáp ứng hết thì tại sếp cả!

Các bạn thử đặt các bạn vào vị trí của người sếp, hằng tháng bỏ tiền túi ra thuê người làm, mà họ lại tranh thủ thời gian mình trả để làm việc khác, thì có chịu được không? Ví dụ hằng tháng phải đảm bảo 60 triệu tiền lương cho anh em (như mình đang phải trả chẳng hạn), nhưng sờ đến đứa kinh doanh thì thấy nó đang update facebook của nó, sờ đến đứa hành chính thì thấy nó đang gạ đứa khác mua áo - và còn rủ rê nhau làm ăn chung. Cuối tháng mà phạt lương đứa nào thì chắc chắn tối bị nó chửi trên facebook. Ai là người ích kỷ ở đây?

16. Mr.Chanh

À, tóm lại là chủ tóp đang nói đến việc Làm thêm trong giờ làm việc. Tất nhiên đó là cái sai rành rành, tất cả các mẹ chắc đều đồng tình. Còn nếu nhân viên làm thêm ngoài giờ, làm gì đó là việc của người ta. Miễn sao việc làm thêm đó không liên quan đến sản phẩm mẹ nó đang kinh doanh (ví dụ nhân viên không được làm thêm cùng lĩnh vực, vì sẽ có tâm lý bán hàng cho riêng mình...)

Trong giờ làm việc Nhân viên chịu sự quản lý của công ty, còn ngoài giờ thì... tự do muôn năm!

17. tepshop

hì hì, cái này thì mn phải làm rõ công tác tư tưởng và kỷ luật từ ban đầu với nhân viên rồi. Còn như bản thân em là người lao động, trc kia em có kinh doanh ngoài vì cty cũ ko đảm bảo đc chế độ, hướng đi của công ty ko rõ ràng. Làm ở cty hôm nay mà ko xác định đươc ngày mai như thế nào.

Sang cty mới xác định được cơ hội phát triển và chế độ cty cũng đảm bảo, em vẫn sẵn sàng gác công việc kinh doanh bên ngoài để tập trung 100% cho cv hiện tại.

Trong công tác nhân sự không thể tránh khỏi những điều như trên. Sếp làm tốt, cố gắng tốt cho nhân viên nhưng mức thỏa mãn và đòi hỏi của con người không bao giờ là đủ. Ngược lại, nhân viên làm tốt, cố gắng nhiều nhưng do nhiều yếu tố mà vẫn ko đc đánh giá cao. Chỉ khi nào 2 đường cung - cầu kia gặp nhau thì mới xác định được nhân viên gắn bó và nhân viên giỏi. Cty 10 nhân viên chỉ mong được 3 nhân viên có khả năng và xác định gắn bó là đc rồi mn ạ. Em nghĩ đây cũng là 1 bài toán nhân sự khó. Cái cốt là đối với nhân viên cty mn nếu mn ko muốn tình trạng đó xảy ra nữa thì phải nắm bắt đc tâm tư, nguyện vọng, nhu cầu cuộc sống hiện tại của nhân viên để có những hướng đi thích hợp. Mặt khác siết chặt kỷ luật cty, đề đạt chế độ thường - phạt rõ ràng cho từng tiêu chuẩn đánh giá hiệu suất công việc.

Còn việc kêu ca thì cả sếp, cả nhân viên thì ai mà chả có LÝ. Mà cái LÝ bản thân đưa ra thì bao giờ chả đúng :D

Mẹ Đỗ Xanh thích bài này.
  18. Mẹ Đỗ Xanh

Nếu là làm việc thêm ngoài giờ thì về lý mình không thể cấm, nhưng qua những gì mình trải qua thì nhân viên bị cái này cám dỗ đến không thể phân biệt rõ ràng thời gian giữa làm hành chính và làm thêm. Nhất là phần lớn việc làm thêm là bán hàng online. Thế nào các em ý cũng tranh thủ cập nhật tình hình order, hoặc ra hành lang gọi 1 cú cho KH. Chả lẽ bây giờ có người hỏi mua cái túi mà không trả lời ngay, để mất KH vào đứa khác?

Ngoài ra, kể cả nhân viên có bố trí thời gian được, nếu sếp có biết thì cũng không đánh giá cao, nếu lựa chọn đề bạt 1 nhân viên nào thì "làm thêm ngoài" là 1 nhược điểm to lớn - nếu so giữa 2 nhân viên có cùng thành tích. Mình chỉ đang nói về mình, xét trên khía cạnh là doanh nghiệp nhỏ nhé. Doanh nghiệp lớn thì mình không có kinh nghiệm.

19. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

thực ra bán hàng online chỉ là phụ thêm thôi chứ trong giờ hành chính công việc phải hoàn thành và cũng ko thể ra ngoài ship hàng đc, việc cơ quan vẫn phải ưu tiên, bận biụ thì đành bỏ bê bán hàng chứ đâu có làm ngược lại đc. quan trọng là cũng phải xem ý sếp, nếu sếp ko thích thì cũng đừng có làm lộ liễu quá, kiếm thêm thu nhập là 1 phần, cũng là thú vui của tớ nữa mà.

20. Mr.Chanh

Có vẻ Mẹ Đỗ Xanh nói cũng có lý. Nhưng nhân viên cũng có cái lý của họ cả.

Theo mình cách tốt nhất để xử lý vấn đề này là:
    1. Quán triệt rằng nếu bắt gặp làm việc riêng trong giờ làm việc sẽ bị trừ lương, đuổi việc...
    2. Giao chỉ tiêu cho nhân viên. Muốn làm thế nào thì làm, hoàn thành được là được.
    3. Nếu mẹ nó muốn ngoài giờ làm việc, họ không được nghĩ đến công việc khác, thì hãy làm cho họ chỉ có thể nghĩ đến công việc của mẹ nó đi, bằng cách: Tăng lương, thưởng những phần thưởng hấp dẫn nếu đạt chỉ tiêu, yêu cầu làm ngoài giờ (tất nhiên là có trả lương ngoài giờ)...

Làm Sếp cũng là làm dịch vụ. Nếu dịch vụ tốt họ (nhân viên) sẽ hưởng ứng hết mình. Nếu dịch vụ không tốt thì dịch vụ cũng sẽ ế ẩm.

Trong thời đại nhiều người thất nghiệp hiện nay thì mẹ nó mới có thể nói câu: Không làm thì nghỉ (câu này sẽ hàm ý tiêu cực của Sếp). Còn nếu mẹ nó nói câu này ở thời điểm cách đây khoảng gần chục năm về trước thì chắc những người giỏi họ byebye mẹ nó lâu rồi.

Mẹ Đỗ Xanhtepshop thích.