dạy con chồng và cách ứng xử với vợ cũ sao cho phải ????????????

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi missekay_vn, 25/12/2013.

1. missekay_vn

missekay_vn Thành viên nổi tiếng

chào các mẹ !
    em 27 tuổi và hiện giờ em đang sống với con riêng của c ( trc em là em gái của sếp c nên cũng quen biết lâu r . ch nhà anh em cg đc nghe anh trai em kể ).anh nhà em có 2 cháu cậu lớn hiện giờ cháu đc gần 5 tuổi đang ở với em và c em . nhanh nhẹn thông minh và rất bám em . anh nhà em còn 1 cháu nhỏ hơn 2 tuổi đang sống với mẹ ruột của cháu . em cg biết lý do 2 vc anh ly dỵ là do cô ta ngoại tình . em chăm cháu giờ cg đc hơn 1 năm r .theo thỏa thuận là nhà em đón cháu bé vào chủ nhật và cho nhà kia đón cháu lớn vào thứ 7 . Nhưng từ ngày em chăm cháu , cháu dành rất nhiều tình cảm cho em . có 1 lần mẹ đẻ hoi cháu yêu ai hơn . cháu nói yêu em hơn -------> chị ta nhắn tin cho anh nhà em là k cần đón cháu nữa và cũng k cho đón cháu bé nữa . bắng đi khoảng 4 tháng đột nhien lại tỏ ra quan tâm đến thằng bé lắm .
    1 tháng chị ta đến thăm khoảng 1 đến 2 lần nhưng dạo gần đây đến thăm thường xuyên hơn 1 tuần khoảng 1 -2 lần ( ở trường ) .

vấn đề của em như thế này
    tối nào trc khi ngủ em cũng dành thời gian tâm sự với con để hiểu hơn về cháu . Dạo gần đây cháu có kể nhà bên kia bà ngoại và mẹ đẻ của cháu có xui cháu rất nhiều điều không hay . em cũng nghe lại qua giáo viên ở lớp của cháu kể

1 / trên đời chỉ có 1 mẹ thôi . mẹ mới là mẹ của con còn kia chỉ là cô thôi ........ rất nhiều . có lần cô giáo cháu nghe đc nhắc nhở từ đợt đấy mặt xưng mày xỉa với giáo viên -----> e cg bó tay . cô giáo ở lớp có lần bức xúc kể với em ô cũng nghĩ thương tình cho cảnh bây giờ nên k chấp .

2/ con về hỏi em : mẹ ơi liệu có bao giờ mẹ bỏ rơi con không ( k hiểu là xui hay nói với con cái j )

3/ trời lạnh như thế này mà lúc đến thăm con chị ta chỉ cho con nhà em mặc 1 cái áo dài tay xuống sân trường chạy . trong khi cháu bé thì mặc như gấu bông . em hỏi con thì con bảo con có nói mẹ T phải mặc ấm cho con nhưng mẹ bảo k cần . làm con nhà em bị ho và sốt gần 1 tuần . mà k phải là lần đầu tiên mấy lần r . em cũng đàng phải dặn giáo viê để ý hộ em

4/1 tuần em cũng cho con sang thăm cháu bé khoảng 1 đến 2 lần ( ra trường cháu ) nên cháu bé cũng quen và theo em . vô tình 1 chiều em đến thăm con em thấy 2 đứa nhỏ đang chơi có tình tránh đi để 2 đuác chơi với nhau lâu hơn .k ngờ cháu nhỏ nhận ra và chạy theo . em bế cháu lên hôn đc ấy cái thì bast ngờ chị ta chạy lịa mặt xưng xỉa giằng cháu ra . làm cháu khóc ầm ỹ . cháu lớn nhà em thì đang ngồi ngay đấy nhìn thấy . Chị ta quay lại đưa bánh cho cháu lớn nhưng cháu gạt đi r ôm cổ em đòi đi về .

5/ dạo này tự dưng gọi điện hết bên nội bên ngoại kêu cháu buồn . r tỏ vẻ quan tâm đến con lo lắng ............................ trong khi trc đây lúc em nhận cháu gầy xop . còn đang bị mất cả tiếng . hôm cháu bé vào viện cấp cứu cô ta con đi với zai đến tận 10 rưỡi mới về ca ngay biet con om k them goi 1 cuoc dt về nhà . (anh nha em thue ng theo dõi ) e nhge dc tu ho hang va chi đồng hao bên nhà c thì đây là lần thứ 3 thứ 4 r ----- nản

lắm lúc nghĩ xót vì dù gi sinh con r nuôi con 4 năm cũng đâu phải dễ dàng mà giờ mất con . tiếp xúc với mẹ chi ta thi mới thấy các cụ nói k sai . CON HU TAI ME CHAU HU TAI BA . ba ta la gioa vien ma ung xu nhu 1 ng cuc ki vo van hoa . an noi thi coc loc . có 1 diều rất thú vị là khi có mặt giáo viên hay gia đìnhem hay c em ở đo thì bác bác cháu cháu ngọt hơn mía lùi .

em với chj ta cũng có cãi nhau 1 lần . chị ta lầm bầm ý như chọc em xài đồ dùng lại . em nói đúng câu thế hóa ra con mày đẻ ra 9 tháng 10 ngày cũng là đồ dùng lại à . Mày k đủ tư cách đạo đức nói chuyện với tao . r chị ta im lặng bỏ đi .tu sau lần đó chị ta cũng k dám xui con cái j nữa và chi có bà ngoại cháu xui thôi .

Em cũng k biết phải ứng xử thế nào với con ng này nữa . ĐÔI lúc con về kể em cáu lắm . r lắm hôm cậu ý cũng nghe về nói với em vài câu em cho vài roi mới biết là nha kia xui cháu nói . nhìn thằng bé thì tội thút thit . em về đến nhà con như cái đuôi dính chặt . đi ngủ thì xem bố mẹ có nằm cạnh không 1 2 lần r mới yên tâm ngủ 1 mạch đến sáng .đặc biệt rất sợ ở 1 mình . hôm nào em nghỉ ở nhà chơi cùng con thấy cậu ý thích lắm kể như liên xô đc mùa cậu ý bảo ngày xưa me. ......... bận xem phim hàn quoc k choi với con đc T.T . đôi lúc bị căng thảng suy nghĩ nhiều cũng chỉ vì mấy ch này . em cũng muốn bỏ ngoài tai nhưng dù j e cũng dành nheiefu tình cảm cho cả 2 cháu .gap chung dính như keo như thể c thiếu thốn tc lắm vậy . haizzzzzzzzzz. ng mong chang dc vay ma co 2 dua con ntn ma van con bo di dc. c lam luong kha song tinh cam . cham lo 2 me con em gan 2 nam nay tat nhien ai cung co tat xau nhung cung k den muc kho the chap nhan . anh nah con muon em o nha cham con .

mong các mẹ cho em lời khuyên . em cũng k biet nên ứng xu vơi ben kia the nao . va cung dang cố tìm cách ổn định tinh thần cho con . gio chibiet mỗi lầ cậu ý rầu rĩ thì tâm sự r tìm những thú vui khác cho con quên đi những ch ntn . cũng là con ng mà em cg k hiểu sao gia đình chị ta có thể sống như thế . thái độ họ hàng thì rõ ràng lắm . vì cg k phải lần đầu nhưng bố c em thì . muốn thăm cháu bé nên cũng cà nể 1 vài việc mà em muốn phát cáu luôn . sau cháu lớn k thích nên ông cũng k làm nữa . mệt

mong các mẹ cho em lời khuyên . em cũng k biet nên ứng xu vơi ben kia the nao . va cung dang cố tìm cách ổn định tinh thần cho con . viết xong cũng thấy nhẹ hơn phần nào . về kể cho ông bà bên nhà em chắc các cụ lại buồn nên k dám nói hjxxxxxx

Xem thêm các chủ đề tạo bởi missekay_vn
    Đang tải...

2. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Ðề: dạy con chồng và cách ứng xử với vợ cũ sao cho phải ????????????

Đầu tiên em rất ngưỡng mộ mẹ nó vì thương chồng, thương con riêng của chồng.
    Nếu là em em nói thẳng vào gđ bên kia: Nói cho các người biết nhé, khó có ai yêu con chồng như tôi. Nói trắng ra tôi với con cháu các người khác máu tanh lòng, con các người ko bị tôi đánh đập, chửi bới, hành hạ là phúc đức cho các người rồi đấy. Nếu muốn tôi đối xử tốt với con với cháu các người thì các người biết điều 1 tý. Trong lúc này tôi còn đang rất thương các cháu thì hãy để tình thương ấy nó lớn dần lên, điều đó sẽ tốt cho cả 2 bên. Đừng để tính ăn thua, ích kỷ của các người mà làm hỏng tương lai, cuộc sống của các cháu.
    Tôi chăm chúng nó tốt các người còn phải mang ơn tôi nữa ý.

3. missekay_vn

lắm lúc em cũng muốn sỗ luôn cho bõ tức lắm . nhưng nghĩ còn tính đường dể cho ông nội với họ hàng thăm cháu nên em mới nhịn . kệ thôi chị ta với em thì chẳng quan trọng vì con ng như chị ta k thể can thiệp vao cs của em đc. chỉ thương con . bé tý mà suốt ngày căng đầu vì bị hỏi han . r bị nạt thôi . lúc còn thì nghĩ k là j . giờ mất r chắc em nghĩ cũng tiếc và đau lắm , em k dại j gieo gió gặt bão cả . cứ để ng ta tự gieo tự gặt mẹ nó ạ

4. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Chuyện người lớn xúi trẻ con thì nhà em cũng thế nên ức lắm.
    VC em gái em ly hôn, mỗi nhà nuôi 1 đứa.
    Đứa lớn nhà em nuôi: con trai, vừa mù, vừa câm, vừa thần kinh, vừa tự kỷ, vừa tăng động, gần 10 tuổi rồi mà nhận thức ko bằng đứa 2 tuổi
    Đứa bé nhà nội nuôi: con gái, 4 tuổi, tất cả đều bình thường.
    Lần nào ông ngoại về thăm cháu cũng như kiểu tiếp tế cho dân tị nạn ý.
    Mẹ nó thăm con thì mấy lần trước bám mẹ ko rời.
    Lần sau thì nhìn thấy mẹ ko dám gọi, ko dám nói chuyện, mẹ hỏi ko dám trả lời, mắt cứ nhìn nhìn bà nội.
    Ai hỏi mẹ đâu thì toàn trả lời là: mẹ đi Trung Quốc lấy chồng rồi, ko cần mẹ nữa.....
    Đồ của mẹ mua cho ko dám dùng.
    Chẳng phải đoán già đoán non nhưng thế là chắc chắn nhà nội xui nó, dọa nó, ko cho phép nó gần mẹ còn gì nữa.

5. missekay_vn

Hjc . Em sợ nhất kiểu như thế . Con nhà em thì may hơn là cháu chắc do mẹ nó cũng bỏ bẵng nhiều . Nên lúc em ấp là tít mít luôn . Theo em tuyệt đối .
    Cũng có đợt nhà kia xui r doa cháu k về kể . Nhưng sau cháu thấy k đúng . R mới nói lại với em . Cháu bảo em mẹ ơi họ k phải ng tốt như thế là nói dối là ng xấu . Em cũng khắt khe với cháu . Càng lúc như thế e càng chặt . Bố cháu cũng vỗ về e nhiều . Dạy em cách dạy con cái . Cả ông bà bên nhà em cũng khuyên răn nhiều. .may mắn là cháu rất thông minh chị ạ . Chứ cháu ng ngoài nói j cũng nghe thì chắc em cũng như chị bay giờ .

Em chỉ bực mình ch nhà kia . Cứ thích sống kiểu bề nổi đạo đức giả . Ch thi như thế bị tóm tận nơi đang léng phéng với thằng khác mà bà mẹ nhà kia đến vẫn kiểu tại anh tại ả tại cả 2 bên . R bảo viết cam kết ------ > chịu luôn
    Có đợt chị ta đến. Bình thường thăm con k bao giờ ôm hôn con đâu . Đợt bắt chước cái j cũng làm giống em . Con mới bảo k phải em k làm như thế e còn làm thế này cơ =)))))) . Từ hôm đấy chị ta chán k thèm ôm hôn thằng bé nhà em nữa .về con hỏi em mẹ ơi thế có phải giả tạo k mẹ . Ngay xua K yêu bay gio lại yêu nhung lại k yêu me a.

Chị như thế thì chắc vất vả đấy . Con phải nghe mình và cởi lòng với mình thì mới yên tâm 1 bề đc .
    Bên em thì dễ chẳng qua nghĩ thương chị ta thôi .với cả em k thích tách 2 con ra . Cho chúng có tình cảm anh em đầy đủ . Còn thích em cho con chuyển trường về nhà bà ngoại em . Nhờ bà ngoại em đưa đón . Thì cũng tịt luôn . Em k muốn làm thế . Cái tết này sẽ là cái tết chị ta đau đớn nhất. Cái tết trong sự cô đơn nên em cũng k muốn làm j thêm cả .
    Kệ đi chị ạ mình sống có đức sẽ k có sức mà ăn . Nhanh lắm con cái sẽ lớn chúng sẽ hiểu . Đến lúc đấy nhà ng ta sẽ bất lực thôi . Ông bà mình có câu công sinh thành k bằng công nuôi dưỡng mà . K uổng công đâu chị ạ . Đôi khi con mình đẻ ra còn k hiếu thảo = con nuôi . Nói chung em cũg k mong chờ chuyện cháu báo đáp đâu chị ạ . Cứ nuôi cháu nên ng thôi . Còn sau này em k quan tâm lắm .( cũng muốn chị ạ . Nhưng em cg sợ hi vọng lắm thất vọng nhiều nên kệ . ) hjhj .

6. cunyeu_2012

cunyeu_2012 Manager

hay thật, em không nghĩ mẹ nó lại giỏi chịu đựng như vậy?

7. missekay_vn

Hjc chồng con em thì lại rất tình cảm . Cả nhà 3 ng thì gần như k có j to tát xảy ra cả . Nhưng cứ vài bữa về con lại mách em mới bực chị ạ .

8. ngochamartvn

ngochamartvn Thành viên tích cực

Có chút ngưỡng mộ mẹ nó ấy. Ở hoàn cảnh của chị chắc em không cư xử mềm mỏng thế được đâu. Hì.

missekay_vn thích bài này.
  9. Viet Nature Travel

Viet Nature Travel Hotline: 09363 13974 ^^

Ôi, 27tt, rấtn gưỡng mộ chị, mong chị sẽ mãi tốt với con chồng và vượt qua sóng gió.
    Chúc cho gia đình chị đàm ấm và hạnh phúc.
    Ngưỡng mộ chị.

10. Mẹ Minh Lâm

Mẹ Minh Lâm Thành viên rất tích cực

chị hãy bao dung nó như con đẻ của mình, ,có thể là lúc đầu mọi thứ sẽ khó khăn nhiều nhưng e tin là với tấm lòng thật của chị và đứa nhỏ hiểu chuyện thì sẽ okie thôi ạ. Chị vợ cũ kia chị cứ ôn hòa nhé, thỉnh hoàng quan tâm hỏi han cũng được, còn thì nếu hạn chế gặp được bao nhiêu thì càng tốt chị ạ

11. missekay_vn

cám ơn em . về việc của cháu chắc chị cg k có j lăn tăn nhiều .
    còn với chị ta thì chị ta phải là ng tìm đến chị để có tiếng nói chung .
    còn chị cứ lo chắm sóc gia đình nhỏ của chị và dành thời gian cho những ng trong gia đình lớn + bạn bè + công việc còn k đủ thì chẳng có thời gian để dành cho loại ng như thế đâu em ạ .
    hnay chị sang thăm cháu bé lại xọp xẹp đang ốm . nghĩ đến tội cho 2 đứa nhỏ .đứa bé bây giờ cũng 1 điều mẹ 2 điều mẹ r =.= . nhưng nhận thêm cậu ý chắc chị cáng k nổi . sau này còn cbi đón con chung nữa .

dongtay thích bài này.
  12. missekay_vn

Cảm ơn các mẹ .Dạo này chị ta bắt đầu xoẳn cục hay cáu gắt với các con thậm chí cả giáo viên trường các con . Chị ta k cho cháu lớn sang thăm ở trường cháu bé nữa .
    Hôm trc định đánh cháu lớn nhà em . Em quay lại để xem chị ta co dám đánh con k . Đánh con em chắc chắn em cho chị ta xơi vài cái dép luôn . Nhưng chị ta thấy em nhìn thì chỉ đẩy con ra r bỏ đi . Em đành phải dỗ con cho con quên đi ch k vui vừa r .

Em mềm mỏng đc cũng vì nghĩ cảm ơn chị ta đã buông anh nhà em ra . Và cũng cảm ơn chị ta vì đã sinh ra con em bây giờ và nuôi cháu gần 4 năm nữa .cũng thương cảm vì nghĩ cđơi chi ta gio cug k vui vẻ j . Mà Cái chị ta bỏ đi lại là thứ quý giá với em . Nên thôi kệ em chẳng hơi đâu gieo bão cho chị ta làm j . Cứ cho chị ta tự gieo tự gặt ..:cool: