Tranh luận: Đẹp hay giỏi, cái nào quan trọng hơn với phụ nữ

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi quynhsau, 26/12/2013.

1. quynhsau

quynhsau Bắt đầu tích cực

Chủ đề này hoàn toàn không mới nhưng chắc chắn vẫn sẽ luôn sống động với nhiều quan điểm khác nhau. Sỡ dĩ mình mở topic này là do cảm hứng đọc bài phỏng vấn của Thủ tướng Ukraine, Yulia Tymoshenko trên Financial Time.
    Yulia Tymoshenko là một phụ nữ tài năng, người đã đồng lãnh đạo thành công cuộc cách mạng Cam năm 2004 ở Ukraine. Bài phỏng vấn tập trung vào nhiều chuyện chính trị, tác giả hỏi bà Yulia về chuyện vì sao bà chọn kiểu tóc đó, có phải vì mục đích chính trị. Câu trả lời thật sự bất ngờ, đơn giản hơn mọi người nghĩ, đó là bà thấy mình đẹp hơn khi để kiểu tóc đó. Trích dẫn câu trả lời của bà : "Điều gì quan trọng hơn đối với một người phụ nữ, trông cô ý đẹp hay cô ấy giỏi? Cô ấy sẽ chọn xinh đẹp kể cả điều đó ảnh hưởng đến công việc."
    Thủ tướng tài năng, người phụ nữ đi vào lịch sử thế giới, mà vẫn lựa chọn chuyện mình xinh đẹp quan trọng hơn cả công việc. Không biết các mẹ nghĩ sao nhỉ ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quynhsau
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

kuun been thích bài này.
  2. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Ðề: Đẹp hay giỏi, cái nào quan trọng hơn với phụ nữ

Mình nghĩ: phụ nữ bao giờ cũng muốn xinh đẹp. Nếu đặt lên bàn cân giữa "xinh đẹp" và "tài giỏi" chắc là "xinh đẹp" sẽ nhỉnh hơn 1 chút. :)

Tài giỏi là do tố chất và rèn luyện tạo thành vì vậy cần 1 quá trình.
    Xinh đẹp cũng tương tự trên. Nhưng xinh đẹp cũng là 1 phần làm nền tảng cho sự thành công cũng như tài giỏi cho phụ nữ. Vì khi xinh đẹp, phụ nữ sẽ tự tin hơn trong mọi hoàn cảnh: giao tiếp, gặp gỡ đối tác,... Đó là tiền đề cho thành công

Túm lại mình vẫn đặt xinh đẹp cao hơn tài giỏi 1 chút trên bàn cân mặc dù tài giỏi là vô cùng quan trọng :)

3. tutran1988

tutran1988 Thành viên đạt chuẩn

Chủ đề mn hay quá. Ở mỗi giai đoạn em lại có 1 suy nghĩ khác nhau thay đổi liên tục về 2 yếu tố này. Ngày ở cái độ tuổi 18. Cái độ tuổi chị em mình đẹp nhất. tuổi trẻ, sức sống, năng lượng và đặc biệt da dẻ mình. Đẹp lắm phải ko? Lúc đó được theo đuổi, được tán tỉnh. Thích ghê. Nhưng cũng đi kèm với đó lại là những sự phiền phức.
    E KHÔNG sở hữu 1 vẻ đẹp phải xuýt xoa. Nhưng thằng chột là vua xứ mù. Ở cái trường toàn đàn ông thì mình lại được nở mặt nở mày tí. Vậy là kèm theo đó là thàng trăm những sự bàn tàn, điều tiếng từ thiên hạ. Nào là xinh thì cần gì học các thầy cũng cho qua. Cặp với thầy ( dù chỉ là mình cùng hoạt động trong trường nên các thầy cô biết đến nhiều hơn. Cái mặt cũng ưa nhìn nên đương nhiên đc thiện cảm hơn rồi. :(.... Còn nhiều điều tiếng nữa. Rồi những kiểu tán tỉnh kiểu xinh là phải tán. Mình mà đổ mang cái tiếng dễ dãi, cũng thường thôi. Hay họ thấy mình hay hay thì tán. Tán lấy tán để dùng lời có cánh và trăm hành động hay ho để mình phải tưng tưng như con điên cả ngày. Rồi sau biết gia cảnh nhà mình thì quay đít chạy ngay.
    Thời đó em tràn ngập trong suy nghĩ. Muốn zạch cái mặt mình 1 vài vết cho lúc đó em được sống yên thân. Nếu có gì đến cũng là cái mình xứng đáng được hưởng và sự chân thành. Giai đoạn này diễn ra cũng nhanh thôi. 3 4 năm đại học.
    Sau khi ra khỏi ngôi trường đại học. Bon chen với xã hội và phấn đấu. Thì mọi chuyện lại ngược lại. Ngày trc cố gắng cho mình trở thành bình thường thì yên thân. Now thấy mình bình thường quá lại thành ra thất bại.
    Giữa xã hội này. Ở cái độ tuổi này. E nhận thấy. Sắc đẹp. Thật sự quá quan trọng rồi. Nếu bạn có 1 nhan sắc đẹp nổi bật. Ko giữ cho mình 1 làn da đẹp, 1 mái tóc đẹp, đôi môi đỏ hồng, nước da trắng, hay quần áo hợp thời trang và thật sự gây ấn tượng. Bạn sẽ có được gì?
    Có sắc đẹp. Sẽ làm cho mọi chuyện dễ hơn. Dễ dàng hơn rất nhiều. Kể cả việc giữ chồng mình bên cạnh. Kể cả việc giữ người yêu mình bên cạnh. Kể cả việc cho những người quan trọng có những thiện cảm hay đồng tình với mình.
    Quan trọng thật.
    Còn điều tiếng ư. Càng lớn người ta điều tiếng càng nhiều. Nhưng thay vì cảm giác ghét bản thân. thì sẽ là cảm giác bạn ngửng đầu mà đi thẳng. ghen tị à? Cho họ ghen tị.
    Em nhận thấy. Đúng là trên cuộc đời ko có phụ nữ xấu. Chỉ có phụ nữ ko biết làm đẹp mà thôi. Làm đẹp 1 cách nhẹ nhàng và tự nhiên nhất. Sẽ luôn làm mìh tự tin bước.
    Nhưng ko phải vì thế mà áp lực phải vậy ko ạ. Mặc bộ quần áo vừa với mình là được, trang điểm nhẹ nhàng là được. Ko phải cố gắng dùng những đồ quá kệch cỡm như : mặc váy lung linh rực rỡ mà đi xe số. Thay vào đó là diện 1 bộ váy đơn giản nhẹ nhàng và vẫn đi chiếc xe đó sẽ hợp hơn. Hay ko có tiền mà phải đi taxi. Hay ko có tiền nhưng cố sài hàng hiệu. Mệt mỏi lắm.
    Tài năng? Ko phải ai cũng có. Vì đó là do tạo hóa ban rồi. :( Cần cù bù thông minh vậy. Mỗi người có 1 thế mạnh. Và thế mạnh của em là : ngồi và làm linh tinh,lung tung, vẽ hươu vẽ vượn. :(. Chán thật. E cũng muốn xinh như các người đẹp những Hotgirl để được hưởng hồng phúc từ các anh chàng giầu có lắm chứ. Nhưng ko đc thì phải làm sao. Vậy phải cố gắng tự kiếm tiền bằng tài năng của mình để tự phục vụ bản thân mình vậy. Cân bằng cuộc sống. ^^.

4. kuun been

kuun been Banned

Giỏi gì thì giỏi cũng phải chú ý tới hình thức các mẹ ạ, ko phải cứ dáng cao, da trắng mặt xinh mới là xinh, biết cách ăn mặc, phong thái tự tin cũng làm con người mình đẹp lên đấy ạ :D

5. thefaceshoporder

thefaceshoporder TheFaceShop.Oder

đồng ý với mn nhé mình cũng thích đẹp thích giỏi nữa nhưng chưa đủ thông minh để giỏi, hi

6. igotaboy

igotaboy Bắt đầu nổi tiếng

công nhận là tự tin và biết cách ăn mặc thôi đã thấy con người ta xinh rồi ạ :)

7. tam xuan

tam xuan Thành viên chính thức

cả hai đều quan trọng như nhau. Vì cái đẹp không chỉ thể hiện ở khuôn mặt, làn da mà còn ở phong thái, cách nói năng, giao tiếp nữa. Đẹp khuôn mặt, làn da không thôi chỉ là cái đẹp hời hợt, cái đẹp toát lên trí tuệ mới là cái đẹp ghi sâu trong mắt người khác.

8. maitu

maitu Thành viên kỳ cựu

e chọn hình thức ưa nhìn trước ah, hình thức ưa nhìn cv hay gì cũng thuận lợi chứ còn tài năng mà xấu như ngọc trong đá, mà ít người kiên trì để tìm thấy ngọc trong đá lắm ah :D

9. Mẹ Tôm style

Mẹ Tôm style mẹ trẻ style :)

h e chỉ thấy đẹp là đã ok rùi ạ , đi pvan xin việc bây h cũng thế, cứ đẹp là đã ưng rùi :)

10. PhamMinhTuan

PhamMinhTuan Thành viên nổi tiếng

vua xinh vùa giỏi, hoặc là dung hòa cả 2 là dược ạ!!!!!!!

11. yumebeauty

yumebeauty Bắt đầu tích cực

thông minh vừa đủ xài, xinh đẹp vừa đủ ngắm là chuẩn quá rồi :)

12. Hoài Sara

Hoài Sara Thành viên rất tích cực

cả hai đều quan trọng, biết cân bằng thì tốt quá

13. bopyeu_90

bopyeu_90 Thành viên kỳ cựu

Dung hòa đc cả 2 thì tốt quá nhưng ko phải ai cũng hoàn hảo đc như vậy, nếu giờ e đc chọn thì e sẽ chọn xinh hơn, còn ko như bây giờ thì e cũng tạm thấy ổn, đủ để nhìn ko thấy xấu và nói chuyện ko thấy dốt @@.

14. PhamMinhTuan

giờ em thấy nhiều mẹ vừa xinh vừa giỏi lắm...........ngưỡng mộ luôn

15. Mẹ Tôm style

Mẹ Tôm style mẹ trẻ style :)

chịo òn ngưỡng mộ ai nữa, tự ngưỡng mộ bản thân chị ấy :) vừa xinh vừa giỏi, gato quá

16. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Ui, đc cả 2 thì cũng khó, thôi c thì mong cái gì cũng trung bình là tốt rồi, ko dám mơ ước :D

17. PhamMinhTuan

ek, chị xin em!!!!!!!!!!!!!!!!!!nhiều mẹ giỏi mà xinh lắm em ạ!!nhìn mà thèm, he he......

18. rauchanvit1986

rauchanvit1986 Thành viên chính thức

ở góc độ của 1 ông chồng như mình thì xinh vừa vừa thôi là được rồi :)). còn giỏi hay không thì mỹ mãn quá, có ai hoàn hảo đâu ^^

19. PhamMinhTuan

dạ vâng chi ạ!!!!!!!!!!!!Cứ TB ko xấu quá mà cũng ko dốt là được rồi, he he..........

20. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

em thích mặt mũi bình thường nhưng thông minh, vì em xấu quen rùi, nên ko dám mơ đẹp, nhưng thông minh luôn là mơ ước của em
    Huhu, nhưng em thấy thông mình là ng phụ nữ đẹp