Khác: Nhật ký đi sinh của tớ :D

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi phanbichlua, 30/12/2013.

1. phanbichlua

phanbichlua Thành viên kỳ cựu

Các mẹ thân mến!
    Em mới đi làm trở lại được vài ngày, những ngày ở nhà nghỉ sinh em cũng chẳng có thời gian lên mạng mà gõ gõ mấy cái này. Giờ em đi làm rồi, tiện vì cuối tháng chưa phải nhận việc thì em lên đây viết đôi dòng để mấy mẹ sinh bé đầu như em ngày trước có chút kinh nghiệm. Sau đây là nhật ký sinh đẻ của em :d
    Dự kiến sinh của em là 18/6, em làm bên Hà Đông nên thuê nhà bên Hà Đông, nhà chồng bên Gia Lâm và đăng ký sinh thì ở Việt Nhật (khổ, cái số em nó vòng vèo thế đấy ạ, hjc). Em xin nghỉ phép trước nửa tháng vì em thấy mọi người bảo đẻ con so thì thường đẻ sớm, mà em thì thuê nhà bên này nên thôi nghỉ phép trước đi, chứ hai vợ chồng bên này lúc mình mà đau đẻ thì đồ đạc để mình ông chồng dọn rồi sắp xếp phòng cho hai mẹ con sau sinh nữa nên em quyết định nghỉ phép
    Ngày 16/6 em thi xong các môn ở trường, lòng nhẹ nhõm lắm vì luôn lo là sinh trước khi thi, hôm sau phải đi thi lại thì ngại lắm
    Còn hai ngày nữa là tới 18/6, là tới ngày dự sinh, đồ để chuẩn bị đi sinh là xong hết rồi, số điện thoại của anh lái xe cũng có rồi, có hiện tượng máu báo là lên đường thôi. Thế mà ngày 18 đi qua, đêm 18 hai vợ chồng bảo thôi cứ đi ngủ đi, chắc con chưa ra đâu.
    Rồi ngày 19, 20, 21, bắt đầu sốt ruột, bắt đầu ăn cháo mè đen, uống nước tía tô vì mọi người bảo là uống mấy thứ đó kích thích để sinh bé, trưa ăn cháo mè đen, tối uống nước lá tía tô.
    21, 22 em sang Hà nội khám thì thai vẫn bình thường, em khám bên phòng bác Phúc
    23, 24, 25 trời nắng chang chang, hai vợ chồng lại rồng rắn sang Hà Nội khám, kết quả cũng bình thường
    26 lại trôi qua
    27 em bảo chồng, thôi anh cứ đi làm bình thường đi, hẹn khách mấy ngày rồi còn gì (chồng em làm IT, làm khách ngoài, cứ có khách gọi là đi chứ không làm trong công ty nên cũng rảnh thời gian hơn) có hiện tượng em gọi anh về, không sao đâu. 10h em có máu báo, lòng vui sướng lắm, a nhô anh xã về
    Bố mẹ chồng chuẩn bị cơm nước cho em ăn, em cố ăn nhiều vì mọi người bảo đau đẻ không ăn được gì, ăn xong đi vệ sinh, tắm rửa thoải mái rồi xe đến đón để lên đường
    12h bắt đầu ở nhà đi, chỉ hai vợ chồng đi thôi vì ông bà có sang thì cũng ở ngoài, vạ vật như thế mệt cho ông bà lắm, cơn đau bắt đầu nhiều hơn, cứ 2’ là lại có cơn đau râm râm
    Khoảng 12h45 em sang đến viện Việt Nhật, lên tầng 3, vào phòng khám ở đó người ta cho đo cơn co, nếu có cơn co thực sự người ta sẽ cho thủ tục để sinh. Vì nhiều mẹ cũng có hiện tượng đau bụng nhưng vào đo cơn co, không có cơ co người ta lại cho về và xem xét lại chế độ ăn xem có ăn uống linh tinh không
    - cơn co tốt, mở 2 phân rồi, ra bảo người nhà làm thù tục chờ sinh
    - mặt nhăn nhó vì đau nhiều hơn ra gọi chồng “anh ơi, vào làm thủ tục” (chỉ mình được vào thôi, chứ người ngoài phải chờ ở ngoài)
    Các mẹ nhớ là phải mang kết quả siêu âm cuối cùng đi nhé, mình quên không mang nên phải đi siêu âm ở viện đấy, bụng thì đau mà cứ phải lê đi, khổ thân tôi 
    Siêu âm xong bác sĩ bảo là ít ối, có thể phải mổ. Thế là nhấc máy luôn gọi cho cô Phúc để thong báo tình hình, em tham khảo các mẹ trên này thì các mẹ bảo là vào đó gặp cô y tá nào rồi nhờ luôn, cũng làm theo nhưng lúc các bà í cũng cứ ậm ừ xong chả quan tâm gì tới mình cả nên mới phải gọi cho Cô Phúc
    Đúng là có “người quen” có khác. Một y tá nhẹ nhàng hỏi “Chị Lụa, người nhà Cô Phúc đâu ra làm thủ tục nhé”. Đầu tiên chồng xuống đóng 4 triệu (cái này em cũng chẳng nhớ rõ lắm, tầm đấy)
    Bắt đầu các cơn đau nhiều hơn, cả phòng có khoảng 10 người thì chỉ có em và 1 bạn nữa là đau đẻ, còn các mẹ kia không có hiện tượng gì nên cho thử thuốc và sắp xếp giờ đi mổ hết, bụng đau nhưng lòng vẫn vui vì được đẻ thường.
    Ah, còn điều này nữa quên chưa nói, hôm đó là ca của Bác sĩ Chương, em siêu âm bảo là cạn ối, có thể phải mổ, em điện thoại cho cô Phúc và bảo có nguyện vọng đẻ thường, cô Phúc điện cho các chị bên này nên bác sĩ Chương vào trực tiếp khám bảo là ối nhiều thế này, cổ tử cung mềm thì sao phải mổ, cứ chờ tiếp đi
    Cứ 15 lại tụt ra khám 1 lần, em khuyên các mẹ nhé, đóng bỉm quần luôn đi, mặc quần lót giấy bất tiện lắm
    Tầm 6h người ta thụt để đi vệ sinh, trời ơi lúc đó đau bụng lắm, cơn đau cứ dồn xuống, đi “nặng” nhưng không được rặn nhé, không biết các viện khác thế nào nhưng bên Việt Nhật là ngồi xổm, đi vệ sinh phải ngồi ngược lại, mông chổng ra ngoài vì sợ trường hợp tuột con ra
    Ôi zời ơi, bụng đau toát mồ hôi, lão chồng mặt căng như dây đàn bên ngoài, nhìn mà tội, thế là lại đi ra ngồi với hắn.
    - em ăn cháo nhé
    - không
    - em ăn cái gì đi, chứ không lát nữa lấy sức đâu mà rặn đẻ
    - không, em đau bụng lắm, không muốn ăn cái gì cả
    - em không thương con à? Lúc đó em không có sức, lịm đi thì làm thế nào
    - vậy mua em cái bánh dầy giò, với mấy hộp sữa
    Chồng hớt hải đi mua, mua về cố được hộp sữa, mấy cô người nhà của bạn đau đẻ cùng đưa cho quả trứng rồi dọa nạt bắt ăn (cô ấy tốt quá). Vậy là uống được nửa hộp sữa và ăn 1 quả trứng
    19h cô điều dưỡng vào nhắc nhở:
    - khi các bạn có cơn đau dồn dập, và có cảm giác muốn đi ị thì các bạn gọi chúng tôi, khi lên bàn đẻ các bạn hít thở đều và làm theo hướng dẫn của chúng tôi để rặn đẻ….(cũng chẳng nhớ lắm nhưng đại loại là thế)
    Bụng đau dồn dập, có chai nước bên cạnh em đau tới mức bóp phòi cả nước ngoài, hihi, lúc bụng đau dồn dập, lưng buốt và muốn đi ị, nhờ người gọi điều dưỡng tới khám xem đã đi đẻ được chưa. Điều dưỡng vào khám và bảo mở 8cm rồi, ra lấy đồ vào phòng đẻ
    Đồ gồm có:
    - cho bé: khăn cuốn, quần đóng, tã giấy, mũ, bình sữa, sữa hộp
    - cho mẹ: bỉm
    Vào phòng đẻ chị y tá cho cái ống gì vào trong, như kiểu chọc ối ra í, vì quá ngày nên con em ị ra ối => ối bẩn, điều dưỡng ra gọi chồng vào xem nước ối để xác nhận ối bẩn để đưa lên mổ. Huhu, số khổ quá, đau đẻ từ trưa tới giờ, mấy hôm nữa lại đau đẻ nhưng lúc ấy nghe mổ là sướng lắm
    - chị ơi cho em đi mổ đi, em đau lắm rồi
    - từ từ đã, chờ chồng làm thủ tục
    Thế là lên tầng 4 mổ, tiêm gây tê vào thấy người như bay bổng, nhẹ nhàng, sung sướng, nghe thấy con khóc sung sướng gấp vạn lần hơn
    - con đây, sướng chưa, giống bố nhé
    Thế là người ta cho con về phòng sơ sinh, mẹ ở lại khâu vết mổ => về phòng hậu phẫu => sáng hôm sau được gặp con
    Vậy đấy, cả đau đẻ và đau mổ em đều được trải nghiệm, nhưng mọi cái đau đều qua đi khi được gặp con yêu. Còn vấn đề giải quyết giấy tờ thế nào thì có mối cả rồi, người ta sẽ hướng dẫn mình làm, em có bảo hiểm nên được giảm 80%, tổng thiệt hại là 7tr: cảm ơn 3 triệu, còn lại là các khoản các
    Còn vấn đề nằm phòng dịch vụ với phòng thường thì theo em nằm phòng thường cũng được, em cũng nằm phòng thường đây, ở đấy cũng rộng rãi, thoải mái, mỗi ngày hết 250k, phòng dịch vụ những hơn 900k, em mổ nằm 1 tuần mà nhân lên thì cũng kha khá đấy ạ. Thời buổi này tiết kiệm tới đâu hay tới đó, nhà các mẹ có điều kiện thì khác, hihi
    Ah, mẹ nào đẻ mổ thì sau một ngày cố gắng đứng dậy đi lại đề phòng bị dính ruột nhé, ngày đầu sau mổ đau lắm đấy, chỉ cần ai chạm nhẹ vào giường mình đang nằm thôi là cũng đau điếng rồi nhưng cố gắng, đau trong quá trình tập đứng nhưng đứng dậy được thì sẽ hết đau và có thể đi lại được. Như bà chị dâu họ em, mổ đứa đầu không chịu đi lại, mổ đứa sau bị dính ruột hay đại loại là dính cái gì gì đấy do nguyên nhân đứa đầu không chịu đi lại vì đau nên mổ mất mấy tiếng, truyền mấy lít máu, phải huy động hết họ hàng để xét nghiệm lấy máu, hjc hjc
    Còn sau mổ thì em ăn cháo loãng, đánh hơi và đi nặng được thì em ăn cháo thịt
    Kiêng một tuần thì lau qua người bằng nước nóng, 20 ngày thì gội đầu (mùa hè nhé, cứ phải gọi là điên cuồng luôn)
    Thôi viết đến đây thôi, văn thơ của em được liệt vào hai chữ "lan man", kết thúc sớm cho các mẹ đỡ mỏi mắt. Chúc các mẹ ăn uống, nghỉ ngơi điều độ, mẹ tròn con vuông
    Ah còn chuyện buồn cười này nữa, Chồng em đặt tên con là :Đinh Phan Tiến Dũng nhưng người ta ghi nhầm là Đinh Phạm Tiến Dũng, chạy sang hỏi cô y tá:
    - con cháu sai tên đệm thế này, hôm sau làm giấy khai sinh thì có sửa lại được không
    - mày có đặt tên con mày ở đây là cứt, là đái, hôm sau làm giấy khai sinh cho con mày là vàng, là bạc cũng chẳng sao
    :Cuoi:Cuoi:Cuoi:Cuoi:Cuoi:Cuoi
    Con zai em 6 tháng 10 ngày đây ạ :D :heart::heart::heart::heart::heart::heart:

Cháu đc 10 tháng đây ạ :d

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phanbichlua
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 4/5/2014
  2. vuvan1501

vuvan1501 Hàng Hàn Quốc cho mọi nhà

Ðề: Nhật ký đi sinh của tớ :D

Thông tin hữu ích quá, hóng mẹ nó viết tiếp, tớ mới bầu bí giờ mới được 3 tháng thôi, nhưng nhà gần Việt Nhật và đang có ý định sinh ở đó.

3. miun

miun Thành viên rất tích cực

hic đang đọc dở thì hết............. :(

4. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

thông tin hay cho nhiều mẹ học hỏi đấy ạ

5. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

mn siêng quá, mình chẳng thể ngồi nhớ và viết thế đâu! :) Thông tin hữu ích các nàng bầu bí đây!

6. phanbichlua

Xong rồi, mẹ nó tham khảo nhé, hihi

7. phanbichlua

Nhớ tới đâu ghi tới đó ý mà, ngày tớ bầu bí cũng lang thang đây suốt để học hỏi. Giờ mình có tí kinh nghiệm nào thì viết ra chút đấy để các mẹ sinh con đầu biết thêm thông tin, hihi

8. Nangthu9999

Nangthu9999

Trộm vía nhìn con yêu yêu quá đi mất, làm mình lại càng háo hức chờ ngày con yêu chào đời.

9. phanbichlua

Mn sinh bé rùi còn gì, hihi, mà tớ chưa biết tên nàng đâu nhé

10. phanbichlua

Hihi, ngày bầu bí tớ không uống sữa bầu, chỉ uống sữa không đường thôi, vì tớ ngày con gái béo mà, 63kg lận. May quá giờ sinh xong, chăm chỉ cho con ti về kg như cũ rồi, hihi

11. Nangthu9999

Nangthu9999

Mình cũng uống ít sữa bầu lắm, ngày uống 1 cốc thôi, mà hôm nào ăn nhiều đồ ngon, hải sản thì không uống nữa, giờ mình tăng 15kg rồi nhưng mặt mũi người cũng không béo mà nhìn bụng thì to lắm, mình giờ là sợ nhất khoản đẻ đau và bị rạch nè, hic hic

12. phanbichlua

Không sao cả, có con là hạnh phúc lắm, quên hết xấu luôn. hihi. Tớ đi khám chỗ cô Phúc, cô í bảo nếu mẹ ăn đủ chất thì chẳng phải uống sữa bầu làm gì, vì sữa bầu béo mẹ thôi, còn bảo uống để con thông minh thì ai uống sữa bầu thì con đẻ ra là thần đồng hết à. Tớ tới lúc đẻ là lên 15kg đấy, mà đấy là tớ quá 10 ngày đấy, ngày bầu tớ ăn ít cơm lắm, ăn chất đạm thôi

13. Nangthu9999

Nangthu9999

Mẹ nó quá 10 ngày mà vẫn để sinh thường, hic hic người nhà tớ đang nói nếu quá ngày thì phải mổ luôn đây này, mình mà quá ngày thì cũng sốt ruột lắm, tớ mong sinh ở tuần 39 cho đỡ phải mòn mỏi chờ đợi.

14. phanbichlua

Đợt quá ngày là tớ đi khám liên tục mà, ối sạch, thai bình thường không có vấn đề gì cả, bác sĩ cũng bảo chờ để đẻ thường, nhiều mẹ như thế mà

15. Nangthu9999

Nangthu9999

Thế ạ, mình gần trục ngày rồi chưa đi khám và siêu âm xem tình hình nước ối thế nào, thấy con yêu đạp khỏe, sức khỏe mình cũng bình thường nên hơi chủ quan, đến 2.1 dương lịch vào viện xét nghiệm máu rồi siêu âm luôn thể, trời rét lạnh lại đang dị ứng thời tiết nên lười ra ngoài chồng lại không có ở nhà nên không đi được.

16. phanbichlua

Cứ tới lịch rồi đi thôi, nàng bao nhiêu tuần rồi?

17. Nangthu9999

Nangthu9999

Mình đang ở tuần 38 rồi, đầu tháng 2.1 là sang tuần 39 đây ạ!

18. Mẹ con nhà Cốm

Mẹ con nhà Cốm http://mummycare.net/

trộm vía nhìn em bé yêu quá mn ạ, đúng là mỗi lần sinh là 1 lần nhớ đời, nhưng thấy con rồi là lại muốn sinh tiếp, hí hí

19. phanbichlua

Thế thì sắp rồi. Chúc nàng mẹ tròn con vuông nhé

20. phanbichlua

Hihi. Thế nhà nàng mấy nhóc rồi?