Cần giúp: Cu cậu nhà em lên thủy đậu rồi, làm sao đây

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ Minh Lâm, 4/1/2014.

1. Mẹ Minh Lâm

Mẹ Minh Lâm Thành viên rất tích cực

Chiều qua đón con đi học về, cu cậu bảo con bị ngứa, e kiểm tra thì thấy mấy nốt mẩn đỏ ở lưng, e lại tưởng bé bị dị ứng nên chỉ bôi thuốc. Đến hôm nay thì bé mẩn cả người rồi, e đưa bé đi khám thì bác sĩ bảo bị thủy đậu, hic hic. Đưa con về mà e như ngồi trên đống lửa, ko biết uống thuốc ko có khỏi đc ko, e sợ bé bị sẹo thâm lắm, có nên cho bé nghỉ học ở nhà ko các mẹ, e sợ bị lây cho các bạn ở lớp :(((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Minh Lâm
    Đang tải...

2. thungabnbg

thungabnbg

Ðề: Cu cậu nhà em lên thủy đậu rồi, làm sao đây

mình cung nghe về bệnh này,trẻ con cũng hay bị..........
    mẹ nó cho nghỉ học ở nhà chăm sóc đi,.........mẹ nó đi khám là yên tâm rùi...
    mình vào đây nghe thông tin về bệnh này.......
    hồi bé mình chỉ bị quai bị thôi

3. shop_me_tom_cua

shop_me_tom_cua Gạo ngon - 0984.221.871

Bạn bắt buộc phải cho bé nghỉ học ở nhà nhé! Vì
    Thứ nhất vừa kiêng cho bé ( ko đc ra gió, ko đc chạm nước)
    Thứ hai là kiêng cho các bạn ở lớp (vì bệnh này lây qua đg hô hấp)
    Bệnh này cứ từ 7_9 ngày là khỏi, bôi thuốc cho con và kiêng tốt sẽ ko bị để lại sẹo Đâu

4. Mẹ Minh Lâm

vâng ạ, thank mẹ nó. ngày xưa e cũng bị thủy đậu, bôi thuốc gì màu xanh xanh lem nhem hết cả người. nghe bảo bệnh này chỉ bị một lần thôi, ko bị lại nữa. mẹ nó mới bị quai bị thôi thì cũng phải cẩn thận nhé ạ

5. Mẹ Minh Lâm

sạ vâng ạ, e cũng định cho con nghỉ học, lây bệnh cho các bạn thì chít. em đi làm cả ngày, bố nó cũng thế, để bé ở nhà thì cũng chỉ có 1 mình, thế này chắc e phải nghỉ làm mất vài ngày :((((

6. meacupa

meacupa Bắt đầu tích cực

Sau khi bé khỏi thủy đậu mẹ nó mua Mytosyl bôi cho bé hoặc dùng kem chống sẹo vượt bậc Aderma EPITHELIALE A.H Made in Frace ấy cho bé dùng thì sẽ ko lo sẹo đâu. Nhà mình mới có mặt hàng này chưa kịp up mời mn vào FB xem nhé. Giá cực hạt dẻ nhé ko như đi mua của mấy bs thẩm mỹ.

7. Bông Bông 18

Bông Bông 18 Thành viên sắp chính thức

Bé nhà em chưa bị. Em vào học hỏi kinh nghiệm ạ. Em thấy các bé bị thuỷ đậu các mẹ hay bôi xanh metilen nhìn thương lắm

8. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Cho ở nhà . mẹ chăm con thôi. mẹ nó ơi. đi học con mệt , các bạn thấy con thế cũng ko chơi với con, tội lắm

9. Mẹ Minh Lâm

bé nhà em đỡ hẳn rồi ạ, các nốt thủy đậu đã thâm lại và ko còn ngứa nữa. Cảm ơn các mẹ nhé

10. TUTY2001

TUTY2001 Thành viên rất tích cực

Chúc bé mau khỏi na!Thương bé quá.Cần kiêng gió,kiêng nước nữa.

11. miss_silk

miss_silk Thành viên mới

Virút thủy đậu phát tán trong không khí khi người bệnh ho, hắt hơi, nói… và một khi không may hít phải sẽ theo vào cơ thể, sinh sôi nảy nở và gây bệnh. Một người trung bình khoảng từ 1-2 tuần sau khi tiếp xúc với bệnh nhân thủy đậu thì có thể bị lây bệnh. Do đó nếu trẻ bị mắc thủy đậu cần cách ly trẻ với những người khác. Tất cả đồ dùng cá nhân của trẻ như bát đũa, khăn mặt, bàn chải đánh răng,… phải dùng riêng.
    Cách vệ sinh chăm sóc trẻ: việc đầu tiên là chăm sóc da khi bé bị thủy đậu vì khi lên những nốt đỏ có bọng nước, trẻ hay bị ngứa thường gãi làm nốt đậu bị vỡ dịch chảy ra dễ lan rộng, da trầy xước khiến vi khuẩn bên ngoài dễ dàng xâm nhập gây nhiễm khuẩn và sau này sẽ để lại sẹo lõm. Nặng hơn, vi khuẩn có thể xâm nhập vào máu, gây nhiễm khuẩn huyết, viêm màng não… rất nguy hiểm, có thể khiến người bệnh bị tử vong. Để giữ cho da của trẻ luôn luôn sạch sẽ cần rửa tay và cắt ngắn móng tay. Trẻ nhỏ phải cho mang bao tay. Nếu nốt thủy đậu vỡ bôi thuốc xanh methylen để làm se nốt mụn thủy đậu, chống bội không được bôi mỡ tetracyclin, mỡ penicillin hay thuốc đỏ.
    Nhiều người cho rằng khi trẻ mắc bệnh thủy đậu phải tuyệt đối kiêng nước, kiêng gió nên không lau rửa cho trẻ là một sai lầm mà cần giữ vệ sinh cho trẻ bằng cách: Dùng nước ấm và khăn mềm thấm nước lau người cho trẻ, lau rửa nhẹ nhàng, tránh làm trợt các nốt thủy đậu. Sau đó dùng khăn xô thấm khô người và mặc quần áo cho trẻ.
    Đối với khẩu phần ăn hàng ngày cần cho trẻ ăn uống đầy đủ dinh dưỡng, ăn thức ăn mềm, dễ tiêu hóa như cháo, súp, uống nhiều nước như nước lọc, nước canh và ăn thêm hoa quả bổ sung vitamin như cam, chuối,…
    Trong quá trình điều trị và chăm trẻ vẫn cần chú ý theo dõi kỹ tình trạng của trẻ. Nếu thấy trẻ có dấu hiệu sốt cao không hạ nhiệt hoặc đã hạ sốt nhưng đột nhiên sốt cao trở lại, các mụn thủy đậu bị vỡ gây trầy xước da, cần đưa trẻ đến ngay cơ sở y tế để điều trị kịp thời.
    Hy vọng bé mau khỏi và ko để lại sẹo!

12. rxdays

rxdays Banned

Sai lầm cơ bản về phương pháp điều trị thủy đậu theo dân gian là kiêng nước. Bé bị thủy đậu vẫn cần tắm bình thường, chỉ có điều lưu ý phải dùng nước ấm, và thời gian tắm nên ngắn hơn bình thường. Nếu không tắm từ 7-10 ngày thì rất dễ bị nhiễm trùng do vi khuẩn tích tụ nhiều trên da. CHính vì lý do này mà trước đây trẻ bị thủy đậu rất hay để lại sẹo, nhất là ở vùng mặt dẫn đến bị rỗ.

Tham khảo thêm về bệnh thủy đậu có nên tắm không?

13. damynghe2606

damynghe2606 Thành viên chính thức

Mình nghe nói lên thủy đậu 1 lần rồi mai mốt sẽ không lên nữ không biết có phải vậy không mọi người?

14. hn999

hn999 Thành viên tích cực

Nhà mình làm về thuốc nam có bài đặc trị thủy đậu. Đây là bài thuốc lá cây, chỉ cần nấu tắm 2 ngày là khỏi! Nếu cần thông tin gì tư vấn thêm các bạn cứ p.m cho mình! Mr Cường - 0989 16 73 3O - https://www.facebook.com/baithuocnamhn